ผู้เขียน หัวข้อ: แยกอะไหล่ขายทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7166 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
แยกอะไหล่ขายทำอย่างไรบ้างครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 13:29:29 »
พอดีมีคนจะขายรถเก่าเก็บคันนึงให้พ่อผมเป็นเก๋ง 4 ประตู ฮุนได เกียร์ธรรมดา ปี 99 สีเขียว ติดแก๊สแล้ว สภาพดูโทรมๆหน่อยเจ้าของเอาไปตากแดดตากฝนซะเต็มที่เลยเพิ่งเอาไปวิ่งระยอง นครพนมมาเดือนที่แล้วแสดงว่ายังวิ่งได้แต่ถ้าเอามาคงปรับปรุงอีกซักหมื่น ตอนนี้ได้ราคาที่ 16,500 กะจะซื้อให้พ่อขับชิวๆแถวๆบ้าน

แต่คิดว่าเวลาเสียคงหาอะไหล่กับหาซ่อมยากเลยอยากสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าถ้าสมมุติผมจะแยกขายอะไหล่จะต้องทำยังไงครับ หรือวิ่งไปที่ร้านให้เค้าตีราคาให้และต้องไปที่ไหนครับเชียงกงรึเปล่า แล้วน่าจะได้ซักเท่าไหร่ครับ กะจะขับฟรีเลยครับ  ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ recycleman

Re: แยกอะไหล่ขายทำอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 13:49:09 »
ร้านรับซื้อของเก่านี่แหละครับ ตีเหมาเป็นเหมาเป็นคัน ราคาแล้วแต่ขนาด ยิ่งใหญ่ยิ่งหนักยิ่งได้ราคา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: แยกอะไหล่ขายทำอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 15:40:32 »
พอดีมีคนจะขายรถเก่าเก็บคันนึงให้พ่อผมเป็นเก๋ง 4 ประตู ฮุนได เกียร์ธรรมดา ปี 99 สีเขียว ติดแก๊สแล้ว สภาพดูโทรมๆหน่อยเจ้าของเอาไปตากแดดตากฝนซะเต็มที่เลยเพิ่งเอาไปวิ่งระยอง นครพนมมาเดือนที่แล้วแสดงว่ายังวิ่งได้แต่ถ้าเอามาคงปรับปรุงอีกซักหมื่น ตอนนี้ได้ราคาที่ 16,500 กะจะซื้อให้พ่อขับชิวๆแถวๆบ้าน

แต่คิดว่าเวลาเสียคงหาอะไหล่กับหาซ่อมยากเลยอยากสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าถ้าสมมุติผมจะแยกขายอะไหล่จะต้องทำยังไงครับ หรือวิ่งไปที่ร้านให้เค้าตีราคาให้และต้องไปที่ไหนครับเชียงกงรึเปล่า แล้วน่าจะได้ซักเท่าไหร่ครับ กะจะขับฟรีเลยครับ  ;D

รุ่นไหนครับ ? ถ้าเป็นพวกเครื่องเดียวกับ Mitsubishi อะไหล่หาไม่ยาก แต่ถ้าเป็นของฮุนไดเองก็ต้องเข้ากทมครับมีทุกชิ้น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 17:35:35 »
ไม่แน่ใจครับน่าจะเป็น Elantra
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 18:18:23 »
ที่ผมเคยเห็นเขาทำกันนะครับ

เขาจะไปขายใน web คลับ

บอกว่ารถจะถอดอะไหล่ขาย

ก็ขายตามสภาพครับ แนะนำว่า อย่าไปเอากำไรมากไปนักครับ

ขายพอให้เราได้กำลังไรบ้าง

ถ้าใครจะเอาทั้งหัวตัด ก็จัดไปครับ

ส่วนทะเบียน อย่าลืมไปจดยกเลิกด้วยนะครับ

อย่าคันเก่าผม AE100 ตอนนี้หายไปจากระบบแล้ว เดาว่าเจ้าของใหม่ คงไปโดนน้ำท่วม ไม่งั้นก็ซ่อมไม่ถึง ขายซากไปแล้วหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:37:05 »
ตกลงว่าจะซื้อมาขายใช่ป่าวครับ ถ้าแยกขายเองไม่ได้มันจะเป็นปัญหา เวลาเขาซื้อของแล้วต้องมีอุปกรณ์ที่ต้องขายติดกันไปด้วยนะครับ ถ้าเอาไปให้อู่เขาถอดให้ก็จะยิ่งมั่วเวลาเราเก็บเพราะไม่รู้อะไหล่ ถ้าสนใจจริงต้องถอดเองถึงจะคุ้มครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 08:32:18 »
ซื้อมาใช้ก่อนครับ ซัก 1-2 ปีหรือนานกว่านั้นค่อยคิดเรื่องการขายหรือถ้าได้กำไรก็จัดเลยครับ ไม่รู้ว่าขายแยกอะไล่จะได้มากกว่าขายทั้งคันรึเปล่า  ;D ;D ;D  กะใช้ฟรีแถมมีเงินเหลือ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 08:36:50 »
ไม่แน่ใจครับน่าจะเป็น Elantra

Elantra ปี 99 นี่มันรถคนยากเลยครับ อะไหล่ตัวนี้ใช้กับ Mitsubishi "แทบไม่ได้" เครื่องของHyundai เอง แต่แหล่งอะไหล่มีสี่มุมเมืองเลยครับ รังสิตมี MTD, วิภาวดีมีศูนย์, บางนาเซียงกง, ปิ่นเกล้ามี Hyundai ราชพฤกษ์ ออกนอกกรุงเทพก็อาจจะลำบาก

มันเป็นรถที่ทนนะครับ แต่ภายในแตกคนเลยเบื่อไม่อยากซ่อม ซึ่งถ้าซ่อมกันจริง ๆ ไม่ยากเลยพวกชิ้นส่วนภายในหาร้านซ่อมพลาสติกหล่อทับด้านในใช้กันยันโลกแตก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 08:46:03 »
555 นึกภาพออกเลยครับรถคนยาก  :D :D :D อยู่ห่างจากกรุงเทพมากครับแต่เรื่องอะไหล่สามารถสั่งซื้อได้ครับเพราะพ่อผมเคยทำอู่มาก่อนมีเพื่อนฝูงเพียบ เท่าที่ดูๆมาเหมือนทั้งอำเภอมีอยู่คันเดียว