ผู้เขียน หัวข้อ: ซาบกับวอลโว......(มือสอง)ตัดสินใจไม่ถูก  (อ่าน 9772 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
            ตอนนี้มีคนรู้จักกันเสนอขาย s 80  2.3 T...ประมาณสามแสน รู้ประวัติดี.ยังไม่เคยขับ....

เทียบกับ   95  2.3T  เช่นกัน  ปีใกล้เคียงกัน  2003-2004 อันนี้ไม่ทราบประวัติ  ราคาอยู่  แถว ๆ สองแสนห้า

ผมใช้ 93 ss อยู่  รู้จักมักคุ้นกับอู่ saab ดี  ทดลองขับหลายเที่ยว 95 มันใหญ่เทอะทะไปหน่อย นุ่มกว่า 93.....

หากมีความจำเป็นจะต้องซื้อ หนึ่งในสองคันนี้....ควรจะเลือกตัวไหน?  หากเลือก เอส 80  ผมต้องหาอู่ และศึกษาเรื่องอะไหล่เพิ่มเติม  แต่อยากลอง....  ซาบ เรื่องนี้ไม่มีปัญหา....

**ประเมินค่าดูแลพอ ๆกัน***

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ซาบกับวอลโว......(มือสอง)ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 14:18:48 »
            ตอนนี้มีคนรู้จักกันเสนอขาย s 80  2.3 T...ประมาณสามแสน รู้ประวัติดี.ยังไม่เคยขับ....

เทียบกับ   95  2.3T  เช่นกัน  ปีใกล้เคียงกัน  2003-2004 อันนี้ไม่ทราบประวัติ  ราคาอยู่  แถว ๆ สองแสนห้า

ผมใช้ 93 ss อยู่  รู้จักมักคุ้นกับอู่ saab ดี  ทดลองขับหลายเที่ยว 95 มันใหญ่เทอะทะไปหน่อย นุ่มกว่า 93.....

หากมีความจำเป็นจะต้องซื้อ หนึ่งในสองคันนี้....ควรจะเลือกตัวไหน?  หากเลือก เอส 80  ผมต้องหาอู่ และศึกษาเรื่องอะไหล่เพิ่มเติม  แต่อยากลอง....  ซาบ เรื่องนี้ไม่มีปัญหา....

ขอบคุณครับ

ขับ 93ss อยู่ ถ้าสามสี่ปีที่ผ่านมารับได้กับการซ่อม ผมว่า ใช้อะไรก็ได้แล้วล่ะครับ ไม่น่าจะมีอะไรดูแลยากกว่าตัวนี้มากนักครับ อะไหล่Volvo ถ้าเอาแต่ของแท้เหมือนกัน ถูกกว่า Saab อยู่นิดหน่อย

แต่อะไหล่ตัวถัง ถ้าเอาสองคันนี้หันหน้าชนกัน Saab ซ่อมแพงกว่าแน่นอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ซาบกับวอลโว......(มือสอง)ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 14:34:57 »
VOLVO

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 15:58:51 »
ผมเจออะไหล่volvo มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 16:32:46 »

ขอบคุณครับ

saab เป้นรถที่ดีมาก ยี้ห้อหนึ่งเลยก็ว่าได้ แต่ ในประเทศไทย ผมไม่แนะนำ เนื่องจากไม่มีคนรับผิดชอบ บริษัทที่แต่ตั้งอย่างเป็นทางการ อยู่ไหนก็ไม่รู้ (ใครรู้บอกหน่อย)
อะไหล่ เซียงกงอย่างเดี่ยวเลย อะไหล่ไหม่ รอนานแน่นอน ด้วยประชากรในประเทศนับวันยิ่งน้อยๆ

Volvo มีอนาคตอีกไกล แต่ตัว s80 อะไหล่แพงนะครับ แต่มีเซียงกงก็แล้วไป อะไหล่เทียบเยอะแยะ ยังเล่นได้อีกนาน
S80 ต้องดูปี นะครับรถบางปี มีปัญหา ชิ้นส่วน บางตัวแก้ไขไม่ตก แล้วก็ราคาแพง อีกตั้งหาก เช่น เห็นมีคนบอกว่า s80 ปีที่ใช้คันเร้งไฟฟ้า มีปัญหา ต้องเปลี่ยนอย่างเดี่ยว ทำความสะอาดไม่ได้ ตัวหนึ่ง สองหมื่น สบายไป แล้วเรื่องกล่อง abs ครับ ถ้า เสีย ไม่ใช้ว่าจะซื้อมาเปลี่ยนแยวจบ จะต้องตั้งโปรแกรมให้ อะไร อีกเยอะ เบ็ดเสร็จ เข้าศูนย์หมดไปห้าหมื่น กว่าๆ เห้นจะได้ แต่ เรื่องพวกนี้ ยังไงก็มีคนทำข้างนอกได้ครับ โดย ราคาไม่แพงเท่า ยังน้อยก็มีคนซ่อมคนทำ ไม่เหมือน saab

ส่วนตัวเคยขับทั้ง สองยี้ห้อ ชอบ saab มาเลย ครับ 9000 CSE  ประทับใจ นิ่งนุ้มเงียบ แรง สมรรถนะ เครื่องบินรบ สู สมรรถนะยานยนต์ 
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 17:21:58 »
Volvo แล้วหาหัวตัด T6 มายกใส่

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 17:30:19 »
Saab ไปเลยครับไหนๆก็มาแนวนี้อยู่แล้ว
S80 03-04 มันดูไม่ดึงดูดเท่าครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:15:03 »
ใช้Saabแล้ว

ไม่จำเปนต้องไปวอลโว่เลยครับ
95ขับดีกว่าS80อีก

ยกเว้นว่าเบื่อที่วางแก้วคอนโซลที่หักแล้วหักอีกของซาป
หันมาเล่นวอลโว่จะเจอโรคคอนโซลลอก มาหลอนเล่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 18:16:59 โดย Ty ESC »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 19:18:13 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  จริง ๆ มีแนวทาง 3 ทาง 1.  ออกใหม่ให้ลูก(18ปี)  มาสด้า 3   สองมันสั้นไปหน่อยกลัวเวลาชน..(เกี่ยวกันหรือเปล่า).. 2.ให้ใช้ssที่ผมใช้อยู่  แต่ก็ลังเลเพราะมันแรงไป...หากให้เขาใช้คันนี้ผมก็ต้องหนึไปคันอื่น  ก็เป็นแบบที่ถามนี่แหละครับ...

สำคัญที่สุดคือความปลอดภัย  ซึ่งกังวลมาก....

จริง ๆ ก็ไม่อยากให้ เพราะความรับผิดชอบในหน้าที่ส่วนตัว(เรียน)น้อยไปหน่อย  .ตอนนี้ให้ขับไปถึงโรงเรียน...  แล้วเราขับกลับทุกเช้า....เฮ้อ...

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:03:13 »
คิดว่าความแรงไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่สำหรับลูกนะครับ ถ้าเค้าไม่มีแนวคิดคึกคะนองเอาไปแข่งและรู้จักการควบคุมรถยนต์อย่างถูกต้องแล้ว  :)  หมั่นฝึกควบม้าพยศบ่อยๆคาวบอยน้อยก็ใช้ม้าพยศเป็นม้าคู่ใจได้   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:34:21 »
ถ้าใช้SAABอยู่น่าไป95ครับ ผมว่าSAABดีไซน์ดีนะครับ คุณJIMMYก็เคยรีวิวรุ่นนี้ไว้แล้ว
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:48:44 »
คิดว่าความแรงไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่สำหรับลูกนะครับ ถ้าเค้าไม่มีแนวคิดคึกคะนองเอาไปแข่งและรู้จักการควบคุมรถยนต์อย่างถูกต้องแล้ว  :)  หมั่นฝึกควบม้าพยศบ่อยๆคาวบอยน้อยก็ใช้ม้าพยศเป็นม้าคู่ใจได้   :-*

ต่อหน้า  ไม่มีปัญหาครับ  ขับนุ่มนวลใช้ได้   แต่กลัวตอนอยู่ในกลุ่ม  ความคึกคะนอง  หรือบางครั้งมีแอลกอฮอล์นี่แหละกลัว ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:55:28 »

ขอบคุณครับ

ขับ 93ss อยู่ ถ้าสามสี่ปีที่ผ่านมารับได้กับการซ่อม ผมว่า ใช้อะไรก็ได้แล้วล่ะครับ ไม่น่าจะมีอะไรดูแลยากกว่าตัวนี้มากนักครับ อะไหล่Volvo ถ้าเอาแต่ของแท้เหมือนกัน ถูกกว่า Saab อยู่นิดหน่อย

แต่อะไหล่ตัวถัง ถ้าเอาสองคันนี้หันหน้าชนกัน Saab ซ่อมแพงกว่าแน่นอน

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ.....ส่วนเรื่องอะไหล่ซาบ  ไม่ว่ากระโปรงหน้า หลัง ประตู กันชน  หรือเครื่องยนต์  ผมไม่ห่วง  อะไหล่ผมใช้มือสอง ร้อยละ90อยู่แล้ว...และเฉพาะสต็อคที่อู่เก็บไว้(หัวตัด)ไม่ต่ำกว่าห้าชุดสำหรับ 95..  แต่คันที่ตั้งใจดู  นั่นไม่ทราบประวัติ  แต่วอลโว่ ทราบประวัติดี  ปัญหาคือไม่เคยใช้  มีความรู้สึกว่าอยากลองบ้าง...ครับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:58:42 »

ขอบคุณครับ

saab เป้นรถที่ดีมาก ยี้ห้อหนึ่งเลยก็ว่าได้ แต่ ในประเทศไทย ผมไม่แนะนำ เนื่องจากไม่มีคนรับผิดชอบ บริษัทที่แต่ตั้งอย่างเป็นทางการ อยู่ไหนก็ไม่รู้ (ใครรู้บอกหน่อย)
อะไหล่ เซียงกงอย่างเดี่ยวเลย อะไหล่ไหม่ รอนานแน่นอน ด้วยประชากรในประเทศนับวันยิ่งน้อยๆ

Volvo มีอนาคตอีกไกล แต่ตัว s80 อะไหล่แพงนะครับ แต่มีเซียงกงก็แล้วไป อะไหล่เทียบเยอะแยะ ยังเล่นได้อีกนาน
S80 ต้องดูปี นะครับรถบางปี มีปัญหา ชิ้นส่วน บางตัวแก้ไขไม่ตก แล้วก็ราคาแพง อีกตั้งหาก เช่น เห็นมีคนบอกว่า s80 ปีที่ใช้คันเร้งไฟฟ้า มีปัญหา ต้องเปลี่ยนอย่างเดี่ยว ทำความสะอาดไม่ได้ ตัวหนึ่ง สองหมื่น สบายไป แล้วเรื่องกล่อง abs ครับ ถ้า เสีย ไม่ใช้ว่าจะซื้อมาเปลี่ยนแยวจบ จะต้องตั้งโปรแกรมให้ อะไร อีกเยอะ เบ็ดเสร็จ เข้าศูนย์หมดไปห้าหมื่น กว่าๆ เห้นจะได้ แต่ เรื่องพวกนี้ ยังไงก็มีคนทำข้างนอกได้ครับ โดย ราคาไม่แพงเท่า ยังน้อยก็มีคนซ่อมคนทำ ไม่เหมือน saab

ส่วนตัวเคยขับทั้ง สองยี้ห้อ ชอบ saab มาเลย ครับ 9000 CSE  ประทับใจ นิ่งนุ้มเงียบ แรง สมรรถนะ เครื่องบินรบ สู สมรรถนะยานยนต์ 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำโดยเฉพาะวอลโว่  ค่อนข้างอยากรู้มากกว่าซาบ  เพราะซาบ 95  ไม่เคยใช้  แต่เคยดูการซ่อม เห็นจุดอ่อนจุดแข็ง ถึงไส้ถึงพุง   ส่วนเรื่องอะไหล่ และการซ่อม ซาบ  หายห่วงครับ...อีก20ปี ก็ใช้ได้...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:02:07 »
ใช้Saabแล้ว

ไม่จำเปนต้องไปวอลโว่เลยครับ
95ขับดีกว่าS80อีก

ยกเว้นว่าเบื่อที่วางแก้วคอนโซลที่หักแล้วหักอีกของซาป
หันมาเล่นวอลโว่จะเจอโรคคอนโซลลอก มาหลอนเล่นๆ

ขอบคุณครับ  ติดใจนิดหนึ่ง  คอนโซล วอลโว่รุ่นนี้เก่าแล้วมันวับเหมือน 940 หรือเปล่าครับ...และผมก็เพิ่งรู้ว่าที่วางแก้ว 95 หักง่าย..มาอยู่กับผม  คงกลึงก้านเป็นเลส...แล้วต๊าปเกลียวต่อเอา...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:06:52 »
ถ้าใช้SAABอยู่น่าไป95ครับ ผมว่าSAABดีไซน์ดีนะครับ คุณJIMMYก็เคยรีวิวรุ่นนี้ไว้แล้ว

จริงครับ  ใช้ดี  โดยเฉพาะ 9000 ..ส่วน.900จุกจิกหน่อย พอแก้ไขข้อบกพร่องแล้วก็พอได้...ผมใช้มาทั้ง 900  9000  และ 93 นี่ล่าสุด
ส่วน 9000นี่ อยู่กับพี่ คัน อยู่กับน้องคัน...คิดถึงเหมือนกัน...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:16:35 »
ผมว่าพี่ sukontha กับพี่ tatata น่าจะเจอกันสักที่นะ (ปัญหาคือผมจำล็อกอินพี่ตาเขาไม่ได้) พี่ตานี่คือวอลโว่มาตลอดชีวิตกระมัง เพิ่งมาทางเบนซ์กับ BMW ไม่นานมานี้ ถ้ามีใครบอกได้ว่า Volvo ยุคใหม่จุกจิกอย่างไร ซ่อมอย่างไร ผมเชื่อพี่ตาแกคนนึงล่ะเพราะมีหลายคันมาก

ส่วนตัวผมถ้าโจทย์คือซื้อให้ลูกขับ ผมว่าเรามองเรื่่อง Chassis Dynamic Excellence น้อยลงบ้างก็ได้ครับ แต่ต้องมองเรื่องการหาพาร์ทตัวถังมือสองเยอะขึ้นบ้าง พี่ลองดู goo-exchange ไอ้เว็บที่ขายรถมืองสองญี่ปุ่นเล่นๆดูก็ได้ครับว่ารถรุ่นไหนมีปริมาณมือสองโผล่มาอุ่นหนาฝาคั่งมากกว่ากัน มันจะบอกเป็นนัยได้ว่าพอถึงเวลาคิดหาพาร์ทตัวถัง กับพาร์ทมือสอง ใครจะยากกว่ากัน

ผมกำลังคิดว่า S80 2.3 มันก็เหมาะดี ผมเคยขับนะ ไม่ได้แรงอะไรมากเลยถ้าเดิมๆ แต่เรื่องของเรื่องคือมันกวักเรียกเพิ่มม้าได้ไม่ยาก ผมไม่รู้ว่าลูกพี่sukontha จะแอบเอาไปทำเองหรือเปล่านะ อันนี้คิดเล่นๆแต่ก็กลัวเกิดจริงๆ ส่วนคอนโซลลอกไม่ต้องห่วงครับ น้อยมากที่จะไม่เจอ รถที่ผมขับ คอนโซลลอก หนังปริ ลอก ย้วย ตอนที่ผมขับรถคันนั้นอายุแค่ 5 ปี ภายในสภาพดีกว่าเบนซ์ 19 ปีของผมแค่นิดเดียวจริงๆ

ครั้นจะให้เล่น 850 อันนี้ก็คงจะเก่าไป แต่ถามช่าง พวกจุดที่จะมีให้จุกจิกกับวิธีการซ่อม มันสามารถซ่อมแบบ Old fashion ได้มากกว่าพวกรุ่นใหม่ๆนะ ได้อย่างเสียอย่างครับ ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าสามารถสำรองงบซ่อมเป็นแสนได้ ไอ้เรื่องพวกนี้เราไม่ต้องมาคิดกันมาก

นอกจาก S80 แล้วยังมี S60 โฉมปีเก่าๆ ก็น่าสนครับ แต่ S40 ไม่แนะ หาอะไหล่ไม่ง่ายเท่าพวกรุ่นพี่ครับ

หรือไม่ก็คิดอีกที...ถ้าไม่ใช่สัญชาติสวีเดน พี่ลองดู VW Passat เมล่อนผ่าซึก พวกเครื่อง 1.8 NA 125 ม้าก็ได้ครับ ราคามันไม่สูงมาก ไอ้กล้วย (อดีต The Coup) มันซื้อมาใช้อยู่ ผมลองไปนั่งๆดูแล้ว เออ ดี ช่วงล่างนุ่มดี วัสดุดูดี แต่บางจุดเปราะบางต่อการใช้งานเหมือนกัน (ดึงประตูปิด handle ตรงที่พักแขนหลุดมาทั้งยวง) ค่าบำรุงรักษาตอนแรกผมคิดว่าน่าจะโหด แต่เอาเข้าจริงถ้าเลือกที่ซ่อมกับเดินหาอะไหล่เองบ้าง สั่งจากนอกบ้าง ก็ไม่ได้แพงเวอร์นัก เงินเดือนพนักงานปริญญาตรีแบบเจ้ากล้วยเขาดูแลมันได้ไม่มีปัญหา ถ้าเป็นพวกเรา ก็ต้องเอามันได้เหมือนกัน อันนี้ผมพูดไว้เผื่อเลือก เห็นพี่กลัวลูกแอบเอารถไปคะนองลับหลัง ..พี่เจอ 1.8 NA 125 ม้าในรถหนักตันสองกว่าๆเกียร์ออโต้สิครับ กดยังไงมันก็ไม่แรงหรอก คะนองยังไงมันก็ได้แค่นั้น คือแค่พอไหว้วานได้ ไม่ถึงกับเหยียบแป๊บๆ 200 เหยียบแป๊บๆ 215 อะไรงี้ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 15:26:56 »
ผมว่าพี่ sukontha กับพี่ tatata น่าจะเจอกันสักที่นะ (ปัญหาคือผมจำล็อกอินพี่ตาเขาไม่ได้) พี่ตานี่คือวอลโว่มาตลอดชีวิตกระมัง เพิ่งมาทางเบนซ์กับ BMW ไม่นานมานี้ ถ้ามีใครบอกได้ว่า Volvo ยุคใหม่จุกจิกอย่างไร ซ่อมอย่างไร ผมเชื่อพี่ตาแกคนนึงล่ะเพราะมีหลายคันมาก

ส่วนตัวผมถ้าโจทย์คือซื้อให้ลูกขับ ผมว่าเรามองเรื่่อง Chassis Dynamic Excellence น้อยลงบ้างก็ได้ครับ แต่ต้องมองเรื่องการหาพาร์ทตัวถังมือสองเยอะขึ้นบ้าง พี่ลองดู goo-exchange ไอ้เว็บที่ขายรถมืองสองญี่ปุ่นเล่นๆดูก็ได้ครับว่ารถรุ่นไหนมีปริมาณมือสองโผล่มาอุ่นหนาฝาคั่งมากกว่ากัน มันจะบอกเป็นนัยได้ว่าพอถึงเวลาคิดหาพาร์ทตัวถัง กับพาร์ทมือสอง ใครจะยากกว่ากัน

ผมกำลังคิดว่า S80 2.3 มันก็เหมาะดี ผมเคยขับนะ ไม่ได้แรงอะไรมากเลยถ้าเดิมๆ แต่เรื่องของเรื่องคือมันกวักเรียกเพิ่มม้าได้ไม่ยาก ผมไม่รู้ว่าลูกพี่sukontha จะแอบเอาไปทำเองหรือเปล่านะ อันนี้คิดเล่นๆแต่ก็กลัวเกิดจริงๆ ส่วนคอนโซลลอกไม่ต้องห่วงครับ น้อยมากที่จะไม่เจอ รถที่ผมขับ คอนโซลลอก หนังปริ ลอก ย้วย ตอนที่ผมขับรถคันนั้นอายุแค่ 5 ปี ภายในสภาพดีกว่าเบนซ์ 19 ปีของผมแค่นิดเดียวจริงๆ

ครั้นจะให้เล่น 850 อันนี้ก็คงจะเก่าไป แต่ถามช่าง พวกจุดที่จะมีให้จุกจิกกับวิธีการซ่อม มันสามารถซ่อมแบบ Old fashion ได้มากกว่าพวกรุ่นใหม่ๆนะ ได้อย่างเสียอย่างครับ ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าสามารถสำรองงบซ่อมเป็นแสนได้ ไอ้เรื่องพวกนี้เราไม่ต้องมาคิดกันมาก

นอกจาก S80 แล้วยังมี S60 โฉมปีเก่าๆ ก็น่าสนครับ แต่ S40 ไม่แนะ หาอะไหล่ไม่ง่ายเท่าพวกรุ่นพี่ครับ

หรือไม่ก็คิดอีกที...ถ้าไม่ใช่สัญชาติสวีเดน พี่ลองดู VW Passat เมล่อนผ่าซึก พวกเครื่อง 1.8 NA 125 ม้าก็ได้ครับ ราคามันไม่สูงมาก ไอ้กล้วย (อดีต The Coup) มันซื้อมาใช้อยู่ ผมลองไปนั่งๆดูแล้ว เออ ดี ช่วงล่างนุ่มดี วัสดุดูดี แต่บางจุดเปราะบางต่อการใช้งานเหมือนกัน (ดึงประตูปิด handle ตรงที่พักแขนหลุดมาทั้งยวง) ค่าบำรุงรักษาตอนแรกผมคิดว่าน่าจะโหด แต่เอาเข้าจริงถ้าเลือกที่ซ่อมกับเดินหาอะไหล่เองบ้าง สั่งจากนอกบ้าง ก็ไม่ได้แพงเวอร์นัก เงินเดือนพนักงานปริญญาตรีแบบเจ้ากล้วยเขาดูแลมันได้ไม่มีปัญหา ถ้าเป็นพวกเรา ก็ต้องเอามันได้เหมือนกัน อันนี้ผมพูดไว้เผื่อเลือก เห็นพี่กลัวลูกแอบเอารถไปคะนองลับหลัง ..พี่เจอ 1.8 NA 125 ม้าในรถหนักตันสองกว่าๆเกียร์ออโต้สิครับ กดยังไงมันก็ไม่แรงหรอก คะนองยังไงมันก็ได้แค่นั้น คือแค่พอไหว้วานได้ ไม่ถึงกับเหยียบแป๊บๆ 200 เหยียบแป๊บๆ 215 อะไรงี้ครับ

ขอบคุณครับ  จะรับไว้พิจารณา ทางเลือกนี้ด้วย(ผมไม่รีบ).....คันที่จะมาใหม่  ตั้งจะใช้เอง  แล้วให้เขาใช้ 93  ถึงกลัวว่ามันแรงไป    ส่วนมาสด้า 2 ประหยัดมาก  แต่มันสั้นหน้าสั้นหลัง เหลือเก๋งนิดเดียว  ไอ้ครั้นจะเอา มาสด้า 3  เห็นดีเฟ็ค  ก็เลยรอ ๆ อยู่  รบเร้าอยู่ทุกวัน  อ้างไปว่ายังไม่ได้ใบขับขี่...สอบก่อนค่อยจอง(เขาชอบ 3 มากที่สุด รองลงมา คือ ss ที่ผมใช้ กับ บีเอ็ม...)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 20:32:12 »
 การให้ลูกเอารถไปเรียน ผมจะเลือกให้เอารถที่บ้านไปครับ จะไม่ซื้อรถใหม่ให้เด็ดขาด อาจจะไปสร้างทัศนะคติที่ไม่ดีต่อตัวเค้าได้

และตัวคุณเองซื้อคันใหม่ไว้ใช้แทนครับ

ส่วนเรื่องกลัวเวลาขาดสติอาจจะเกิดอุบัติเหตุนั้น ผมคิดว่าอย่างน้อย saab ก็มีความปลอดภัยสูงกว่ารถญี่ปุ่นมือหนึ่งแน่ๆ ถ้าไม่หนักหนาจนเกินไป

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 08:47:09 »
ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ สมัยเป็นเด็กๆ ความคะนองนี่จะรถแรงหรือรถไม่แรงมันก็คะนองจริงๆครับ

เพราะฉะนั้นที่พอจะเซฟได้มากสุดคือหารถที่ชนแล้วปลอดภัยหน่อยครับ ผมนี่ตัวคะนองเลย รถไม่แรง

แต่ใจมันแรงเกินรถครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:38:29 »
ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ สมัยเป็นเด็กๆ ความคะนองนี่จะรถแรงหรือรถไม่แรงมันก็คะนองจริงๆครับ

เพราะฉะนั้นที่พอจะเซฟได้มากสุดคือหารถที่ชนแล้วปลอดภัยหน่อยครับ ผมนี่ตัวคะนองเลย รถไม่แรง

แต่ใจมันแรงเกินรถครับ
ขอบคุณครับ  นั่นแหละกลัว  ตอนเราอยู่ในวัย  ก็คึกคะนอง  แต่รถไม่ไม่คะนองด้วย  ก็หยวน ๆ ไป  จึงอยากเลือกปลอดภัย แต่แรงน้อยลงมาหน่อย........กำลังชั่งใจครับ...อาจจะหา  ซาบ 95 ( บอดี้ใหญ่ ) เครื่อง 2.0 ไลท์ ให้เขา  มันจะได้ไม่แรงนัก....  แล้วเราขี่ 93  มันจะตลกหรือเปล่า?....

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 00:05:23 »
แหม่ ผมอ่านสถานการณ์แล้ว ย้อนวัยไปสมัยผมขับ 960 เรียนเลยนะครับเนี่ย
คิดว่าคงจะเหมือนลูกของคุณขับ S80 ไปเรียน คือคงจะโก้มาก แม้จะเป็นรถเก่า
(ผมทึกทักเอาว่า อาจจะมีส่วนสร้างลักษณะนิสัยชอบใช้จ่ายให้ลูกคุณได้ แต่อันนี้ไม่เกี่ยวกับรถ ผมขออภัยถ้าคุณอ่านแล้วไม่พอใจอ่ะครับ)

มาว่ากันที่รถดีกว่า S80 รุ่นนี้ ผมเคยใช้หลังจากขาย 960 ทิ้งไปครับ แต่เป็นตัว D5 คือผมคิดว่ามันคงไม่แรงเท่าไหร่หรอกครับ body มันหนักมาก
แล้วตัวเลขแรงม้าของ volvo นี่มันมักจะไม่สามารถให้ตัวเลขอัตราเร่งสู้ BM ได้เลย
ช่วงล่าง S80 ผมว่าเกาะสู้ Saab ไม่ได้แน่นอน ผมใช้แล้วขับทางไกลถ้าถนนเป็นคลื่นนี่ โยกขึ้นลงๆ จนหมดความมั่นใจจะเหยียบเลยครับ
ส่วน Saab นี่คุณจะซึ่อตัวไหนอ่ะครับ ตัวแรงๆมันก็แรงเลยนะ

ปล. ค่าน้ำมันคงจะบานมากนะครับ ถ้าเป็น S80
ปล2. คุณใช้ 93 ลูกใช้ 95 ก็ไม่เห็นเป็นไรหนิครับ สมัยก่อนผมขับ 960 คุณพ่อคุณแม่ผมก็ขับ Fortuner แกชอบของแก ไปแย่งใช้ไม่ได้เลยนะ เหอเหอ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 18:41:02 »
VOLVO จะได้ ด้านคุณภาพชีวิตที่ดี และ ความปลอดภัยสูงสุด ออฟชั่นรถดี ภูมิฐาน

S80 จะได้ ออฟชั่น รถจัดเต็ม
V70 จะได้พื้นที่การใช้งานมาก
XC90 จะได้เจ็ดที่นั่ง หรือ พับเบาะแถวสามจะได้พื้นที่ใช้งานมากที่สุดครับ หนึ่งในรถที่ปลอดภัยที่สุดในโลก

ซ่อม ศูนย์ หรือ อู่ วอลโว่ก็ได้ครับ
ศูนย์ , อู่ วอลโว่ ดีๆ พอมีครับ
ซ่อมอู่อาจจะควบคุมค่าใช้จ่ายได้ครับ

แนะนำ อู่ ซ่อม volvo
ลองดู

Fix33 รามอินทรา 33

https://www.facebook.com/Fix33

https://www.facebook.com/f33performance

เสน่ห์ วอลโว่

https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C-%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A7%E0%B9%88-433569083458301/

อะไหล่ มือหนึ่ง มือสอง พอมีครับ

ค่าดูแลบำรุงรักษาซ่อม อะไหล่ คุ้มค่า คุ้มราคากับสิ่งที่ได้รับครับ

วอลโว่ ถ้าเราดูแลรถดี รถก็จะดูแล ปกป้อง ชีวิตเรา ดีเช่นกันครับ
ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่ volvo for life
ถ้าใช้งานดูแลรักษาดี รถ เครื่อง เกียร์ ไม่จุกจิก ครับ

ปัจจุบันผู้ใช้ วอลโว่ พูดคุย สอบถาม ปรึกษาปัญหา ความรู้ต่างๆ กันได้ที่

VolvoClub Thailand ห้ามซื้อ-ขายฝ่าฝืนบล็อก Selling/Buying is prohibited

https://www.facebook.com/groups/182701241765757/

VOLVO CREW THAILAND

https://www.facebook.com/groups/458865817545629/

วอลโว่ ขับสนุก อัตราเร่งดี ในรุ่น เทอร์โบ และ ปกติ ธรรมดา ในรุ่นไม่เทอร์โบ ให้เลือกใช้ตามลักษณะงานครับ

การประหยัดเชื้อเพลิงขึ้นอยู่กับที่เราขับ ถ้าขับแบบประหยัดน้ำมันก็ถือว่าใช้ได้ครับ

ขอบคุณครับ