ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda bt50pro เข้าเกียร์ไม่ได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 9578 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
อาการคือ เวลายังไม่สตาร์ทเครื่องยนต์ เข้าเกียร์ได้ปกติ แต่พอเวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ไปแล้ว จะเข้าเกียร์ไม่ได้เลย มันแข็งมาก วันนี้วันอาทิตย์ด้วย ทางศูนย์ก้อปิด เพื่อนสมาชิกท่านใดพอทราบสาเหตุ ขอคำชี้แนะด้วยครับ เครียดมากเลยตอนนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kenny523

Re: Mazda bt50pro เข้าเกียร์ไม่ได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 16:56:36 »
น่าจะปั๊มคลัชหรืออะไรเกี่่ยวกับครัชที่เราซ่อมเองไม่ได้ รถผมเคยเป็นก็ต้องใส่เกียร์ก่อนแล้วสตาร์ท วิ่งเกียร์2 ตลอดทางเพื่อไปอู่โคตรทรมาน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: Mazda bt50pro เข้าเกียร์ไม่ได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 17:11:20 »
โทรไป Mazda Road Assistance เลยครับ ฟรี และบริการทุกวันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 17:19:20 »
น่าจะปั๊มคลัชหรืออะไรเกี่่ยวกับครัชที่เราซ่อมเองไม่ได้ รถผมเคยเป็นก็ต้องใส่เกียร์ก่อนแล้วสตาร์ท วิ่งเกียร์2 ตลอดทางเพื่อไปอู่โคตรทรมาน
อาการนี้เลยครับ ผมต้องใส่เกียร์ไว้ก่อน แล้วค่าซ่อมแพงมั้ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 17:20:10 »
โทรไป Mazda Road Assistance เลยครับ ฟรี และบริการทุกวันครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะพยายามหาเบอร์ก่อนครับ

ออนไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:22:33 »
ฺBT50 ตัวนี้ ถ้าเครื่องไม่ร้อน เกียร์ไม่ร้อน .... มันเป็นแบบนี้ล่ะครับ ...

ของผมเกียร์ AT ถ้าสต๊าดรถ แล้วใส่เกียร์ ออกตัวทันที่ (ตอนเครื่องเย็น) รถจะไม่ออกตัว คือ ใส่เกียร์แล้ว หาย รถไม่วิ่ง เร่งเครื่องก็มาแต่รอบ รถไม่ไป .....

ซึ่ง ในเกียร์ธรรมดา ถ้าเครื่องเย็นเกียร์จะแข็งเข้ายาก แต่ไม่ใช่ว่าเข้าไม่ได้ .... ดังนั้น แนะนำ สต๊าดรถทิ้งไว้ก่อนออกจากบ้าน สัก 3-5 นาที ดีกว่าครับ

มันอาจเป็นข้อเสีย แต่คุณเอาเข้าศูนย์ไป เค้าก็แก้อะไรให้คุณไม่ได้ มันเหมือนเป็นโรคประจำตัว ผู้ใช้แก้ไขเบื่องต้นได้แค่ วอร์มเครื่องให้ร้อนก่อนใช้งาน ดีกว่าครับ

เทคนิคการทำเครื่องให้ร้อนเร็ว คือ สต๊าด ปุ๊บ เปิดแอร์ครับ แป๊บเดียวเข็มความร้อนก็ขึ้นแล้ว ถ้าไม่เปิดเแอร์ 15นาที เข็มความร้อนยังไม่กระดิกเลย