ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ All New D-max 2.5 VGS Z AT บ้างครับ อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ  (อ่าน 16000 ครั้ง)

ออฟไลน์ art343

• Newbie
  • *
พอดีผมสนใจจะออกรุ่นนี้น่ะครับ เลยอยากทราบว่า อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ ครับ เอาเป็นตัว ออโต้ นะครับ

ขอบคุณ ทุกท่านครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
อีซูสุ ไม่มีรถให้ทดสอบ อยากให้คุณจิมมี่ ผ่าท้องล้วงใส้ ดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
รถพี่เขยผมเอาใช้ช่วงหนึ่งจับเล่นๆไม่จริงจังประมาณสิบสองโลลิตรแต่เป็นตัวสี่ประตูยกสูงเกียร์ธรรมดานะครับ ประหยัดกว่านาวาร่าผมตึ๋งนึง

ปล. ใช้ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
หวังไว้12-14 แหละครับ

ขับ90คงได้14 ขับ110คงได้12
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

jomyoot

หวังไว้12-14 แหละครับ

ขับ90คงได้14 ขับ110คงได้12

ประมาณนี้ครับ ขับ90ได้ 13-14-15 ขับ110 ได้ 11-12-13 รถสมัยนี้มันไม่หนีกันเท่าไรหรอกครับเรื่องการบิโภคน้ำมัน
ดูที่ความชอบ ความสบาย และ ความปลอดภัยดีกว่าครับ ดีแม็กซ์ ถือว่าเป็นรุ่นกลางๆ ไม่ดีเลิศแต่ก็ไม่ห่วยแตก กลางๆดี
ผมชอบตรงที่วางแก้วน้ำ ดึงเข้าออกนี่แหละ สบายดี ชอบมาก ส่วนที่ไม่ชอบคือ ถ้าดีแม็กซ์ขับรถตามหลังผมมา โครตเกลียดแสงไฟเลย(แสบตา)

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ขับ 120-130 แล้วก็140+ มั่ง กลับมาบ้านนั่งรอใบสั่ง ก็ตก 10 โล/ลิตรครับ  :-*
(เสริมให้)
ช่วงล่างนุ่มสบาย แต่ไม่เป็นมิตรคอสะพาน และทางที่เป็นลอนลูกระนาด มีเหิน
พวงมาลัยเบากำลังดี แอร์เย็นโคตร เบาะนั่งสบาย  8)

ออฟไลน์ art343

• Newbie
  • *
ต้องเข้าไปลองแล้วๆๆ แบบนี้ๆๆๆ

ออฟไลน์ ishat

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ 2.5 HI 4 door AT
เคยจับวิ่งเต็มถัง วิ่งจาก กทม (แถวแยกบางนา) กลับ ชัยนาท ประมาณ 220 กม.
วิ่ง 110-120 ได้ประมาณ 12.9 กม/ลิตร ครับ น้ำมัน V-power diesel  ลมยาง 35 ครับ

แต่หลังๆ วิ่ง 90-100 ไปหัวหิน ลมยาง 36 อันนี้หน้าจอแจ้ง 16.6 กม/ลิตร เพราะรถติดครับ
ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ holahola66

ทางยาวๆรถไม่ติดก้อตีไว้ซักสองบาทถึงสองบาทกว่าๆ
รถติดๆในเมือง เฉลี่ยๆก้อสามบาทกว่า กระบะออโต้ก้อประมาณนี้ครับ

ที่ประหยัดกว่าชาวบ้านเขาจริงๆก้อมี isuzu กะ toyota เนี่ยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

JONNY

d-max 2.5 at อืดมากมาย
ถ้าขับ MT เป็น แนะนำ MT ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ความประหยัดเนี่ย ผมไม่ได้ใช้ตัว 2.5 แต่ขอบอกบุคลิกแล้วกันครับ เวลาเหยียบๆ มันก็จะกินน้ำมันเท่าๆคู่แข่งครับ แต่เวลาไหลๆรถติด จะประหยัดกว่าคู่แข่งพอสมควร ส่วนตัวยังเห็นว่าเป็นรถประหยัดที่สุดในตลาดอยู่ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตามมาตรฐาน Headlightmag คงได้ประมาณ 13km/l หน่อยๆ ครับไม่น่าแตะ 14
สำหรับรุ่น 4 ประตูยกสูง (อ้างอิงตัว 3.0 A/T ทำได้ 12.44 km/l)

วิ่งลอยลำ 110 นิ่งๆทางไกล กระบะทุกค่ายทำได้ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ
แต่ ISUZU จะประหยัดกว่าทุกค่ายในการวิ่งแบบเดียวกัน ก็ต่อเมื่อ
วิ่งในเมือง วิ่งๆหยุดๆ วิ่งๆไหลๆ อันนี้แบบชัดเจนครับ ทั้ง M/T และ A/T

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รู้แต่แค็ป m/t วิ่ง 90-110 ยาวๆ ตจว ได้ 17โลลิตรครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nioka

เก็บสถิติ 3.0mt vcross มาให้เป็นแนวทางขับไม่เกิน 120 นะครับ มีกล้อง บนทางด่วนโดนมาบ่อยเลยไม่ขับเร็วอีก

ผมว่า2.5 at ขับเนียนๆใจเย็นๆน่าจะทำได้ดีกว่า

ถังที่ 4-7 ไปเที่ยว ตจว ครับ มีขับขึ้นเขา ด้วย
ถังที่ 8 น้ำมันถูกครับ 28.39

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ใช้ 2.5s M/T SPACE-CAB ไม่มี VGS ครับ ไม่ตรงคำถาม ให้เป็นข้อมูลครับ
ขับทำงาน นอกเมืองเป็นหลักครับ ติดแยกไฟแดงตอนเช้าและเย็นประมาณ 10 แยก ระหว่างวันก็กดกระจาย 90-140km/Hr (เฉลี่ยน่าจะ 110km/Hr)

ดีสุดที่เคยทำได้ 17km/l
แย่สุดที่เตยทำได้ 13km/l
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ใช้รุ่น 4 ประตู 3.0 Hi-Lander Z-Prestige เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ ไม่ตรงคำถามเช่นกัน แต่ให้เป็นข้อมูลครับ

เส้นทาง บางนาตราด-กาญจนาภิเษก-มอเตอร์เวย์-พระราม9-รัชดา-วิภาวดี มีงามวงศ์วานกับพหลโยธินเป็นบางครั้ง (ถือเป็น Combine ทั้งในเมืองและนอกเมือง)

นับจากพ้นรันอิน แย่สุดที่เคยได้ 12.5 กิโลเมตรต่อลิตร

ดีสุด 16.5 กิโลเมตรต่อลิตร

ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 14ปลายๆ - 15.5 กิโลเมตรต่อลิตร (ส่วนรุ่น 3.0 อัตโนมัติ เว็บเคยทดสอบไว้ได้ 12.44กิโลเมตรต่อลิตร)

ลักษณะการขับ: ในเมืองก็ไหลไปตามสภาพจราจร นอกเมืองขับ 110-120 ครับ

อัตราเร่ง 0-100 เคยจับเวลาครั้งเดียว ออกตัวด้วยเกียร์สอง และโยกเปลี่ยนเกียร์เป็นเกียร์ 3 โยกวืด เสียเวลาไปราวครึ่งวิ วัดได้ 10.6 วินาที

ถ้าออกตัวเกียร์หนึ่งและโยกไม่วืด น่าจะเห็นเลขตัวเดียวได้ครับ

80-120 ออกตัวด้วยเกียร์สาม 8.2 วินาที (3.0 อัตโนมัติ 8.76 วินาที รถผมเครื่องไม่ดันราง ไม่อุดอีจีอาร์ ไม่ทะลวงแคต เดิมๆ)

ลองเกียร์ธรรมดาดูก่อนไหมครับ รุ่นนี้คลัทช์เบามากครับ เบามากจริงๆ ขับในเมืองผมเมื่อยขาขวาก่อนขาซ้ายตลอดครับ

เรื่องเมื่อยตัดไปได้ แต่ยกเว้นเรื่องข้อเข่า ที่ถ้ามีปัญหาจุดนี้คงต้องออโต้อย่างเดียวแล้วครับ

jomyoot

d-max 2.5 at อืดมากมาย
ถ้าขับ MT เป็น แนะนำ MT ครับ

ถ้าบอกว่า 2.5 at มากมาย (ส่วนตัวแล้วผมว่าก็โอเคในระดับหนึ่งเหมือนเทียบกับตัวล่าง)
ไปลอง Mu-x2.5ดูครับ แล้วจะรู้ว่า โครตอืดมันเป็นยังไง ยิ่งผมได้เทสรถใส่แม็ก20ด้วย อืดมหาอืด อีโค่คาร์ขับแซงละกัน

ออฟไลน์ tonnzy

• Newbie
  • *
2.5 space cap hi-lander vgs เกียร์ธรรมดา ขับในเมืองแบบรถไม่ติดเท่าไรได้ 13กม/ลิตร คับ
ออก ตจว. ปทุม-พัทยา วิ่งมอเตอรเวย์ 100-120 ได้ประมาณ 10-11กม/ลิตร คับ  เวลาขับเร็วถ้าถนนเป็นเคลืน รถจะโยกเยอะกว่า วีโก้ ที่ใช้อีกคันค่อนข้างเยอะคับ
แฟนจะบนว่าเวียนหัว แต่โดยรวมผมก็ชอบ d max  วิทยุมี bluetooth มาให้ต่อกับโทรสับได้  สะดวกไม่ต้องกลัวตำรวจ เบาะสำหรับผม ก็ว่าสะบายดีนั่งขับนานๆ ไม่รู้สึกปวดหลัง (อันนี้แล้วแต่คนนะคับ) ผมตัวเตี้ย สูง 163cm.
เคยพยามขับแบบประหยัด วิ่งไม่เกิน 100 ส่วนใหญ่จะ 80กม/ชม. ได้ 17กม/ลิตร. ดีที่สุดแล้วที่ผมเคยวัดกับคันนี่  ;D