ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหร เหตุรถยนต์ตกตึก  (อ่าน 4039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
อุทาหร เหตุรถยนต์ตกตึก
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:07:10 »
พนักงานสอบสวนสรุปแล้วไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดของรถยนต์ แต่เป็นการขับขี่ของผู้เกิดเหตุ
ขับรถยนต์ด้วยความระมัดระวังกันนะครับ
http://www.komchadluek.net/mobile/detail/20141207/197272.html
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 2k

Re: อุทาหร เหตุรถยนต์ตกตึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:45:38 »
กรณีที่เหตุเกิดเพราะคนขับแล้วโทษรถเกิดขึ้นบ่อยครั้งมาก "รถมันพุ่งไปเอง"เป็นคำกล่าวหายอดนิยมที่ผู้ใช้มักจะโยนให้รถเสมอๆ ทั้งที่เนื้อแท้ของเหตุคือทำอะไรสักอย่างเช่นคุยโทรศัพหยิบอะไรสักอย่างจนเสียสมาธิในการขับรถแล้วรถไหล/ตั้งใจจะเหยียบเบรค แทนที่จะเหยีบแป้นเบรคไปเหยียบคันเร่งแทนเลยตกใจเหยียบสุดแรง พอเหยียบสุดแรงผิดไปโดนคันเร่งแทนเบรครถก็พุ่งสุดตัวเช่นกันจนเกิดเหตุต่างๆนาๆ สุดท้ายก็มาโทษรถกันว่ามันพุ่งเอง  :-\  ยังนึกไม่ออกว่าถ้าเท้าไม่ได้เหยียบคันเร่งรถมันจะพุ่งเต็มแรงได้ยังไง? บางทีก็โทษไประบบเกียร์ในกรณีของเชฟโรเล็ทซึ่งมันก็วกมาที่จุดเดิมอีกว่าไม่เหยีบคันเร่งสั่งการให้เครื่องทำงานมันจะรถพุ่งได้ยังไง? รถมันยังไม่ได้ขับเคลื่อนด้วยระบบคอมพิวเตอร์ด้วยตัวเองสักหน่อย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 10:17:13 »
ตอนลงไปชนกับ Lexus อาจจะทำให้แอร์แบคระเบิดกระแทกหน้าสลบไปก็ได้ครับ แล้วคงเหยียบคันเร่งค้างดิ่งลงไป

อันนี้เดาครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 10:52:35 »
ตอนลงไปชนกับ Lexus อาจจะทำให้แอร์แบคระเบิดกระแทกหน้าสลบไปก็ได้ครับ แล้วคงเหยียบคันเร่งค้างดิ่งลงไป

น่าจะเป็นไปได้คับ เดือนก่อนเซลที่บรัษัท ขับอัเมล่าไปชนคับ ชนไม่แรงมากแต่ถุงลมระเบิดไม่คาดเบล
สรุปเจ็บหนักเลยคับ โดถุงลมอัดที่หน้าอกคับ

ออฟไลน์ icemotions

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 17:44:21 »

น่าจะเป็นไปได้คับ เดือนก่อนเซลที่บรัษัท ขับอัเมล่าไปชนคับ ชนไม่แรงมากแต่ถุงลมระเบิดไม่คาดเบล
สรุปเจ็บหนักเลยคับ โดถุงลมอัดที่หน้าอกคับ

ปกติแล้ว ถุงลมจะไม่ทำงาน หากผู้ขับขี่ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัย
เข็มขัดนิรภัยจะช่วยยึดคนขับให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง เพื่อป้องกันไม่ให้บาดเจ็บจาก
การทำงานของถุงลมนะครับ หากผมเข้าใจผิด ขออภัยนะคัพ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 05:17:09 »

ปกติแล้ว ถุงลมจะไม่ทำงาน หากผู้ขับขี่ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัย
เข็มขัดนิรภัยจะช่วยยึดคนขับให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง เพื่อป้องกันไม่ให้บาดเจ็บจาก
การทำงานของถุงลมนะครับ หากผมเข้าใจผิด ขออภัยนะคัพ

ในรถยนต์ทั่วๆไปที่ไม่ใด้ติดตั้งเซ็นเซอร์ วัดผู้ขับขี่แบบรถยุโรป
ถุงลมฝั่งคนขับ มันกางออกทั้งนั้นละครับ ถ้าชนในตำแหน่งที่ไปทกำให้เซ็นเซอร์มันทำงาน
มันไม่สนใจด้วยว่า คุณจะคาดเข็มขัดหรือไม่

ถ้าฝั่งผู้โดยสาร ก็จะมีเซ็นเซอร์ใต้เบาะรองนั่ง วัดอีกทีว่ามีคนนั่งไหม ถ้าไม่มี มันจะไม่กางออก
แต่ถ้าฝั่งคนขับ ยังไงๆก็กางครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:45:10 »

เหตการณ์ที่อ้างอิงนี้ แอร์แบคทำงานทั้งสองลูกหน้าครับ ผมดูรูปจากข่าว
จะรัด หรือไม่รัดเข็มขัด อันนี้ ไม่ทราบครับ