ผู้เขียน หัวข้อ: จริงๆแล้ว ราคาขาย LPG แบบที่ไม่มีกองทุนน้ำมันมาเกี่ยว อยู่ที่เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 7533 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือน ช่วงที่ราคาอยู่ประมาณ 13 บาท ช่วงนั้นบอกกันว่า ที่ราคามันถูกเพราะได้กองทุนน้ำมันมาช่วยอุ้มไว้ จริงๆแพงกว่านี้

แต่ปัจจุบัน ราคาขึ้นมาอยู่ประมาณ 14-15 บาท แต่หลายท่านบอกว่า จริงๆมันถูกกว่านี้เพราะราคานี้มีจ่ายเข้ากองทุนน้ำมันรวมอยู่ด้วย
(ผมอ่านจากกระทู้ LPG ก่อนหน้านี้นะครับ)

ผมเลยเกิดข้อสงสัยว่า จริงๆแล้วราคาขายที่ไม่มีกองทุนมาเกี่ยวมันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
หรือว่ามันเป็นช่วงที่ราคาลงพอดี จากที่ใช้เงินจากกองทุนช่วย เลยกลายเป็นจ่ายให้กองทุนน้ำมันแทน ทั้งๆที่ราคาขายหน้าปั๊มต่างกันนิดเดียว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่ชัวร์นะครับ รู้สึกจะ 24 บาท +-
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ top3245

ถ้าลอยตัว 100% เหมือนจำได้ว่า 18 บาท ต่อ 1 ลิตร ครับ

ออฟไลน์ rut191

ถ้าลอยตัว 100% เหมือนจำได้ว่า 18 บาท ต่อ 1 ลิตร ครับ
ตอนน้ำมัน10xเหรียญ เขาว่าประมาณลิตรล่ะ18บาทนี้แหละครับ
แต่ตอนนี้น้ำมัน65เหรียญlpgน่าจะถูกตามนะครับ

ออฟไลน์ yun_yoon

• Newbie
  • *
ถ้าราคาหน้าปั๊ม 14฿/ลิตร= 25.9฿/กิโลกรัม โดยในราคานี้มีเงินส่งกองทุน 5.64฿/กิโลกรัม
ปัจจุบันราคา lpg ตลาดโลกที่ซาอุ  560$ ต่อตัน=17.92 บาท/กิโลกรัม

ออฟไลน์ Fly to dream

ลืมไปราคาลงมาพอควร  ;D ;D ;D ;D น่าจะ 18-19 บาทน่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

เข้าไปดูตาราง  ตอนนี้ ไม่ต้องชดเชย...นั่นคือราคาปัจจุบัน คือลอยตัวแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนนี้ไม่ได้อุ้มแล้วครับ นอกจากลอยตัวขึ้นราคาแล้วประจวบเหมาะกับราคาแก๊สในตลาดโลกลดลงตามน้ำมันก็เลยกลายเป็นพอดีไปซะงั้น คนที่ใช้ LPG ก็ไม่ต้องโดนคอดค่อนแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

ตอนนี้ ปั๊มแก็ส กำลังฟันกำไรกันสนุกเลยครับ ...

เมื่อ 2-3 ปีก่อน จำได้ไหมครับ แก็ส LPG ราคาหน้าปั๊ม 11.50 บาทโดยประมาณ แต่ ราคาน้ำมันดีเซล แพงขึ้น ปั๊มแก็ส ขออัพราคาขึ้นอีก 30-40 สตางค์ แล้วอ้างว่า ค่าขนส่งแพงขึ้น ...

ปั๊มแก็สขอขึ้นราคาเองนะครับ ไม่ใช่ราคา LPG ขึ้น ....

ทีนี้ ราคาน้ำมันลดลง แต่ ปั๊มแก็ส ไม่เคยลดราคาที่หัวจ่ายเลย ราคามีแต่ขึ้น กับขึ้น แต่ราคาแก็ส และค่าขนส่ง มีขึ้น มีลงตามภาวะตลาด ...

ตอนนี้ ราคาแก็ส ถูกลง ค่าขนส่งถูกลง แต่ปั๊มแก็ส ก็ยังคงยืนราคาที่หัวจ่ายที่ 13-14 บาท อยู่ ...

เฉลี่ยตอนนี้ ปั๊มแก็สกำไรเท่าไร เดากันเอาครับ ....

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
ถ้านำเข้าถูกกว่าน้ำมัน ขาดดุลน้อยลง  มลพิษน้อยกว่าน้ำมัน  ทำไม่รัฐไม่สนับสนุน  ถ้าจะทำให้คนใช้ NGV เป็นหลัก ก็ไม่เห็นเพิ่มปั๊มให้มากพอ   แต่ใช้วิธีไม่สนับสนุนแก็ส LPG   ซะงั้น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้านำเข้าถูกกว่าน้ำมัน ขาดดุลน้อยลง  มลพิษน้อยกว่าน้ำมัน  ทำไม่รัฐไม่สนับสนุน  ถ้าจะทำให้คนใช้ NGV เป็นหลัก ก็ไม่เห็นเพิ่มปั๊มให้มากพอ   แต่ใช้วิธีไม่สนับสนุนแก็ส LPG   ซะงั้น

ปตท.มันสูบ NGV ขายไงครับ

jaesz

LPG ทุกวันนี้ เอามาขาย เอามาใช้ได้แค่ 60-70% (propane, butane)ของปริมาณที่เกิดขึ้นจากกระบวนการกลั่นทั้งโลกนี้เท่านั้นเองครับ ถูกเผาทิ้งไปเยอะ โรงกลั่นชุ่ย ๆ ปล่อยทิ้งไปก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 10:46:37 โดย Jae »

ออฟไลน์ delete

lpg ตอนนี้ แย่งกันใช้กับภาคปริโตรเคมี กับภาคเผาทิ้งให้ความร้อน(อุตสาหกรรม ครัวเรือน ขนส่ง)
เค้าอ้างว่า ภาคปริโตรเคมี มีประโยชน์ต่อประเทศชาติ สมควรได้ใช้ราคาต้นทุนการผลิต ส่วนไอ้พวกใช้เผาทิ้ง ไม่มีประโยชน์ สมควรได้ใช้ราคาตลาดโลก
จึงมีความพยายามจะดันราคาภาคเผาทิ้งให้ขึ้นมาใช้ราคาตลาดโลกทั้งหมด

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
lpg ตอนนี้ แย่งกันใช้กับภาคปริโตรเคมี กับภาคเผาทิ้งให้ความร้อน(อุตสาหกรรม ครัวเรือน ขนส่ง)
เค้าอ้างว่า ภาคปริโตรเคมี มีประโยชน์ต่อประเทศชาติ สมควรได้ใช้ราคาต้นทุนการผลิต ส่วนไอ้พวกใช้เผาทิ้ง ไม่มีประโยชน์ สมควรได้ใช้ราคาตลาดโลก
จึงมีความพยายามจะดันราคาภาคเผาทิ้งให้ขึ้นมาใช้ราคาตลาดโลกทั้งหมด

ต่อไปนี้ผมต้องใช้เตาไฟฟ้าทอดไข่ใช่หรือไม่ โครตตระกินไฟเลย  :'(
HeLLo!!

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member

ต่อไปนี้ผมต้องใช้เตาไฟฟ้าทอดไข่ใช่หรือไม่ โครตตระกินไฟเลย  :'(

กลับไปใช้เตาถ่านครับ คลาสสิกดี
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มีบางปั้ม ขาย13.30 อยู่ครับ  ราคาตอนนี้น่าจะพอดีกับตลาดโลกแล้วละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ prai

กองทุนน้ำมันของ LPG จะมี 2 ตัวตามโครงสร้างราคา

กองทุนแรกจะเก็บทุกกลุ่มคือ ครัวเรือนที่มีรายได้น้อย, กลุ่มที่ใช้ทำอาหาร, กลุ่มที่ใช้สำหรับยานยนต์, กลุ่มอุตสาหกรรม
กองทุนนี้จะเก็บที่ 0.3427 บาท/กก

กองทุนที่สองจะยกเว้น กลุ่มครัวเรือนที่มีรายได้น้อย นอกนั้นเก็บหมด
กองทุนที่ 2 เก็บที่ 5.6400 บาท/กก

แต่ทุกกลุ่มจะมีกองทุนชดเชยให้ที่ 5.59 บาท/กก

ต้นทุนเฉลี่ย 16.54 บาท/กก

ข้อมูลวันที่ 12/12/2014

ออฟไลน์ sukhontha

กองทุนน้ำมันของ LPG จะมี 2 ตัวตามโครงสร้างราคา

กองทุนแรกจะเก็บทุกกลุ่มคือ ครัวเรือนที่มีรายได้น้อย, กลุ่มที่ใช้ทำอาหาร, กลุ่มที่ใช้สำหรับยานยนต์, กลุ่มอุตสาหกรรม
กองทุนนี้จะเก็บที่ 0.3427 บาท/กก

กองทุนที่สองจะยกเว้น กลุ่มครัวเรือนที่มีรายได้น้อย นอกนั้นเก็บหมด
กองทุนที่ 2 เก็บที่ 5.6400 บาท/กก

แต่ทุกกลุ่มจะมีกองทุนชดเชยให้ที่ 5.59 บาท/กก

+1.....

ชัดเจน  แต่บางท่านก็ไม่เข้าใจอยู่ดี  เดี๋ยวก็ถามอีกอยู่ดี

สรุปว่า  ตอนเก็บเข้ากองทุน   0.3425+5.64=5.9825   กองทุนชดเชยกลับให้ 5.59
           เก็บเข้า  เท่ากับ  ชดเชย
............

+1.....

ชัดเจน  แต่บางท่านก็ไม่เข้าใจอยู่ดี  เดี๋ยวก็ถามอีกอยู่ดี

สรุปว่า  ตอนเก็บเข้ากองทุน   0.3425+5.64=5.9825   กองทุนชดเชยกลับให้ 5.59

ขอโทษนะครับ ขอถามเพิ่มเติมหน่อย

สรุปแล้วก็คือ ราคาตอนนี้คือราคาที่เก็บเข้ากองทุนกับราคาที่กองทุนชดเชยให้เท่ากัน แปลว่าเป็นราคาตามตลาดโลกแล้ว ถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **

ปตท.มันสูบ NGV ขายไงครับ

คือจริงๆแล้ว lpg มันมีประโยชน์ทางปริโตรเคมีผลิตพวกพลาสติกมากๆ เค้าเลยส่งเสริม ngv ซึ่งทำประโยชน์อะไรไม่ได้นอกจากเผาเป็นพลังงานหน่ะครับ

ออฟไลน์ prai

+1.....

ขอโทษนะครับ ขอถามเพิ่มเติมหน่อย

สรุปแล้วก็คือ ราคาตอนนี้คือราคาที่เก็บเข้ากองทุนกับราคาที่กองทุนชดเชยให้เท่ากัน แปลว่าเป็นราคาตามตลาดโลกแล้ว ถูกต้องไหมครับ
ก็ยังเหลือเข้ากองทุนบ้างระดับสตางค์ตามรายละเอียดด้านบน
และส่วนที่บวกเพิ่มคือ ภาษีครับ ค่อนข้างหลายตัว และ ค่าการตลาดหรือกำไรนั่นเองครับ
ส่วนเท่ากับราคาตลาดโลกไหม คงไม่เท่าครับ เพราะเหตุผลด้านบน รวมถึงอัตราแลกเปลี่ยนด้วย

แต่เนื้อแท้ของโครงสร้างราคาพลังงาน ส่วนใหญ่แพงเพราะ ภาษีที่ซ้ำซ้อนครับ

+1.....

ก็ยังเหลือเข้ากองทุนบ้างระดับสตางค์ตามรายละเอียดด้านบน
และส่วนที่บวกเพิ่มคือ ภาษีครับ ค่อนข้างหลายตัว และ ค่าการตลาดหรือกำไรนั่นเองครับ
ส่วนเท่ากับราคาตลาดโลกไหม คงไม่เท่าครับ เพราะเหตุผลด้านบน รวมถึงอัตราแลกเปลี่ยนด้วย

แต่เนื้อแท้ของโครงสร้างราคาพลังงาน ส่วนใหญ่แพงเพราะ ภาษีที่ซ้ำซ้อนครับ

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากครับผม

jomyoot

เชียงใหม่ 16-17บาทนานแล้วครับ  ;D ;D ;D
อิจฉาคน กทม.จัง เติมแก๊สแค่13-14บาท  :D :D :D