ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นอย่างไรที่ Mazda 2 เพิ่งเปิดให้ชมภายใน Motor expo 2014  (อ่าน 9517 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดเห็นอย่างไรที่ Mazda 2 เพิ่งเปิดให้ชมภายใน Motor expo 2014
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:19:29 »
ขอโทษนะครับ รถที่นำมาจอดโชว์เนี่ย ก็เพื่อหวังยอดขายใช่ไหมครับ

แล้วจะมีคนจองมาสด้า2 ไหมครับ ราคาเท่าไรยังไม่รู้ ใครจะบ้าจองของ จองรถที่ แม้แต่ราคาขายยังไม่ทราบละครับ

งานนี้ มาสด้า สอบตกครับ เหมือน BT-50Pro ยอดขายแย่เลย พี่น้องมันฟอร์ดเรนเจอร์ยอดขายดีกว่าพอสมควร

นี่ขนาดเปิดตัวสกายแอ๊คทีฟนะ นี่ถ้าไม่มีสกายแอ๊คทีฟคงตกกระป๋องไปเลยมั้ง

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Re: คิดเห็นอย่างไรที่ Mazda 2 เพิ่งเปิดให้ชมภายใน Motor expo 2014
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:37:04 »
ที่ไม่เปิดให้ดู เพราะออฟชั่นบางอย่างจะหายไปจากคันที่โชว์ในงานรึเปล่าครับ
เพราะตอนนี้กระแสเรื่องราคามาแรงมากๆ คือโดนด่าเละที่ราคาไป8แสน หลายคนส่ายหน้าหนี
อาจจะไปทบทวนการตั้งราคาใหม่ แล้วยอมตัดออฟชั่นบางอย่างออกไป เลยไม่ยอมเปิดภายในให้ดูตั้งแต่แรก จนยอดจองไม่เป็นไปตามเป้า(ไม่ให้เข้าไปนั่งข้างใน ใครมันจะจอง) สุดท้ายต้องมาเปิดภายในให้คนเข้าไปชมอยู่ดี

ผมว่าตลกนะ รถจอดโชว์อยู่3-4คัน ได้แค่ลูบๆคลำๆภายนอก  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:45:53 »
ขอโทษนะครับ รถที่นำมาจอดโชว์เนี่ย ก็เพื่อหวังยอดขายใช่ไหมครับ

แล้วจะมีคนจองมาสด้า2 ไหมครับ ราคาเท่าไรยังไม่รู้ ใครจะบ้าจองของ จองรถที่ แม้แต่ราคาขายยังไม่ทราบละครับ

งานนี้ มาสด้า สอบตกครับ เหมือน BT-50Pro ยอดขายแย่เลย พี่น้องมันฟอร์ดเรนเจอร์ยอดขายดีกว่าพอสมควร

นี่ขนาดเปิดตัวสกายแอ๊คทีฟนะ นี่ถ้าไม่มีสกายแอ๊คทีฟคงตกกระป๋องไปเลยมั้ง

ฟอร์ดก็เปิดจอง แบบราคายังไม่ออกครับ

ในขณะ ที่ราคาตัว2.2 ออกหมดเเล้ว แต่3.2wt ไม่มีราคา ไม่มีรถลอง บอกเเค่เกินล้านชัวว์ ยอดจองก็คิวยาวมากนะครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:54:28 »
วิเคราะห์เล่นๆ
1. ยอดจองไม่เป็นไปตามเป้า เพราะเห็นราคาแล้วแพง เลยเปิดภายในเรียกแขกซะเลย
2. ได้ยินว่ามีปลายสายจากที่ไหนไม่รู้ ให้เอากุญแจเปิดรถได้เลย
3. ทำทีว่าปล่อยของทีละเล็กทีละน้อย จะได้เรียกเรตติ้งให้คนติดตามและสนใจเยอะ ประมาณว่าเหมือนละครจบ แล้วมีตอนต่อไปอะไรประมาณนั้น
เปิดตัวรถมาก่อน แต่ไม่เปิดภายใน
ต่อมาก็เปิดภายใน แต่ยังไม่เปิดราคา ทำเป็นสเต็ป

บอกเลย Mazda คิดผิดที่ทำแบบนี้มาก ที่จริงควรจะเปิดตั้งแต่รอบสื่อแล้ว
อยากได้ยอดจอง อยากได้ยอดขาย ควรจะทำให้เหมือนชาวบ้าน
อย่าคิดว่าตัวเองเทพ มีของดีในกำมือ แล้วขายได้อยู่แล้ว
แต่ตัวไม่ใช่เจ้าตลาดเหมือน T H I เค้า ค่ายเหล่านั้นการตลาดเขาเทพ เขาถึงขายได้

ส่วนตัวไป 2 ครั้ง วันที่ 29 กับวันที่ 6
ก็เฟลเหมือนกัน ไป 2 วัน ดันมาเปิดประตูวันที่ 7
(ปล.ผมชอบ Mazda 2 นะครับ รถดี เทคโนโลยีเยอะ แต่เจอมุขการตลาดแบบนี้ ไม่ไหวจริงๆ)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:59:18 »
ถ่ามว่าคิดเห็นอย่างไร
ผมคิดว่า คนเราสมัยนี้อารมณ์ขึ้นง่ายจังเลยครับ พร้อมจะไม่พอใจอะไรไปเสียง่ายๆ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 23:01:58 »
ด่าในนี้ไม่รู้เค้าจะอ่านกันหรือเปล่า .. ตามไปด่าในเฟสดีกว่า .. ผมไปงาน 2 รอบ .. เสียตังค่าบัตร 2 รอบ รถติดเหนื่อยอีก ..

เอาเป็นว่า ขนาดเคยใช้ mazda ชอบ ฟิล รถมาสด้า .. เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกชอบเลย .. แต่ ... ไม่ซื้อ ..  ไม่ชอบง้อเอาเงินให้ใคร

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 23:39:40 »
เซ็งนิดๆเหมือนกันครับ แต่นิดเดียว คือพอมาลองคิดดูดีๆแล้วต่อให้เปิดภายในมาแต่แรก ก็คงไม่ตัดสินใจจองเลยอยู่ดี เพราะราคาที่แน่นอนก็ยังไม่รู้ แถมยังไม่ได้ลองขับ ก็เลยเฉยๆ ถึงที่สุดแล้วคงไปดูละเอียด ทดลองขับ เลือกรุ่น วันที่ 15 มค ทีเดียวเลย

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 09:32:11 »
ผมสงสัยว่าถ้าราคาตามนั้นทำไมราคาแพงจัง

ทั้งที่เข้าโครงการ ecocar แล้ว ภาษีก็เสียน้อยลง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 13:20:29 »
อยากกรีดร้องเป็นภาษอาเซอไบจานมากๆครับ โคตรเซงและหงุดหงิดมาก คือไปมาตั้ง 2 รอบ ไม่ได้นั่งเลยทั้งสองรอบ ทั้งๆที่อยากรู้มากเลยว่าเบาะหลังจะออกมาเป็นยังไง

คันอื่นๆไปประทับรอยตูดหมดละ เหลือแต่ 2 เนี่ย

ผมว่าการที่มาสด้าทำแบบนี้น่าจะมี 2 อย่างนะคือ รู้ว่ามีจุดด้อยเรื่องพื้นที่ภายใน กับ กำลังค่อยๆเปิดไปทีละจุดให้คนตื่นเต้น
แต่ผมว่าแม่งผิดพลาดทั้งคู่เลยอะ เพราะรถไม่ใช่หนังที่จะมีเนื้อเรื่องเล่าเป็นเสตปแบบนี้ แต่มันคือการให้ข้อมูลกับลูกค้าเพื่อเปรียบเทียบ เจอข้อมูลไม่ครบแบบนี้ลูกค้าลังเลหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 13:23:26 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 13:36:38 »
ผมค่อนข้างชอบรถมาสด้านะ
แต่ก็ขัดใจกับแนวคิด ที่แบรนด์นี้ทำรถคับแคบ
โดยเฉพาะ MZ2 MZ3 แม้แต่ CX5 ก็เอากับเขาด้วย

ถ้า MAZDA ยังไม่เปิดใจพัฒนาในจุดนี้
คุณก็จงภูมิใจในความ"ห่..ย"ของคุณต่อไป ;D

สำหรับ NEW MAZDA2 ที่ปิดไม่ให้ชมภายใน
ผมมองว่าไม่ใช่ความ "ผิดพลาด"
น่าจะเป็น "ความจงใจ" ปิดจุดด้อยมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 13:47:37 โดย RUKTOOKKHON »

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 15:23:53 »
เจ็บแล้วไม่จำ คนมาดูรถเป็นนายเงิน ไม่ใช่ลูกหนี้ หลงประเด็นรึเปล่า

ยั่วให้อยาก กลับตายน้ำตื้น นึกว่าคนจะหลงงมงาย สิ้นคิดจริงๆ
ยังกลัวจะรวยเหมือนเดิม ความ3ยังไม่ทันหาย ความ2เข้ามาแทนที่

ตอนนี้ยอมรับผิด แก้ไขเรื่องที่คนข้องใจ ให้กระจ่าง ยังพอมีทางออก สังคมให้อภัย

หาไม่คงกู่ไม่กลับ มีคนสนใจแต่มิได้นำพา มัวแต่นั่งตีขิมคงสายเกินการณ์
คนไปดูเสียทั้งเงิน เวลา ความรู้สึก ไม่ใช่ว่างไปตากแอร์เล่น จะไปลองนั่งทั้งครอบครัวก็เยอะ

เล่นตัวจนเกินงาม สุดท้ายไม่มีใครเอา ยิ่งเงินฝืดๆในช่วงนี้
แทนที่จะให้เขาเลือกเพราะคุ้มค่าในระยะยาวแบบพิมพ์นิยม กลับมาเป็นรถเฉพาะกลุ่ม อนิจจา

ราคาเท่าไหร่ ของเล่นแค่ไหน ถ้าบอกแต่ต้นงาน ก็คงไม่กร่อยขนาดนี้
เวลาเปลี่ยน ใจคนก็เปลี่ยน เพราะอะไรๆล้วนไม่มีความแน่นอน

สนิมเกิดแต่เนื้อ    ในตน
กัดกินเนื้อเหล็กจน    กร่อนขร้ำ
บาปเกิดแต่ตนคน    เป็นบาป
บาปย่อมทำโทษซ้ำ    ใส่ผู้บาปเอง

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 16:06:36 »
ผมสงสัยว่ามันเป็นความผิดขั้นร้ายแรงเหรอครับที่
รถที่กะเอามาโชว์ตอนนี้ แล้ว option มันจะหายไป
ตอนขายจริง ถ้าเป็นรถ mockup หรือ concept
ค่อยว่ากันไป แต่นี่ทุกชิ้นส่วนคือของจริง ก้อบอกไปว่า
"เอามาโชว์ ของจริงอาจมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง"
คงไม่มีใครว่าหรอกมั๊ง ถ้าไม่มั่นใจตรงไหนก้อไม่ต้องเอามา
ซะดีกว่า ทำให้คนที่เค้ามีความต้องการสูง ๆ อุตสาห์
ไปดูวันแรก ๆ เซ็งไปตาม ๆ กัน วันหลัง ๆ มาเปิด
ไม่ผิดใจไปแล้ว แก้ยาก

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 19:38:41 »
ผมว่าเป็นการนำรถมาโชว์ที่งี่เง่าที่สุด คือ บางค่ายเอามาโชว์ภายนอกครับ แต่ไม่เปิดให้ชม มีเยอะแยะมาก มีความชัดเจน แต่ทำไม mazda 2
 ถึงตัดสินใจมาเปิดภายในเอา 3 วันสุดท้าย ซึ่งจริงๆไหนๆก็เอามาแล้ว คือ เปิดโชว์ไปเลยแล้ว หมายเหตุไว้ก็ได้ว่า วัสดุ และ อุปกรณ์เสริมอาจมีการเปลี่ยนแปลง
แค่นี้ก็จบแล้ว ที่สำคัญ ราคาตอนนี้มั่วมาก เหมือนโยนหินถามทางข่าวตอนแรกมา 8 แสน สักพัก เหลือ 7.8 แสน อีกวันผ่านไปกลับมา 8 แสนอีกแล้ว คือ ผมว่าเปิดตัวทั้งที ฝ่ายวิจัยการตลาดเค้าก็น่าจะทำงาน มาให้แล้วว่าราคามันควรตั้งเท่าไหร่  แล้วคนที่ไปดู 10 วันแรกไม่เสียความรู้สึกเหรอ เสียเวลาเสียเงิน กลับไม่ได้นั่ง 

เสียโอกาสเก็บเกี่ยวยอดจองไปเยอะเลยทีเดียวน่าเสียดาย :P

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 22:08:13 »
คือที่ผิด เพราะเปิดให้ดู 3 วันท้ายชิมิ 555
ผมว่าเขาคงขายให้แพงนิดๆหละ ถ้าคนสั่งซื้อเยอะก็ทำไม่ทันอยู่ดี
แค่นี้กำลังการผลิตก็ล้นอยู่แล้ว
ทำใจคับ mazda ขาย design only อยากซื้อต้องไม่แคร์อย่างอื่น 555