ผู้เขียน หัวข้อ: ACCORD กับ CRV วิ่งชนกันที่ความเร็ว 100km/hr คุณจะเลือกนั่งคันไหน  (อ่าน 8378 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ถ้าชนกันจริงๆ ไม่นับเรือ่งถุงลมกี่ใบๆ

นับเรื่องโครงสร้าง ตัวถังรถ อย่างเดียว

วิ่งเอาหน้า ตำ กัน ด้วยความเร็ว 100 KM/hr

คุณจะเลือกนั่งคันไหน เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
accord ครับ เพราะเตี้ยกว่า

มวลอยู่ใกล้พื้นกว่า แรงโยนตัวลอยน่าจะน้อยกว่าครับ

ก็เหมือนกับที่รถเตี้ยเบรค แล้วหน้าทิ่มน้อยกว่า

ออฟไลน์ Elextons

น้ำหนักตัวรถเปล่าของรุ่น TOP ทั้งคู่แทบจะเท่ากัน

ACCORD 2.4 TECH 1,575 Kg

CRV 2.4EL 4WD  1,591 KG

ดังนั้น Momentum ที่ความเร็ว 100 Km/hr ของ 2 คันนี้แทบจะเท่ากัน

ในกรณีที่ ทั้งสองคันต่างวิ่ง มาที่ความเร็ว 100 Km/hr แล้วชนแบบประสานงากัน

ขอฟันธง ว่าตายทั้งคัน และตายทั้งคู่ครับ เอาแค่ impulse force ที่เกิดในช่วงนั้น กระดูกก็แตกละเอียดแล้วครับ

ไม่เกี่ยงว่าจะใส่ระบบความปลอดภัยชั้นเลิศแค่ไหนมา  ;D
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออนไลน์ bobsan

สูงกว่าย่อมได้เปรียบ  8)

ออฟไลน์ YenChar

CRV ล่ะกันครับ อย่างน้อยๆก็ไม่เข้าตัวเต็มๆ
ลดลงมาเหลือ 60+60 ผมว่าโอกาศรอด CRV สูงกว่า
กระจกของแอคคอร์ดจะถูกทิ่มด้วยฝากระโปรงหน้าพอดีๆ
ในขณะที่คนนั่ง CRV ท่อนล่างคงเละ

กรณีนี้ เก๋งทั้งคู่
ถ้า Fortuner VS Camry หล่ะ??
คิดว่าแชทซีที่เป็นเหล็กทั้งท่อนน่าจะปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ Mighty-X

โหว.....
100 เลยหรอครับ

แค่ 60 ที่เอามาเทสต์ให้ดูตาม Ncap ต่างๆยังยุบมาเกือบติดประตู
ถ้า 100 คงยุบถึงเบาะล่ะครับ

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
accord ครับ เพราะจากผลการcarsh testของสำนักต่างๆ accord ทำได้ดีกว่า cr-v ข้อนข้างมาก และ cr-vก็ไม่ได้สูงกว่าaccordมากขนาดที่เวลาชนแล้วจะไม่โดนคานด้วย
呵呵呵

ออฟไลน์ kimmeng21

ไม่เป็นการเสียเวลาข้ามไปดู วินาทีที่ 24 ได้เลยคับ ;D ;D

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่เป็นการเสียเวลาข้ามไปดู วินาทีที่ 24 ได้เลยคับ ;D ;D

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ soklong

ตอบเหมือนเคย ที่เคยตอบมา เลือกรถสูงกว่า
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.487409564677055.1073741913.462166953867983&type=3

ออฟไลน์ TABO9

เข้ามาอ่านกระทู้ นี้เแล้วเป็นเรื่องเลย  กำลังเล็ง ACCORDG9 2.0 ไมเนอ อยู่  แต่แฟนชอบ CRV   หรือจะรอ CX-5 ไมเนอ ดี 

อยากซื้อมาขับออก ตจว นะครับ  CX-3 ก็ชอบมาก แต่คงเล็กพอๆกับ HRV

คิดมากเลย ถ้าแฟนมาแอบอ่านเจอ ได้จบที่ CRV แน่

ส่วนผม เลือก CRV 100% เลยครับ

ออฟไลน์ rut191

รถสูงได้เปรียบจริงๆครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

มาร้อยทั้งคู่แล้วประสานงา การกระจัดรวมแล้วเท่ากับ วิ่งชนกำแพงคอนกรีตที่ความเร็ว 200 กม/ชม. บอกเลยว่าไม่เหลือซากทั้งคู่ครับ ต่อให้เป็นรถอะไรก็ไม่เหลือ

ถ้าเอาแบบโลกความจริง ในกรณีชนประสานงากัน รถสูงจะได้เปรียบครับ แต่ขณะเดียวกัน รถสูงก็มีโอกาศพลิกคว่ำได้ง่ายกว่า

ผมว่าในโลกความเป็นจริงโอกาศชนบวกกันไม่เยอะเท่าเสียหลักพลิกคว่ำฟาดต้นไม้ข้างทางนะ

ออฟไลน์ recycleman

ผมขอนั่งโซฟาอยู่บ้านได้ไหมครับ

ออฟไลน์ warez

มาร้อยทั้งคู่แล้วประสานงา การกระจัดรวมแล้วเท่ากับ วิ่งชนกำแพงคอนกรีตที่ความเร็ว 200 กม/ชม. บอกเลยว่าไม่เหลือซากทั้งคู่ครับ ต่อให้เป็นรถอะไรก็ไม่เหลือ

ถ้าเอาแบบโลกความจริง ในกรณีชนประสานงากัน รถสูงจะได้เปรียบครับ แต่ขณะเดียวกัน รถสูงก็มีโอกาศพลิกคว่ำได้ง่ายกว่า

ผมว่าในโลกความเป็นจริงโอกาศชนบวกกันไม่เยอะเท่าเสียหลักพลิกคว่ำฟาดต้นไม้ข้างทางนะ

มวลเท่ากัน วิ่งชนกันที่ความเร็วเท่ากัน มันจะไปเท่ากับวิ่งชนคอนกรีตที่ความเร็ว 200กม/ชม ได้ไงครับ
ก็เท่ากับวิ่งชนผนังที่ความเร็ว 100 นั่นแหละครับ

จริงๆแล้ว มวลคงที่มานานแล้วนะครับ (M0) หลักสูตรเก่าๆยังให้มวลเพิ่มตามความเร็วอยู่

ออฟไลน์ KyOcHiR0

100+100 ตามหลักฟิสิกส์ =200 ตายยกคันทั้งคู่ชัวๆคับ ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ 6162002

มั่วเต็มๆเลยครับ

ชนที่ 100 มวลเท่ากัน  เทียบเท่าชนกำแพงคอนกรีตที่ความเร็ว 100 กม. / ชม.ครับ ถ้ามวลไม่เท่ากัน รถที่เบากว่า จะเสมือนชนกำแพงที่ความเร็วมากกว่า 100    รถที่หนักกว่า ก็เหมือนชนต่ำกว่า 100 แค่นั้น

ออฟไลน์ parinyazo

• Newbie
  • *
วิ่งมา 100 กับ 100 การกระจัดรวม 200

100 --> <-- 100

มันผิดตรงไหนครับ??

ฟิสิกส์ 101 มากครับ

ออฟไลน์ Cnx_man

• Newbie
  • *
ผมว่าคำถามนี้ ยังไงก็ต้องพึ่ง แอร์แบ็คครับ เพราะในเสป็ครถมันมี
รถสูงได้เปรียบ แต่แอคคอร์ดน่าจะหนักกว่านะ

ได้แค่เดา แต่ไม่อยากให้เหตุการณ์นี้เกิดกับใครทั้งสิ้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ง่ายครับคำถามนี้

ถ้ารู้ว่าจะชนกัน ผมไม่นั่งทั้งคู่ครับ

เพราะต่อให้มีโครตถุงลมก็ตายหมู่ครับ รวมกันแล้วแรงปะทะเท่ากับ 200 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
เชื่อผมเถอะ ตายหมู่ยกคัน

นี่แค่ชนฝ่ายเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 08:47:55 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Puitam

รถสองคันที่ความเร็ว100เท่าๆกันมาชนกัน. ไม่ใช่จะเท่ากับความเร็ว200แน่นอนครับ

ผมเคยดูmythbusterเค้ามาทดลองกันแล้วครับ. อธิบายได้ด้วยสมการไรซักอย่างผมจำไม่ได้

ความเร็วตอนปะทะยังไงก็ไม่เกิน100ครับ ขึ้นอยู่กะมวล เดี๋ยวหาดูก่อนนะครับ

อ้อเค้าว่าเปนไปตามกฎของนิวตันข้อสามครับ รถชนกันที่ความเร็ว50เท่าๆกันจะเท่ากะชนกันที่100หรือไม่

เค้าเทียบอย่างี้. เอารถไปชนกำแพงที่50กับที่100. แล้วเอาสองคันมาชนกันที่50แล้วดูความเสียหาย

ปรากฎว่าความเสียหานเท่ากับ50เท่านั้นครับ

คล้ายๆกับประเด็น เครื่องบินบังคับจะเทคออฟกับเครื่องบินเล็กวิ่งบนลู่วิ่งอ่ะครับ.

โจทย์คือเครื่องบินเล็กจะยกตัวได้ที่ความเร็ว16Km/h. บนลานปรกติ

แต่ถ้าเอาไปวางบนลู่วิ่งไฟฟ้าที่ปรับความเร็ว=16km/h. คิดว่ามันจะยกตัวขึ้นหรือไม่ ประมาณนี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 07:34:03 โดย Puitam »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ที่เค้าทดสอบชนกันนั้น ในการใช้งานจริง
ก่อนเจอเหตุการณ์แบบนี้ ตามสัญชาติญานของคนเรา
จะต้องเหยียบเบรค ความเร็วของรถจะลดมาอยู่ระดับไม่เกิน100
นี่คือที่เค้าทดสอบกันทั่วไป ไม่ว่าการทดสอบของสังกัดไหนส่วนมากจะเอารถมาชนแท่งต่างๆ
นั่นคือการชนฝ่ายเดียว แต่สิ่งที่ จขกท ว่ามานั้น คือการชนปะทะกันที่ความเร็ว100ทั้งคู่
ถ้าไม่มีการเหยียบเบรคก่อนการปะทะ ต่อให้ผลความเร็วออกมาที่150ก็ตายยกคันครับ
ถ้าชนแบบนี้ ถ้าเลือกได้ขอตายครับ ผมกลัวพิการ หนักกว่าตายอีก

ส่วนผลการชนของรถวิ่ง 50 กับ 100 ชนกำแพงผลออกมาเท่ากัน มันจะต่างกับรถที่วิ่งมา50ชนกันกับ100แน่นอนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
วิ่งมา 100 กับ 100 การกระจัดรวม 200

ได้เกรดอะไรมาครับ
อ่ะลองอ่านดู ;)
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=19223.0
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แม่จ้าวววว อาการนี้ ช้ำในตาย กระดูกคอเคลื่อน โอยๆ ไม่นั่งทั้งคู่ ยังไงก็ตาย ตายกับตาย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Spada_Valess

วิ่งชนกันที่ 100 ก็เท่ากับ 100 ครับ ^^"

ออฟไลน์ Att_evolution

• Newbie
  • *
ลองดู VDO นี้ดูนะครับ
มีการชนหลายแบบเลย
#โหดเกิน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมขอนั่งโซฟาอยู่บ้านได้ไหมครับ
นั่งด้วยคนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ parinyazo

• Newbie
  • *
Re: ACCORD กับ CRV วิ่งชนกันที่ความเร็ว 100km/hr คุณจะเลือŦ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 02:12:36 »

ได้เกรดอะไรมาครับ
อ่ะลองอ่านดู ;)

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=19223.0

เหอะๆจริงครับ โทดทีผมเข้าใจผิดเอง คิดน้อยไปนิส จริงๆก้อตั้งใจเรียนน้าาา

เพราะกฎนิวตันข้อแรกคือ แรงกระทำ = แรงปฏิกริยา

ตอนชนกำแพง รถเราพังเพราะแรงตัวเองสะท้อนกลับ

ตอนชนรถคันอื่น รถเราพังเพราะแรงรถคู่กรณี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 02:31:53 โดย parinyazo »

ออฟไลน์ H.

ผมว่า ผมขอยืนดูอยู่ห่างๆดีกว่าครับ  :P

แต่ถ้าไม่เลือก ผมไม่เลือก accord แน่ๆละ ชนกับรถสูงกว่า คอหัก ซี่โครงแตก หมดตัวแน่ๆ ขณะที่รถสูงกว่าเต็มที่ก็ขาหัก กระดูกสันหลังเคลื่อน
H.

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า ผมขอยืนดูอยู่ห่างๆดีกว่าครับ  :P

แต่ถ้าไม่เลือก ผมไม่เลือก accord แน่ๆละ ชนกับรถสูงกว่า คอหัก ซี่โครงแตก หมดตัวแน่ๆ ขณะที่รถสูงกว่าเต็มที่ก็ขาหัก กระดูกสันหลังเคลื่อน

ผมก็เลือกไม่ขอนั่งมันทั้งคู่แหละครับ แค่ขับ20ชน ผมก็ไม่นั่ง
แต่ถ้าให้เลือก2ตัวนี้ ยังไงก็ต้อง CRV ล้านเปอร์เซ็นต์ละครับ