ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะแค๊ป2ประตูที่มีเบาะนั่งด้านหลัง มีคนนั่ง5คน มันผิดกฏหมายเหรอครับ  (อ่าน 41094 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เพื่อนผมมาเล่าให้ฟังว่าโดนปรับ มันขับวีโก้กระบะแค๊ป2ประตูที่มีเบาะนั่งด้านหลัง มีคนนั่ง5คน พอเจอด่าน ตำรวจมองๆเข้ามาในรถแล้วก็โดนปรับ บอกว่าผิดกฏหมาย นั่งในรถ5คน ผมขอถามว่ามันมีกฏหมายที่ระบุแบบนี้ด้วยเหรอครับ ถ้านั่งท้ายกระบะอันนี้ผิดแน่ๆ แต่นี่นั่งกันในรถแท้ๆ ยังจะโดนปรับอีก

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
จับได้ครับ

มันไม่ใช่ที่นั่ง

ถ้าเป็นที่นั่งตามกฏหมายต้องมีเข็มขัดครับ

ผมตอบตามกฏเป๊ะๆเลย อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ udis

ตามจดทะเบียนน่าจะเป็นรถ 2 ที่นั่งมั้งครับ

ออฟไลน์ gundam126

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกขึ้นได้พอดี อยากจะถามว่าทำไมรถกระบะแค็ปในไทยทุกยี่ห้อถึงไม่ใส่เข็มขัดด้านหลังให้เลยครับ ในเมื่อที่นั่งตามกฏหมายต้องมีเข็มขัดนิรภัย หรือว่าถ้าใส่แล้วต้องจดทะเบียนเหมือนกระบะ 4 ประตู ???

ในเมื่อมันมีช่องให้ใส่อยู่แล้ว และตัวที่ขายเมืองนอกก็มี อย่างเช่น Nissan Navara Spec UK

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
กระบะตอนหัวเดียวนั่งหน้าได้2คน กระบะแค็ปก็นั่งหน้าได้2คน ส่วน4ประตูกระบะนั่งได้5คน

ผิดจริงจับแล้วปรับไม่ว่า แค่อย่าเลือกจับครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rtong

เพราะที่จริงแล้ว cab ของกระบะนั้นออกแบบมาเพื่อให้คนขับสามารถปรับเบาะได้สบายขึ้น และใช้ขนของได้เล็กน้อยกันเปียกเท่านั้น
เคยสังเกตุไหมครับ ว่าโฆษณารถกระบะ cab ไม่ว่าจะเปิดได้หรือไม่ได้นั้น  ไม่เคยมีผู้โดยสารขึ้นไปนั่งเลย
เพราะมันไม่ปลอดภัย
สรุป ผู้ใช้รถบ้านเราใช้มันผิดประเภทมานาน จนเกิดความเคยชินไงขัย

เห็นกระทู้นี้แล้วนึกขึ้นได้พอดี อยากจะถามว่าทำไมรถกระบะแค็ปในไทยทุกยี่ห้อถึงไม่ใส่เข็มขัดด้านหลังให้เลยครับ ในเมื่อที่นั่งตามกฏหมายต้องมีเข็มขัดนิรภัย หรือว่าถ้าใส่แล้วต้องจดทะเบียนเหมือนกระบะ 4 ประตู ???

ในเมื่อมันมีช่องให้ใส่อยู่แล้ว และตัวที่ขายเมืองนอกก็มี อย่างเช่น Nissan Navara Spec UK

ทำงี้ เมืองไทย ไม่ได้ต่อทะเบียนปีละ 1050 บาทเหมือนเดิมแน่

คิดตาม CC เหมือนเก๋งแน่ๆ ถ้าเป็นงั้น ซื้อรถ สี่ ประตู ไม่ดีกว่าเหรอ
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kowit1

ไม่รู้จริงปะ เขาว่าหลับตาข้างเดียวเพื่ออุตสาหกรรมยานยนต์ไทย

ออฟไลน์ mamaman

CAB บ้านเรา เป็นรถ บรรทุก สองที่นั่งครับ
CAB บ้านเรานั่งไม่ได้
เบาะที่แถมมาจากศูนย์คือของแถมครับ ไม่ได้ติดรถมา

เรทภาษีก้เรทเดียวกับกะบะตอนเดียวครับ

แต่ลองไปดูรถ CAB ต่างประเทศ จะมีเบาะนั่งให้ครับ
มีหัวหมอนมีเข็มขัดด้วย แต่บ้านเราไม่มี ทั้งที่รถรุ่นเดียวกันนะเออ

ออฟไลน์ frame@kk

ต่างประเทศนั่งได้ครับ มีเบาะให้มา มีเข็มขัดนิรภัยมาให้ด้วย ลองไปดูที่กระบะแค๊บได้มันจะมีช่องใส่เข็มขัดอยู่ เป็นรูลงไป
แต่บ้านเรากฎหมายไม่รองรับ มีแต่ข้อที่ว่าห้ามโดยสาร ถ้านั่งแล้วโดนจับก็ผิดครับ แต่ส่วนมากเดี๋ยวนี้จะหยวนๆ ที่ไม่เปลี่ยนหรืออกกฎใหม่ก็คงเพื่อภาษี

ออฟไลน์ mamaman

ถ้ากะบะ CAB นั่งได้
ราคารถจะแพงขึ้นครับผม
เพราะจะกลายเป็นรถ 4 ที่นั่ง แล้วก็จะมีเบาะติดรถ หัวหมอนเข้มขัดมาให้
ต่างประเทศ CAb นั่งได้ สี่ ที่นั่งนะครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เอาตามตรงคือผิดกฏหมายนะครับ ตามทะเบียน เป้นรถ2ที่นั่งครับ แต่เมืองไทยหยวนๆกันไป แต่โดนจับมาก็งงกัน

แต่ความจริงแล้วมันก็ไม่น่าจะจับกันเลยละนะ ข้อหา แบบนี้ นานๆทีถึงเห็นตัวอย่าง แสดงว่าเพื่อน จขกท.ดวงดีมากๆเลย เจอข้อหาแบบนี้  ;D

ไปพูดจาจวนใจเจ้าหน้าที่ป่าว ถึงดดนข้อหานี้ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

งงเหมือนกันนะครับ กับกฎหมาย รถสี่ประตู ที่นั่งหลัง ไม่ต้องคาดเข็มขัด
กระบะสองประตูมีที่นั่งหลัง ไม่มีเข็มขัด ดันผิด??

แล้วพวกรถสปอร์ตสองประตู ที่มีสี่ที่นั่งพร้อมเข็มขัดล่ะครับ?

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
นั่งแคปผิดครับ เพราะไม่มีเข็มคัดมาให้เขาเอาไว้บรรทุกของ

งงเหมือนกันนะครับ กับกฎหมาย รถสี่ประตู ที่นั่งหลัง ไม่ต้องคาดเข็มขัด
กระบะสองประตูมีที่นั่งหลัง ไม่มีเข็มขัด ดันผิด??

แล้วพวกรถสปอร์ตสองประตู ที่มีสี่ที่นั่งพร้อมเข็มขัดล่ะครับ?

ความจริงเขาให้รัดทุกต่ำแหน่งครับ แต่คนไทยละเลยนั่งหลังไม่คาดกัน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

คนนั่งเบาะหลังของเก๋ง ไม่ว่าเก๋งหรือกระบะ

ถ้าไม่คาดเข็มขัด คนละ 200 เป็นพื้นฐานครับ
ใจร้ายเจอคนละ 400 นะ อิอิ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง

ไม่เห็นจะต้องงง เพราะคนไทย ส่วนใหญ่ ขาดวินัยครับ พออุบัติเหตุมา ค่อยมานึกเสียใจทีหลัง ทุกอย่างแหละครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Highway Star

ตอบแบบตามกฎหมายเลยผิดเต็มๆครับ นั่งกระบะหลังก็ผิดเช่นกัน เพราะเวลาจดทะเบียนมันมีแค่2ที่นั่งลองสังเกตุดูสิครับทำไมเบาะแคปถึงมาใส่ทีหลังในศูนย์ไม่ได้ใส่แถมเข็มขัดนิรภัยก็ไม่มี ซึ่งความเป็นจริงผมว่ามันก็พออาศัยนั่งได้ในระดับหนึ่งเหมือนเบาะรถสปอร์ต2ประตูแต่อย่าหวังกับความสบาย แต่จริงๆส่วนมากก็นั่งกันทั้งนั้น แต่ตำรวจเค้าไม่ค่อยจับหรอกครับน้อยมากมีแต่นั่งกระบะท้ายแล้วจับ กรณีนี้คุณตำรวจเค้าคงหิวโซมากๆแน่ๆ ไม่มีเหยื่อเข้าด่าน หรือไปยียวนกวนอารมณ์เค้าแน่ๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 19:40:59 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ koruru

มันก็เหมือนกับรถป้ายแดง จะป้ายจริง ป้ายปลอม แล้ววิ่งตอนกลางคืนนั้นแหละครับ
จับบ้าง ไม่จับบ้าง งงเฉิบครับ ;D

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
ผมขออธิบายหน่อยนะครับ

การจดทะเบียนรถกระบะของบ้านเรามีแบ่งเป็น 2 อย่างคือ

ป้ายเขียว = ลักษณะกระบะบรรทุก = single cab, space cab

ป้ายดำ = ลักษณะนั่ง 2 ตอนท้ายบรรทุก = cab4

ดังนั้นถ้าจะดัดแปลงให้รถ space cab สามารถนั่ง cab ท้ายได้อย่างถูกต้อง เราต้องจดลักษณะรถให้เป็นป้ายดำครับ ซึ่งค่าต่อทะเบียน

ก็ต่างกันมาก และคิดว่าคงทำไม่ได้เพราะบริษัทรถส่งแบบรถเป็นรถลักษณะบรรทุกไปแล้ว

ดังนั้นถ้าถามว่าผิดตรงไหนก็ต้องตอบว่าใช้รถผิดประเภทอะครับ

ส่วนตำรวจจะจับหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับว่าพี่ท่านจะบังคับกฎหมายหรือเปล่า

ปล.ผิดถูกขออภัย

GreenG

นั่งแคปผิดครับ เพราะไม่มีเข็มคัดมาให้เขาเอาไว้บรรทุกของ

ความจริงเขาให้รัดทุกต่ำแหน่งครับ แต่คนไทยละเลยนั่งหลังไม่คาดกัน

คนนั่งเบาะหลังของเก๋ง ไม่ว่าเก๋งหรือกระบะ

ถ้าไม่คาดเข็มขัด คนละ 200 เป็นพื้นฐานครับ
ใจร้ายเจอคนละ 400 นะ อิอิ
อยากทราบข้อกฎหมายเรื่องนี้ครับ

กฏหมายเมืองไทย ให้คาดเข็มขัดทุกที่ๆนั่ง

ที่ไหนไม่มีเข็มขัด "ไม่ต้องคาด และไม่ต้องนั่ง" อิอิ

JONNY

กระบะแค็ป จดภาษีประจำปีไม่เกิน3ที่นั่ง
อ้างให้โดนปรับได้ครับ