ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบรถ2คันนี้ครับcivic1.8E ATกับHRV S  (อ่าน 6679 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
คิดแล้วว่าคำถามนี้ต้องมาและก็มาจริงๆด้วย เป็นคำถามจากแฟนผมครับ เธอจะเปลี่ยนรถ เรื่องวัสดุเธอไม่เกี่ยง แต่อยากให้ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของ2คันนี้ครับ
civic1.8E AT ราคา898,000กับHRV S ราคา890,000บาท เคยถามเธอว่าชอบตรงใหนของ2คันนี้ civicเธอบอกจอมันเยอะดีล่ะ ตอนกลางคืนไฟพวกปุ่มกับหน้าจอมันคงสวยเนอะ แบบมันคงวิบวับเต็มไปหมด ส่วนHRVเธอบอกรถมันเปิดตัวใหม่ ไม่มีเบรคมือด้วยล่ะ แถมมันดูสูงกว่าด้วย เค้าขับลุยน้ำแบบไม่ต้องชะลอน่าจะได้ เค้าอยากขับซิ่งลุยน้ำมานานแล้ว...ผมนี่อึ้งเลย อาจดูไร้สาระนะครับ แต่ผมกลับอยากให้เธอได้รู้ข้อดีข้อเสียของ2คันนี้ครับ เรื่องวัสดุพลาสติกอะไรนี่ มันคงต้องทำใจว่าcivicคงเทียบไม่ได้ แต่เธอคงไม่สนอยู่แล้ว
ปล.เรื่องเบาะนั่ง คันใหนนั่งสบายกว่าครับ ทั้งเบาะหน้าและหลัง,การขับขี่ คันใหนแตกต่างกันเยอะไหมครับ,ความกว้าง ยาว ทั้ง2คันนี้คันใหนกว้าง ยาวกว่ากัน(เฉพาะห้องโดยสารครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 11:59:40 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
Re: ช่วยเปรียบเทียบรถ2คันนี้ครับcivic1.8E ATกับHRV S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:03:00 »
ผู้หญิงมีของมาให้แฟนเลือกสองชิ้นแสดงว่าเค้ามีคำตอบอยู่ในใจแล้วแค่อยากเช็คว่าแฟนใจตรงกะเขาไหมมากกว่านะ อิอิ

ออฟไลน์ gundam126

Re: ช่วยเปรียบเทียบรถ2คันนี้ครับcivic1.8E ATกับHRV S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:07:00 »
ผู้หญิงมีของมาให้แฟนเลือกสองชิ้นแสดงว่าเค้ามีคำตอบอยู่ในใจแล้วแค่อยากเช็คว่าแฟนใจตรงกะเขาไหมมากกว่านะ อิอิ

เป็นผมไม่เอาทั้ง2คัน ผมอยากได้รถที่มีที่นั่งเยอะๆ ผมจะแนะนำไปเอาฟรีดดีกว่า แต่ไม่อยากขัดใจเธอก็เลยบอกว่า เดี๋ยวไปหาข้อดีข้อเสียของ2คันนี้มาให้แล้วกัน ปล.เงินดาวน์ผมออกน่ะครับ เผลอๆตอนผ่อน ผมอาจต้องช่วยผ่อนด้วย ผมเลยคิดว่าถ้าจะเอาทั้งที มันต้องคุ้มหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 12:09:18 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 13:20:00 »
โจทย์เดียวกับผมเลย ตอนนี้ตัดสินใจไปซื้อ HRV แล้วไม่ออก civic ครับ เพราะอยากได้รถที่อเนกประสงค์ ขนของได้ ตอบ จขกท
ข้อดีของ HRV S ถ้าเทียบกับ civic 1.8E คือ
1. HRV มีระบบ VSA ESS และ HSA มาให้ครบครับ civic ไม่มี
2. HRV อเนกประสงค์ขนของ ขนจักรยานได้มากกว่า
3. HRV มีระบบเบรคมือไฟฟ้า ซึ่งดีกว่า

ข้อเสียของ HRV
1. เบาะหลังและเบาะหน้า civic นั่งสบายกว่าชัดเจนครับ
2. civic มีช่วงล่างแบบอิสระที่ดีกว่าคานบิดของ HRV แต่จริงๆขับดีต่างกันไหมอันนี้ไม่รู้
3. civic ตัวนี้ล้อแม็กซ์สวยมากๆๆๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 13:25:22 »
HRV นั่งสบายกว่าและ ผมเชียร์ HRV ครับ Civic ต้องบอดี้หน้าค่อยมาว่ากันใหม่ครับ

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 14:36:12 »
เก้าอี้เบาะ ทั้งหน้าและหลัง ก็คือ Jazz อ่ะครับ
มันเล็กและสั้น กว่าของ civic
ทำให้นั่งไม่สบายเท่า civic

แต่ข้างหลังจะมีพื้นที่วางขามากกว่า civic ครับ
ทำให้ เปลี่ยนท่านั่งได้มากกว่า

และเนื่องจากโครงสร้างและช่วงล่างทั้งหมดแบบเดียวกับ jazz
ทำให้การซับการกระเทือนของถนน แย่กว่า civic มากครับ

แต่วัสดุตกแต่งภายในดีกว่า civic นะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 19:03:30 »
ชั่วโมงนี้ผมเลือก HRV  ครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 21:04:56 »
ลองพาไปทดลองขับดูก่อนครับ แล้วกลับมาคุยกันว่าชอบไม่ชอบตรงไหน
(หรือว่าไปมาแล้วหว่า ?)

หลังจากที่ผมขับมา 1 อาทิตย์ ข้อเสียหลักๆก็คือช่วงล่างแข็งไป
เจอหลังเต่าลูกใหญ่ๆหน่อยนี่กระเทือนแรงมาก
เกียร์ CVT สำหรับผม ผมโอเคแต่สำหรับบางคนมันอาจจะขับไม่มันเท่า civic

ข้อดีที่ยังไม่มีคนพูดถึงมากนักก็คือ มันสูงกว่ามากนะครับ
ถึงแม้ว่าภายนอกจะดูสูงขึ้นกว่า civic ไม่มากแต่ HRV สามารถปรับเบาะสูงต่ำได้
ผมปรับสูงสุดไว้ พอกลับมาขับ civic แล้วรู้เลยว่าตำแหน่งการนั่งสูงต่ำกว่ากันเยอะพอสมควร

ส่วนตัวช่วยเบรกอัตโนมัติผมไม่ได้ใช้บ่อยอย่างที่คิด ในกรุงเทพรถติดแบบใหลๆตลอด
ถ้าเปิดโหมดนี้ไว้มันจะหยุดทุกครั้งที่ความเร็วเหลือ 0 ซึ้งถ้าจะขยับรถแค่นิดเดียวก็ต้องเหยียบคันเร่ง
จุดนี้ผมยังรู้สึกชินกับการปล่อยใหลมากกว่าการเปิดโหมดนี้แล้วเหยียบคันเร่งครับ มันคุมง่ายกว่า
(แต่คันเร่งไม่พุ่งครับ ไว้ใจได้) ผมจะเปิดก็ต่อเมื่อติดไฟแดงนานๆเท่านั้น

อีกข้อเสียคือระบบทรัสกรีนทุกอย่าง รวมถึงแอร์ ทำให้การปรับแอร์ขณะขับนั้น ยากมากๆๆ
ช่องเก็บของทั้งหมดแคบมาก ถ้าจะเก็บของกระจุ๊กกระจิ๊ก อดแน่ครับ

ข้อเสียที่นึกออกมีประมาณนี้ครับ ^^