ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA HRV EL รีวิวคร่าวๆ มาดูกันว่ามัน Premium จริงหรือไม่ ?(อัพเดธ)  (อ่าน 339692 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

หลายๆคนก็บอกว่ามันแพงไป ไม่คุ้ม

แต่ก็มีอีกหลายๆคนที่ยอมจ่ายเพื่อ EL

;D ;D ;D

ออฟไลน์ kooniwa

• Newbie
  • *
แล้วอัตตราการกินน้ำมัน เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
ขอบคุณครับชัดเจนมาก

ออฟไลน์ bubball

แล้วอัตตราการกินน้ำมัน เป็นไงบ้างครับ

ยังไม่หมดถังแรกเลยครับ เติม E20 ไป ไม่ค่อยได้วิ่งเท่าไหร่
เด่วกลับมาตอบให้อีกทีนะครับ ^^

ออฟไลน์ hutzero

1. การเก็บเสียงเป็นยังไงบ้างครับ?  เสียงลม  เสียงยาง
2. เวลาเจอคอสะพานรถโยนตัวมากกว่า FD รึเปล่า?
3. เครื่องเสียงเป็นยังไงบ้าง?
4. ความรู้สึกพวงมาลัยเป็นยังไงบ้างถ้าเทียบกับ FD (ทั้งความเร็วต่ำและสูง)

1. การเก็บเสียงเป็นยังไงบ้างครับ?  เสียงลม  เสียงยาง
2. เวลาเจอคอสะพานรถโยนตัวมากกว่า FD รึเปล่า?
4. ความรู้สึกพวงมาลัยเป็นยังไงบ้างถ้าเทียบกับ FD (ทั้งความเร็วต่ำและสูง)

ความคิดเห็นของผมเปรียบเทียบกับ FD อายุ 8 ปี 3 แสนกิโล ของผมนะครับ อาจจะมีบางอย่างที่ไม่เหมือนกับ FD อื่นๆตามอายุการใช้งานของมันครับ

-การเก็บเสียงสำหรับผม ผมว่าก็ไม่ได้เงียบมากนะ ดีกว่า FD ขึ้นมานิดนึง(นิดเดียวนะ)
-เวลาเจอคอสระพานรถโยนกว่า FD ค่อนข้างเยอะนะ วันแรกที่ขับ HRV ผมขับขึ้นสระพานด้วยความชินจากเจ้า FD แล้วรู้สึกเลยว่าโยนกว่าเยอะ
-เครื่องเสียง อันนี้ผมไม่เทพด้านนี้อะครับ ต้องขออภัยด้วย แต่ผมว่าก็พอฟังด้านนะ ไม่อู่อี้ ไม่เสียงแตกสำหรับผมก็โอเคแระ 555
-พวงมาลัยเบากว่า FD นิดหน่อย กำลังดีไม่เร็วจนเกินไป ขับ FD ไปรับ HRV ไม่รู้สึกว่าต้องปรับตัวให้เข้ากับพวงมาลัยเลยครับ มันเบากว่านิดเดียวเท่านั้น ที่ความเร็วสูงได้ลองแค่นิดหน่อยที่ 140 แต่ลืมดูว่าพวงมาลัยเป็นยังไงครับ มัวแต่โชว์รถให้เพื่อนดู ต้องขออภัยอีกครั้งครับ

promt

• บุคคลทั่วไป

ความคิดเห็นของผมเปรียบเทียบกับ FD อายุ 8 ปี 3 แสนกิโล ของผมนะครับ อาจจะมีบางอย่างที่ไม่เหมือนกับ FD อื่นๆตามอายุการใช้งานของมันครับ

-การเก็บเสียงสำหรับผม ผมว่าก็ไม่ได้เงียบมากนะ ดีกว่า FD ขึ้นมานิดนึง(นิดเดียวนะ)
-เวลาเจอคอสระพานรถโยนกว่า FD ค่อนข้างเยอะนะ วันแรกที่ขับ HRV ผมขับขึ้นสระพานด้วยความชินจากเจ้า FD แล้วรู้สึกเลยว่าโยนกว่าเยอะ
-เครื่องเสียง อันนี้ผมไม่เทพด้านนี้อะครับ ต้องขออภัยด้วย แต่ผมว่าก็พอฟังด้านนะ ไม่อู่อี้ ไม่เสียงแตกสำหรับผมก็โอเคแระ 555
-พวงมาลัยเบากว่า FD นิดหน่อย กำลังดีไม่เร็วจนเกินไป ขับ FD ไปรับ HRV ไม่รู้สึกว่าต้องปรับตัวให้เข้ากับพวงมาลัยเลยครับ มันเบากว่านิดเดียวเท่านั้น ที่ความเร็วสูงได้ลองแค่นิดหน่อยที่ 140 แต่ลืมดูว่าพวงมาลัยเป็นยังไงครับ มัวแต่โชว์รถให้เพื่อนดู ต้องขออภัยอีกครั้งครับ

FD ตอนขึ้นสะพานกับลูกระนาด ช่วงล่างว่าแย่แล้วนะ HR-V แย่กว่าอีกเหรอเนี่ย
Honda ครับ ขอรุ่นที่มันมีช่วงล่างหนึบๆ สักรุ่นได้ไหม

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถสวย น่าใช้ดี  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
รุ่นหลังๆ ผมเห็น ฮอน เพิ่มยางขอบประตู เข้ามา ซึ่ง FD ไม่มี (ผมไปใส่เพิ่มเอา)
สังเกตจาก G9 , city 2014 เลยรู้สึกเงียบกว่าเดิมหน่อย

FD เป็นพวงมาลัยพาวเวอร์น้ำมัน ไม่ใช่ไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ Mr.Holic

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ชอบตรงช่วงคันเกียร์จริงๆ สวยเลยล่ะครับ

เรียนถามพี่ครับตรงคอนโซลตรงช่องแอร์นี่หุ้มหนังจริงแล้วโชว์แนวด้ายจริงๆเลยใช่มั้ยครับไม่ใช่พิมพ์ลายแบบ yaris ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ หุ้มหนังครับ แผงประตูและที่วางแขนซ้ายขวาก็เป็นนุ่มๆหมดครับ ^^
ขอโทษนะครับแต่เท่าที่สัมผัสมาวัสดุคอนโซลกับแผงประตูจะไม่เหมือนกันนะครับ

แผงประตูน่าจะเป็นหนังบุนุ่มมานะครับให้ความรู้สึกดี แต่คอนโซลน่าจะเป็นวัสดุสังเคราะห์แล้วทำลายให้เหมือนแนวด้ายมากกว่านะครับ คล้ายๆ vios yaris แต่วัสดุจะไม่แข็งโป๊ก จะออกนิ่มนิดๆ นิดเดียวอะครับ

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ ดูสมราคาเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ชอบตรงช่วงคันเกียร์จริงๆ สวยเลยล่ะครับ

เรียนถามพี่ครับตรงคอนโซลตรงช่องแอร์นี่หุ้มหนังจริงแล้วโชว์แนวด้ายจริงๆเลยใช่มั้ยครับไม่ใช่พิมพ์ลายแบบ yaris ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ หุ้มหนังครับ แผงประตูและที่วางแขนซ้ายขวาก็เป็นนุ่มๆหมดครับ ^^
ขอโทษนะครับแต่เท่าที่สัมผัสมาวัสดุคอนโซลกับแผงประตูจะไม่เหมือนกันนะครับ

แผงประตูน่าจะเป็นหนังบุนุ่มมานะครับให้ความรู้สึกดี แต่คอนโซลน่าจะเป็นวัสดุสังเคราะห์แล้วทำลายให้เหมือนแนวด้ายมากกว่านะครับ คล้ายๆ vios yaris แต่วัสดุจะไม่แข็งโป๊ก จะออกนิ่มนิดๆ นิดเดียวอะครับ

ใช่ครับๆ ส่วนใหญ่จะเป็นนุ่มๆ ขออภัยถ้าหากชี้แจงผิดพลาดครับ m(_ _)m

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆนะครับ  ;D
呵呵呵

ออฟไลน์ ohaboy

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ jeepwee

• Newbie
  • *
อยากเห็นอัตราเร่ง 0-100 เครื่อง 1.8+cvt  ;D ไม่ได้ไม่เป็นไรครับรถใหม่อยู่ ;D อิอิ

อยากเห็นอัตราเร่ง 0-100 เครื่อง 1.8+cvt  ;D ไม่ได้ไม่เป็นไรครับรถใหม่อยู่ ;D อิอิ

เห็นที่พี่จิมมี่แชร์มาจากเว็บอื่นเขาว่าอยู่ที่ 11 วิกว่าๆนะครับ
เท่าที่เร่งดูมันจะไม่พุ่งแบบ FD ครับ มันจะอืดๆในช่วงแรกแต่พอผ่านช่วงเร่งมาได้ อยู่ดีๆก็ไป 120 เลยครับ กรณีนี้บ่อยมาก
ถ้าคนชอบรถขับสนุกอาจจะขัดใจหน่อยนะผมว่า

ออฟไลน์ BlueMan69

รถไซต์นี้น่าจะเครื่อง 2.0 แต่เปิดฝากระโปรงดูแล้วเต็มแน่นมากคงขยายไม่ได้

ออฟไลน์ infoman

ขอบคุณสำหรับ Review นะครับ ละเอียดดี ไปดูมาแล้วเหมือนกันแต่ยังไม่ได้ทดลองขับ

ตอนนี้ไม่รีบ เพราะคันเก่าเพิ่งจะ 3 ปี ยังอีก 2 ปีถึงจะเปลี่ยนคันเก่าเป็น Jazz GE ที่ชอบ HR-V
เพราะมันเหมือน Jazz หลายอย่าง และมันยกสูง แบบว่าเบื่อรถเตี้ยๆ เลยกะว่ารอ MC
ก่อนค่อยว่ากันกับ HR-V เพราะเท่าที่ดู ยังมีอีกหลายจุดที่กกั๊กเอาไว้ ตอน MC หรือ รอคู่แข่งออกมา
เช่นช่องจ่ายไฟ ด้านหลัง ผมเห็นมีจุดแต่ปิดไว้ และคิดว่ามีอีกหลายจุดทีจะจัดเต็มให้กับ HR-V ได้อีก
ตอน MC  จุดที่ไม่ชอบคือ หลังคา สำหรับผมคงไม่ค่อยได้เปิดถ้าอากาศไม่สะอาดจริงๆ
ถ้า EL ไม่มีหลังคาแก้ว แต่ เพิ่มเป็นรุ่น EL+ แล้วลดราคา EL ลงมาก จะดีมาก เพราะชอบหลายๆอย่างใน EL

ออฟไลน์ Skyline

ขอบคุณสำหรับรีวิวจริงครับ ผมกำลังอยากอ่านรีวิวของผู้ใช้จริงพอดี

ไปดูโชวรูมกับมอร์เตอร์โชว์มา ชอบมากครับ ได้อ่านรีวิวนี้ยิ่งชอบมากขึ้นไปอีก :)

ออฟไลน์ recycleman

ไฟส่องสว่างและปุ่มสวิตช์ต่างๆบนเพดานนี่หรูหราไฮโซกว่าaccord g9 ที่บ้านผมมากๆ :'(

ออฟไลน์ jan_e39

เป็นรถที่ดูดีมีราคา น่าใช้มากมากครับ

รีวิวได้ดีมากครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมสูง  185 cm  

ปรับเบาะหน้าแบบขับสบายแล้ว  ลองนั่งเบาะหลัง ก็สบายครับ  ชิล ๆ เลย ( แต่ไม่เท่า นิสสันพอลซ่า )

พอพับเบาะแล้ว  ปูฟูกนอนได้เลยครับ   ;D

สมรรถนะไม่ทราบ แต่ภายนอก Hrv สวยมาก แต่ภายใน  ford ecosport สวยกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 07:43:07 โดย กฤษณัฐ »

ออฟไลน์ pee1818

ดีใจด้วยครับ รถสวย

ออฟไลน์ nutmos

ขอบคุณสำหรับรีวิวมากๆ ครับ ชอบ Panoramic Sunroof ที่สุดละ ดูอลังมากๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ชอบที่วางแก้วกับคันเกียร์หุ้มหนัง  G9ยังไม่ได้แบบนี้เลย

รุ่นหลังๆ ผมเห็น ฮอน เพิ่มยางขอบประตู เข้ามา ซึ่ง FD ไม่มี (ผมไปใส่เพิ่มเอา)
สังเกตจาก G9 , city 2014 เลยรู้สึกเงียบกว่าเดิมหน่อย

FD เป็นพวงมาลัยพาวเวอร์น้ำมัน ไม่ใช่ไฟฟ้าครับ

FD 2.0 เป็นพวงมาลัยไฟฟ้าครับใช้ดีด้วย   ส่วน1.8เป็นไฮโดรลิคที่กินแรงมาก หมุนที่รอบตกเครื่องกระพือเลย

np72

• บุคคลทั่วไป
ละเอียดมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

:D ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ได้รถที่ชอบ ขอให้มีความสุขนะครับ (อวยพรเหมือนคู่บ่าวสาว) 555

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณครับ รถสวยมาก

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เป็นรถที่น่าใช้มากครับโดยเฉพาะภานใน ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ขอบคุณสำหรับ review ครับ  ;D