ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ กำลังอยากจะเปลี่ยนรถ  (อ่าน 3765 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayawork

• Newbie
  • *
ตอนี้ผมใช้ Nissan Teana ปี 2010 อยู่ครับ ใช้มา 5 ปีพอดิบพอดีละ เลยมีความคิดอยากจะเปลี่ยนคันใหม่
ดูไว้หลายตัวเลยครับ Fortuner, MU-X, Accord Hybrid, Camery Hybrid และ Hyundai Grand Starex
ตอนนี้ได้ลองขับ Fortuner กับ Hyundai ไปแล้ว ค่อนข้างชอบความนิ่มนวลของ Grand Starex มากกว่าครับ

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ครอบครัวผม ปีนึงจะมีไปเที่ยวต่างจังหวัดกันปีละ 2-5 ครั้ง ขึ้นเขาบ้าง ลงทะเลบ้าง แล้วไปแต่ละครั้ง
ก็ไปกันเป็นครอบครัวใหญ่ ประมาณ 7 คน ผม แพน พ่อ แม่ พี่ แฟนพี่ ลูกของพี่ ทำให้เจ้า Teana ของผมไม่ตอบโจทย์ผมเลย
(ปีละ 2-5 ครั้ง ครับ 555) เวลาไปเทียวกับเป็นครอบครัวใหญ่ทีนึง ต้องเอา ISUZU 4 ประตู ติด Carry Boy ไปแทน
ขอบอกว่าขับทางไกล 7-800 กิโล มันเมื่อยมาก ๆ ทั้งคนขับ และคนนั่ง

ผมเลยพยายามตัดตัวเลือกออกเอาเฉพาะที่นั่งได้ 7 คนแบบสบายหน่อย (แต่ในใจตอนนี้ชอบการออกแบบภายในของ Accord Hybrid มาก และที่ชอบยิ่งไปอีกคือมีถุงลมรอบคันนี่แหละครับ)
เลยเหลือ
- Fortuner
- MU-X
- Hyundai Grand Starex
- Honda Stepwagon Spada
หรือรุ่นอื่นๆ  ที่ผมไม่ทราบ แนะนำได้นะครับ

งบประมาณ 2 ล้าน นั่ง 7 คนสบาย ๆ ปีละ 2-5 ครั้ง ขึ้นเขา ลงทะเลได้ และที่สำคัญขับรถไปทำงานในชีวิตประจำวันได้ (ปกติรถผมนั่งกันแค่ 2 คนเป็นหลักครับ)
และอยากได้รถที่มีความปลอดภัยมาก ๆ ด้วยคับ พอดีผมวางแผนจะมีเจ้าตัวเล็กปีหน้าครับ

รบกวนพี่ ๆ แนะนำด้วยครับ

ปล. ผมชอบรถนุ่ม ๆ เงียบ ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 08:41:09 โดย mayawork »

ออนไลน์ AkE

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ กำลังอยากจะเปลี่ยนรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:36:33 »
ตาม choice ผมเลือก stepwagon spada ครับใหญ่ๆ หรูๆดี ตัวเลือกอื่นก้มี X trail ที่ใหม่ๆครับแต่ถ้ารอได้กลางๆปีหน้า New Fortuner รออยู่ครับ

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ กำลังอยากจะเปลี่ยนรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:59:29 »
เลือกคันไหนก็ได้ที่ชอบที่สุดครับ

ส่วนตอนไปเที่ยว ก็เช่ารถเอาครับ
H1 เคยเช่าวันละ 2,500
Alphard เคยเช่าวันละ 6,500

แบบขับเองนะครับ แต่รถเลือกไม่ค่อยได้เพราะส่วนมากเค้าเช่ากันเป็นเดือนครับจะถูกกว่านี้
ผมเช่ามาแค่ 1- 2 วัน ลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:08:23 »
การไปเที่ยวแม้จะไม่กี่ครั้งต่อปีผมว่าสำคัญนะครับ เพราะถ้าเหนื่อยนั่งไม่สบายแล้วพาลจะไม่สนุกเอาง่ายๆครั้งต่อไปก็ไม่อยากไปอีกละเหนื่อยแต่ผมว่าถ้าจะประหยัดงบก็ใช้เทียน่าคันเดิมแหละครับตอนไปเที่ยวก็หาเช่ารถเอาเลือกแบบหรูๆนั่งสบายไปเลยสมมุติว่าครั้งละ 20,000 ปีละ 4 ครั้งก็แค่ 80,000 ถูกกว่าค่าบำรุงรักษา+ค่าเสื่อม+ค่าประกัน+จิปาถะ อีกเยอะเลยครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนรถอยู่แล้วก็ลองดู H-1, Spada, Odyssey ดูนะครับ เสียดายมิตซูเลิกขาย Spacewagon ไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:29:24 »
เห็นด้วยกับการเช่ารถแต่ผมก็เข้าใจนะบางทีอยู่ดีๆ อยากไปแต่ไม่ทีรถให้เช่าก็ไม่ได้ไปสู้มีรถเป็นของตัวเองไม่ได้
รอดู New Fortuner, Ford Everest ที่กำลังจะมาปีหน้านี้ด้วยก็ดีครับ แต่ถ้าเพิ่มงบไหว Honda Odyssey จบเลยครับ

แต่ถ้าเกิดมีเด็กเพิ่มในอนาคตรถ H1 ที่เป็นรถตู้จะตอบโจทย์กว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:38:59 »
ผมว่ารอ New Fortuner เถอะครับ
เพราะ จขกท.เองก็ไม่ได้รีบใช้รถ สมุติว่าตัวจริงออกมาแล้วไม่ถูกใจ
ก็กลับลำไปเอา MU X ได้นะครับตอนนั้นคง MC แล้ว
แต่ถ้าอยากได้ SUN Roof ก็ X-trail เลยครับ ประตูหลังไฟฟ้าด้วยสะดวกดี
รถที่เป็นหลังคากระจก ตอนนั่งจะดูโปร่งๆกว้างๆนะครับ ไม่อึดอัด
แถมไปเที่ยวทีอากาศดี เปิดรับลมชมวิวได้อีก

งบ ขนาดนี้มีตัวเลือกเยอะเลยครับ แล้วแต่ชอบเลย
 ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 09:41:04 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:40:51 »
งั้นก็แรกๆเช่าไปก่อนครับซักปีนึงวนไปทุกคันที่สนใจ หลังจากใช้ยาวๆหลายวันแล้วคงเลือกได้ว่าจะเอาคันไหนดีเพราะถ้าไปซื้ออย่างมากก็ได้ลองนั่งกับขับนิดหน่อยสู้เช่าแล้วขับยาวๆใช้งานจริงๆไม่ได้เลย

ป.ล. รถประเภท PPV อย่างฟอร์กับมิวแถวสามนั่งไม่สบายนักนะครับเด็กพอได้อยู่แต่เป็นรถกลางๆที่เอามาใช้ในชีวิตประจำวันได้สบายๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:00:06 »
ในตัวเลือกทั้งหมดที่ว่ามา มันชัดอยู่แล้วว่า Grand Starex กว้างสุด นั่งสบายสุด ขนของได้เยอะสุด แรงบิดขึ้นดอยได้เหลือเฟือมากๆ
รถ PPV / SUV ออกมากี่รุ่น ก็นั่งสบายสู้ MPV ไม่ได้อยู่แล้วครับ

คำถามคือ ให้ขับทุกวัน ไหวป่าว แค่นั้นแหละครับ

บ้านผมมี Hyundai H1 เวลาไปต่างจังหวัด นั่ง 5 คน ฟินสุดๆ แต่เวลาไม่ได้ใช้ ปวดหัวครับ เพราะไม่ค่อยมีคนในบ้านอยากขับ
ที่บ้านขับกันเอง ไม่มีคนขับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 12:03:01 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:27:31 »
7 คน ต้องบวกสัมภาระด้วยนะครับ for กะ มิว อาจจะไปไม่หมดครับ ต้องขึ้นหลังคา
แล้วแถวสามต้องดูไซด์คนนั้งด้วยนะครับว่าอึดอัดรึเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 19:09:03 »
- Hyundai Grand Starex
- Honda Stepwagon Spada

2 ตัวนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ

ผมอยากให้ตัดพวก PPV ทิ้งไปเลยครับเพราะถ้านั่ง7คนจริงๆ แถว3นั่งไม่สบายมากๆ(ุทุกรุ่น) แถมขนของได้น้อยเพราะพื้นที่ขนเหลือกระจึ๋งเดียว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 06:43:15 »
เป็นผมๆเอา Grand Starex ครับเพราะ 11 ที่นั่งคุณบอกว่าคุณไปเที่ยว 7 คนปีหน้าคุณจะมีเจ้าตัวน้อยต้องนั่ง Car Seat หรืออีกหน่อยโตแล้ว

คุณต้องใช้ 8 ที่นั่งเพราะฉนั้น Grand Starex เลยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD