ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง(หอน)จากเกียร์ auto  (อ่าน 4980 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooptk

• Newbie
  • *
เสียง(หอน)จากเกียร์ auto
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 19:33:53 »
ผมใช้รถเกียร์ auto ชนิด torque converter
เวลาขับช่วงออกตัว หรือไม่ก็ตอนเบรคช่วงที่เกียร์ลดลงสู่เกียร์ต่ำ จะมีเสียงหอน
อยากทราบว่ามันปกติหรือเปล่าครับ แล้วเสียงเกิดจากอะไรครับ
Spirit

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: เสียง(หอน)จากเกียร์ auto
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 19:58:22 »
ไม่น่าปกตินะครับ เสียงหอนไม่มีครับ
ส่วนสาเหตุไม่แน่ใจครับ ผมใช้แต่ CVT

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:29:01 »
auto บางคันหอนครับ อย่างผมเคยขับ Alits my12 1.6L /Vios my 07 ได้ยินเสียหอนเหมือนกันครับ

จริงแล้ว เรื่องหอนไม่หอน บางทีเกียร์ลูกเดียวกันหอนเหมือนกัน แต่บางยี้หห้อเขาจักการกับเสียงนี้ได้ หมายถึง จำกัดเสียงไม่ให้เข้าห้องโดยสาร โดนการออกแบบ ขายึดแท่นเกียร์ แท่นเครื่อง วัสดุซับเสียงต่างๆ ครับทำให้บางคันหอนบางคันไม่หอนทั้งๆ เกียร์ลูกเดียวกัน ต่างแค่ยี้ห้อตัวรถ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 17:48:30 »
 ;D ;D ;D............VW,AUDI,SKODA & SEAT ทุกรุ่นที่มี T/C ยกเว้นเกียร์ CVT กับ DCT (ปัจจุบัน) อาจหอนได้ถ้าปล่อยให้น้ำมันเฟืองท้ายที่แยกกะเปาะ 1.75 l. แห้ง เนื่องจากไม่มีที่วัดระดับ บวกกับโมเมว่าใช้ได้ life time เหมือนข้ออ้างเพี้ยนๆเหมือนน้ำมันเกียร์ นั่นทำให้ชุดเฟืองท้ายหอนได้  ในรถญี่ปุ่น Vios ถ้าเฟืองท้าย (อยู่ใน unit เดียวกัน) ถ้าเริ่มหอน รีบใช้น้ำมันเกียร์แบบ synthetic อาจช่วยหยุดเสียงอยู่แค่นั้นครับ