ผู้เขียน หัวข้อ: (ข่าว) ไม่ทันอะไร มีคนทำ Crash Test Honda HR-V บนถนนเมืองไทยแล้วครับ  (อ่าน 13797 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
http://www.thaicarlover.com/honda-hr-v-6/53380
ตามลิ้งค์เลยครับ ออกรถเช้า ชนค่ำ ครอบครองไม่ถึง 24 ชั่วโมงเลยด้วยซ้ำ
แสดงความเสียใจแทนเจ้าจองรถด้วยครับ คนปลอดภัย แต่รถไม่รอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 20:12:21 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ลาก่อน

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 :'( ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ รถพังเลย ยังไงขอให้ผู้โดยสารทั้ง hrv และรถบรรทุกปลอดภัยตามข่าวนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถุงข้าวโพดยังคาอยู่เลย

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามในเรื่องของประกันไว้เป็นความรู้หน่อยครับ

ในกรณีเป็นรถป้ายแดงแบบนี้ เกิดอุบัติเหตุตอน 3 ทุ่ม ถ้าจำไม่ผิดเขาไม่ให้ขับหลังพระอาทิตย์ตกดิน

แบบนี้ประกันจะยังคุ้มครองอยู่มั้ยครับ

ปล. ดีนะที่ทุกคนปลอดภัย แต่เสียดายแทนจริงๆ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'(

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ขอสอบถามในเรื่องของประกันไว้เป็นความรู้หน่อยครับ

ในกรณีเป็นรถป้ายแดงแบบนี้ เกิดอุบัติเหตุตอน 3 ทุ่ม ถ้าจำไม่ผิดเขาไม่ให้ขับหลังพระอาทิตย์ตกดิน

แบบนี้ประกันจะยังคุ้มครองอยู่มั้ยครับ

ปล. ดีนะที่ทุกคนปลอดภัย แต่เสียดายแทนจริงๆ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'(

เออ นั่นสิครับ รถใหม่ป้ายแดง ไม่ให้ขับเกินพระอาทตย์ตกดินนี่นะ เวลาขับออกนอกจังหวัดต้องแจ้งขนส่งด้วยนี่นะ
อยากรู้เหมือนกัน เคสนี้จะเป็นยังไง แล้วชนขนาดนี้คงไม่ใช่ขับ60 หรอกมั้ง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-

มาสงสัยด้วยคน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Hokkaido

ปล. ดีนะที่ทุกคนปลอดภัย แต่เสียดายแทนจริงๆ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'(

ประกันภัยชั้น 1 มันเป็นประกันภาคสมัครใจ ในกรณีนี้มันเป็นการทำผิดกฎจราจรขับป้ายแดงตอนกลางคืน

ประกันจ่ายแน่นอนครับ ขนาดคนขับไม่มีใบขับขี่ยังต้องจ่ายเลย

ออฟไลน์ ABUSEz

Re: (ข่าว) ไม่ทันอะไร มีคนทำ Crash Test Honda HR-V บนถนนเมืองไท
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 22:57:54 »

ปล. ดีนะที่ทุกคนปลอดภัย แต่เสียดายแทนจริงๆ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'(

ประกันภัยชั้น 1 มันเป็นประกันภาคสมัครใจ ในกรณีนี้มันเป็นการทำผิดกฎจราจรขับป้ายแดงตอนกลางคืน

ประกันจ่ายแน่นอนครับ ขนาดคนขับไม่มีใบขับขี่ยังต้องจ่ายเลย

ไม่มีใบขับขี่ประกันจ่ายด้วยหรอครับ ผมเข้าใจมาตลอดว่าถ้าไม่มีใบขับขี่ประกันไม่จ่าย

ขอทราบเป็นความรู้หน่อยครับ มีกรณีไหนบ้างที่ประกันจะไม่จ่ายเวลาเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Alcatraz

เรื่องไม่มีใบขับขี่ ผมก็เข้าใจว่าประกันไม่จ่าย ถ้าเป็นฝ่ายผิด แต่จ่ายฝ่ายถูก แต่ถ้าไม่มีใบขับขี่แต่เป็นฝ่ายถูก ประกันจ่ายโดยไล่เบี้ยคนผิด ถ้าไม่มีทั้งคู่ใครรู้บอกด้วยครับ

เรื่องทำผิดกฏหมาย แต่มีผู้เสียหาย ประกันยังจ่ายครับ เคสง่ายๆ ถ้าเราฝ่าไฟแดงไปชนรถคันอื่น ประกันจ่ายคู่นะครับ ถ้าเป็นชั้นหนึ่ง ยกเว้นแข่งรถอันนี้ปฏิเสธได้แต่ก็ต้องพิสูจน์ให้ได้เหมือนกันว่าแข่งกัน

ในกรณีป้ายแดงกลางคืน ถ้าประกันยึกยักเรื่องข้อนี้ มันมีข้อยกเว้นว่า ถ้าเขียนลงสมุดบันทึกป้ายแดง นายทะเบียนรับรู้ใช้งานได้ ตรงนี้เป็นช่องโหว่ ถ้าโดนเล่นเรื่องนี้จริงๆ เราเขียนเอาด้วยดินสอ จ้างนายทะเบียนเซ็น หรือเลี้ยงวุ้นหรือสุกี้ซักมื้อ ลงวันที่ก่อนชนหรือเช้าวันชน เท่านี้ก็ใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ KyOcHiR0

ผมเคยเจอคนขับรถออกจากโชรูมไป ชนทันทีเลยคับ โชรูมตรงเส้นศรีนคริน รถไปชนตรงเส้นบางนา พนักงานที่0เล่าให้ฟัง บอกขับออกไปสักพักลากกลับมา
HeLLo!!

ออฟไลน์ sukhontha

ดูเหมือนว่าเป็นสมาชิกในเวปนี้แหละ มีกระทู้สองสามวันก่อนมั้ง(หากจำไม่ผิด) ปลอดภัยดูทุกคน

ออฟไลน์ franky

เสียใจด้วยครับ
ถ้าประกันรับผิดชอบไม่ถึง 100% ก็เซ้งเลย
แต่ถ้าได้คืน 100% ดปลี่ยนไปออกรุ่น EL เลยครับ แล้วเปลี่ยนสีใหม่

ออฟไลน์ dunghill

คนนั่งคนขับปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
ดูแล้วคงต้องซ่อมใช้ไปมั้งครับ แบบนี้ คืนทุนไม่คุ้ม... ครึ่งคันหลังน่าจะยังดีอยู่ ซ่อมเครื่อง+ช่วงล่างหน้า ดึงคานใหม่ เปลี่ยนเหล็กคานหน้า กันชน ฝากระโปรง แก้มสองข้าง ดัดเสา A เปลี่ยนกระจก แล้วทำสีใหม่ เท่านี้ ไม่น่าเกิน 5 แสนมั้งครับ .... เทียบกับต้องคืนรถเอาทุนประกัน แถมต้องเสียงเงินเพิ่มอีก เกือบสองแสน (เท่ากับเอาเงินดาวน์ทิ้งเกือบหมด) แล้วต้องดาวน์รถใหม่อีก... ดูแล้ว ซ่อมน่าจะคุ้มสุด ถ้าไม่ติดใจว่ารถซ่อมมา แต่คิดในทางที่ดี เจ้าของจะได้ไม่ต้องกัวว่าจะชนเนื่องจากเป็นรถใหม่อีก เพราะชนมาแล้ว(ฮา)
Honda City 03'
Mazda 323 Astina 91'
Honda City 12'
Ford Escape 03'
Mitsubishi Space Wagon 04'

ออฟไลน์ apinui

เสียใจด้วยครับ
ถ้าประกันรับผิดชอบไม่ถึง 100% ก็เซ้งเลย
แต่ถ้าได้คืน 100% ดปลี่ยนไปออกรุ่น EL เลยครับ แล้วเปลี่ยนสีใหม่

ไม่มีประกันบริษัทไหน คืน 100%ครับ

ทุนประกันที่ทำ มีเรททุนประกัน 80% และ 90% ครับ ไม่มีใครทำ 100% เพราะมีส่วนเงินดาวน์ ที่ลูกค้าจ่ายไปแล้วด้วย ...

เคสนี้ทำได้ก็แค่คืนทุนประกัน คืน 80% ของราคารถ(ผมเดาว่าน่าจะทำทุนประกัน 80% เพราะเบี้ยถูกกว่า)

80% ก็จะเป็นเงินประมาณ 760,000 เงินนี้ มี 2 อย่าง คือ เอาไปซ่อม หรือ เอาเงิน นี้ไปปิดไฟแนนท์ แล้วซื้อคันใหม่ ....

ซึ่งส่วนใหญ่ ถ้าลักษณะนี้ บางเคส ประกันอาจให้ซ่อม ไม่คืนทุนประกันครับพอซ่อมเสร็จ เจ้าของรถก็เลือกเอาว่า จะขาย หรือใช้ต่อ ...

ออฟไลน์ valent

คนนั่งคนขับปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
ดูแล้วคงต้องซ่อมใช้ไปมั้งครับ แบบนี้ คืนทุนไม่คุ้ม... ครึ่งคันหลังน่าจะยังดีอยู่ ซ่อมเครื่อง+ช่วงล่างหน้า ดึงคานใหม่ เปลี่ยนเหล็กคานหน้า กันชน ฝากระโปรง แก้มสองข้าง ดัดเสา A เปลี่ยนกระจก แล้วทำสีใหม่ เท่านี้ ไม่น่าเกิน 5 แสนมั้งครับ .... เทียบกับต้องคืนรถเอาทุนประกัน แถมต้องเสียงเงินเพิ่มอีก เกือบสองแสน (เท่ากับเอาเงินดาวน์ทิ้งเกือบหมด) แล้วต้องดาวน์รถใหม่อีก... ดูแล้ว ซ่อมน่าจะคุ้มสุด ถ้าไม่ติดใจว่ารถซ่อมมา แต่คิดในทางที่ดี เจ้าของจะได้ไม่ต้องกัวว่าจะชนเนื่องจากเป็นรถใหม่อีก เพราะชนมาแล้ว(ฮา)

หนักใช่เล่นนะครับ
เป็นผม คืนทุนดีกว่า  เพราะภาพแบบนั้นมันติดตาไปอีกนาน
ค่าซ่อมจุกจิกคงตามมาเรื่อยๆ หงุดหงิด+เสียเวลาเอารถไปซ่อมเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 10:05:23 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

JONNY

ประกันจ่ายแค่ 80 % ครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **
อ่อ เป็นแบบนี่นี้เอง ขอบคุณมากๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนแข็งแกร่งมาก ยังไงก็เสียใจกับของที่เสียหายครับ

np72

ไม่มีใบขับขี่ชั้น1ไม่จ่ายครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ออกปีแรก ผมทำ 90% ครับ จ่ายเพิ่ม พันนิดๆ กลัวหามากกว่าชนครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเป็นผม ถ้าได้เงินเลย ก็ตัดตอน ไปซื้อคันใหม่ครับ

ถ้าต้องซ่อมๆ เสร็จ ก็ขาย ซื้อคันใหม่อยู่ดีครับ

สบายใจกว่า ถ้าเงินเหลือน้อย ไม่มีเพิ่มแล้ว ก็ลดรุ่น ลดราคาลงมา

ออฟไลน์ anuchitn2

• **
น่าเศร้าใจแทนเจ้าของรถนะครับ อุตส่าห์จองรถได้ล็อตแรกๆ เปิดซิงก่อนใคร...ไม่น่าเลยจริงๆ :( :(

ออฟไลน์ XyteBlaster

คนปลอดภัยดีที่สุดครับ .. ส่วนเรื่องประกัน มองว่า เป็นตัวช่วยลดระดับความรุนแรงของเหตุการณ์มากกว่า ได้คืน 80% ถือเป็นมาตรฐานครับ

ส่วนเรื่อง เคลม ไม่เคลม ..   มี แอลกอฮอล์ อันนึงที่จะไม่เคลม ครับ  อยู่ในกรมธรรม์เลย .. แต่ ...

เอาแอลกอฮอล์ไปเซ่น คนหน้างาน .. ก็เคลมได้ครับ

ออฟไลน์ Siamtech

หากประกันคืนทุน ประกันจะคืนตามปีการต่อประกันครับ

ปีแรก 80%
ปีสอง 70-60%
ปีสาม ลดหลั่นกันไป

รถผมโดนคนเมาแล้วแหกโค้งมาชน ค่าซ่อม0ตีมา 60 % ของทุนประกัน (ทุน 1ล้าน) ค่าซ่อม 6.5แสน + ต่อเนื้่องนิดหน่อย

ก็ไม่คืนครับ เข้าใจว่าต้อง 70-80% ขึ้นไป  แต่ความรู้สึกมันก็หายไปแล้ว ครับ ยังไงก็ไม่เหมือนรถใหม่

ออฟไลน์ VITHAN

• **
น่าจะคืนทุนเป็นคันแรกของรุ่นเลยคับ hrv

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
สงสารทั้งคนทั้งรถอ่ะ แต่อย่างน้อยคนก็ปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2014, 23:57:14 โดย Chanissara »