ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธีคำนวนราคาน้ำมันตลาดโลก กับราคาน้ำมันที่ขายในไทยบ้างครับ  (อ่าน 4196 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ตอนนี้ราคาน้ำมันดิบตลาดโลกลงมาร่วมๆ 30-40 % 
ผมจะเติมเฉพาะ แก๊สโซลฮอร์ 95  ตอนราคาน้ำมันดิบสูงๆ 100 กว่าเหรียญ ราคาแก๊สโซฮอร์ล95ในบ้านเรา ราคาจะอยู่แถวๆ 38-39 บาทต่อลิตร

แต่พอมาตอนนี้ ราคาน้ำมันดิบตลาดโลก อยู่ที่ระดับ 60-70 เหรียญ  ราคาแก๊ซโซฮอร์ล 95   อยู่แถวๆ 33 บาท  ซึ่งลงมาประมาณ 10 กว่า %

ผมจึงอยากรู้ว่า  ต้องให้ราคาน้ำมันดิบอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ราคา แก๊สโซฮอร์ถึงจะลงมาระดับ 30-50 % ได้  สัดส่วนการลงหรือการคำนวน มันเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
เค้ามีข้ออ้างเยอะครับ ไม่มีวิธีคำนวณที่แน่นอนครับ เพราะ

1. บริษัทจะเอาราคาที่ซื้อ-ขายในตลาดน้ำมันล่วงหน้า มาอ้างว่า เค้าซื้อตอนแพง ขายถูกไม่ได้
2. เราจะเอาราคาน้ำมันดิบ WTI มาคำนวณราคาน้ำมันในเมืองไทยไม่ได้ครับ เพราะ กระทรวงพลังงานกำหนดให้ อ้างอิงกับราคาน้ำมันสำเร็จรุปจากสิงคโปร์ครับ รวมกับค่าขนส่งมาที่ประเทศไทย ภาษีต่างๆและกองทุนน้ำมันครับ
3. ตอนนี้เงินที่เก็บเข้ากองทุนน้ำมันในแต่ละประเภท มันเท่าไหร่ไม่รู้ งงกับมันจริงๆครับ

เราจะว่า ปตท อย่างเดียวก็ไม่ถูกครับ ว่าน้ำมันแพง ส่วนที่สมควรโดนด้วยเลย หลักๆคือ กระทรวงพลังงาน เพราะเป็นคนกำหนดสูตรคำนวณราคาน้ำมันครับว่าต้องประกอบไปด้วยอะไรบ้าง

สิ่งที่ควรทำจริงๆเลยคือ ประกาศให้ชัดเจนหน่อยเกี่ยวกับกองทุนน้ำมัน ผมจะไม่ว่าเลยถ้าจะเก็บ แต่ช่วยประกาศให้ชัดๆ แปะประกาศให้รู้โดยทั่วกันว่า ตอนนี้เก็บอยู่เท่าไหร่ กองทุนเป็นบวกหรือเป็นลบ และจะเอาไปทำอะไร

ถ้าเก็บกองทุนน้ำมัน เอาไปสร้างรถไฟฟ้า สร้างถนน ผมเห็นด้วยอย่างที่สุด แต่ ต้องมีแต่ อย่างโกงกินกันเลยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เงินที่ไม่ลดง่ายๆในไทยตอนนี้เพราะเข้าไปกองทุนน้ำมันครับ ใช้หนี้เดิมอยู่ กับไปอุดหนุดแอลกอฮอล์   แต่มันก็ทยอยลงอยู่นั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mick

กองทุนครับ เล่นบทพระเจ้า บิดเบือนราคาพลังงาน อุ้ม Gasohol ทั้งๆที่ราคาแพงกว่า

ไหนๆเช็คแล้ว ลองเช็ค ดีเซลสิครับ กองทุนเท่าไหรกันเอ่ย เก็บเยอะมาก แต่คนอื่นไม่รู้

ออฟไลน์ Pat.Lee

กองทุนครับ เล่นบทพระเจ้า บิดเบือนราคาพลังงาน อุ้ม Gasohol ทั้งๆที่ราคาแพงกว่า

ไหนๆเช็คแล้ว ลองเช็ค ดีเซลสิครับ กองทุนเท่าไหรกันเอ่ย เก็บเยอะมาก แต่คนอื่นไม่รู้

ตอนนี้เติมดีเซลต้องจ่ายเงินเข้ากองทุนลิตรละ 4.5 บาทมั้งครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
การเปลี่ยนแปลงราคาน้ำมันในประเทศไทยให้อิงจากราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่นที่สิงคโปร์ครับ....จะแน่นอนกว่า  ;)

ออฟไลน์ AkE

มันเป็นอะไรที่ผมสงสัยจน ขี้เกียจนึกถึงละ 555

ออฟไลน์ sukhontha

แสดงว่าไม่ได้ดูตารางที่เพื่อนสมาชิกเอามาให้ดูกันเลย.....ลองกลับไปเปิดดูครับ

กองทุนเป็นบวกหมื่นกว่าล้านแล้ว  ปัจจุบัน  อุดหนุนเฉพาะ e85  ลิตรละ 8 บาท   แก๊สบวก ลบพอดีเหลือ 0 

น้ำมันดีเซล เก็บเข้าเพิ่มนิดหน่อยและกำลังจะผลักส่วนกองทุนเข้าไปเป็นภาษีสรรพสามิต ....(เนื่องจากดีเซลมีคนใช้เยอะ เงินเลยงอกเร็วมาก  ประกอบกับรัฐกำลังบักโกรกอยู่)

ออฟไลน์ kowit1

อย่าไปคิดให้ปวดหัว ทุกรัฐบาลทุกพรรคเข้ามาดูมาลองแก้แล้ว แก้ไม่ได้แปลว่า แบบว่าโปร่งใส แล้วครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

อย่าคิดมากครับ .. ไปดูตาราง ที่เวปกระทรวงพลังงาน จะเห็นเลยว่า ภาษีเกือบ 10 บาท ..

ลองไม่เก็บภาษีซักบาทดูสิ .. ป่านนี้ราคา 95 เหลือ ไม่น่าถึง 25 บาท ตามราคาหน้าโรงกลั่นนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ opor

• **

ตอนนี้เติมดีเซลต้องจ่ายเงินเข้ากองทุนลิตรละ 4.5 บาทมั้งครับ

ที่บวกเข้ามาอีกคงเป็นภาษีด้วยล่ะ

ออฟไลน์ season1008

• **
http://www.eppo.go.th/retail_prices.html

ดูตรง
อ้างถึง
STRUCTURE - โครงสร้างราคาขายปลีกน้ำมันที่ กทม. (รวมภาษีทุกประเภท และเงินเก็บเข้ากองทุนต่างๆ ในแต่ละลิตร)
    รวมทั้งรายละเอียดโครงสร้างราคาขายปลีกน้ำมัน ย้อนหลัง "โปรดคลิ๊กที่นี่"
;D