ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อขายรถ โอนเงินผ่าน Paypal มีใครเคยเจอบ้างครับ  (อ่าน 5264 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คือผมลงขายรถไว้คันนึง ราคาก็หลายล้าน อยู่ครับ
วันนี้อยู่ๆมีคนส่ง Mail มาว่าสนใจ อยากได้ (เป็นชาวต่างชาติ)
แต่ตัวไม่ได้อยู่ไทย แต่ต้องการจะซื้อให้น้องที่จะมาไทยใช้
จะโอนเงินผ่านทาง Paypal แล้วให้คนมาเอารถ ครับ

มีใครเคยเจอบ้างครับ แล้วถ้าตกลงซื้อขายจริง
สามารถโกงกันผ่าน Paypal ได้ไหมครับ

มีข้อระวังยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ไม่เคยเจอเลย งงๆ ครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
Re: ซื้อขายรถ โอนเงินผ่าน Paypal มีใครเคยเจอบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 20:02:44 »
กลัวจะเป็นการหลอกลวงครับเคยอ่านเจอเหมือนกันคล้ายๆแบบนี้อะครับ
ลองค้นหาขัอมูลดูครับมีเยอะ อันนี้ตัวอย่าง
http://m.pantip.com/topic/31002028
http://www.taklong.com/canon/show-canon.php?No=513579
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 20:07:42 โดย sanya »

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
Re: ซื้อขายรถ โอนเงินผ่าน Paypal มีใครเคยเจอบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 20:54:09 »
ถึงจะ เป็น paypal verified member ก็มูลค่าสูง ไม่น่าเสีย่งครับ

ให้โอนเงิน ลดให้หน่อย จะสบายใจกว่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:04:53 »
ผมก็คิดอยู่ครับว่าอาจเป็นพวก หลอกลวงหรือเปล่่า
เดี๋ยวลองดูท่าทีก่อน ว่ามาแบบไหน จะระวังไว้ให้มากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:13:27 »
 เราเป็นคนขาย ได้เงินก่อนแล้วค่อยให้เค้ามาหา พาไปโอนที่ขนส่ง ไม่เห็นต้องกลัวอะไรครับ

เงินไม่มา รถไม่ให้ ง่ายๆครับ

ระบบ paypal ผู้ซื้อไม่อนุมัติ เราจะยังเบิกไม่ได้ ดังนั้นคนจะซื้อจะมาดูรถก่อน ถ้าถูกใจตกลงซื้อ ก็ให้เค้า confirm paypal รอจนกว่าอนุมัติเงินเข้าบัญชี ไปรอเซนต์ที่ขนส่งก็ได้ เดี๋ยวนี้มีระบบแจ้งบัญชีทางข้อความแล้ว ไม่ delay เลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:14:45 »
  เรื่องนี้ไม่ทราบครับ ทราบแค่ว่าเคยโดนรูดบัตรไปครั้งละ $10 - $20 อยู่วันนึง รวมๆแล้วเป็นสิบครั้งจนต้องอายัติยอดแล้วให้ตรวจสอบครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ faora

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:34:49 »
เปนการหลอกลวงครับ
เคยเจอเหมือนกัน
แล้วสงสัยก็ค้นใน google ดู
เนื้อความเมล์ที่ทางโน้นติดต่อมาเขียนเหมือนกันเลย
มันทำเปนขบวนการครับ
ทางโน้นจะขอบัญชี paypal ของเรา
จากนั้นจะบอกว่าโอนเงินมาแล้ว
จากนั้นจะมีคนติดต่อเข้ามาว่าเปนเจ้าหน้าที่ของ paypal
บอกเราว่ามีเงินโอนเข้ามาบัญชีของเรา แต่ขอให้เราบอกข้อมูลส่วนตัว เพื่อแสดงตัวว่าเปนเจ้าของบัญชี
เมื่อเขาได้ข้อมูลส่วนตัวในบัญชี paypal  ของเราไป
คงเดาได้นะครับว่าจะเกิดอะไรต่อไป

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:49:45 »
เปนการหลอกลวงครับ
เคยเจอเหมือนกัน
แล้วสงสัยก็ค้นใน google ดู
เนื้อความเมล์ที่ทางโน้นติดต่อมาเขียนเหมือนกันเลย
มันทำเปนขบวนการครับ
ทางโน้นจะขอบัญชี paypal ของเรา
จากนั้นจะบอกว่าโอนเงินมาแล้ว
จากนั้นจะมีคนติดต่อเข้ามาว่าเปนเจ้าหน้าที่ของ paypal
บอกเราว่ามีเงินโอนเข้ามาบัญชีของเรา แต่ขอให้เราบอกข้อมูลส่วนตัว เพื่อแสดงตัวว่าเปนเจ้าของบัญชี
เมื่อเขาได้ข้อมูลส่วนตัวในบัญชี paypal  ของเราไป
คงเดาได้นะครับว่าจะเกิดอะไรต่อไป

มันมีวิธีเช็คคนที่จะแอบอ้างเป็นเจ้าหน้าที่ PP นะครับ
 ขอชื่อ สำนักงาน แล้วโทรไปตรวจสอบที่ สนง.สิงคโปร์ 0016565905502 เลือกภาษาไทย จะมีเจ้าหน้าที่คนไทยรับ

บางทีเราอาจจะเสียโอกาสขายไปจากการปิดกั้นตรงนี้นะครับ ระวังได้แต่ต้องไม่ประมาทด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:50:56 »
ไปตามอ่านมาใน google ครับ
คิดว่าใช่แน่ๆครับ หลอกลวงแน่นอน
ผมก็ถามตอบใน E-Mail ไป
แต่ยังไม่ได้ให้ข้อมูลใดๆไป
ตื้อน่าดูเลยครับจะเอาเลขที่ Paypal
เดี๋ยวจะลองส่งเลขที่มั่วๆไปดูสิ ว่าจะเป็นไง

ขอบคุณมากครับที่เตือนกัน

ออฟไลน์ faora

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:58:40 »
ไปตามอ่านมาใน google ครับ
คิดว่าใช่แน่ๆครับ หลอกลวงแน่นอน
ผมก็ถามตอบใน E-Mail ไป
แต่ยังไม่ได้ให้ข้อมูลใดๆไป
ตื้อน่าดูเลยครับจะเอาเลขที่ Paypal
เดี๋ยวจะลองส่งเลขที่มั่วๆไปดูสิ ว่าจะเป็นไง

ขอบคุณมากครับที่เตือนกัน

ลอง  copy ข้อความในเมล์ที่คนซื้อเขียนเข้ามาสักย่อหน้านึง
แล้ว แปะลงไปในช่องค้นหาของ google  ครับ
ลองค้นดูครับ
จะเห็นว่าโดนกันมาเยอะแล้วครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:11:37 »
ใช่เลยครับ
รูปแบบเนื้อหา เหมือนกันเป๊ะเลยครับ
เดี๋ยวนี้หากินหลอกลวงกันทุกรูปแบบจริงๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:57:23 »
Paypalสามารถเรียกเงินที่เราจ่ายไปคืนใน30วันได้ครับ
ผมเคยโดนแอ็คpayapalไปซื้อของราวๆ3000 ผมส่งเรื่องไปสิงคโปร์แค่ว่าผมโดนแฮ็ค
ส่งหลักฐานแค่บัตรประชาชน กับหน้าบุคแบ็งค์เอง
แต่ทางPaypalก็ต้องส่งเรื่องไปหาคนขายเหมือนกันครับว่าเนี่ยเราถูกส่งเรื่องมาทางคุณว่าไงมาดีเบตกัน กรณีผมอีกฝ่ายเป็นAmazonเว็บใหญ่เค้าเลยไม่ได้อะไรกับผมปล่อยให้อายัดเงินกลับมาง่ายๆ

ถ้าตามระบบมันจริงๆอีกฝ่ายเอาเงินคืนยากอยู่นะ แต่ถ้ามีจนท.PPโทรมาภาษาไทยเนี่ยแปลกเลยล่ะเพราะผมยังไม่เคยคุยกับเค้าภาษาไทยซักคนเลย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:57:31 »
ผมเคยเจอครับ ไม่ได้ส่งมาทาง email แต่ส่งมาทาง SMS เลยครับ

ตอนต้นปี 2011 ผมลงขาย Supra ที่ออสเตรเลีย  ก็มี SMS ทำนองนี้มาหาผม ว่าอยู่ต่างประเทศจะซื้อรถผ่าน Paypal  

ผมตอบกลับไปว่าไม่ขาย ถ้าอยากซื้อให้มาดูรถแล้วค่อยจ่าย  มันก็ยังย้ำอยู่ว่าจะจ่าย Paypal  

สุดท้ายผมเลยตอบกลับไปว่าจะเอาไปแจ้งตำรวจ   มันก็เงียบไปเลยครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 23:37:18 »
น่าเชื่อถือกว่าโอนเงินครับ แต่ต้องรอบคอบ อีเบ ขายรถ ก็ใช้ PayPal นะครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 00:02:51 »
สั้นๆ เลยว่าเคสนี้หลอกลวงครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 07:47:50 »
โดนโกงแน่ ๆ

อย่าขายครับ

ถ้ามันมีปัญญามารับรถ ก็ต้องมีปัญญาเอาเงินมาให้เราได้ "ยื่นหมูยื่นแมว"

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 08:52:20 »
ต้นทางของอีเมลนั้น อาจจะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 13:30:40 »
Paypal ไม่จำเปนอย่าใช้ ไม่ใช่ไม่ดี แต่ค่าธรรมเนียมแพง

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 13:51:21 »
ต้นทางของอีเมลนั้น อาจจะ

555555555

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 14:46:04 »
ถ้าด่วนให้ใช้ Western Union เลยครับ ไม่ผูกพันธ์ ไม่ต้องกังวลปัญหาที่จะตามมา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 16:04:11 »
อยู่ยากขึ้นทุกวันจริงๆครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 13:12:24 »
เดี่ยวนี้ค่าธรรมเนียม 4.5% แล้วนะครับ ขึ้นจาก 3.4% แพงมาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 09:00:45 »
ระวังให้ดีครับ ถ้าบอกว่ามาจากไนจีเรีย หลอก 100% ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ