ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคา LPG ในอนาคตและความคุ้มค่าในการติด LPG ครับ  (อ่าน 5872 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
เห็นรัฐบาลประกาศจะยกเลิกการอุดหนุนราคา LPG ตกลงจะขึ้นไปที่ราคาเท่าไหร่ครับ งงกับราคามาก

และยังคุ้มค่าอยู่มั้ยครับที่จะติดแก็ส LPG ถ้าใช้รถอยู่ที่ประมาณ 80 km ต่อวันครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เห็นหลายท่านว่าสูงสุดแบบไม่มีกองทุนช่วย ประมาณ 16 บาท

ตัวผมเองก็ใช้อยู่เหมือนกัน รอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ยังไงก็ไม่เกิน 60% ของ ราคาน้ำมัน

ออฟไลน์ rut191

ต้องแยกเป็นเครื่องยนต์
ถ้าเป็นเครื่องบินซินติดแก็สไปยังไงก็คุ้มครับ
แต่ถ้าเครื่องดีเซลกับเครื่องเบนซินติดแก็สผมเอาดีเซลดีกว่า
ตอนนี้ปั้มที่กทม.หน้าปากซอยบ้านไปที่14.20แล้ว พอเป็นกระบะพวกวีโก้2.7,ไทรทันเบนซิน(ของที่ทำงาน)กินแก๊สเกือบ2บาทแล้วครับ ส่วนdmaxดีเซลรถผมเองกินตอนนี้ไม่น่าจะเกิน2.2บาทแล้วนะ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เห็นหลายท่านว่าสูงสุดแบบไม่มีกองทุนช่วย ประมาณ 16 บาท

ตัวผมเองก็ใช้อยู่เหมือนกัน รอฟังด้วยคนครับ

ส่วนภูมิภาค เช่น เชียงใหม่ มันไป17แล้วครับ ปกติผมเติมเต็ม480 ตอนนี้ 530-540 เพิ่มขึ้นจากเดิมอีก50-60บาทครับ
แต่ก็ถูกกว่าน้ำมันไปมากกว่าครึ่ง อยู่ดี ถ้ามัน 20บาท ก็ ยังถูกกว่า น้ำมันอยู่ดี ถ้าวันไหนแก๊ส มันขึ้นมา 25บาท คงซื้อรถดีเซลใช้แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ ABUSEz

ส่วนภูมิภาค เช่น เชียงใหม่ มันไป17แล้วครับ ปกติผมเติมเต็ม480 ตอนนี้ 530-540 เพิ่มขึ้นจากเดิมอีก50-60บาทครับ
แต่ก็ถูกกว่าน้ำมันไปมากกว่าครึ่ง อยู่ดี ถ้ามัน 20บาท ก็ ยังถูกกว่า น้ำมันอยู่ดี ถ้าวันไหนแก๊ส มันขึ้นมา 25บาท คงซื้อรถดีเซลใช้แล้วครับ  ;D

โอ้วว ราคามันต่างกันมากขนาดนั้นเลยหรอครับเนี่ย ผมพอทราบว่าต่างจังหวัดราคามันสูงกว่า แต่ไม่คิดว่าจะต่างกันเยอะมากขนาดนี้

promt

ถ้าไม่อุดหนุน เท่ากับ ปล่อยลอยตัว ก็ดีแล้ว

ราคา LPG ปัจจุบันอยู่ 765 USD/Ton

เท่ากับ 765*33=25,245 บาท/Ton (เอาแบบคร่าวๆ 1USD=33บาท)

เท่ากับ 25,245/1000=25.245 บาทต่อกิโล

เท่ากับ 25.245*.55=13.884 บาทต่อลิตร ต้นทุนแค่นี้จริงๆ

แต่มันจะมีค่าการเหวี่ยงของราคาครับ เพราะการซื้อขายต้องมีการตุนสต็อก+ส่งคำสั่ง
ค่าภาษีธุรกิจเฉพาะ 3% ค่าภาษีองค์กรส่วนปกครองฯ 10%

ลองคิดเล่นๆ ดูครับ
ถ้าราคา LPG ขึ้นเป็น 800 USD/Ton ต้นทุนเท่าไหร่
หากอัตราแลกเปลี่ยนเป็น 35 บาท/USD หล่ะ
อนาคตทั้งนั้น

ออฟไลน์ 6162002

ราคาโหดมากเลยครับ ผมเติมวิภาวดี ตอนนี้ 14 บาท  เติมที 580-630 ใช้บัตรเครดิต BOC ได้คืน 5% ยังรู้สึกว่าแพง ตอนนี้บางทีก็เติม V-Power ลุ้นรถแทนละครับ แหะๆ

ส่วนตัวผมคิดว่า ราคาLPG ที่ขึ้นไปใกล้น้ำมัน จะเป็นผลดีต่อคนที่่ยังไม่ติด LPG ครับ (คนที่ติดอยู่แล้ว ก็ตามสภาพครับ)
เพราะเชื่อว่าอีกไม่นาน ค่าติดตั้งอุปกรณ์ LPG จะถูกลง (เพราะ Demand ลด  จากน้ำมันที่ถูกลง)  เดี๋ยวก็มีโปรโมชั่นออกมา  
ส่วนราคาน้ำมัน ผมก็เชื่อว่าเดี๋ยวมันก็กลับขึ้นอีก เพราะอย่าลืมว่าตอนนี้รัฐบาลกำลังถือโอกาสที่น้ำมันราคาลง ปรับโครงสร้างเรื่องภาษี + เงินกองทุน  (ทำให้ราคาน้ำมันบ้านเรา ลงไม่มาก ขณะที่ราคาน้ำมันดิบ ลงไป 20กว่าเปอร์เซน)
กลายเป็นว่า น้ำมันดิบเรา น้ำมันใสเราทรงๆ เดี๋ยวพอน้ำมันดิบขึ้น  น้ำมันใสเราก็ค่อยๆกลับมา

เพราะงั้นถ้ายังไม่ได้ติด LPG และไม่ได้ใช้รถเยอะจริงๆ  ผมว่าช่วงนี้เติมน้ำมันไปเพลินๆก่อนดีกว่าครับ ( Shell Esso มีรางวัลให้ลุ้นด้วย ขำๆ)  อีกสักระยะ พอ LPG เริ่มมีโปรฯติดตั้ง ค่อยไปติด

80kmต่อวัน ผมว่าพอไหวอยู่ครับ  ตอนนี้พวกร้านแก๊สก็เริ่มลดราคาแล้ว (ลงมาหลายพันแล้ว สำหรับแบบ OBD จากที่ผมเคยติดเมื่อเกือบสองปีที่แล้ว) แต่ถ้าจะติดเลย ก็ไม่ได้เสียหายอะไรมากครับ ยังไงก็ประหยัดอย่างขี้เหร่ก็กิโลเมตรละ 1-1.5 บาท แน่ๆ

promt

ตอนนี้ราคาหน้าปั้มที่จังหวัดต่างๆ นะครับ (6/12/2557)

เด่นชัย-แพร่ 16.11 บาท/ลิตร
บ้านสวน-สุโขทัย 15.83 บาท/ลิตร
เมือง-เชียงใหม่ ประมาณ 16.8 บาท/ลิตร (ยังไม่ได้เติมที่ ชม.)

ออฟไลน์ kris-lack

ตอนนี้ราคาหน้าปั้มที่จังหวัดต่างๆ นะครับ (6/12/2557)

บ้านสวน-สุโขทัย 15.83 บาท/ลิตร
เมือง-เชียงใหม่ ประมาณ 16.8 บาท/ลิตร (ยังไม่ได้เติมที่ ชม.)

ก่อนติดแก๊สเราอยากให้เข้าไปศึกษากระทู้ดรามาของเราก่อนหน้านี้
เพื่อจะได้เป็นข้อมูลและเข้าใจคำว่า เครื่องยนต์หมดประกัน หมายถึงอะไรบ้าง
ไม่ได้อยากดรามา แต่อยากให้เข้าไปศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจ
เพราะตรงประเด็นนี้เราเข้าใจผิดมาตลอด จนเจอปัญหากับตัวเอง

promt

ก่อนติดแก๊สเราอยากให้เข้าไปศึกษากระทู้ดรามาของเราก่อนหน้านี้
เพื่อจะได้เป็นข้อมูลและเข้าใจคำว่า เครื่องยนต์หมดประกัน หมายถึงอะไรบ้าง
ไม่ได้อยากดรามา แต่อยากให้เข้าไปศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจ
เพราะตรงประเด็นนี้เราเข้าใจผิดมาตลอด จนเจอปัญหากับตัวเอง

กระทู้ทั้ง 2 ของน้องผมอ่านและคอมเม้นท์ให้แล้วครับ แต่น้องไม่ตอบคอมเม้นท์ผม

รถแก๊ส ผมติดมานานแล้วครับ ตั้งแต่คนรุ่นเก่าๆ ยังกลัวแก๊ส กันอยู่เลย

ผมขับมาก็ร่วมๆ 200,000 กิโลแล้วครับ ทั้งคันใหม่ (110,000) และคันเก่าที่คว่ำไป (90,000 โดยประมาณ)
มีปัญหาให้แก้ แต่ก็จบครับ ตอนนี้ขับด้วยความสบายใจ
มาร์ชของน้อง ถ้าแก้ให้จบแล้วน้องจะชอบแก๊สครับ ผมเอาใจช่วยครับ
ถ้าจะแนะนำอู่ให้ก็อยู่ไกลไปครับ จังหวัดที่ผมอยู่กับมหาสารคามห่างกันเกือบ 1,000 กิโลครับ คงไม่สะดวก

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าไม่อุดหนุน เท่ากับ ปล่อยลอยตัว ก็ดีแล้ว

ราคา LPG ปัจจุบันอยู่ 765 USD/Ton

เท่ากับ 765*33=25,245 บาท/Ton (เอาแบบคร่าวๆ 1USD=33บาท)

เท่ากับ 25,245/1000=25.245 บาทต่อกิโล

เท่ากับ 25.245*.55=13.884 บาทต่อลิตร ต้นทุนแค่นี้จริงๆ

แต่มันจะมีค่าการเหวี่ยงของราคาครับ เพราะการซื้อขายต้องมีการตุนสต็อก+ส่งคำสั่ง
ค่าภาษีธุรกิจเฉพาะ 3% ค่าภาษีองค์กรส่วนปกครองฯ 10%

ถ้าราคา LPG ขึ้นเป็น 800 USD/Ton ต้นทุนเท่าไหร่
หากอัตราแลกเปลี่ยนเป็น 35 บาท/USD หล่ะ

เก่าไปครับ  ปัจจุบันอยู่ที่  500เหรียญ...มันก็ตามทิศทางน้ำมันนั่นแหละ...
ราคาณ ปัจจุบันลอยตัว  ไม่ได้ชดชยแล้ว  ลองไปดูตารางครับ...

ออฟไลน์ kris-lack

กระทู้ทั้ง 2 ของน้องผมอ่านและคอมเม้นท์ให้แล้วครับ แต่น้องไม่ตอบคอมเม้นท์ผม

รถแก๊ส ผมติดมานานแล้วครับ ตั้งแต่คนรุ่นเก่าๆ ยังกลัวแก๊ส กันอยู่เลย

ผมขับมาก็ร่วมๆ 200,000 กิโลแล้วครับ ทั้งคันใหม่ (110,000) และคันเก่าที่คว่ำไป (90,000 โดยประมาณ)
มีปัญหาให้แก้ แต่ก็จบครับ ตอนนี้ขับด้วยความสบายใจ
มาร์ชของน้อง ถ้าแก้ให้จบแล้วน้องจะชอบแก๊สครับ ผมเอาใจช่วยครับ
ถ้าจะแนะนำอู่ให้ก็อยู่ไกลไปครับ จังหวัดที่ผมอยู่กับมหาสารคามห่างกันเกือบ 1,000 กิโลครับ คงไม่สะดวก
อ้อ โอเครค่ะ เดี๋ยวจะลองใช้น้ำมันตามที่แนะนำค่ะ

จอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ CNX

โอววววว เดือนนี้ สายเหนือแก๊สราคา16.xxบาทแล้ว แพงจริง
ต่างจากกทม ตั้ง2-3บาท/ลิตร
ขาขึ้นเหนือ ต้องแวะ ที่นครสวรร กับ อุตรดิท มีปั๊มที่ราคาเท่ากรุงเทพ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Devil13

ติดแก็สไงก็ถูกกว่าครับ ยิ่งติดเร็วยิ่งคืนทุนไว
รถเพื่อมผม MAZDA2 ติดมาเกือบ 2 ปีเพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว
แต่ก่อนค่าน้ำมันเดือนละ 4,000 - 5,000 พอติดแก็ส เหลือเดือนละ 1,000 ต้นๆ
แต่ต้องรู้จักดูแลรถ อู่แก็สที่ติดตั้งตอ้งมาตรฐานอย่าคิดจะหาแบบที่ถูกด้วยและดีด้วย

ข้อระวังการใช้แก็ส
1.การใช้แก็สต้องวิ่งสลับกับน้ำมันนะครับไม่ใช้วิ่งแก็สเพียวๆ เดียวได้เรื่องแน่
2.ติดแก็สต้องเข้าศูนย์แก็สด้วย กรองแก้สเอย..จูนแก็สเอย... ไม่ใช่ติดเสร็จแล้วหาย...
3.รถวิ่งแก็สมักจะอึดกว่าน้ำมัน ออกตัวช้ากว่า ความเร็วสูงสุดช้ากว่า
4.ต้องช้่งสังเกตุ หากรถมีอาการผิดปรกติ กลิ่นผิดปรกติ ต้องรู้และหยุดใช้แก็สทันที
5.น้ำมันหม้อน้ำจะยุบเร็วให้หมั่นเติมเอง
6.ปั๊มแก็สแต่ละที่มาตรฐานไม่เหมือนกันตอนเติมระวังดีๆ บางที่เต็มถัง 400 บางที่เต้มถัง 800 ก็มี
7.ยังมีอีกแต่ยังนึไม่ออก

สรุปติดแก็สไงก็ถูกกว่าน้ำมันครับ แต่ต้องเรียนรู้และดูแลเพิ่มขึ้นตามไปด้วย

ออฟไลน์ balliblue

ยังไงแก๊สก็ถูกกว่าครับ  แต่ถ้าเติม e85 ได้ผมว่าไม่ต้องติดยอมจ่ายน้ำมันแพงอีกหน่อย แต่สบายใจกว่า

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมมีรถ 3 คัน ติดแก๊ส 2 คัน Almera ก่อนติดโลละ 2-3 บาท หลังติดเหลือ 1 กว่า ๆ ค่าติด 25,000 วิ่งแก๊สมา 20,000 โล คุ้มทุนไปละ

แต่ PajeroV6 กินน้ำมันดุมาก ตกกิโลเมตรละ 5-6 บาท พอติดแก๊สเหลือโลละ 2-2.5 บาท

ดีนะที่ผมติดมาตั้งแต่ออกจากศูนย์ วิ่งมา 20,000 กิโล  ค่าติด 50,000 บาท วิ่งปีเดียวคืนทุนแล้ว ที่เหลือกำไร อิอิ

อย่างที่เค้าว่า ติดก่อนคุ้มก่อน ส่วนการบำรุงรักษาก็เข้าศูนย์บริการ ศูนย์แก๊สตามตารางปกติ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าผมออกรถตอนนี้ ราคาแก๊สสวนทางกับราคาน้ำมัน ผมคงยังไม่ติดครับ

รอให้ค่าติดแก๊สถูกกว่านี้ก่อนค่อยว่ากัน ผมคิดว่าค่าติดตั้งแก๊สในปัจจุบันราคาแพงเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 09:57:59 โดย rutxthe »
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
เป็นช่องให้แก็สหุงต้มที่ใช้ตามบ้านราคาส่งสูงตามไปเลยครับ
 ล่าสุดแก๊สถังเขียวที่ทำกับข้าวมาส่งที 15 โล ให้ 400 ไม่ต้องทอนเลย..เอิบบบบ..!

ออฟไลน์ jumpon77

ยังไงติดLpgคุ้มอะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

promt

เก่าไปครับ  ปัจจุบันอยู่ที่  500เหรียญ...มันก็ตามทิศทางน้ำมันนั่นแหละ...
ราคาณ ปัจจุบันลอยตัว  ไม่ได้ชดชยแล้ว  ลองไปดูตารางครับ...

ถ้าราคา 500 เหรียญต่อตันของตลาดโลก ราคาจะตกแค่ 8.50 บาทต่อลิตรครับ

ถ้าเอาราคาของอเมริกาจริง
0.67 USD/gallon : December 1, 2014
Source: US Energy Information Administration

ซึ่งจะตกแค่
1 Gal = 3.79 L
1 USD = 32.84 Baht

คิดเอง จินตนาการเองครับ
(ถูกขนาดนี้คงต้องย้ายไปทำงานอเมริกา คิดเล่นๆ นะครับ)

promt

อ้อ โอเครค่ะ เดี๋ยวจะลองใช้น้ำมันตามที่แนะนำค่ะ

จอบคุณค่ะ

ขอบคุณครับ ตัดตัวแปรไปทีละอย่าง โดยตัดแก๊สออกก่อน วิ่งเฉพาะน้ำมัน

แล้วเราจะทราบปัญหาที่แท้จริง และแก้ปัญหาได้ถูกจุด

ออฟไลน์ XyteBlaster

ตามข้างบนครับ .. ติดแก๊สคุ้มแน่นอน .. แต่ก็ต้องดูแลเป็นพิเศษด้วย ..

รถบ้านผมตอนนี้ติดแก๊ส ปัจจุบัน 3 คัน แต่คันเก่าอีก 2 คัน .. ก็ติดเกือบทุกคันนั่นแหละ ..

วิ่งกันเป็น แสนโลครับ  อะไหล่ต่าง ๆ เสียตามระยะ เปลี่ยนไปยังไงก็คุ้มกว่าน้ำมันอีกเยอะครับ ..

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
เหมือนตอนนี้ LPG ภาคขนส่งจ่ายเงินเข้ากองทุนน้ำมันด้วยนะ

GreenG

แก๊ซสำหรับผมไม่น่ากลัวหรอกครับ

ราคาขึ้นๆ ไป ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ติดก่อนประหยัดก่อน คิดง่ายๆ

น้ำมันSohol91  31.18 บาท 
แก๊ส 14 บาท

สมมติว่าใช้รถที่กินน้ำมันเฉลี่ย10 โลลิตร
-ใช้น้ำมัน 10 โลลิตร 31.18/10 = 3.118 บาท/กิโลเมตร
-ถ้าใช้แก๊สจะกินเฉลี่ย 9 โลลิตร = 1.55 บาท/กิโลเมตร

ใช้รถวันละ80กิโลเมตร
ถ้าใช้น้ำมัน 80x3.118x30วัน = 7483.20 บาทต่อเดือน
ถ้าใช้แก๊ส 80x1.55x30วัน = 3720 บาทต่อเดือน

ใช้แก๊สประหยัดเงินได้เดือนละ 7483.20-3720 = 3763.20 บาท
ใช้แก๊สประหยัดเงินได้ปีละ 3763.20x12 = 45158.40 บาท

ผมคำนวณตัวเลขอย่างละเอียดให้แล้ว คิดเอาเองนะครับ ว่าควรติดหรือไม่

ออฟไลน์ mamaman

สรุป ง่ายๆ ตอนนี้แก็สไม่ได้แพง
แต่ รัฐบาลแอบเก็บเงินเข้ากองทุนนะครับ

สรุปให้

รัฐบาลอ้าง LPG นำเข้า ทำให้ ต้องจ่ายชดเชยกองทุน น้ำมัน
ความจริง : ตอนนี้ LPG ภาคขนส่ง ไม่ได้ถูกชดเชยจากกองทุนน้มันแล้ว แถมเรียกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเพิ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 21:26:37 โดย mamaman »

ออฟไลน์ MUK

แล้วเรื่องอัตราการซ่อมบำรุงเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เป็นยังไงบ้างครับผม กับความประหยัดที่ได้ คิดแล้วต้องบวกเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

LPG บำรุงตามระยะ มักจะไม่มีปัญหา แต่ต้องดูเรื่องน้ำมันพร่อง น้ำขาดให้ดี

ตอนนี้ ตจว.ที่ผมอยู่ 15.52 บาท/ลิตร ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมัน ผมใช้รถวันนึงหลายกิโล ผมว่าคุ้มนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ติดไปเถอะครับ ถ้าอยากประหยัด ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่แล้ว

ถ้ามันแพงกว่า ก็เติมน้ำมันไปครับ จบเรื่อง

:D :D :D