ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง อันตรายที่เกิดขึ้นได้โดยไม่คาดคิด  (อ่าน 9882 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ขอแชร์ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อวานครับ
ขับรถออกจากกรุงเทพ เพื่อกลับบ้านที่จังหวัดร้อยเอ็ด แวะเติมแก๊ส LPG ก่อนเลี้ยวขวาเข้าเส้นบ้านไผ่ - บรบือ
ขณะเกิดเหตุ ใช้ความเร็วอยู่ 130 km/h อยู่ๆได้ยินเสียงดังแปลกๆขึ้นมา ยกเท้าออกจากคันเร่งปั๊ป
รถก็มีการยุยตัวลงอย่างทันทีทันใด

คิดเลยว่างานเข้าแล้ว ก็ค่อยๆประคองรถเข้าข้างทาง เปิดไฟฉุกเฉิน แล้วก็ลงมาดูพร้อมกับไฟฉายในมือ
เมื่อแสงไฟกระทบกับยางรถ พบว่า ยางแบนติดพื้นเลย เลยต้องรีบจัดการเปลี่ยนยางอะไหล่โดยด่วน
เพราะเส้นทางนี้ มืดมาก และจุดที่เกิดเหตุห่างไกลบ้านคนพอสมควร รวมทั้งเส้นทางเป็นเนินขึ้นลงเกือบตลอดทาง
รถที่วิ่งตามหลังจะเห็นรถเราก็ต่อเมื่อวิ่งพ้นเนินขึ้นมา 

มืดขนาดไหน เวลา 19.00 น.

หลังจากถอดล้อออกมา ก็เอาไฟฉายส่องหาสาเหตุเบื้องต้น ก็พบเจอกับสิ่งนี้ (รูปถ่ายตอนเช้าครับ)

ยางบวมครับ แต่จากสภาพภายนอกหลังจากไม่มีลมยางแล้ว ยางบวมออกมาไม่มาก
แต่กว่ารถจะลดความเร็วมาจนกระทั่งหยุด แก้มยางก็เสียดสี จนกระทั่งตัวหนังสือข้างขอบยางสึกหายไป

สภาพยางโดยรวม ด้านนอก

ด้านใน

ยางตัวนี้ยี่ห้อ Hankook v12 evo อายุประมาณ 2 ปี กำลังคิดจะเปลี่ยนแต่เกิดเหตุการณ์นี้ก่อน
ปกติก่อนเดินทางไกล ผมจะเช็ค ลมยาง ดูว่ายางบวมทั้งด้านนอกและด้านในหรือไม่ ที่สำคัญยางอะไหล่จะต้องพร้อม
อีกอย่างคือ ไฟฉายครับ มีติดรถไว้ด้วยครับ ช่วยได้มากเลย ผมใช้รุ่นนี้ครับ

เป็นไฟฉายสำหรับติดรถยนต์ โดยเฉพาะเลยครับ

สุดท้ายก็อยากให้สมาชิก ช่วยแชร์ประสบการณ์ที่เกี่ยวกับเรื่อง ยาง ว่าเคยประสบเหตุรูปแบบใดกันบ้าง แล้วแก้ไขปัญหากันอย่างไร

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ยาง อันตรายที่เกิดขึ้นได้โดยไม่คาดคิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 23:03:17 »
ที่บริษัทผม มี hyundai h100 ใช้อยู่ 2 คัน
ยางติดรถมาเป็นยี่ห้อนี้ครับ

ต้องเปลี่ยนก่อนวัยอันควรที่ไม่เกิน 20000โล เพราะมันบวมนี่แหละ

ด้วยธุรกิจที่ผมทำอยู่ ถึงจะไม่เกี่ยวกับยางเลย แต่ผมก็ขายสินค้าที่ผลิตเพื่อใช้งานตามภูมิภาคครับ
และด้วยประสบการณ์ส่วนตัวเองที่เคยใช้ยางที่ผลิตไม่ตรงกับภูมิภาคแล้วมีปัญหาแบบในภาพ

ผมเลิกใช้ยางที่ผลิตโดยเกาหลีกะญี่ปุ่นมาร่วมๆ สิบกว่าปีแล้วครับ

หลายคนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหา ก็อาจจะยังไม่ได้ใช้ถึงขีดที่มันจะมีปัญหา เช่น วิ่งในเมืองเป็นหลัก
แต่ผม ขับต่างจังหวัดด้วยความเร็วค่อนข้างสูง ผมไม่ขอเสี่ยงดีกว่า
ยางมันดีครับ แต่ส่วนผสมของวัสดุย่อมเป็นไปตามภูมิภาค
แน่นอน ที่เกาหลีมีหน้าร้อนที่ไม่ร้อนเท่าบ้านเรา และมีหน้าหนาวที่ติดลบ
ดังนั้น ยางที่ทนอุณหภูมิติดลบได้ ย่อมทนสภาพความร้อนสะสมไม่ได้

กลับกัน ยางที่ทนความร้อนสะสมได้ดี เวลาเจอหิมะ มันจะแข็งจนขับไม่ได้เลยเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 23:04:59 โดย kiwiwi »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ยาง อันตรายที่เกิดขึ้นได้โดยไม่คาดคิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 23:08:49 »
ที่บริษัทผม มี hyundai h100 ใช้อยู่ 2 คัน
ยางติดรถมาเป็นยี่ห้อนี้ครับ

ต้องเปลี่ยนก่อนวัยอันควรที่ไม่เกิน 20000โล เพราะมันบวมนี่แหละ

ด้วยธุรกิจที่ผมทำอยู่ ถึงจะไม่เกี่ยวกับยางเลย แต่ผมก็ขายสินค้าที่ผลิตเพื่อใช้งานตามภูมิภาคครับ
และด้วยประสบการณ์ส่วนตัวเองที่เคยใช้ยางที่ผลิตไม่ตรงกับภูมิภาคแล้วมีปัญหาแบบในภาพ

ผมเลิกใช้ยางที่ผลิตโดยเกาหลีกะญี่ปุ่นมาร่วมๆ สิบกว่าปีแล้วครับ

หลายคนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหา ก็อาจจะยังไม่ได้ใช้ถึงขีดที่มันจะมีปัญหา เช่น วิ่งในเมืองเป็นหลัก
แต่ผม ขับต่างจังหวัดด้วยความเร็วค่อนข้างสูง ผมไม่ขอเสี่ยงดีกว่า
ยางมันดีครับ แต่ส่วนผสมของวัสดุย่อมเป็นไปตามภูมิภาค
แน่นอน ที่เกาหลีมีหน้าร้อนที่ไม่ร้อนเท่าบ้านเรา และมีหน้าหนาวที่ติดลบ
ดังนั้น ยางที่ทนอุณหภูมิติดลบได้ ย่อมทนสภาพความร้อนสะสมไม่ได้

กลับกัน ยางที่ทนความร้อนสะสมได้ดี เวลาเจอหิมะ มันจะแข็งจนขับไม่ได้เลยเช่นกัน

ได้แนวคิดที่ดีมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 23:57:43 »
ขอบคุณการแบ่งปันประสบการณ์ครับ  ;D

โชคดี ที่รถไม่เสียหลัก + กับสติของคนขับ ประคองรถได้ปลอดภัย

ผมใช้ยางเกาหลี Kumho Ku31 Made in Vietnam วิ่งไปแล้ว 15,xxxkm
โชคยังดี ที่ยางไม่ระเบิด แม้จะวิ่งเร็วบ่อย  ;D
เช็คลมยางบ่อยๆ ครับ เติมลมไนโตรเจนด้วย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 03:15:47 »
อย่าประหยัดกับยางรถนะครับ
ทางที่ดี เลือกของยี่ปุ่น หรือไม่ก็ของไทยนะครับ
แต่จากประสบการณ์ ยางยี่ปุ่น รุ่นท็อปๆ ถ้าดอกไม่สึก ผมว่า 5 ปี มาแล้ว สภาพยางยังดีกว่ายาง พวก เกาหลี อินโด มาเล เยอะครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 06:02:59 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวผมคิดเหมือนท่าน kiwiwi เลย

เคยใช้ยางญี่ปุ่นแบรนด์นึงที่เค้าเชียร์กันว่า นุ่ม เงียบ ดี

แต่ใช้ได้แค่ 2 ปีกว่าๆ ขับๆอยู่รู้สึกว่าทำไมรถมันกินซ้าย จอดเข้าข้างทางรีบลงมาดู

ยางหน้าซ้ายแบน มีรอยฉีกที่แก้มยาง ทั้งๆที่ใช้น้อย ดอกก็ยังดี

หลังจากนั้นลาขาดยางนอก ใช้เฉพาะที่ผลิตในไทยนี่แหละ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 07:19:21 »
ยางที่ผลิตในไทย ชัวร์สุดครับ จากที่เห็นๆกันอยู่ ถนนบ้านเราเป็นยังไง
อากาศร้อนๆ บวกกับแรงกระแทกจากหลุมบ่อ วิ่งๆไปเจอน้ำขังอีก ซักพักก็ถนนร้อนใหม่

ส่วนตัวผมนะ ยางเทพขนาดไหน มาเจอบ้านเรา ปราบเซียนหมดครับ
ผมใช้แต่ยางที่ผลิตในไทยเป็นหลัก ยี่ห้อที่ไว้ใจได้
บางที ความเทพของยาง มันอาจจะเหมาะกับถนนที่อื่นที่ไม่ใช่ประเทศเราครับ
บ้านเราต้องเน้นความทนทาน ทนถึก คุณสมบัติของเนื้อยางไว้ก่อน

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:15:39 »
ผมใช้ falken รุ่นที่ made in thailand   :)

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:21:15 »
 อ้าว กรรมล่ะ ใช้ V12 evo เหมือนกันเลย แต่อายุยางยังไม่ถึง หมื่นโล  คงต้องหมั่นส่องดูบ่อยๆ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:29:50 »
ใช้ยางยี่ปุ่นมาตลอด ไม่เคยบวม นะครับ เป็นที่ยี่ห้อมากกว่าครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:53:17 »
Hankook อีกแล้ววว

ผมใช้อยู่ยังสยองๆอยู่เลยคับ แต่ผมเป็นตัว Evo 2 นะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ArM 159

• **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:07:52 »

ผมใช้อยู่ยังสยองๆอยู่เลยคับ แต่ผมเป็นตัว Evo 2 นะ

evo2 เหมือนกันครับ    ขอบ19ด้วย แอบเสียว 555555
Photographer : 46pictorial

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:28:37 »

evo2 เหมือนกันครับ    ขอบ19ด้วย แอบเสียว 555555

ผมว่าจะไปหา v12 evo2 มาใส่เหมือนกัน ไม่ทราบว่าคุณภาพดีกว่า ตัวแรกหรือเปล่าครับ
เหมือนจะยังไม่เข็ด

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:52:14 »
โชคดีที่มีสติควบคุมรถ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 14:30:31 »
ผมใช้ยาง made in japan มา 4 ชุดแล้วยังไม่พบปัญหาแต่อย่างใดเลยนะครับ แต่ละชุดใช้งานเกิน 40,000 กิโลทั้งนั้น ใช้เยอะสุด 7x,xxx กว่ากิโลด้วยซ้ำ แถมรถผมวิ่งต่างจังหวัดจากใต้ ยันแม่สาย เรื่องความเร็วจัดเต็มอยู่แล้ว บางทีก็สลับเอาไปใช้ใน กทม ด้วย ผมว่าคงเป็นบางยี่ห้อ บวกกับการบำรุงรักษายางด้วย เช่น ลมยางใส่ได้ตามสเป็กหรือปล่าว มีการตั้งศูนย์ถ่วงล้อบ้างไหม บ่อยแค่ไหน เอาไปตกหลุมแรงๆรึปล่าว อย่างนี้เป็นต้น

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 16:06:45 »
ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์
ผมใช้รถก่อนออกเดินทางไกลๆ ใช้แม่แรงยก แล้วหมุนล้อเอามือสัมผัสหน้ายางและแก้มยาง เผื่อมีอะไรมาทิ่มยาง
เช็คลมยางบ่อยๆ เติมลมไนโตรเจน ลดยางระเบิดเยอะพอสมควร
ผมว่าใช้ยาง made in thailand ดีกว่า ปลอดภัยด้วยครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 18:26:51 »
รถ 10 ล้าน ยางก็เป็นสิ่งเดียวที่ติดกับถนน
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 18:39:51 »
Bridgestone ใช้มาหลายรุ่น ยังไม่เคยเจอบวม ตอนนี้ประทับใจ S001 มากๆครับ
Yokohama บวมทีนึง เพราะตกหลุมแถวฉะเชิงเทรา แต่ก็ไม่เกิดอุบัติ รู้ว่ามีอาการและได้ยินเสียงแปลกๆ ก็เลยขับช้าลงและก็เปลี่ยนเส้นใหม่
Dunlop ใช้จนยางแข็ง แล้วก็เปลี่ยนมาใช้ S001 ต่างกันคงล่ะเรื่องเลย ลุยหลุม ลุยถนนมาเยอะล่ะ 555+

ส่วนนึง รถผมถ้ามีอะไรผิดปกติกับยาง รถจะออกอาการให้พอรู้ และรถก็ไม่ได้เงียบ จึงได้ยินเสียงว่ามีอะไรผิดปกติ คนชอบเงียบๆยางระเบิดกันมาเยอะแล้วครับ

ส่วนไฟฉายผมใช้ไฟฉาย Surefire แบตทนดีมาก อยู่ได้ 2 ปีเปลี่ยน
สว่างกว่าไฟฉายใหญ่ๆหลายๆรุ่นเสียอีกครับ แต่ราคาสูงอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 09:11:09 โดย udis »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 19:10:00 »
อืมๆ ขอชมเชย จขกท. เก่งและมีสติดีมากคับ สามารถประคองรถไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้ รถผมมาสด้า 2 ใช้ Dunlop ติดรถมาเลย ตอนนี้วิ่งได้ 6 หมื่นโลแล้วคับ มีปัญหาคือเสียงดังมากเวลาวิ่งร้อยขึ้น เคยเข้าศูนย์ดู ช่างบอก น่าจะเป็นที่ยาง แต่อายุการใช้งานแค่ 2 ปีกว่าเองนะคับ รถปี 55 ผมดูดอกยางก็ไม่ค่อยสึกเท่าไหร่ แต่เหมือนมีช่างคนนึงจะทักว่ายางบวมนะคับ ผมก็ดูไม่ค่อยออก ก็คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนในอนาคต รำคาญเสียงดัง แต่ผมประทับใจดันลอปมากเลยนะคับ มันเกาะถนนดี แต่มันแข็งกระด้างไปหน่อย ใครทราบมั้ยคับว่ามันเป็นยางประเทศอะไรและผลิตในไทยรึเปล่าคับ :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 19:14:02 »
อืมๆ ขอชมเชย จขกท. เก่งและมีสติดีมากคับ สามารถประคองรถไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้ รถผมมาสด้า 2 ใช้ Dunlop ติดรถมาเลย ตอนนี้วิ่งได้ 6 หมื่นโลแล้วคับ มีปัญหาคือเสียงดังมากเวลาวิ่งร้อยขึ้น เคยเข้าศูนย์ดู ช่างบอก น่าจะเป็นที่ยาง แต่อายุการใช้งานแค่ 2 ปีกว่าเองนะคับ รถปี 55 ผมดูดอกยางก็ไม่ค่อยสึกเท่าไหร่ แต่เหมือนมีช่างคนนึงจะทักว่ายางบวมนะคับ ผมก็ดูไม่ค่อยออก ก็คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนในอนาคต รำคาญเสียงดัง แต่ผมประทับใจดันลอปมากเลยนะคับ มันเกาะถนนดี แต่มันแข็งกระด้างไปหน่อย ใครทราบมั้ยคับว่ามันเป็นยางประเทศอะไรและผลิตในไทยรึเปล่าคับ :)

ผมใช้ Dunlop เหมือนกันครับ แค่ 3.5 หมื่นนี้ดอกเริ่มสึกละครับ สภาพยางเก่าเลย

รถปี 55 อายุ 2 ปีกว่าๆ เหมือนคุณเลยครับ

;)

ออฟไลน์ XYZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:18:13 »
ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนยาง JAZZ GE มา เป็นขนาด 205-50-16 เป็น PS 3 ครับ

เปลี่ยนเสร็จกลับมาดูที่บ้าน 3 เส้น เวลาผลิตเป็น 2614 ( สัปดาห์ที่ 26 ปีนี้ ) อีกเส้นหนึ่งเป็น 2714 ( สัปดาห์ที่ 24 ปีนี้ ) แบบนี้ถือว่าปกติมั๊ยครับ?

ตอนนี้มันดึกแล้วมันมืด ยังสังเกตุอะไรไม่ได้ชัดๆพรุ่งนี้จะไปนั่งเพ่งดูอีกที

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:25:53 »

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนยาง JAZZ GE มา เป็นขนาด 205-50-16 เป็น PS 3 ครับ

เปลี่ยนเสร็จกลับมาดูที่บ้าน 3 เส้น เวลาผลิตเป็น 2614 ( สัปดาห์ที่ 26 ปีนี้ ) อีกเส้นหนึ่งเป็น 2714 ( สัปดาห์ที่ 24 ปีนี้ ) แบบนี้ถือว่าปกติมั๊ยครับ?

ตอนนี้มันดึกแล้วมันมืด ยังสังเกตุอะไรไม่ได้ชัดๆพรุ่งนี้จะไปนั่งเพ่งดูอีกที

ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องคิดมากครับ

ออฟไลน์ XYZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:39:10 »

ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องคิดมากครับ

ขอบคุณมากครับ ค่อยสบายใจหน่อย  :)

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 02:52:43 »
V12 evo บวมเป็นปกติ ผมบวมครบ 4 เส้นโดยบางเส้นวิ่งแค่ไม่ถึง 5000 โล
สังเกตุว่าจะบวมหลังจากลากความเร็วสูงๆสักพัก
กรณี จขกท ใช้มาได้เกิน 20000 ผมว่าโชคดีแล้วสำหรับยางตัวนี้
เพราะของผมเองเส้นที่ใช้นานสุดยังแค่ 10000 นิดๆ

ตอนนี้ pirelli p zero คุณภาพเพอเฟค แต่ราคามหาโหด -_-"
M power Thailand
M5 e60 V10

ยาง อันตรายที่เกิดขึ้นได้โดยไม่คาดคิด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 08:53:13 »
V12 evo บวมเป็นปกติ ผมบวมครบ 4 เส้นโดยบางเส้นวิ่งแค่ไม่ถึง 5000 โล
สังเกตุว่าจะบวมหลังจากลากความเร็วสูงๆสักพัก
กรณี จขกท ใช้มาได้เกิน 20000 ผมว่าโชคดีแล้วสำหรับยางตัวนี้
เพราะของผมเองเส้นที่ใช้นานสุดยังแค่ 10000 นิดๆ

ตอนนี้ pirelli p zero คุณภาพเพอเฟค แต่ราคามหาโหด -_-"

ถ้ามียางดีๆ แก้มยางสวยๆ คุณภาพโอเค ขนาด 185/55R15 ก็อยากเลือกใช้อยู่ครับ ปกติขับรถเร็วพอสมควร
ถ้าขนาดนี้ยางที่ดีหน่อยก็ PS3 แต่ลายยางและแก้มยางไม่สวยเอาเสียเลย จะอัพเป็น 195/50R15 หน้ายางกว้างขึ้น น้ำหนักมากขึ้น มีผลต่ออัตราเร่ง และความเร็วสูงอย่างเห็นได้ชัด
และขนาดเดิมที่ใช้อยู่ก็เหมาะสมกับสมรรถนะของรถแล้ว ถ้าไซค์นี้มีพวก RE002(ชอบลายดอกยาง) ผมจะรีบไปหามาติดรถเลยครับ

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 09:38:15 »
เคยเจอเหตุการแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ของผมวิ่งบนทางด่วนพระราม 2 เลนขวาสุด อยู่ดีๆรถก็รู้สึกเสียศูนย์ก็เลยพยายามคุมรถเบี่ยงไปเลนซ้ายสุด ยังโชคดีที่ไม่เป็นอะไร ยางยี่ห้อนี้ซีรี่นี้เลยครับที่เจอ ไม่ขอกลับไปใช้อีกแล้วกลัววว  :-[

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 15:30:52 »
เคยเจอเหตุการแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ของผมวิ่งบนทางด่วนพระราม 2 เลนขวาสุด อยู่ดีๆรถก็รู้สึกเสียศูนย์ก็เลยพยายามคุมรถเบี่ยงไปเลนซ้ายสุด ยังโชคดีที่ไม่เป็นอะไร ยางยี่ห้อนี้ซีรี่นี้เลยครับที่เจอ ไม่ขอกลับไปใช้อีกแล้วกลัววว  :-[

ยางยอดนิยมของรถแต่งซิ่งเลยนะครับ เห็นใส่กันเยอะ เป็นเพราะใช้งานหนักหรือเปล่าครับ?

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 21:51:18 »

ยางยอดนิยมของรถแต่งซิ่งเลยนะครับ เห็นใส่กันเยอะ เป็นเพราะใช้งานหนักหรือเปล่าครับ?

ใส่กันเยอะครับ สมรรถนะบนถนนทั่วไปใช้ได้เลยครับ แล้วก็ราคาดีครับ ติดที่คุณภาพระยะยาว

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 22:02:01 »

ใส่กันเยอะครับ สมรรถนะบนถนนทั่วไปใช้ได้เลยครับ แล้วก็ราคาดีครับ ติดที่คุณภาพระยะยาว

ว่าแต่เปลี่ยนยางหรือยังครับ เพราะเห็นว่าไปร้อยเอ็ด ขากลับทำไงครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 23:26:55 »
เคยใช้ ตอน Jazz GD เบรค หมาสวิ่งตัดหน้า จากนั้นรถวิ่งแกว่ง จากนั้นไม่เอาอีกเลย EVO12