ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการปรับช่วงล่างในเกมขับรถหน่อยครับ  (อ่าน 4989 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
อยากทราบถ้าการปรับแต่งช่วงล่างของรถในเกมพวก GT, Need for speed, etc.
ในส่วนของเครื่องก็แต่งไปตามเกม ไม่ได้ปรับค่าอะไรแต่ช่วงล่างนี้สามารถปรับได้เยอะมาก แต่พอจะลองปรับดูก็กลัวจะปรับผิดจุดทำให้แย่กว่าเดิมครับ

อย่างใน GT psp ที่ปรับได้ก็มี
Ride Height (F/R)
Spring Rate (F/R)
Damper (F/R)
Toe (F/R)
Camber Angle (F/R)

พอปรับในเกมเป็นอนาคตจะได้เอาไปใช้กับรถจริงครับ ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ชีวิตจริงก้ต้องติดตั้งโดยผู้เชี่ยวชาญครับ แค่โช๊คอัพ หรือสปริงแต่ละยี่ห้อ ก็ไม่เท่ากันแล้ว

ยิ่งเอาในเกมส์ มาเปรียบเทียบกันชีวิตจริง เป็นไปได้ยากครับ
(ในเกมส์มีเงิน เข้าอู่ จ่ายเงินได้ละของใหม่ เอาออกไปวิ่ง // ชีวิตจริง หาเงิน หาร้านที่จะเข้าไปทำ ขับรถไป(ต้องเติมเชื้อเพลิง)  สั่งอะหลั่ย นั่งรอ แค่นี้ก็แตกต่างละ)

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
ลองโหลด app ในมือถือดู ชื่อ beyond apex ของ Gran Turismo  เป็น app ที่อธิบายเรื่องส่วนประกอบและการปรับแต่งต่างๆของรถ

อธิบายดีมากๆ ลองโหลดไปอ่านเล่นๆดูครับ  อ่านแล้วจะเข้าใจเลยว่าทำไมเครื่องวางท้ายอย่าง porsche 911 ถึงเป็นหนึ่งในรถที่เบรคดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 15:28:43 โดย Bluedoft »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ในเกม gran turismo จะให้ความสำคัญกับน้ำหนักที่ลงล้อหน้าหลังค่อนข้างมากครับ

ปกติผมจะปรับให้ล้อหน้าสูงกว่าล้อหลังประมาณ10มม. และจะปรับมุมโทล้อหน้าให้งุ้มเข้านิดหน่อย ขณะที่ล้อหลังจะแบะออกหน่อย ปรับเบรคไบแอสไปที่ล้อหลังมากกว่าล้อหน้า จะได้รถที่ตอบสนองค่อนข้างไว แต่จะโอเวอร์สเตียร์นิดๆ

แต่สูตรในเกม GT ใช้กับเกมอื่นไม่ได้เลยนะครับ

ทิป ปรับเกียร์1ให้ต่ำนิดๆ แล้วเกียร์2-เกียร์สุดท้ายปรับให้ชิดๆ เพราะเกียร์1ได้ใช้แค่ตอนออกตัว

อนึ่ง ถ้าคนที่ซื้อแผ่นแท้เขาจะแถมหนังสือมาให้เล่มหนึ่ง ลองอ่านดูครับ แต่ลืมๆภาคแรกกับภาค2ไปนะครับ เพราะ2ภาคนี้ยังติดอารมณ์อาเขตอยู่มาก 3-6 จะมีความสมจริงมากกว่า2ภาคแรก

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ในตัวเกมเองก็จะมีอธิบายอยู่คราวๆ เหมือนกันครับว่าปรับค่านี้จะเป็นอย่างไร
เช่น spring rate หน้า ปรับให้แข็งมากๆ เมื่อเทียบกับการกระจายน้ำหนักของรถและความแข็งของล้อหลัง แรงยึดเกาะที่ด้านหน้าจะลดน้อยรถจะแสดงอาการ understeer
ไม่ก็ลองเอาค่าต่างๆ นั้นมาค้นใน google ดูก็ได้ครับก็มีพวกเว็บที่สอนไว้อยู่เหมือนกัน

ปล. ต้องลองอ่าน Beyond the Apex อย่างที่ทั้งคุณ Bluedoft  และ keanetonaเฉยๆ ว่าครับได้ความรู้มากจริงๆ ของที่แถมกับ GT6 และแบบ App นี่บทที่เกี่ยวกับทฤษฎีอย่างกะอ่าน Text Thermo, ICE, Fluid เลยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 21:23:38 โดย art_duron »