ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมัน  (อ่าน 7151 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ราคาน้ำมัน
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:28:16 »
ท่านคิดว่าน้ำมันดิบจาก100เหรียญลงมา63   ราคาเบนซินบ้านเราควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะอยู่ที23-26฿

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: ราคาน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:41:57 »
ท่านคิดว่าน้ำมันดิบจาก100เหรียญลงมา63   ราคาเบนซินบ้านเราควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะอยู่ที23-26฿
บ้านเราเหรอ ผมว่าไม่ลงครับ ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:01:55 »
น้ำมันดิบขึ้นวันนี้ พรุ่งนี้ปรับขึ้นปุ๊บ พอน้ำมันดิบปรับราคาลง บ้านเราทรงตัว

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:04:41 »
เมือหลายปีก่อน (แถว ๆ ปี 2009) ตอนน้ำมันดิบราคาประมาณนี้ ($60-70)  ผมจำได้ว่า E20 อยุ่แถว ๆ 25-26 บาทนะ  ...แต่ตอนนี้ทำไมมัน 29 หว่า

PS. ตอนลง บอกว่าเป็นสัญญาซื้อล่วงหน้า stock เก่าแพง เลยลงไม่ได้ แต่เวลาน้ำมันดิบตลาดโลกขึ้น ไหงขึ้นราคาหน้าปั้มได้ทันที
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:06:41 »
ไม่รู้แฮะ รู้แต่ว่าตอนลงต้องรอเป็นอาทิตย์ ตอนขึ้นขึ้นทันที น่าขำ  ;D

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:13:49 »
ลองค้นๆราคาน้ำมันเก่าๆในgoogleเล่นๆดู ปี42 ราคาน้ำมันดิบอยู่ราวๆ$17-20 ราคาขายปลีก เบนซิล97 ราคาประมาณ12บาท ตอนนี้ราคาน้ำมันดิบอยู่ราวๆ$63-65 ราคาเบนซิล95 ราคาประมาณ 40บาท จริงๆราคาน้ำมันบ้านเรามีค่าใช้จ่ายต่างๆรวมอย่เยอะมากถ้าจะแกะราคากันจริงๆคงปวดหัวเละเทะ 5 5 5 เอาเป็นว่าส่วนตัวคิดว่าแพงไปครับ น่าจะถูกกว่านี้3-4บาท สำหรับเบนซิล95นะ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:21:01 »
ผมมองว่าสัก25-28กำลังงาม แต่อย่างว่าบ้านเรามันก็ต้องทำใจอย่างเดียวบ่น ด่าไปก็เหมือนเดิม คสช มาก็ไม่เห็นช่วยอะไรได้เผลอๆจะหนักกว่าเดิมด้วยจะขึ้นภาษีดีเซล กับขึ้นแกซอีก

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:34:04 »
ไม่เกิน30บาท ดีหมดแหละครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:10:43 »
มันมีผลกับรายได้ของประเทศครับ ...

ที่หัวจ่าย จะจัดเก็บภาษี 7 %

ดังนั้น ราคาน้ำมันยิ่งสูง คนใช้เยอะ รัฐยิ่งได้เงินจากภาษีตรงนี้ ...

ถ้าลดราคาลง รายได้จากภาษีก็ลดลง จากราคาน้ำมันที่ลดลงครับ ....

ทุกรัฐบาลต้องการเงิน และรายได้หลักของประเทศคือการจัดเก็บภาษี จากราคาสินค้าทุกชนิด ....

ประเทศเราเสียหาย จากการจ่ายเงินเกินงบดุลไปเยอะ ดังนั้น การจัดเก็บภาษี โดยให้ประชาชนรับผิดชอบร่วมกัน เป็นทางออกเดียวครับ ที่จะให้ประเทศอยู่รอด ....

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:40:44 »
เอาข้อมูลโครงสร้างราคาน้ำมันวันที่ 27 ธันวา 2013 กับ 9 ธันวา 2014 มาให้ดูกันครับ  จากข้อมูลชัดๆ เลยว่าที่ราคาน้ำมันสูงส่วนใหญ่มาจากการเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเพื่อช่วยพยุงราคา E85 กับ เก็บภาษีแบบหลายเด้ง ยิ่งดีเซลเมื่อก่อนกองทุนช่วยพยุงแต่ตอนนี้กลับต้องไปช่วยพยุง E85 ไว้ ถ้ายกเลิกกองทุนน้ำมันอาจจะดีกว่ารึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 12:52:03 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:47:57 »
ข้าวของขึ้นราคาเพราะน้ำมันขึ้น
พอช่วงนี้น้ำมันลงมาหลายรอบแล้ว ข้าวของก็ราคาเท่าเดิม

อย่างนี้ คนที่บอกว่าต้นทุนน้ำมันสูงขึ้น ค่าขนส่งสูงขึ้น ที่ขึ้นมาราคามานานแล้ว
ช่วงนี้ยิ้มแก้มปริเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 13:06:57 »
อุ้ม e85 8 บาทเลยหรอเนี่ย  เยอะเอาเรื่องเลย ได้แล้วคุ้มเสียไหมเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 13:25:10 »
ส่วนตัวก็อยากให้ถูกกว่านี้ แต่ขนาดแพงขนาดนี้ ถนนยังแทบจะไม่มีที่จะวิ่งแล้วนะ

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 13:47:53 »
ตลาดซื้อขายน้ำมัน ปกติแล้วมันจะเป็นการซื้อขายล่วงหน้าครับ ดังนั้นเวลามีข่าวว่าน้ำมันดิบราคาตก มันก็ต้องมีช่วงระยะเวลาหนึ่งกว่าราคาน้ำมันจะลด และเช่นเดียวกันในกรณีที่น้ำมันดิบราคาแพงขึ้น

อย่างไรก็ตาม....คิดง่ายๆ ถ้าคุณเป็นบริษัทน้ำมัน และต้องทำกำไรเข้าบริษัท ยังไงคุณก็จะต้องดึงช่องว่างการทำกำไรจากราคาน้ำมันที่ผันผวนให้มากที่สุดน่ะครับ  ;)

ตลาดซื้อ-ขายน้ำมันมันความซับซ้อนทางด้านโครงสร้างมากกว่าที่คิดครับ....นี่ยังไม่รวมเรื่องการเมืองและเศรษฐกิจที่เชื่อมโยงกันทั้งโลกเข้าไปอีกด้วยนะครับ ไอ้เรื่องน้ามันเนี่ย  :-\

สรุป...ตอบคำถาม คิดแบบหยาบๆ ไม่เป็นทางการ ผมว่าเทียบกับค่าครองชีพ, ความจำเป็น, และโครงสร้างภาษีแล้ว น้ำมันเบนซินบ้านเราทุกประเภทควรจะวิ่งอยู่ที่ข่วงประมาณ 25 - 35 บาทครับ ส่วนน้ำมันดีเซลผมคิดว่าราคามันควรจะแพงกว่านี้ครับ (ใครบอกว่าดีเซลจำเป็นสำหรับภาคขนส่งและเกษตร-->.ผมคิดว่าบ้านเราควรจะพัฒนาระบบ logistic ในประเทศให้มันดีกว่านี้....ซึ่งมันจะดีกว่าไปพยุงราคาน้ำมันดีเซลน่ะครับ)

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 14:53:13 »
ตลาดซื้อขายน้ำมัน ปกติแล้วมันจะเป็นการซื้อขายล่วงหน้าครับ ดังนั้นเวลามีข่าวว่าน้ำมันดิบราคาตก มันก็ต้องมีช่วงระยะเวลาหนึ่งกว่าราคาน้ำมันจะลด และเช่นเดียวกันในกรณีที่น้ำมันดิบราคาแพงขึ้น

อย่างไรก็ตาม....คิดง่ายๆ ถ้าคุณเป็นบริษัทน้ำมัน และต้องทำกำไรเข้าบริษัท ยังไงคุณก็จะต้องดึงช่องว่างการทำกำไรจากราคาน้ำมันที่ผันผวนให้มากที่สุดน่ะครับ  ;)

ตลาดซื้อ-ขายน้ำมันมันความซับซ้อนทางด้านโครงสร้างมากกว่าที่คิดครับ....นี่ยังไม่รวมเรื่องการเมืองและเศรษฐกิจที่เชื่อมโยงกันทั้งโลกเข้าไปอีกด้วยนะครับ ไอ้เรื่องน้ามันเนี่ย  :-\

สรุป...ตอบคำถาม คิดแบบหยาบๆ ไม่เป็นทางการ ผมว่าเทียบกับค่าครองชีพ, ความจำเป็น, และโครงสร้างภาษีแล้ว น้ำมันเบนซินบ้านเราทุกประเภทควรจะวิ่งอยู่ที่ข่วงประมาณ 25 - 35 บาทครับ ส่วนน้ำมันดีเซลผมคิดว่าราคามันควรจะแพงกว่านี้ครับ (ใครบอกว่าดีเซลจำเป็นสำหรับภาคขนส่งและเกษตร-->.ผมคิดว่าบ้านเราควรจะพัฒนาระบบ logistic ในประเทศให้มันดีกว่านี้....ซึ่งมันจะดีกว่าไปพยุงราคาน้ำมันดีเซลน่ะครับ)

ผมอ่านแล้วรักเบย อิอิ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 14:56:48 »
เข้าใจว่าโครงสร้างราคาน้ำมันบ้านเราน่าจะสลับซับซ้อนพอควรซึ่งผมก็ไม่ค่อยมีความรู้มากนัก
แต่พอทราบว่าเทียบจากราคาน้ำมันอ้างอิงราคาสิงคโปร์ ผมก็เลยรองหาข้อมูลเพื่อเทียบราคาย้อนหลังแบบบ้านบ้านดู(เทียบบัญญัติไตรยางศ์)
---------------------------------------
ราคาน้ำมันสำเร็จรูปตลาดสิงคโปร์(เหรียญสหรัฐ/บาร์เรล)  12 ส.ค.56
เบนซิน 95 ปิดที่ 114.97 เหรียญต่อบาร์เรล     ราคาไทย 47.45 บาท/ลิตร
ดีเซล ปิดที่ 122.28 เหรียญต่อบาร์เรล               ราคาไทย 29.99 บาท/ลิตร
-------------------------------------
ราคาน้ำมันดิบสำเร็จรูปประเทศสิงค์โปร์ (เหรียญสหรัฐ/บาร์เรล) 28 พ.ย.57
เบนซิน 95 ปิดที่ 82.69 เหรียญต่อบาร์เรล          ราคาไทย   40.26 บาท/ลิตร
ลดลง 28.07%                                                        ลดลง 15.15%

ดีเซล ปิดที่ 85.73 เหรียญต่อบาร์เรล                 ราคาไทย   28.39 บาท/ลิตร
ลดลง 29.89%                                                         ลดลง 5.34 %
------------------------------------
ประมาณว่าราคาสิงคโปร์ลดลงเกือบ30% บ้านเรายังลดไม่ถึง
ซึ่งดีเซลพอเข้าใจได้เพราะมีการอุ้มราคาไม่เกิน30บาท แต่เบนซินนี่ซิยังลงมาไม่มากเลย
ก็น่าสงสัยเหมือนกัน (คิดแบบบ้านบ้านนะ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 15:01:59 »
เข้าใจว่าโครงสร้างราคาน้ำมันบ้านเราน่าจะสลับซับซ้อนพอควรซึ่งผมก็ไม่ค่อยมีความรู้มากนัก
แต่พอทราบว่าเทียบจากราคาน้ำมันอ้างอิงราคาสิงคโปร์ ผมก็เลยรองหาข้อมูลเพื่อเทียบราคาย้อนหลังแบบบ้านบ้านดู(เทียบบัญญัติไตรยางศ์)
---------------------------------------
ราคาน้ำมันสำเร็จรูปตลาดสิงคโปร์(เหรียญสหรัฐ/บาร์เรล)  12 ส.ค.56
เบนซิน 95 ปิดที่ 114.97 เหรียญต่อบาร์เรล     ราคาไทย 47.45 บาท/ลิตร
ดีเซล ปิดที่ 122.28 เหรียญต่อบาร์เรล               ราคาไทย 29.99 บาท/ลิตร
-------------------------------------
ราคาน้ำมันดิบสำเร็จรูปประเทศสิงค์โปร์ (เหรียญสหรัฐ/บาร์เรล) 28 พ.ย.57
เบนซิน 95 ปิดที่ 82.69 เหรียญต่อบาร์เรล          ราคาไทย   40.26 บาท/ลิตร
ลดลง 28.07%                                                        ลดลง 15.15%

ดีเซล ปิดที่ 85.73 เหรียญต่อบาร์เรล                 ราคาไทย   28.39 บาท/ลิตร
ลดลง 29.89%                                                         ลดลง 5.34 %
------------------------------------
ประมาณว่าราคาสิงคโปร์ลดลงเกือบ30% บ้านเรายังลดไม่ถึง
ซึ่งดีเซลพอเข้าใจได้เพราะมีการอุ้มราคาไม่เกิน30บาท แต่เบนซินนี่ซิยังลงมาไม่มากเลย
ก็น่าสงสัยเหมือนกัน (คิดแบบบ้านบ้านนะ)

ส่วนนึงเนื่องจากกองทุนน้ำมันเก็บเพิ่มครับลองดูตัวเลขในโพสของผมได้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 15:10:41 »

ปัญหาระดับชาติครับแต่ที่แน่ๆ ถ้าดีเซลขึ้น 7-11 ก็จะเรียกเก็บค่ากระจายสินค้าจากผู้ผลิตเพิ่มไม่ยอมไม่ได้เพราะเดี๋ยว 7-11 เตะของออกไม่ขายให้ ผู้ผลิตโดนบีบทั้งกำไรทั้งค่าขนส่งลดต้นทุนเต็มที่แล้วไม่รู้ทำไงก็ต้องขอปรับราคาขายขึ้น สุดท้ายผู้บริโภคก็รับไปครับ แล้วบอกได้เลยว่าขึ้นแล้วขึ้นเลย และถ้าปล่อยดีเซลลอยตัวผมเชื่อว่าผู้ประกอบการจะตั้งราคาเผื่อความผันผวนทางราคาน้ำมันไว้เลยครับ แต่โดยรวมผมเห็นด้วยนะครับว่าบ้านเราควรจะเร่งพัฒนาระบบ Logistic ได้แล้ว

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 16:10:23 »
สำหรับราคาน้ำมัน และแก็ส ได้แค่คาดการณ์ และทำใจครับ :-[
ผู้ใช้ที่ปลายทางอย่างเรา กำหนดอะไรไม่ได้เลย :P
ได้แค่ใช้ให้คุ้มค่าที่สุดครับ :-\
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 16:26:05 »

อย่างไรก็ตาม....คิดง่ายๆ ถ้าคุณเป็นบริษัทน้ำมัน และต้องทำกำไรเข้าบริษัท ยังไงคุณก็จะต้องดึงช่องว่างการทำกำไรจากราคาน้ำมันที่ผันผวนให้มากที่สุดน่ะครับ  ;)

ตลาดซื้อ-ขายน้ำมันมันความซับซ้อนทางด้านโครงสร้างมากกว่าที่คิดครับ....นี่ยังไม่รวมเรื่องการเมืองและเศรษฐกิจที่เชื่อมโยงกันทั้งโลกเข้าไปอีกด้วยนะครับ ไอ้เรื่องน้ามันเนี่ย  :-\

จากที่ดูราคาด้านบนดีเซลมันไม่โดนพยุงราคาเลยนะครับแต่เก็บเข้ากองทุนน้อยเฉยๆ
ที่อุดหนุ่นตอนนี้ก็มีe85 8.xxบาท กับแก๊สนะ
ปล.ส่วนตัวอยากให้ปล่อย lpg,ngvลอยตัว(เบนซิน-ดีเซลเก็บเข้ากองทุนนิดหน่อย)แล้วอุดหนุนเฉพาะe85ก็พอครับ เข้าใจว่าเราต้องช่วยเอทานอลเพื่อช่วยชาวไร่,โรงกลั้น เอทานอลเพราะลงทุนไปแล้วน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 16:32:34 โดย rut191 »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:17:56 »
ลองดูใหม่ครับ  เงินกองทุนที่ได้จากดีเซล......ส่วน lpg ไม่ต้องอุดหนุนแล้ว ...

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 05:01:41 »
ราคาน้ำมันสำเร็จรูปตลาดสิงคโปร์(เหรียญสหรัฐ/บาร์เรล)  12 ส.ค.56
เบนซิน 95 ปิดที่ 114.97 เหรียญต่อบาร์เรล     ราคาไทย 47.45 บาท/ลิตร
ดีเซล ปิดที่ 122.28 เหรียญต่อบาร์เรล               ราคาไทย 29.99 บาท/ลิตร
เบนซิน 95 ปิดที่ 82.69 เหรียญต่อบาร์เรล          ราคาไทย   40.26 บาท/ลิตร
ลดลง 28.07%                                                        ลดลง 15.15%

ดีเซล ปิดที่ 85.73 เหรียญต่อบาร์เรล                 ราคาไทย   28.39 บาท/ลิตร
ลดลง 29.89%                                                         ลดลง 5.34 %

สิงค์โปร์ จริงๆ แล้วไม่ได้เป็นผู้ผลิตน้ำมันดิบนะครับ...แต่เป็นผู้กลั่นน้ำมันขายรายใหญ่รายหนึ่่งของโลกน่าจะอันดับ 3 ถ้าจำไม่ผิด (คือรับเอามาแปรรูปให้เป็นน้ำมันที่ใช้เติมกับรถได้นั่นแหละครับ ถ้าอธิบายง่ายๆ)

ดังนั้นราคาที่ยกมามันเป็นราคาหน้าโรงกลั่น หรือในสิงค์โปร์ ที่ยังไม่ได้รวมค่าการขนส่งในกรณีที่ประเทศไทยไปรับเอามาขาย....ดังนั้น เมื่อรวมกับที่ผมบอกไปแล้วว่าตลาดน้ำมัน จะเป็นลักษณะของการซื้อขายล่วงหน้า....ราคาจริงมันจะต้องอิงอยู่กับต้นทุนจริงๆ ที่เขาซื้อมาน่ะครับ---ดังนั้นมันจึงเป็นไปไม่ได้ที่พอราคาน้ำมันดิบต้นทางจริงๆ ราคาปรับลดลง เช่น ในเท็กซัส(อเมริกา), ในตะวันออกกลาง (ซาอุฯ หรือ ดูไบ) จึงเป็นไปไม่ได้ว่าราคาที่หน้าโรงกลั่นในสิงค์โปร์ จะลดตามลงไปด้วยทันทีนะครับ มันต้องมีเวลาของมันอยู่ **ย้ำอีกทีว่าสิงค์โปร์ ไม่ใช่ประเทศผู้ผลิตน้ำมันดิบนะครับ...แต่เป็นประเทศที่รับเอาน้ำมันดิบมากลั่นแล้วขายต่อเพื่อทำกำไร(เป็นพ่อค้าคนกลางนั่นแหละครับ)

ทีนี้...ถามต่อไปว่าแล้วทำไมประเทศไทย ไม่กลั่น หรือ ผลิตน้ำมันดิบเอง? หรือทำไมต้องไปอิงราคาโรงกลั่นสิงค์โปร์?? ---> ใช่ครับที่ว่าประเทศไทยเราเองมีน้ำมันดิบในทะเล และมีโรงกลั่น......แต่ เรื่องนี้ต้องอธิบายกันยาวมากกกกกกครับ...เอาเป็นว่าสรุปสั้นๆ คร่าวๆ เลยก็คือในเมื่อบริษัทน้ำมันใดๆ ก็ตามเข้าตลาดหุ้นไปแล้ว ต่อให้มีรัฐบาลถือหุ้นเกินครึ่งหนึ่ง หรือออกตัวว่าเป็นบริษัทของคนไทย *แต่ยังไงเขาก็ต้องนึกถึงเรื่องกำไรปันผลให้กับผู้ถือหุ้นอยู่ดีนะครับ และบริษัทฯ เองก็มีพนักงานที่ต้องดูแลทั้ง เงินเดือน+สวัสดิการ (วิศวกรปิโตรเคมีฯ นี่เงินเดือนสูงมากๆ นะครับ---หลายๆ ท่านในเว็บนี้น่าจะทำอยู่) และอีกอย่างการแข่งขันในการส่งออกน้ำมันหรือพลังงาน เช่น ไปประเทศเพื่อนบ้านของไทยอย่าง ลาว หรือ พม่า ก็จำเป็นที่จะต้องคำนึงถึงกลไกราคาที่สามารถแข่งขันได้ด้วยครับ

อ่อ....ผมลืมอีกเรื่อง.....การขนส่งน้ำมันดิบ ปกติแล้วจะทำทางเรือนะครับ ลองดูในแผนที่โลก จะเห็นว่าที่ตั้งของท่าเรือสิงค์โปร์มันอยู่พอดีกับทางเข้าออกในภูมิภาคนี้นะครับ คิดง่ายๆ เรือขนน้ำมันดิบ จะมาถึงสิงคโปร์ก่อนมาถึงไทยนะครับเพราะมันเป็นทางผ่าน อันนี้ก็ทำให้ต้นทุนการกลั่นน้ำมันเกิดความแตกต่างได้เหมือนกันนะครับ.....บางทีผมเองก็สงสัยว่าทำไมโครงการขุดคอคอดกระของประเทศไทย (หมายถึงทำทางเดินเรือทะเลผ่านแถวๆ จังหวัดประจวบคีรีขันธ์) ถึงไม่เคยสำเร็จเป็นรูปธรรมซะที (อันนี้จะมีอะไรอยู่เบื้องหลังผมก็ไม่ทราบ...รู้แต่ว่าถ้าประเทศไทยขุดคอคอดกระ ประเทศที่เดือดร้อนก็คือ สิงคโปร์....และคนที่เดือดร้อนก็คือพวกนายทุน หรือคนที่ไปลงทุนกับสิงคโปร์(มั๊ง)5555+) 

สรุป(จริงๆละ)....เรื่องราคาน้ำมันขายปลีกในประเทศ มันมีอะไรที่ซับซ้อนซ่อนเงื่อนเต็มไปหมดเลยครับ แค่คำว่า "ราคาน้ำมัน" คำเดียวนี่ ดีไม่ดีสอนได้เป็นเทอมๆ เลย 555+ :)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 15:14:09 »

เลิกโทษว่า อุ้ม E85 ได้แล้วครับ
ต่อให้ ไม่มี E85 รัฐบาลก็เก้บเงินเข้ากองทุนครับ

ลองดูสัดส่วนได้เลย ปริมาณการใช้  E85 น้อยมากเมื่อเทียบกับ E20 E15
ถ้าบอกว่าเก้บกองทุน มาอุ้ม ต้องอุ้มแค่ สัดส่วนการใช้เท่ากัน

เช่น มีคนใช้ E85 10 ลิตร ชดเชย 5 บาทต่อลิตร ก็เอา กองทุนจาก E15 มาหนึ่งลิตร  ห้าบาท

แต่นี่ ปริมาณการใช้ E85 ทั่วประเทศเท่าไหร่ครับ น้อยกว่า E15 มากๆ แล้วที่เกินไปนะไปไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 16:03:53 »
ตอนนี้จะขุดคลองก็ไม่น่าจะคุ้มแล้วหล่ะครับต้นทุนหลายๆอย่างมันพุ่งปรี๊ดแล้วยังเรื่องการจัดการอีก แล้วยังเกิดแทงข้างหลังกันบ่อยๆอีก จะประชุมสภาเรื่องนี้ทีไรก็ทุ่มใต้โต๊ะมาปิดประชุมกันทีแล้วส่วนมากจะเอาตอนจะเลือกตั้งใหม่เพื่อหาเงินมาหาเสียงต่อทุน ต่อให้ตอนนี้ผ่านโครงการได้เชื่อว่าเค้ามีทางแก้ลำเราอยู่แล้วยิ่งทำแบบไทยๆเดี๋ยวจะเป็นแบบคลองสุเอจ2

ตอนนี้ที่ทำได้และน่าจะต้องทำคือสร้างทางรถไฟแบบหลายๆรางเชื่อมระหว่างสองฟากฝั่งทะเลแล้วสร้างท่าเรือรองรับไว้ ไม่ต้องเอาความเร็วสูงหรอกเน้นขนของก็พอ สิงคโปร์ก็สิงคโปร์เหอะ  นอกจากเราสามารถย่นระยะทางและระยะเวลาการขนส่งได้แล้วยังช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจของภาคใต้ตอนล่างได้เป็นอย่างดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น