ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นอย่างไรที่ Mazda 2 เพิ่งเปิดให้ชมภายใน Motor expo 2014  (อ่าน 9524 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
หลังจากเปิดตัวในงาน motor expo 2014 ไปตั้งแต่วันแรก แต่ก็ไม่สามารถเข้าไปชมภายในได้ ไม่สามารถทดลองนั่งได้ ได้แต่ส่องผ่านกระจก
ทำเอาหลายๆคนที่รอเจ้า 2 ถึงกับเซงไปตามๆกัน และเมื่อวันที่ผ่านมาก็ได้มีการเปิดให้เข้าไปลองนั่งได้ แบบทุกหมดเปลือก

พี่ๆสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไร เกี่ยวกับเรื่องนี้ว่าเพราะเหตุใด mazda ถึงทำย่างนี้ การตลาดผิดพลาด? วางแผนผิด? หรือต้องการสร้างความสนใจ?

ออฟไลน์ tsubasa

อ้าว เปิดให้ชมภายในแล้วเหรอครับ
คนที่ไปก่อนหน้านี้ เซ็งแย่แบบนี้

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ไม่รู้ ไม่สนใจ และคงไม่ซื้อแล้วหล่ะ เซ็ง

ออฟไลน์ Nut_K

เปิดให้ดูตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ จากที่ลองนั่งดูมันอึดอัดไปนิด (ถ้าเทียบกับคู่แข่ง โดยเฉพาะเบาะหลังที่เหลือพื้นที่น้อยมากกกกกก ) แต่วัสดุ premium เกินหน้าคู่แข่งไปเยอะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เปิดให้ดูตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ จากที่ลองนั่งดูมันอึดอัดไปนิด (ถ้าเทียบกับคู่แข่ง โดยเฉพาะเบาะหลังที่เหลือพื้นที่น้อยมากกกกกก ) แต่วัสดุ premium เกินหน้าคู่แข่งไปเยอะครับ
ถ้าเทียบกับตัวเก่าน่าจะเท่าๆกันมั๊ยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ว่ามาสด้า2แคบ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง วีออส ซิตี้ พี่ชายผมใช้มาสด้า2สีฟ้า ยิ่งดูยิ่งแคบไปใหญ่

มาจอดเทียบกัน ยิ่งเห็นความแตกต่าง มาสด้า2 กับ ซิตี้เลยครับ แถมกินน้ำมันกว่า ไปพอสมควรเลย

(ไม่ใช่ตัวใหม่ทั้งคู่นะครับ ซื้อพร้อมกันได้ป้ายทะเบียนติดกันเลยครับ ไปจอดเป็นคู่มี แต่คนถาม หุหุ)

ออฟไลน์ MR-T

• Newbie
  • *
ผมว่าคนคิดคอนเซฟพลาดไปนิด   ที่ไม่ยอมให้เข้าไปดูภายใน

ตรงที่ว่าคนที่จะซื้อรถอาจมางานแค่วันเดียวแล้วเลือกเลย เพราะคิดเปรียนเทียบมาจากบ้านแล้ว

ถ้ารถรุ่นที่จะวางขายสามารถสร้างความประทับใจได้มากๆ ก็เปลี่ยนใจรอต่อก็เป็นได้ ยิ่งแทงกั๊กไม่ให้ดู ไม่ให้สัมผัสภายในเลย สภาพห้องเครื่องเป็นไง

ในกรณีที่ยังเป็นรถต้นแบบมี 1-2 คันยังพอว่า ไม่ให้เข้าไปนั่งเดี๋ยวทำพังแล้วไม่มีอีก  แต่นี่เหมือนเดินสายผลิตมีเป็นร้อยคันแล้ว

บางคนอาจมองแค่ภายนอกเลยตามเลยว่า เออ..สวยดีนะ แต่ไม่ยังประทับใจพอให้รอ ก็จบข่าวจองยี่ห้ออื่นที่ออกมาแล้วไม่รอ

ทางเดียวในตอนนี้ที่จะยื้อคือ แง้มราคาออกมาซักหน่อย ไม่ต้องเปะๆเป็นช่วงราคาอย่างเป็นทางการคร่าวๆพอ ให้คนซื้อประมาณกำลังซื้อได้

ยิ่งถ้ากล้าเปิดราคาตัวTop ไม่สูงกว่าตัวท๊อปยี่ห้อหลักนะ น่าจะดึงให้ตลาดมาจับตามองได้เลย

ออฟไลน์ frame@kk

ดูจากหลายคน คงเฟลกับเรื่องนี้พอสมควรเลย

ส่วนตัวผมก็รู้สึกแปลกๆที่เปิดมาวันแรกไม่ให้เข้าชม ถ้าเป็นรอบสื่อยังไม่ให้เข้ายังพอทน แต่วันจริงวันแรก คนไปกันเยอะมาก ไปถึงได้แต่ลูบๆคลำๆ
ที่กำลังทำอยู่ตอนนี้เหมือนกำลังแก้ลำตัวเอง ไม่รู้ว่าจะทันรึเปล่า
คนที่พลาดไปวันแรกๆ ทราบเรื่อง ก็หมดอารมณ์ที่จะกลับไปดูอีกรอบ คนที่ไปวันหลังๆก็น้อยลง หรืออาจไม่ทราบว่าเปิดให้ดูแล้ว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ตอนนี้ผมเซ็งและเคือง Mazda มาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ lungkao

• Newbie
  • *
    • รับทำเว็บ อบรม joomla! Wordpress ด้วยทีมงานมืออาชีพ
ชะงักที่ CX-5

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: คิดเห็นอย่างไรที่ Mazda 2 เพิ่งเปิดให้ชมภายใน Motor expo 2014
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 16:50:08 »
ตามการคาดการณ์ส่วนตัว ผมว่าที่ไม่เปิดภายในเพราะ

1. รถยังไม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ งานเปิดตัวที่ผ่านมาคืองานเปิดตัวรุ่นซีดานสู่สายตาชาวโลก เท่านั้นครับ
2. มาสด้าคงตั้งใจ แค่จะแนะนำให้รู้จักตัวรถคร่าวๆ เพื่อดูผลตอบรับ จากคนที่มาชม เปิดให้จองคิวได้ ดูผลตอบรับอีกที แล้วจะได้ตั้งราคาได้เหมาะสมมากขึ้น
3. ถึงตอนนี้คงต้านกระแสไม่ไหว หรืออาจจะ ยอดไม่ดีเท่าที่ควร เลยจำต้องเปิดภายในให้ดูไปเลย

ส่วนงานเปิดตัวจริงๆ คงจะกลางเดือน มกราล่ะครับ

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Re: คิดเห็นอย่างไรที่ Mazda 2 เพิ่งเปิดให้ชมภายใน Motor expo 2014
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 16:54:02 »
ตลกดี ถ้ารถยังไม่เปิดตัว ยังไม่เสร็จ คอนเซ็บ ไม่ให้เข้าไปนั่งนี่ไม่แปลก แต่นี้รถขายในต่างประเทศมาเป็นเดือนแล้วดันมาทำเป็นงก ตลกมาก
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 16:57:23 »
รู้สึกนอยด์มากครับ >:(  คืองานนี้ผมตั้งใจจะไปดูmazda2โดยเฉพาะเลยครับ เพราะเจ้าอื่นไปดูที่ศูนย์มาหมดแล้ว แต่mazdaดั๊นล็อคเจ้า2ไว้ โอเคไม่เป็นไรส่องเอาก็ได้ แล้วจู่ๆก็มาเปิดให้ดูเมื่อวาน! คือต้องโดนด่าก่อนใช่ไหมถึงจะปลดล็อครถเนี่ย  ฮึ่ม!
呵呵呵

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 17:04:43 »
ไปมาเมื่อวาน นั่งข้างหลังอึดอัดอ่าครับ แต่หัวไม่ติดหลังคา
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 17:26:38 »
ถ้าเทียบกับตัวเก่าน่าจะเท่าๆกันมั๊ยครับ

ผมว่าแอบแย่รุ่นเดิมอีกครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 18:22:18 »
คนที่จะไปดูพอได้ยินว่าไม่เปิดประตูให้ เขาก็คงไม่อยากไปดูหรอกครับ รูปลักษณ์ด้านนอกดูจากอินเตอร์เน็ตก็ได้
ทีนี้พอคนเริ่มด่า กระแสเริ่มไปทางลบ เลยกลับลำเปิดประตูเรียกกระแสกลับมา
ขนาดผมไม่ได้อะไรมากกับรุ่นนี้นะ ยังรู้สึกแย่เลยครับ พลาดมากมาสด้า

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 18:25:11 »
งั้นผมโชคดีอะดิ ที่ไปมาเมื่อวาน ผมก็ไม่รู้นะว่าเค้าเปิดให้ดูภายในได้ตั้งแต่เมื่อวาน ถ้าผมไปวันก่อนหน้านั้นคงแอบเซ็งนิดๆ

เห็นหลายคนกรี๊ดกร๊าด ผมเฉยๆนะ ผมกรี๊ดเรื่องเดียวคือดีเซล นอกนั้นเฉยๆ
ภายในดูดีกว่าที่เห็นในรูปครับ น้องๆMZ3 (ผมว่าใกล้เคียงเลยล่ะ) เบาะหน้าโอเคครับ
แต่เบาะหลังอย่างที่หลายท่านกล่าวไป อึดอัดครับ ผมสูง170 รูปร่างบาง ยังอึดอึด ถ้าตัวหนากว่าผมนี่แย่เลย นั่งไม่สบายแน่ๆ
แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องเบาะหลัง น่าสนใจมากๆครับ เครื่องดีเซล หน้าตาโฉบเฉี่ยว ภายในดูดี

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 18:52:46 »
ไปซ้ำมาแล้วครับ แถวหลังแคบจริง แต่วัสดุกับการออกแบบคอนโซลดีกว่าทุกยี่ห้อจริง ราคาตัวเริ่มจากปากเซลหลายๆคนคือ 6.5-6.8 ผมคิดว่าขายดีแน่นอน

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 18:57:16 »
เคสที่มาสด้าไม่เปิดให้ดูภายในตัวรถเคยเกิดขึ้นตอนงานมอเตอร์เอ็กซ์โป เมื่อ 2 ปีที่แล้วด้วยครับ

จำได้ว่าตอนนั้นติดตามข่าว bt50 มานานตั้งแต่ตอนเปิดตัวในออสเตรีย
พอมาถึงไทย มาสด้าเอารถคันจริงมาโชว์ แต่ไม่เปิดให้ดูข้างใน
ผมกับแฟนก็ได้แต่มองผ่านกระจกดูข้างใน เสปคต่างๆก็ไม่มี มีแต่ราคาคร่าวๆ
เซลล์ก็คอยถามว่า จองเลยใหมค๊ะ?

ผมเดินออกมาจากบูทมาสด้าแบบผิดหวัง แต่นึกขึ้นได้ว่า ฟอร์ดมันเปิดตัวเรนเจอร์ใหม่ด้วยนี่หว่า เลยชวนแฟนแวะไปดู
ดูเสปคและราคา บวกกับโปรโมชั่นโดนใจ ตัวรถสวยลงตัว
เลยจองไปในงานเลยครับ

คล้อยหลังได้ไม่นาน มาสด้าเปิดราคากับเสปคมา ยิ่งไม่น่าซื้อ ระบบความปลอดภัยไปกองที่ตัวท็อปหมด รุ่นกลางมีแค่ abs อย่างเดียว

ผมว่าการที่มาสด้ายอมเปิดให้ดูภายใน ก็ยังดีกว่าไม่เปิดเลย อย่างน้อยก็ช่วยให้ผู้ซื้อตัดสินใจได้ง่ายขึ้น เพราะผู้ซื้อบางคนเขาก็มองภายในรถเป็นหลัก
ตัวรถเองก็มีภายในที่สวย วัสดุที่ใช้ก็ดูดี
ถ้าจะยกเหตุผลว่าที่ไม่เปิดเพราะมีอุปกรณ์บางอย่างแตกต่าง
ตรงจุดนี้ก็ค่อยไปแก้ในฌบรชัวร์ หรือให้เซลล์บอกลุกค้าเองก็ได้

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากฝากมาสด้าไว้ คือเรื่องของราคา
อยากไห้ดูเคสของมาสด้า2 ตัวเก่าเป็นเคสตัวอย่าง
ราคาไม่แพง อ็อพชั่นเหมาะสม ผู้ซื้อก็ยอมจ่าย

อย่าไปคิดว่าเป็นเครื่องดีเซล ต้นทุนแพง เลยต้องตั้งราคารขายแพง
เพราะถ้าราคาแพงปุ๊บ คนเบือนหน้าหนีทันที เหมือนเคสของเฟียสต้า 1.0

ถ้าตัวท็อปราคาใกล้ 8 แสน ในขณะที่ c seg ราคา8 แสนกว่า
เป็นใครก็ย่อมจ่ายเพิ่มไปเลือกรถที่ใหญ่กว่าแน่ๆ

อาจยอมขายกำไรน้อยหน่อย แต่ได้ปริมาณเข้ามาช่วย
แล้วถ้าขายดี ค่อยไปเพิ่มราคาทีหลังก็ยังไม่สายครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 19:35:37 »
ไปออก Yaris ดีกว่า เล่นตัวเกินไปครับ รออะไรคันละ 8 แสน!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 19:54:20 »
ยิ่งขายดียิ่งเพี้ยนนะมาสด้า

คงจะชินกับการทำงานให้แบรนด์เล็กๆขายได้มั่งไม่ได้มั่งหรือเปล่า พอขายดีหน่อยเลยดูมึนๆนงงๆทำอะไรกันไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:00:41 »
เรื่อง mazda เนี่ย  ยังคงใช้นโยบายกลัวขายดีตามเคย ขายรถแพง optionต่ำ  อันไหนตัดได้ตัด
เป็นค่ายเดียวที่ให้กุญแจ keyless แต่ไม่มี smart entry มึนกันไปเลย

ถึง mazda จะขายรถดีขึ้น แต่บอกได้ว่า มันควรจะขายดีกว่านี้มาก
ลูกค้าเทใจให้mazda มากๆแบบผมถึงปัจจุบันยังไม่สามารถมีรถ mazda ได้เลย ก็เพราะนโยบายแบบนี้ กลัวขายดี

mazda2 ยังไงก็ไม่ควรขายเกิน 750000 ถ้ากล้าใส่ อ๊อฟชั่นเต็มแบบ handa นะ  เพราะเครื่องดีเซลจะถูกชดเชยส่วนนึงไปกัน ภาษี eco car ที่ถูกลง
นโยบายยโสแบบนี้ ขายยากครับ  อย่าลืมคุณไม่ใช่เบอร์ 1 เบอร์2 หยิ่งๆแบบนี้ก็เจ็บตัวง่ายๆ เพราะคนรอบตัวผมที่สนใจมันก็หน่ายกับมันหลายคน บางคนถึงกับบอกว่า ตอนนี้ออกมายังไงก็ไม่ซื้อไม่สน ไปออกตัวอื่นแล้วก็มี
บอกได้เลยว่า ทำตัวแบบนี้ คุณอาจจะขายดี แต่ไม่ใช่ดีแบบที่ควรจะเป็น

บอกตรงๆ ไล่ผู้บริหารชุดนี้ออกเถอะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:16:33 »
ยอดจองไม่ถึงเป้ามั้งครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:33:40 »
คิดว่าผู้บริหารเขาคิดแล้วล่ะครับ เรื่องเยอะ ก็เยอะเรื่องครับ
แต่ในเมื่อการณ์เป็นอย่างนี้ก็ต้องปรับเปลี่ยนตามรูปการณ์ครับ
โชว์รูปทรงโฉบเฉี่ยว แปลกตา ไว้เป็นอันดับแรก
( OPTION และการขับขี่รอการพิสูจน์อีกครั้งหนึ่ง)

ปล.
MAZDA เค้าทำเบาะหลังเอาไว้ให้คนติดรถเฉยๆๆๆ... :-*

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:52:27 »
คงเริ่มคิดได้มั้งครับว่าเล่นตัวมากอาจแป้ก!!เป็นผมความประทับใจแรกต่อการใหัผู้ที่มีแนวโน้มสนใจและจะซื้อไดัรับในสิ่งที่คาดหวังคือการสัมผัสและรับรู้ในรายละเอียดของรถคันจริงสำคัญมากๆครับ แบบนี้เสียลูกค้าไปโขเลย ปากต่อปาก Line to Line  มันเร็วนะครับ พลาดจริงๆ Mazda

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:54:45 »
สวย สปอร์ต แคบ ครับ   ;D  ;D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 20:56:39 »
พลาดมากๆครับ เล่นตัวนักก็อย่าไปสนมันเลยครับ

ยิ่งถ้าราคาเปิดมาแพง ถึงดีเซลจะประหยัดแค่ไหน แรงยังไง

ยอมซื้อ City หรือ jazz แล้วเติม e85 เอาดีกว่า ไม่ได้อวยค่าย H แต่คิดงั้นจริงๆ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 21:11:46 »
ผมไปวันเสาร์ แต่เขาเปิดให้ดูวันอาทิตย์ เซ็งที่สุด(ไม่เปิดซะเลยจะไม่เจ็บใจ)
แต่ราคาที่เซลล์ให้ดู รุ่นเริ่มต้น 6กลางๆ  รุ่นท็อป 7-8  จากเดิมที่เคยสนใจมาก
แต่ส่วนตัวคิดว่าแพงมากเมื่อเทียบ option กับ jazz 
ถ้าให้ option เท่ากัน แต่แพงกว่าสัก 3 หมื่น ผมok

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 21:38:12 »
ส่วนตัวผมผิดหวังกับมาสด้านะ ไม่นึกถึงคนที่มาดูไปก่อนบางคนอุตส่าห์ขับรถมาจาก ตจว เพื่อมาดูคันนี้โดยเฉพาะ มิหนำซ้ำบางคนยังต้องซื้อบัตรเข้ามาอีก แล้วอยู่ๆมาเปิดให้ดูทีหลังเนี่ยนะผมนี่ไปตั้งแต่วันแรกๆแล้วจนวันนี้ต้องไปอีกรอบเพื่อไปดูถ้ายังไม่พร้อมก็ไม่ต้องรีบเปิดก็ได้อารมณ์คล้ายสมัยbt50proมาใหม่ๆ ตัวรถผมว่าโอเคประกอบดีใช้ได้ตัวทอปภายในวัสดุดูดีนะจะติดอย่างเดียวก็คือราคากับพื้นที่ด้านหลังแคบเกิน

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 21:57:44 »
จากที่ตอนแรกสนใจจะซื้อมาแทน Jazz '04 ที่กำลังบอกขายอยู่ พอเริ่มเห็นราคาจะไปแตะแถว 8 แสนหย่อน แถมเริ่มเข้าไปตั้ง 6 กลางๆค่อนไปทาง 7 หย่อนๆแล้ว

สมองก็บอกว่า Yaris ที่ราคาห่างกันเป็นแสน ดูจะเอาไปเติมน้ำมันได้อีกหลายปีอยู่ แถมดีเซลจะแพงขึ้นอีกต่างหาก

หันมามองแจ๊ซ แม้ไม่ชอบหน้าตารุ่นใหม่เอาเสียเลย แต่ความดีงามของรถมันก็มากอยู่ ถ้าหลับหูหลับตาใช้ไปก็ไม่แย่ มี E85 ด้วย ราคาผิดกันไม่ถึงกับมาก แต่ถ้าได้ความอเนกประสงค์มาช่วย อาจจะพอลืมๆไปได้บ้าง

งานนี้ถ้า Mazda จะตั้งราคาเกิน 750,000 จริงๆในรุ่นท๊อป และเริ่มที่ราคาเกิน 650,000 บาท ผมคนนึงจะไม่ซื้อทันทีครับ สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ ยาริสที่ค่าตัวผิดกันเฉียดสองแสนคงมาจอดในโรงรถที่บ้านแน่นอน (และสุดท้ายก็จะกลายเป็นครอบครัวโตโยต้าโดยสมบูรณ์สินะ -*-)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================