ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ Captiva 2013 ดีไหมครับ ต่อด้านในนะครับ  (อ่าน 16829 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
คือครอบครัวมี 6 คน ต้องการรถ 7 ที่นั่ง ดูมาหลายรุ่นแล้วแต่ชอบรุ่นนี้ที่สุดครับ คันปัจจุบันขับ zafira มาจะ 11 ปีแล้ว ชอบมากครับ เข้าศูนย์ตลอดไม่ค่อยมีปัญหา จนช่วงปีนี้เริ่มซ่อมจุกจิก เลยถือโอกาสเปลี่ยนสักทีดีกว่าครับ แล้วได้โปรดีๆมาจากเซลส์ แต่ได้เฉพาะรถปี 2013 ครับ เลยอยากทราบว่ารถมีปัญหาอะไรบ้างครับ

เพราะที่ลังเลอยู่คือเรื่องของปัญหาตัวรถ กลัวซื้อรถใหม่แล้วจะมีปัญหาจุกจิก ซ่อมไม่จบ เสียกลางทาง เรื่องศูนย์บริการไม่ค่อยซีเรียสครับ

หากใครพอจะมีข้อมูลแบ่งปัน หรือมีความคิดเห็นใดๆ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: จะซื้อ Captiva 2013 ดีไหมครับ ต่อด้านในนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:27:09 »
เคยใช้อยู่เกือบ 2 ปี ครับ เครื่อง 2.4 LTZ
วิ่งไป 27,000 แล้วก็ขาย
รถใช้ดีนะครับ ช่วงล่างดีมากครับ
เกาะดี นุ่มพอสมควรทั้งๆที่แม็ก 19 ครับ
รถผมไม่เคยมีปัญหาจุกจิกอะไรเลยจนถึงเวลาขายครับ
แต่ตอนขายทำใจหน่อยนะครับ ราคาร่วงมาก
ผม 2.4 LTZ จำได้ว่าซื้อมา 1.6 ล้าน
เข้าเตนท์ตีให้ 7 แสน สรุปขายเองไป 9 แสนครับ
รถปีกว่าๆ วิ่ง 27,000 ขาดทุนไป 7 แสนครับ

แต่ถ้าจะซื้อแนะนำเป็นดีเซลนะครับ
เบนซิลอืดนิดหน่อยครับ เติม E85 ได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ swiich

Re: จะซื้อ Captiva 2013 ดีไหมครับ ต่อด้านในนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:34:24 »
คือครอบครัวมี 6 คน ต้องการรถ 7 ที่นั่ง ดูมาหลายรุ่นแล้วแต่ชอบรุ่นนี้ที่สุดครับ คันปัจจุบันขับ zafira มาจะ 11 ปีแล้ว ชอบมากครับ เข้าศูนย์ตลอดไม่ค่อยมีปัญหา จนช่วงปีนี้เริ่มซ่อมจุกจิก เลยถือโอกาสเปลี่ยนสักทีดีกว่าครับ แล้วได้โปรดีๆมาจากเซลส์ แต่ได้เฉพาะรถปี 2013 ครับ เลยอยากทราบว่ารถมีปัญหาอะไรบ้างครับ

เพราะที่ลังเลอยู่คือเรื่องของปัญหาตัวรถ กลัวซื้อรถใหม่แล้วจะมีปัญหาจุกจิก ซ่อมไม่จบ เสียกลางทาง เรื่องศูนย์บริการไม่ค่อยซีเรียสครับ

หากใครพอจะมีข้อมูลแบ่งปัน หรือมีความคิดเห็นใดๆ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

ผมเคยใช่รุ่น 2.0 LT ปี 07 ช่วงอายุ 4-5 ปีแรกผมไม่มีรายการซ่อมอะไรเลย มันโอเคทั้งสมรรถนะของรถ และ ความปลอดภัย (เทียบกับSUVรุ่นอื่นๆ ณ. ช่วงเวลานั้น)
หลังจากช่วง 100,000 กม. นั้นก็มีแค่เรื่องโช็คหลังรั่ว กับ เครื่องกินน้ำมันมากขึ้น แต่เปลี่ยนอะไหล่ก็หาย สุดท้ายผมขายไปตอน 17x,xxx กม. ครับ ส่วนปัญหาใหญ่ๆอื่นๆที่คุยกันในเวปคลับผมไม่เจอ เลยไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ MC มานั้น มีการเปลี่ยนซัพพลายเออร์ที่ไม่ได้คุณภาพเข้ามารึเปล่า เลยมีแต่ปัญหาตัวรถที่อ้างอิงตามเวปต่างๆครับ

ป.ล. ผมเช็คระยะ+เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 10,000 กม.ไม่เคยขาดนะครับ

ส่วนตัวผมก็แว่ะเวียนไปดูตัว MC 2014 หลายครั้งแล้วเหมือนกัน กะว่าจะกลับไปอีกครั้งเพราะยังติดใจ...
แต่ ณ.เวลานี้ Captiva ไม่ได้ดีที่สุดแล้ว เพราะทั้ง CX-5 กับ Xtrail ก็ทำได้ไม่เลว

ว่าแต่ว่า จขกท. ได้ไปลองขับครบทุกคันรึยังครับ ^^

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:38:19 »
เคยใช้อยู่เกือบ 2 ปี ครับ เครื่อง 2.4 LTZ
วิ่งไป 27,000 แล้วก็ขาย
รถใช้ดีนะครับ ช่วงล่างดีมากครับ
เกาะดี นุ่มพอสมควรทั้งๆที่แม็ก 19 ครับ
รถผมไม่เคยมีปัญหาจุกจิกอะไรเลยจนถึงเวลาขายครับ
แต่ตอนขายทำใจหน่อยนะครับ ราคาร่วงมาก
ผม 2.4 LTZ จำได้ว่าซื้อมา 1.6 ล้าน
เข้าเตนท์ตีให้ 7 แสน สรุปขายเองไป 9 แสนครับ
รถปีกว่าๆ วิ่ง 27,000 ขาดทุนไป 7 แสนครับ

แต่ถ้าจะซื้อแนะนำเป็นดีเซลนะครับ
เบนซิลอืดนิดหน่อยครับ เติม E85 ได้

ของผมขายโดนโขกที่ประมาณ 650,000 บาทเหมือนกันครับ ที่ขนาดขายให้คนเอาไปใช้ต่อนะเนี่ย ^^!

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 23:08:50 »
ขออนุญาติตอบจากที่ศึกษาข้อมูลในคลับ และตามเว็บต่างๆ นะครับเพราะสนใจจะซื้อมือสองมาใช้
รุ่น 2013 ที่ได้ยินบ่อยคือเรื่องเกียร์พังครับ เรื่องอื่นๆ เป็นปัญหาทั่วไปผมไม่ค่อยสนใจมาก
ถ้าเลือกได้เอารุ่นล่าสุดจะสบายใจกว่านะครับผมว่า

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 00:32:09 »
ในไทย Chev กับ Ford หนีให้ห่างครับ งบล้านกว่าผมแนะนำ Nissan X-Trail ตัวใหม่ล่าสุดครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:21:46 »
Chev Captiva ตัวดีเซลไม่ค่อยเสี่ยงครับ เรื่องเกียร์ไม่มีปัญหา

ตัวเบนซิลปัญหาเยอะ ถ้า 2014 มีการเปลี่ยน part กับ supplier จะดีมาก

ที่นี้ เพราะว่า
ตัว 2014 โปรน้อยมาก
ตัว 2013 โปรดีมากที่สุด
2013 กับ 2014 ความแตกต่างภายในเครื่อง เช่นแหวน ลูกสูบ วาล์ว ผมไม่ทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรมากไหม เพราะโปรมันต่างกันเกินไป
ส่วนภายนอกกับภายในห้องโดยสาร มันหาดูได้จากเวบทั่วไป

อย่าง ครูซ 1.8 รุ่น 2013 กับ 2014 นี่ เซลล์ไม่รู้เลยว่าภายในเครื่องมีการเปลี่ยนวาล์วจากไดเร็คเป็นไฮโดรลิค ทำให้ 2014 ทนแก๊สกว่า
ข้อมูลพวกนี้หายากจริงๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:10:07 »
ในไทย Chev กับ Ford หนีให้ห่างครับ งบล้านกว่าผมแนะนำ Nissan X-Trail ตัวใหม่ล่าสุดครับ
ใช้ford อยู่ครับ new ranger ใช้มา 2 ปีhappyดีทั้งเรื่องสมรรถนะและศูนย์ แม่การบริการจะยังสู้โตโยต้าไม่ได้ แต่ยังอยู่ในระดับพอใจอยู่ครับ
งบล้านกว่าถ้าไม่รีบ รอดูเอเวอเรสตัวใหม่ก็ดีครับ แคปอาจจะดูว่าออกมานานมากแล้ว x trail เบาะแถว 3 สร้างความผิดหวังให้อย่างมาก
เห็นว่าเอเวอเรสใหม่จะออกมาทำตลาดสู้พราโด้ ว่าจะรอดูว่าจะนิ่ม และ นั่งสบายเหมือนกันไหม ผมเอสถ้าเอเวเรส นั่งสบายพอ ไม่เด้งเหมือน ppvทั่วไป หรือทำได้ดีใกล้เคียง suv ก็ว่าจะจัดสักคันเหมือนกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:14:09 »
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับผมใช้อยู่ทั้งคู่
Chev ผมใช้ Captiva
Ford ผมใช้ Ranger
ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว
ตามที่ในคลับเค้าคุยกันผมก็ไม่เคยมีปัญหา
ยกเว้นเรื้องราคาขายต่อที่ตกเยอะกว่าเพื่อนหน่อย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:24:41 »
ของผม 2.0 LTZ MY 2012 ครับ
ปัญหาน่าปวดหัวเพียบครับ
แต่ยังไม่ได้ขึ้นรถยกนะครับ
สตาร์ทรถมาวันดีคืนดีไฟทั้งหน้าปัดไม่ดับ ติดโชว์ค้างทั้งหมดครับ
อะไหล่หลายชิ้นความทนทานก็โคตรต่ำ  ปั๊มน้ำมันในถังผมพังแล้วครับ
เกียร์กระตุกตอนเปลี่ยน  แล้วก็กระชากตอนลดความเร็ว  นึกจะเป็นก็เป็น นึกจะนุ่มก็นุ่ม
อัตราเร่งตอนนี้รวมๆอืดกว่า Nissan March แล้วครับ  0-100 จับเวลาได้เกือบๆ 15 วินาที
มีครั้งนึงล่อไป 15 กว่า  ตอนแรกๆผมคิดว่ารถผมน่าจะรอดจากปัญหา  ที่ไหนได้มาโดนตอนปีที่ 2
ของเพื่อนผม 2.4 LTZ ปี 2012 ขับๆอยู่ดับไปเอง หน้าจอ Navi ติดๆดับๆ
ของเพื่อนอาแปะเครื่อง 2.0 ปี 2013 ไม่รู้เกรดไหน ดับไปหลายรอบหาสาเหตุไม่เจอจนได้ขายทิ้ง  

ถ้าเอา Captiva เทียบกับ Zafira 2.2  จะว่าผมไหม  ผมว่า Zafira รวมๆขับดีกว่า เร่งดีกว่า ทนทานกว่าครับ

ถ้าเอา Captiva ก็ขอให้ได้รถที่ไม่มีปัญหาครับ  แล้วก็ระวังเรื่องการเข้าโค้งแรงๆด้วยครับ
ผมหลุดมาแล้วครับ  Captiva เข้าโค้งแย่กว่าที่คิดนะครับ แถม ESP ทำงานช้ามากด้วยครับ

ศูนย์บริการและคุณภาพรถ Ford กับ Chevrolet ตอนนี้
ผมให้ Ford ดีกว่า Chevrolet แล้วครับ
ยกเว้นเรื่อง Call Center ครับ  จุดนี้ Chevrolet ยังดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:57:52 »
และแต่โชคด้วยมั่งครับ
ของผม LT2.0 MY2012 แต่ได้รถปลาย 2011
ตอนนี้ใช้มา 130,000โล แล้ว มีปัญหาช่วง 6-70000โล เรื่องเปลี่ยนปะเก็นเครื่อง ศูนย์เปลี่ยนฟรีในประกัน
เพราะรุ่นนี้ปะเก็นจะรั่วทุกคัน แต่ปัญหาที่ตามมาคือช่างศูนย์ประกอบไม่ดี ท่อ Intercooler หลุดกลางทาง 3 รอบภายใน 1เดือน
แต่ตอนนี้หายแล้วครับ  ส่วนเรื่องออกตัวอืดนั้น ล่าสุดไปอัพสมองเกียรมา อัตราเร่งไม่รีรอรอบแล้ว เหยียบนิดเดียวหลังติดเบาะ
จนผมต้องกด ECO ทุกครั้งที่ขับ เพราะที่บ้านมีแต่เด็กกับผู้สูงวัย
โดยรวมพอใจกับคันนี้มากครับ แต่กำลังมองๆคันใหม่อยู่เพราะใช้มาเยอะแล้ว กลัวจุกจิ๊กค่าซ่อมครับ

แต่เรื่องส่วนลดต้องถามว่าเยอะแค่ไหน ถ้าได้ไม่ถึง2แสน ผมว่าไม่คุ้มนะที่จะไปเอารุ่น2013

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:19:47 »
รถปีเก่า ได้ส่วนลดเยอะ โปรดี ส่วนลด 1แสน++ ถ้ามองแล้วคุ้ม ก็น่าสนครับ

รถปีเก่า ยังไงไม่ต้องสนหรอกครับ เพราะ อย่างน้อยรถก็ไม่ได้วิ่งไปไหน .... ยางรถปีเก่า ยืนยันแล้วไม่มีผลกับคุณภาพยาง

เป็นผมนะ ถ้าชอบ ถูกใจ ซื้อเลยครับ

แต่ถ้าให้แนะนำ ต้องเป็นตัวดีเซล เท่านั้นครับ ตัวเบนซิน อย่าไปเล่นเลย

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ขึ้นกับว่าคุณซื้อดีลเลอร์ไหนครับ เลือกดีลเลอร์ที่อยู่มานาน บริการดี มีหลายที่ครับ ....

ใช้เชฟโลเลต ยี่ห้อนี้ไม่น่ากลัวครับ รับผิดชอบ เครมอะไหล่ ไม่เรื่องมากอย่างที่หลายคนพูด(เพราะคนเล่าบางทีไปฟังคนอื่นมาอีกทีทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยใช้เชฟ)

ผมใช้ เทรลเบเซอร์ อยู่ เครมอะไหล่ได้ บริการดี เช็คระยะไม่ต้องต่อคิว ว่างเมื่อไรก็ขับไปทำได้เลย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:21:50 »
ไม่ลองเพิ่ม trailblazer ลงไปอีกซักตัวเลือกครับ  เครื่องแรง อุปกรณ์ครบ ปัญหาที่ใช้อยู่ไม่เจอครับ ศูนย์ออกจดหมายให้เข้าไปเครมอุปกรณ์เรื่อยๆครับ(ทั้งที่ไม่ได้มีปัญหาอะไร)โดยรวมผมว่าศูนย์พยายามพัฒนาตัวเองสุดๆเลยนะครับ  รถดีแต่เหมือนไม่ค่อยมีใครแลเลย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 11:00:51 »

ผมใช้มา2ปี ก็ไม่ได้เลวร้ายนะครับ ที่บ้านมีฟอร์ด 3คัน กำลังรอEverest  อีกคัน  ผมใช้มาหลายยี่ห้อก็มีทั้งประทับใจ เซ็งบ้าง ศูนย์มีดีมีเเย่ทุกยี่ห้อละครับ

ถ้ามันเลวร้าย ผมคงไม่ซื้อต่อเนื่องหรอกครับ

ถ้าไม่เคยใช้ ก็อย่าจำใครมาพูดมาพิมพ์ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 11:36:38 »
รถยี่ห้อไหน รุ่นไหน 3 ปี เคลมเรท 25%  ผมไม่กล้าใช้ ต่อให้คนอื่นบอกมาแต่ถ้ามันเป็นข้อมูลที่เชื่อถือได้ผมก็ต้องฟังบ้างล่ะ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:43:42 »
คุณพี่ จขกท. คงไม่กลัวเรื่องศูนย์บริการอยู่แล้วครับเพราะใช้ Zafiraอยู่
พูดถึงตัวรถ น้าผมใช้อยู่ Captivaดีเซล2คัน ซื้อมาคันแรกสีดำแล้วสามีภรรยาแย่งกันใช้ เลยต้องซื้อสีขาวอีกคัน
ทั้งที่บ้านก็มีรถหลายคันทั้ง W212 J32 ก็ไม่ใช้ ใช้กันแต่Captiva
ใช้มา3ปี รุ่นดีเซลล้อ19 ขับกรุงเทพ-ขึ้นเหนือตลอด ตอนนี้ใช้มาแสนกว่ากิโลเมตรแล้ว เข้าศูนย์ตามระยะ ไม่เคยมีปัญหาเลย มีบ่นแค่เปลี่ยนยางทีหมด5หมื่น

เพื่อนผมอีกคนก็ใช้รถหลายคัน ผ่านมือมาทั้ง XC90 RX270 แล้วก็ Captiva เพื่อนก็ยังเอ่ยปากว่ารถขับดี ขับแล้วมั่นใจ ไว้ใจได้ ไม่เคยมีปัญหาอะไร

ส่วนตัวผมใช้ Trailblazer ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่รถวิ่งไม่เยอะ ใช้แต่ขับไปเที่ยว ตจว. ในเมืองใช้รถอื่น เลือกเพราะระบบความปลอดภัย เพราะรถทรงสูงอันตราย
แต่ก็ต้องปรับเปลี่ยนช่วงล่างหน่อย เดิมๆเข้าโค้งหวาดเสียว แต่ถ้าใช้ในเมืองด้วยไม่เหมาะ คันใหญ่เกะกะ รถขนาดเท่าCaptiva เหมาะกว่าครับ ถ้าใช้ในเมืองด้วย

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:58:48 »
คนรู้จักใช้ 2.2 ดีเซล ครับ รถประมาณ 1 ปี ปัญหาจุกจิก ทั่วไปมีครับ

แต่ที่ร้ายแรงที่สุดคือปัญหาล่าสุด คือระบบเบรก รั่วครับ ขณะความเร็วประมาณ 100 km/h

พอกดเบรกปุป รถแทบไม่หยุด เบรกแข็ง สุดท้ายชนท้ายรถคันหน้าครับ

แต่ว่าโชคดีที่รถน้อยพอมีช่องทางให้หลบหลีก ทางศูนย์แก้ไขโดย การเปลี่ยนเบรค+เกียร์ใหม่ครับ

สรุป เจ้าของขายทิ้ง เพราะกลัว จะเกิดเหตุการณ์แบบเดิมอีกครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 16:00:18 »
ผมใช้ cap ดีเซล lsx มา เกือบ 2 ปี
ผมว่ามันโดยรวมมันก็โออยู่ ขับสบายดี เกาะถนนดี
ข้อดีสำหรับผม
ประหยัดน้ำมันกว่า bm e34 มากมาย
อัตราเร่งใช้ได้ แม้ว่าจะเปลี่ยนเป็น max 19 แล้วก็ตาม
ยามฉุกเฉินเบาะแถวสาม พอให้คนตัวเล็กนั่งได้สบายๆ ตามอัตภาพ

ข้อเสียสำหรับผม
เบาะนั่งคนขับไม่ดี รองขาสั่นไปหน่อย ผมสูง 180 cm
ได้ยินเสียน้ำมันจากถังน้ำมันกระเพื้อมไปมาถ้าเติมเต็มทั้ง รำคาญนิดๆ
ได้ยินเสียงตัวถังบิดเอี้ยด จากด้านหลัง เล็กน้อย
พลาสติกคอนโซลกลาง ประตู มีเสียงตลอดถ้าพื้นถนนขรุขระ
ยาง maxxis ติดรถขอบ 17 ห่วยมากมาย ย้วยและแข็งยังกะหิน ใช้ไปแค่ปีเดียว สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนเพราะรำคาญความแข็ง
ศูนย์บริการต้องจองคิว ขับไปเฉยๆ อาจไม่ได้รับ Service ตรงพระราม 2

ตอนนี้ มีปัญหาอีกอย่างตอนเลี้ยวมีเสียงครึดๆ ผมสงสัยว่าลูกหมากช่วงล่างบางตัวคงไม่ดีไปละ แต่ยังไม่ได้ไปซ่อม

สรุป ถ้าจะซื้อ cap 2013 ผมเห็นในเวปบอร์ด ลดกันเกิน 2 แสนบาท ก็น่าซื้อนะ
แต่ถ้าให้ผมซื้อ ผมจะซื้อ cap 2014 เพราะ เท่าที่อ่านในเวปบอร์ด เกียร์ 6 speed ใน cap MC หลายๆ คัน ลาโลกกันไปหลายคันแล้ว
ราคาเกียร์ 270000 บาทครับ โหดดีแท้ มีหลายคนเอาใบเสร็จมาโชว์กันร่าเลย
ส่วน cap 2014 ได้เกียร์ 6 speed version ปรับปรุงใหม่ละด้วย น่าลุ้นกว่า

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 11:58:01 »
แวะไปดู X-trail มารึยังครับ ผมเพิ่งไปดูมาน่าใช้ดีนะครับ ความเสียงน่าจะน้อยกว่า มันเสียวนะครับหมดประกันเกียร์พังนี่ชีวิตหมดสนุกเลย

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 17:29:36 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ

:D