ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Accord G8 2.4 EL Navi อยู่ เปลี่ยนเป็น Mazda 3 Skyactiv ดีใหมครับ  (อ่าน 8220 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Accord G8 เป็นรถคันเก่าแม่ครับ อายุ 6 ปี กำลังจะเข้าปีที่ 7 ซึ่งก็ยังใช้งานได้ดี แต่อยากได้รถที่ขับสนุกกว่านี้ ประหยัดกว่านี้ คล่องตัวกว่านี้

แล้ว Accord ก็เริ่มมีซ่อมบ้าง แต่ยังไม่ถึงขั้นปวดหัว ได้รถขับดีขึ้น ออฟชั่นพอๆ กับคันเดิม แต่เบาะหลังนั่งสบายน้อยลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 19:43:51 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ oath

• Newbie
  • *
Re: ใช้ Accord G8 2.4 EL Navi อยู่ เปลี่ยนเป็น Mazda 3 Skyactiv ดีใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 20:23:17 »
เผอิญที่บ้านผมใช้อยู่ทั้ง2คันเลยคร้บ Accord G8 2.4 ซื้อตั้งแต่ตอนเปิดตัวตอนนี้ก็ใกล้จะ 7 ปีแล้วเหมือนกัน ส่วน Mazda 3 Skyactiv รับรถตอนเดือนเมษา โดยส่วนตัวคิดว่าอย่าพึ่งเปลี่ยนเลยครับถ้าเลขไมล์ยังไม่เยอะมาก Mazda 3 ขับไม่ได้สนุกกว่า Accord มากมายหรอกครับ  เรื่องความประหยัด Mazda 3 ประหยัดกว่าหน่อย  ช่วงล่างในเมือง accord นั่งสบายกว่า วิ่งทางไกลMazda 3 เหมือนจะเกาะกว่าแต่ถ้าเกิน 140 ผมว่า accord นิ่งกว่านะ วัสดุภายใน Mazda 3 ดูดีกว่า แต่ accord ได้กว้างและโปร่งกว่า mazda3ขับนานๆมันจะรู้สึกว่าอึดอัด ศูนย์บริการฮอนด้าดีกว่าเยอะมาสด้าห่วยแตก ผมว่าทนใช้ไปอีกนิดดีกว่าเผื่อmazda6มา เอาmazda6ดีกว่า(ผมก็รออยู่เหมือนกันถ้ามาผมเปลี่ยนทันที)ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับคนเคยใชัรถคันใหญ่พอเปลี่ยนมาใช้รถเล็กลงกว่าเดิมแรกๆดูเหมือนว่ามันคล่องตัว แต่พอซักระยะนึงจะเริ่มรู้สึกอึดอัดยิ่งเวลาเดินทางไกลจะเริ่มคิดถึงคันเก่าทันที

ออนไลน์ recycleman

Re: ใช้ Accord G8 2.4 EL Navi อยู่ เปลี่ยนเป็น Mazda 3 Skyactiv ดีใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 20:41:10 »
ไม่คุ้มครับ เป็นผมจะใช้g8ดีกว่า ไม่ต้องเสียตังเพิ่ม ขับดีออฟชั่นก็ครบกว่าด้วย

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 21:21:29 »
คุณกำลังเหมือนผม ฮาาาาาาา หาเหตุเอารถใหม่ ถ้าเราขับแต่คันใหญ่มาตลอด พอมาเล็กกว่ามันอึดอัดครับ ผมไปลอง hrv ผมยังอึดอัดเลยทั้งที่มันก็ไม่ได้เล็ก

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 21:45:38 »
ไม่คุ้มหรอกคับ ขับแอคคอตหล่อก่าเอยะ ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:18:20 »
รถ D-Segment มันได้แต่ขับสบายทางไกล นั่งสบาย (สบายจริงๆ) แต่จะมามงมามุด ในเมือง เปลี่ยนเลนไปมา รู้สึกเป็นภาระชอบกล เจอมากับตัวครับ ไอแคมรี่ผมเนี่ยแหละ เหมือนเราไปสร้างความเดือดร้อนชาวบ้านด้วย เพราะตัวมันเก้งก้างบนถนน

ขับในเมืองนี่ ผมเอา 3 ออกตลอด ขับมันส์ เปลี่ยนเลยฉลุย แต่ขับทางไกล แอบเมื่อย ล่าสุดแค่เมืองชล ยังเมื่อยตัวเลยครับ แคมรี่นี่เชียงใหม่ยังชิลๆ

ลองพิจารณาอัลติส 1.8 V ก็ไม่เลวครับ ขับไม่มันส์เท่า 3 แต่นั่งสบายกว่าแน่นอน ;)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:22:54 »
ขับแแอคคอร์ดต่อไปดีกว่าครับ ซ่อมเก็บงานดีๆ  หาโช็ค kayaba SR สักชุด แค่นี้ก็ดีกว่า Mazda 3 มากมายแล้่วครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:27:50 »
ขออนุญาต จขกท.ถามเพื่อนๆเพิ่มเติมนะคับ

ผมใช้G8มา5ปี60000กว่ากิโลครับ ใช้งานปกติดี ถ้าเกิดจะเปลี่ยนเป็นG9ตอนนี้ เพื่อนสมาชิกเห็นว่ายังไงบ้างครับ การใช้งานfeelingต่างกันมากไหมครับ ใน2Genนี้ หรือใช้คันเดิมต่อไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 23:01:24 »
ขออนุญาต จขกท.ถามเพื่อนๆเพิ่มเติมนะคับ

ผมใช้G8มา5ปี60000กว่ากิโลครับ ใช้งานปกติดี ถ้าเกิดจะเปลี่ยนเป็นG9ตอนนี้ เพื่อนสมาชิกเห็นว่ายังไงบ้างครับ การใช้งานfeelingต่างกันมากไหมครับ ใน2Genนี้ หรือใช้คันเดิมต่อไปดีกว่าครับ
ตอบจขกทก่อน ผมว่ารอ mazda 6 ก้ไม่เลวนะคับถ้าอยากย้ายค่ายไป Mazda แต่ถ้าถามว่าลงไป mazda 3 เป็นยังไง ข้อดีคือ ประหยัดกว่าหน่อย รูปทรงทันสมัยและได้รถใหม่แต่ต้องยอมรับเรื่อง รถคันเล็กลง ความนิ่งลดลงนิดๆ ศูนย์บริการห่างชั้น ให้ได้ครับ ตอบเพื่อนที่ใช้ G8 ผมแนะนำว่าถ้าเปลี่ยนเป็น G9 2.0 หรือ Hybrid น่าสนใจครับแต่ถ้า 2.4 ขับคันเดิมไปก้ไม่เสียหายครับ ไม่ค่อยคุ้มที่จะเปลี่ยนใหม่ ผมเข้าใจคนใช้ G8 ครับโดยเฉพาะ 2.4 กินน้ำมันมาก

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 23:08:30 »
ใช้ Accord G8 ต่อครับ ของเดิมดีอยู่แล้ว ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 02:37:25 »
ACCORD G8 ดีกว่าทุกเรื่อง

ยกเว้นซดกว่า

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 07:28:10 »

ผมใช้ G9 เป็นหลัก เคยขับ G8 ของคนรู้จักสองสามที ฟิลลิ่งต่างกันพอสมควรเลยครับ G8 ให้ความรู้สึกเหมือนขับรถใหญ่ๆ คือจะออกแนวเก้งก้าง ไม่คล่องตัวถ้าจะมุดไปมา แต่ถ้าขับยาวๆแช่ๆนี่ก็สบายดีนะครับ อารมณ์นิ่งๆ คล้าย Camry ACV50
แต่ G9 ฟิลลิ่งมันรถเล็กชัดๆเลยครับ มุดมันส์กว่ารถทุกคันที่เคยขับมา คล่องตัวกว่า City อีกครับ เพราะพวงมลัยเบาและคม อัตราเร่งใช้ได้ (2.4) แถมประหยัดพอๆกับ City เลยครับ
G9 มันฟิลรถเล็กแต่ความมั่นใจสูงกว่ามาก ขับสนุกเหมือนเหมือนขับ CIVIC FB แต่ได้ความมั่นใจขึ้นอีก(เยอะ) ครับ
ถามว่าเปลี่ยนจะคุ้มไหม คงต้องไปลองขับดูครับ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:29:54 »
รถมันคนละขนาดเลยนะครับ ต้องทำใจเรื่องความคับแคบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:18:42 »
ถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนจาก G8 เป็น G9 2.0 หรือถ้างบถึงไป Hybrid เลยครับ ดีกว่า Mazda 3 ทุกด้านแน่นอน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:26:21 »
โดยปกติ ผมจะใช้รถคนเดียวครับ มีคนอื่นนั่งบ้าง แต่เวลาไปกันหลายคน หรือไปกับครอบครัว จะใช้รถคันอื่นอยู่แล้วครับ
ไม่ว่าจะเป็น Accord G8 หรือ Mazda 3 ก็ยังใช้งานเหมือนเดิมครับ

เวลาขับนอกเมือง ผมก็กดเต็มที่ตลอดครับ ผมไม่รู้ว่า สมรรถนะของ Mazda 3 จะคาดหวังได้รึป่าว

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:03:31 »
โดยปกติ ผมจะใช้รถคนเดียวครับ มีคนอื่นนั่งบ้าง แต่เวลาไปกันหลายคน หรือไปกับครอบครัว จะใช้รถคันอื่นอยู่แล้วครับ
ไม่ว่าจะเป็น Accord G8 หรือ Mazda 3 ก็ยังใช้งานเหมือนเดิมครับ

เวลาขับนอกเมือง ผมก็กดเต็มที่ตลอดครับ ผมไม่รู้ว่า สมรรถนะของ Mazda 3 จะคาดหวังได้รึป่าว

ถ้าคิดซะว่าเป็น C-Segment บ้านๆ 2.0 na มันก็อยู่ระดับหัวแถวล่ะครับ เอาเป็นว่า 160 โคตรขนมสำหรับมัน ถ้าเต็มเท้า ผมเหลือบมาอีกทีเกือบ 200 แล้ว รถยังนิ่ง ให้ความมั่นใจได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นแตนๆ หลายคันที่ผ่านมือมา พวงมาลัยผมขอย้ำว่าไม่เบาไปครับ บางคนในคลับบอกเบาไปหน่อย ยืนยันว่าน้ำหนักมันกำลังเหมาะกับความไวแล้ว ถ้าน้ำหนักเท่า gen 1 จะเฟลทันที ขับไม่สนุกแน่ๆ

ไปลองขับเองเลยครับ ผมขับประจำมา ร่วม 8 เดือน มันคุ้มค่าตัวทุกบาททุกสตางค์ที่จ่ายไป รถผมก็ยังไม่มีปัญหาใดๆ กวนใจครับ :)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:35:33 »
เหตุผล อารมณ์ และความรู้สีกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ฟิลล่ง แต่ละคน ที่ขับรถแต่ละคัน ผลสรุปออกมา ก็ไม่เหมือนกัน

บางคนชอบ Mz3 ก็จะเชียร์ให้ เปลี่ยน
บางคนไม่ชอบ ก็ไม่อยากเชียร์ให้เปลี่ยน
บางคนมีเหตุผลที่ว่า ขับคันใหญ่อยู่แล้วมาขับคันเล็กลง ก็อย่าเปลี่ยนเลย

ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น ว่า Accord ใหญ่กว่า ขับสบายกว่า ขับสนุกหรือไม่ ผมว่า แล้วแต่บุคลิคของผู้ขับครับ

ยกตัวอย่าง ตัวผมเอง เวลาขับViosในเมือง บางคนบอกว่า ขับดี ขับคล่อง มุดสนุก คล่องตัว แต่ความรู้สึกผม มันขัดกับคำพูดของบุคคลเหล่านั้น ผมขับแล้วรู้สึกเฉยๆมาก หงุดหงิด รถเล็ก ขับช้า เร่งไม่ขึ้น พอเป็นMz3 เห็นบอกว่า ขับดี มุดสนุก ช่วงล่างดี พอขับเอง ช่วงล่างดีจริง แต่กำลังเครื่อง ผมเฉยๆ มีแต่เสียงที่เร้าใจ
แต่ Accord หลายคนบอก โหย คันใหญ่ไป ไม่เหมาะกับขับในเมืองหรอก เกะกะ ไปไหนก็ไม่คล่อง ถอยจอดในห้างก็ลำบาก บลาๆ แต่ผมขับแล้วมีความสุข เร่งแซงดี มุดสบาย ถอยจอดในห้าง บางครั้งถอยเกียร์เดียวจบ รถตรงไม่ต้องโยกก็มี

ถ้าตอบตามความคุ้มค่า ผมก็อยากแนะนำว่าใช้คันเดิมดีกว่าครับ แต่ถ้ามันเบื่อๆกับฟิลลิ่งเดิมๆ (ลอง)จัดช่วงล่างใหม่ดูไหม?
แต่ถ้าตอบตามอารมณ์ ก็ดีครับ เปลี่ยนไป ก็ได้รถใหม่ขึ้น ช่วงล่างดีขึ้น แต่สะเทือนขึ้น ห้องโดยสารแคบลง?

ลองเปรียบเทียบดูครับ

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:38:24 »
โจทย์คล้ายๆผมเลย  ซื้อ g8 2.4 ปี 2010- 2012  หรือ mazda3 หรือ city ท๊อปดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 19:26:06 »
เป็นผมคงไม่เปลี่ยนอะครับ คันเดิมยังใช้ได้ สมรรถนะโดยรวมก็ไม่ขี้เหร่ ถ้าเปลี่ยนไปยุโรปน่าจะโอเคกว่า

ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ รอ G10 ดีกว่า อาจจะได้เครื่องใหม่

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 07:02:46 »
ผมก็เปนคนที่เปลี่ยนจากaccordมาเปนมาสด้า3.  แต่accordผมมันรุ่น"ไฟท้ายก้อนเดียว"นะครับ. 20ปีแหล่ว

ผมว่ามันเจ๋งมากให้ไปขับคันเก่าก็ไม่อยากแล้วครับ ตอนนี้accordนอนนิ่งเลย.

จะบอกว่าฐานล้อมาสด้าสามคันใหญ่กว่ากะเจ้าไฟท้ายด้วนล่ะครับ

เหมือนจะตอบไม่ตรงคำถามเนอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:00:15 »
ด้านตัวเงิน โครตไม่คุ้มเลยครับ
ขายแอคคอร์ด ขาดทุนไปเท่าไหร่ ซื้อรถใหม่อีกเท่าไหร่
ไหนจะค่าใช้จ่ายอื่นๆที่ตามมา ใช้รถเก่าคุ้มค่ากว่านะครับ

ด้านสมรรถนะ
ว่ากันตรงๆนะครับ มาสด้า3 มันไม่ได้ดีกว่าแอคคอร์ดขนาดที่ว่าคุณต้องเปลี่ยน
แอคคอร์ด G8 โดยเฉพาะรุ่น 2.4 ตอบโจทย์การขับทางไกลได้ดีกว่า
หนักแน่น นุ่ม นั่งสบาย(กว่า) อัตราเร่งทันใจ ช่วงล่างดีในลิมิตของมัน
ขับในเมือง ลองวัดระยะดูครับว่ามาสด้า3 สั้นกว่าเท่าไหร่เชียว
รถกระบะเค้าขับกันได้ รถตู้ขับกันได้ หรือแอคคอร์ด แคมรี่ก็วิ่งกันทั่วเมืองนะครับ

ในแง่สมรรถนะ เจ้า 3 ดีกว่าแน่ๆในโค้ง หรือเล่นบทหนักๆ
ถ้าเร่งๆเบรคๆ กระแทกคันเร่ง เจ้า3 ที่เบากว่า มันดีดตัวพรวดออกไปได้เลย

ในแง่รถใหม่ เจ้า3 ตอบโจทย์ได้ดีกว่าในด้านความสบายใจ
รถอายุ 7 ปี กับรถใหม่ๆซิงๆ แถมโฉมใหม่อีกต่างหาก อุ่นใจกว่าแน่นอน

ในแง่การใช้งาน ในฐานะคนนั่ง ไม่ว่าจะนั่งข้าง หรือนั่งหลัง
ผมว่าเกิน 80% ทุกคนอยากนั่งรถที่คันใหญ่กว่า ดังนั้นแอคคอร์ดดีกว่าในมุมนี้
(ยังไม่นับครอบครัวที่ใหญ่ขึ้นหรือเด็กน้อยในอนาคต)

ในแง่ความสวย ภาพลักษณ์
ยอมรับว่าสมัยนี้รถเล็กมีศักด์ศรีเท่ารถใหญ่
แต่ความสวยเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล ตรงนี้ในมุมมองผม ผมชอบมาสด้า3กว่ามากกๆๆๆ

สุดท้าย...
มันอยู่ที่คุณจะเลือกครับ เงินคุณ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:41:00 »
ผมเคยลองไปทดสอบขับมาสด้า3ใหม่อยู่ 1 ชม. ทั้งบนโทลเวย์และสะพานควาย
พอลงมาจากรถนี่เมื่อยเลยครับ
ปกติผมใช้ Camry 2012 อยู่

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 17:05:33 »
โอเคครับ ไปลองขับมาแล้วครับ ประทับใจในความคล่องตัวช่วงล่างนุ่มหนึบ และที่สำคัญ ฟีลลิ่งการขับขี่หนักแน่นใกล้เคียงรถยุโรป แต่...ขับสบายสู้ accord ไม่ได้ ภายในก้สู้ไม่ได้ ต้องเพิ่มเงินอีก 4 แสน +-  โอ้ ไม่คุ้มจริงๆ ด้วย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 20:26:56 »
ถ้าไม่เปลี่ยนรถแล้ว แนะนำเปลี่ยนกันโคลงหน้ากับหลังครับ แข็งขึ้นนิดหน่อย แต่นิ่งกว่าเดิมเยอะเวลาเข้าโค้ง ตอนนี้ผมใส่กันโคลงหลังไปแล้ว เหลือหากันโคลงหน้ายังไม่ได้  อีกอย่างนึงถ้ารถถึง แสนโลแล้วแนะนำ เปลี่ยนโช็คกับสปริงได้เลยครับ ของผม 9 หมื่นโลเปลี่ยนสปริงไปแล้ว รอเปลี่ยนโช็ค new sr 

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 20:59:38 »
เหตุผล อารมณ์ และความรู้สีกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ฟิลล่ง แต่ละคน ที่ขับรถแต่ละคัน ผลสรุปออกมา ก็ไม่เหมือนกัน

บางคนชอบ Mz3 ก็จะเชียร์ให้ เปลี่ยน
บางคนไม่ชอบ ก็ไม่อยากเชียร์ให้เปลี่ยน
บางคนมีเหตุผลที่ว่า ขับคันใหญ่อยู่แล้วมาขับคันเล็กลง ก็อย่าเปลี่ยนเลย

ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น ว่า Accord ใหญ่กว่า ขับสบายกว่า ขับสนุกหรือไม่ ผมว่า แล้วแต่บุคลิคของผู้ขับครับ

ยกตัวอย่าง ตัวผมเอง เวลาขับViosในเมือง บางคนบอกว่า ขับดี ขับคล่อง มุดสนุก คล่องตัว แต่ความรู้สึกผม มันขัดกับคำพูดของบุคคลเหล่านั้น ผมขับแล้วรู้สึกเฉยๆมาก หงุดหงิด รถเล็ก ขับช้า เร่งไม่ขึ้น พอเป็นMz3 เห็นบอกว่า ขับดี มุดสนุก ช่วงล่างดี พอขับเอง ช่วงล่างดีจริง แต่กำลังเครื่อง ผมเฉยๆ มีแต่เสียงที่เร้าใจ
แต่ Accord หลายคนบอก โหย คันใหญ่ไป ไม่เหมาะกับขับในเมืองหรอก เกะกะ ไปไหนก็ไม่คล่อง ถอยจอดในห้างก็ลำบาก บลาๆ แต่ผมขับแล้วมีความสุข เร่งแซงดี มุดสบาย ถอยจอดในห้าง บางครั้งถอยเกียร์เดียวจบ รถตรงไม่ต้องโยกก็มี

ถ้าตอบตามความคุ้มค่า ผมก็อยากแนะนำว่าใช้คันเดิมดีกว่าครับ แต่ถ้ามันเบื่อๆกับฟิลลิ่งเดิมๆ (ลอง)จัดช่วงล่างใหม่ดูไหม?
แต่ถ้าตอบตามอารมณ์ ก็ดีครับ เปลี่ยนไป ก็ได้รถใหม่ขึ้น ช่วงล่างดีขึ้น แต่สะเทือนขึ้น ห้องโดยสารแคบลง?

ลองเปรียบเทียบดูครับ

ตามนี้ครับ  ไม่เคยรู้สึกเลยว่ารถเล็กมันจะคล่องตัวตรงไหน