ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องติดรถ ควรเลือก ยี่ห้อ+รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 10350 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด จังหวัดเล็กๆอ่ะครับ กล้องเลยมีให้เลือกน้อยมาก เลยต้องเลือกซื้อตามเว็ปที่ขายหรือ Lazada แต่พอเข้าไปเลือกดูปรากฎว่าข้อมูลรายละเอียดมันเยอะมากไม่รู้จะเลือกยังไงดีตัวเลือกก้อเยอะมากด้วยครับ รบกวนเพื่อนๆสมาชิกแนะนำผมหน่อยว่าควรเล่นยี่ห้อ+รุ่น ถ้าให้ดีชี้เป้ามาก้อดีครับ ซื้อผ่านทางเว็ปกลัวโดนโกงเหมือนกัน แต่เท่าที่รู้ๆอยากได้ เลนซ์กว้าง 170องศาและถ่ายกลางคืนชัดๆ (ปกติชอบเดินทางกลางคืน) ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: กล้องติดรถ ควรเลือก ยี่ห้อ+รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 15:14:43 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41604.msg697883/topicseen.html#msg697883

ผมเพิ่งตั้งไปครับ

แต่ผมได้กล้อง (ของพ่อ) มาแล้วอันนี้ ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ แต่ราคา 4500 บาทแพงมาก แต่มันต่อ Wifi ได้ ใช้ App ผ่านมือถือได้เลยครับ รับประกัน 2 ปี

แต่โดยส่วนตัว ผมว่าแพงไปไม่แนะนำครับ

ส่วน G1W ผมไปมา มีแต่จะขาย G1Pro ราคา 2.9 พัน ซึ่งแพงมากๆ (G1W ก็ 2.5 พัน)

ผมเลยไม่สนใจ ไม่เอา ไม่ซื้อครับ

ราคานี้ แรงเกิน

เดียวผมไปอีกรอบ ไม่งั้นก็สั่ง lazada ไปเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: กล้องติดรถ ควรเลือก ยี่ห้อ+รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 17:14:13 »
4,500 น่าจะตัวเดียวกะของผม

Transcend DP200 ชัดกลางวันกลางคืน
มี G-Sensor บันทึกอัตโนมัติ 10 วิ มีแอปถ่ายโอนซิงค์ไวไฟ ฯลฯ
ถ้าจะมีข้อเสียอะไรเทียบกะพวก G1 ก็คือไม่มีแบตในตัวเนี่ยล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 17:22:21 »
เพิ่งซื้อ g1w จาก Lazada มาครับ ผมว่าคุณภาพของภาพก็โอเคนะครับ คงชัดสู้พวก 4-5 พันไม่ได้แต่ว่าคงเพียงพอสำหรับเวลาจำเป็น

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 18:27:48 »
ของผมเมื่อก่อนเป็นอันนี้
Samsung ST66
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29691.0.html

แต่ปัจจุบันเป็น VicoVation Marcus 4 ราคาประมาณ 6500 บาท
แม้ฟังก์ชันจะไม่มากแต่คุณภาพภาพนั้นสุดจริงครับ ทั้งกลางวันและกลางคืน
โดยตัวนี้ผมจัดหนักเลยครับเน้นคุณภาพไว้ก่อน เพราะถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมาเงินแค่หลักพันของค่าตัวกล้องนี่จะกลายเป็นเรื่องจิ๊บๆ ไปเลย

ตอบคุณ G...G ครับ
จ่ายเท่าไหนก็ได้ของเท่านั้นนะครับ (ของส่วนใหญ่มักใช้คำพูดนี้ได้)
ตัวถูกๆ กลางวันอาจจะดี แต่กลางคืนนี่หนังคนละม้วนเลยนะครับ
แต่ Transcend DP200 ที่คุณ G...G ผมว่าก็ดีสมราคาอยู่นะครับ ตอนแรกผมก็เล็งๆ ตัวนี้เหมือนกัน แต่นึกไปนึกมา พร้อมดูตัวอย่างไฟล์แล้ว เลยเอา Marcus 4 แทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 18:31:31 โดย art_duron »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 19:06:49 »
ของผมเมื่อก่อนเป็นอันนี้
Samsung ST66
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29691.0.html

แต่ปัจจุบันเป็น VicoVation Marcus 4 ราคาประมาณ 6500 บาท
แม้ฟังก์ชันจะไม่มากแต่คุณภาพภาพนั้นสุดจริงครับ ทั้งกลางวันและกลางคืน
โดยตัวนี้ผมจัดหนักเลยครับเน้นคุณภาพไว้ก่อน เพราะถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมาเงินแค่หลักพันของค่าตัวกล้องนี่จะกลายเป็นเรื่องจิ๊บๆ ไปเลย

ตอบคุณ G...G ครับ
จ่ายเท่าไหนก็ได้ของเท่านั้นนะครับ (ของส่วนใหญ่มักใช้คำพูดนี้ได้)
ตัวถูกๆ กลางวันอาจจะดี แต่กลางคืนนี่หนังคนละม้วนเลยนะครับ
แต่ Transcend DP200 ที่คุณ G...G ผมว่าก็ดีสมราคาอยู่นะครับ ตอนแรกผมก็เล็งๆ ตัวนี้เหมือนกัน แต่นึกไปนึกมา พร้อมดูตัวอย่างไฟล์แล้ว เลยเอา Marcus 4 แทน

4,500 น่าจะตัวเดียวกะของผม

Transcend DP200 ชัดกลางวันกลางคืน
มี G-Sensor บันทึกอัตโนมัติ 10 วิ มีแอปถ่ายโอนซิงค์ไวไฟ ฯลฯ
ถ้าจะมีข้อเสียอะไรเทียบกะพวก G1 ก็คือไม่มีแบตในตัวเนี่ยล่ะครับ

ตามนั้นครับ ยี่ห้อนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 20:32:22 »
ซื้อแพงๆหน่อยซํก4พันขึ้นมันจะได้ทนๆ ที่เหลือมันก็แค่ฟังค์ชั่นครับอย่างตัวTranscendที่คุยกันนี่มันไม่มีโหมดถ่ายตอนจอดรถทิ้ง
อันนี้ก็เลือกกันไปว่าจะเอาฟังค์ชั่นอะไรบ้างแค่นั้นแหละ
เรื่องอ่านทะเบียนแพงเป็นหมื่นถ้าขับไม่นิ่งความเร็วไม่เลี้ยงเท่าคันหน้าถนนไม่เรียบจริงก็มองเห็นป้ายยากพอๆกันหมดเพราะมันโฟกัสไม่ถูกเป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ Pro nop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 05:09:43 »
ของผมพึ่งได้กล้อง camhd+ ราคา 6 พันกว่าบาท ที่มีระบบวัดลมยางในตัว (tpms) มาใช้ครับ ยี่ห้อนี้พึ่งเปิดตัวได้ไม่นาน ข้อดีคือ tpms นี่แหละครับ พอซื้อมาก็ได้ใช้เลย มันเตือนตอนขับไปเหยียบตะปูตอนไปต่างจังหวัด ช่วยเซฟค่ายางไปได้หลายพัน

ส่วนฟังชั่นอื่นๆก็เทียบเท่ากล้องราคาประมาณ 3-4 พันบาท มุมกว้าง 170 องศา กลางคืนชัด ตัวกล้องเล็กกระทัดรัดดี ราคาอาจจะดูว่าสูงแต่ผมว่าคุ้มกับฟังชั่น tpms นี้ครับ เพราะถ้าไปซื้อเครื่องวัดลมยางอย่างเดียวก็ 5 พันกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ styxgy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 07:47:31 »
ส่วนตัวผมแนะนำ sony action cam ครับ เนื่องจากผมเห็นว่ามันคุ้มสุดๆครับ เนื่องจากผมใช้ทั้งรถยนต์ และรถมอเตอร์ไซค์ครับ
เวปไซค์
http://www.sony.co.th/productcategory/cam-action-cam?site=hp_en_TH_i

http://actioncam.sony.com

ข้อดีคือ
- คุณภาพยอดเยี่ยมในด้านภาพวีดีโอ และ ภาพนิ่งเนื่องจากSony เป็นผู้ผลิตกล้องวีดีโอเจ้าใหญ่มานานประสบการสูง/สามารถใช้กับมอเตอร์ไซค์/จักรยาน/ดำน้ำ/และอื่นๆอีกมากมาย (ฝรั่งนำมาติดสัตว์เลี้ยงก็ได้ภาพแปลกๆสนุกไปอีกแบบครับ)
- มีแบตเตอรี่ในตัว สามารถชาร์จได้ สามารถใช้งานได้หลากหลายมากกว่า ทำให้เกิดจุดคุ้มทุนอย่างรวดเร็วเมื่อเปรียบเทียบกับชั่วโมงการใช้งาน(กล่าวง่ายๆคือใช้ได้เยอะใช้ได้บ่อย ติดมือไปถ่ายวีดีโอที่ไหนก็ได้ คุ้มกว่า)
- มีออฟชั่นเสริม เช่นขาจับกล้องรูปแบบต่างๆ กรอบกันน้ำ ทำให้ย้ายไปติดตั้งได้หลากหลายมาก เป็นที่มาของการใช้งานแทบจะทุกสถานะการเช่นการบันทึกการเดินทาง กิจกรรมท่องเที่ยว ไม่เคยพลาดเลยครับ อุปกรณ์ส่วนเสริมหาซื้อง่ายทั้งในประเทศหรือ อุปกรณ์เสริมแปลกๆหาได้จาก ebay ครับ
-  มีประกันศูนย์ และมีอะไหล่ช่างซ่อมที่ได้มาตรฐาน และมีแทบทุกจังหวัดในประเทศ(ศูนย์โซนี่) ซึ่งบางยี่ห้อเสียแล้วทิ้งเลยครับ
- มีฟังชั่นการใช้งานมากมาย ที่ช่วยให้ผู้ใช้สะดวกเช่น GPS/wifi มีรีโมทควบคุมพร้อมจอภาพที่ข้อมือ (ซื้อแยก)/มีฟังชั่นป้องกันการสั่นสะเทือนที่ยอดเยี่ยม ฟังชั่นสั่นสะเทือนมีประโยชน์มากหากใช้งานกับ มอเตอร์ไซค์ จักรยาน มือเปล่า
- ภาพคมชัดทั้งกลางวัน กลางคืน/ไม่มีกระตุก/สีสวยสมจริง/ เสียงที่อัดมาชัดยอดเยี่ยมอีกด้วย อันนี้หากเป็นการถ่ายวีดีโอในคอนเสริ์ต หรือ การแสดงดนตรีจะมีประโยชน์มาก
- รูปร่างลักษณะการออกแบบสวยงามน่าใช้
- ข้อดีอื่นๆที่ซ่อนอยู่  เช่น การถ่ายวีดีโอย้อนแสง ซึ่ง กล้องจำนวนมากไปไม่เป็นเลยครับ หากเจอการถ่ายย้อนแสงซึ่ง มีบ่อยครั้งครับที่เราต้องขับรถย้อนแสง
- ข้อสำคัญคือ มีผ่อน 0% / 10เดือน
ข้อเสียคือ
- ราคาสูงกว่าพรรคพวกไปพอสมควรครับ แต่ก็ไม่ได้แพงแบบจับต้องไม่ได้ ( หมื่นต้นๆ)
- เสี่ยงต่อการถูกโจรกรรมหากทิ้งไว้ในรถ หรือติดตั้งค้างไว้ที่มอเตอร์ไซค์หากท่านเจ้าของไม่อยู่

ปล. มีแนะนำ 2 รุ่น คือ
- AS100v
- AZ1VR
ผมเองเสียสตางค์มากับกล้องแนวนี้มามากครับ จบที่ Sony ครับ จึงอยากแบ่งปันประสบการณ์ครับ
ผมให้ข้อมูลท่านไว้คร่าวๆ ต้องขออภัยหากขาดรายละเอียดบางอย่างไปครับ
**ราคา และรายละเอียดเพิ่มเติม สามารถสอบถามจากผู้จำหน่ายได้ครับ หากผมแจ้งให้หมดเกลี้ยงทั้งที่ซื้อ  ราคา  เงื่อนไข จะเกิดเป็นการซื้อขาย ซึ่งผิดกฎของสถานที่แห่งนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 08:11:00 โดย styxgy »

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 21:27:37 »
ส่วนตัวผมแนะนำ sony action cam ครับ เนื่องจากผมเห็นว่ามันคุ้มสุดๆครับ เนื่องจากผมใช้ทั้งรถยนต์ และรถมอเตอร์ไซค์ครับ
เวปไซค์
http://www.sony.co.th/productcategory/cam-action-cam?site=hp_en_TH_i

http://actioncam.sony.com

สอบถามหน่อยครับเรื่องเอา Action Cam มาเป็นกล้องติดรถ
1.) สามารถต่อไฟเข้าและให้เปิดตลอดเวลาได้หรือเปล่าครับ
2.) เวลาจะอัดวีดีโอต้องกดอัดเอง และถ้าไม่กดหยุดมันจะอัดได้นานเท่าไหร่ครับ

ตอนแรกๆ ผมก็คิดๆ จะเอา Action Cam มาเป็นกล้องติดรถเหมือนกัน คิดถึงขนาดจะเอา GoPro 4 Silver ด้วยซ้ำ (เพราะมันมีจอ กับคุณภาพภาพน่าจะอันดับต้นๆ ในโลกของ Action Cam)
แต่พอดูไปดูมา เห็นเว็บนึงที่เขาขายกล้องติดรถเยอะๆ และก็ Action Cam รุ่นถูกยอดนิยมอย่าง SJCAM SJ4000
ในเว็บเขามี Case Study นึงจากลูกค้าที่เอา  Action Cam (ของที่เขาขายเองด้วยซ้ำ) มาเจาะกรอบกันน้ำเพื่อที่จะให้เอาสายไฟเสียบได้ตลอดเวลา เพื่อจะได้ถ่ายต่อเนื่อง
ผลคือกล้องมันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ต่อไฟตลอดเวลา (ออกแบบมาให้ใช้ไฟจากแบต) และทำงานติดต่อกันนานมากๆ (นานคือ 8-9 ชั่วโมง เพราะถ้าใช้แบต 1-2 ชั่วโมงก็ต้องแกะออกมาชาร์จแบต) ทำให้กล้องไหม้และพัง อาจจะเพราะอยู่ในกรอบกันน้ำอากาศมันไม่ถ่ายเท และยิ่งเสียบไฟค้างตลอดยิ่งร้อน
ดังนั้เขาจึงแนะนำว่าไม่ควรเอา Action Cam ไปแทนกล้องติดรถที่ต้องเปิดตลอดเวลา เพราะ Action Cam  มันถูกออกแบบมาให้ถ่ายแค่ประเดี๋ยวประด๋าว ถ้าเค้นมันมากๆ ให้ทำงานหนักจะพังเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 21:33:04 โดย art_duron »

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:41:57 »
      ผมใช้อยู่มี

1.G1w  ถูก ภาพดี แต่วัสดุไม่ดี

2.SJcam SJ4000  ใช้เป็นกล้อง action cam ได้ด้วย

3.Transcend drivepro100  ดูบอบบางหน่อย

4.Marcus1 องศาแคบ แต่ประกอบดูดี

5.Transcend drivepro200 เยี่ยม

ผมติดรถทุกคันครับ ส่วนตัวชอบเล่นกล้องอยู่แล้ว ใช้หลายยี่ห้อครับ เปรียบเทียบกัน

เอาองศากว้างก็ drivepro200 ,sjcam

ทุกตัวชัดหมดครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 19:56:42 »
ผมว่า g1w นี่น่าสนใจสุดแล้วครับ สำหรับราคาไม่แพงมาก
https://digitaltvcar.com/car-camera-hd-dvr-g1w
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2015, 23:29:47 โดย ayeweb »
สาวกRanger
oer1981h