ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมอง tida อยู่ครับ รบกวนสอบถามข้อมูลด้วยครับ  (อ่าน 8489 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้หลังจากอ่านรีวิวทั้งหลาย
สรุปว่า tida น่าจะลงตัวสุด ทั้งราคา และคุณภาพ
แตติดใจอยู่หลายๆประเด็น รบกวนช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

1)ท้ายของ tida ลึกกี่ซม.ครับ อยากทราบว่าจะจุของได้สักเท่าใด
และเวลาจุของจริง ใส่ของได้สูงประมาณเท่าใดครับ
(เพราะอาจจะต้องไปมอง tida latio แทน เพราะจุของได้เยอะกว่า)

2)minorchange ของ tida ถ้ากับ tida latio รุ่นล่าสุด เป็นรุ่น minorchange ครั้งที่ 2
ตัวที่ปรับปรุงช่วงล่างหรือยังครับ หรือยังเป็น minorchange ครั้งที่ 1 อยู่

3)เวลาซื้อรถกับ nissan สามารถต่อราคาลงมาได้สักเท่าไหร่ครับ
เห็นบางคนบอกว่าต่อได้ถึง 5-8 หมื่น จริงเหรอครับ
หรือจะต่อเป็นขอของแถมดีกว่า
(แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ เพราะมักจะได้ของแถมไม่มีคุณภาพ)

4)อะไหล่ของ nissan ยังแพงอยู่หรือไม่
(แต่คงไม่สนศูนย์บริการ เพราะกะซ่อมอู่ข้างบ้านอยู่แล้ว)

5)ตอนนี้เห็นจะมี mazda 2 sedan ออกมา คิดว่าถ้าเทียบกับ tida latio แล้ว อันไหนดีกว่าครับ
เพราะราคาใกล้เคียงกันมาก (แม้ว่า tida จะมีเครื่อง 1.6 ก็ตาม)
เน้นประหยัดน้ำมัน เร่งแรง ขนของเยอะครับ

รบกวนด้วยนะครับ

• **
http://thailandmazda2.com/index.php?topic=555.0

ในที่สุดก็ค้นหาสเปกเจ้า mazda 2 sedan เจอ
ประหยัดน้ำมันเวอร์ไปไหมเนี่ย ตั้ง 18.87 โล/ลิตร

เล่นเอาใจรวนเรไปพอควรเชียวครับ ว่าจะรอเจ้า mazda 2 sedan ดีไหมหนอ...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
1) ยังไม่เคยวัด แต่เท่าที่ผ่านมา พบว่าหากเป็นการเดินทาง 4 คนแล้วแต่ละคนใช้กระเป๋าใบใหญ่ๆ ก็จะเริ่มคับที่ครับโดยเฉพาะพวกเล่นซื้อของฝากกัน ตอนผมซื้อตัว 5 ประตูมานั้นทำใจไว้ก่อนแล้วครับว่าความจุมันสู้ 4 ประตูไม่ได้ ยกเ้ว้นเรายอมเลื่อนเบาะแถวหลังไปข้างหน้าเยอะๆคราวนี้ก็จะเริ่มลึกขึ้น

ท้ายของตัว 5 ประตู ใส่ถุงกอล์ฟตามขวางได้แบบพอดีเด๊ะ ถ้าถุงมีหัวครอบยาว เข้าไม่ได้ครับ

2) ครั้งนี้เป็น Minorchange ครั้งแรก ส่วนช่วงล่างนั้นปรับปรุงเรียบร้อยแล้ว นุ่มขึ้น เกาะถนนไม่น้อยลงกว่าเดิม จัดว่าเป็นชุดช่วงล่างที่ลงตัวกับการใช้งานของรถมากที่สุดแล้วเท่าที่นิสสันเคยมีให้กับ Tiida ในช่วง 4 ปีที่ผ่านมา

3) ไม่เคยต่อได้ถึงขนาดนั้นยกเว้นว่าไปเจอบางศูนย์ที่เข้าไปเสนอขายแคมเปญสวัสดิการกับองค์กรต่างๆล่ะก็มีแน่ครับ แต่ของแถมดูแล้วน้อยกว่าซื้อปกติครับ

4) ไฟหน้าข้างละ 1,800 กรองน้ำมันเครื่องลูกละ 220 กระจังหน้า 2,800 (รุ่นเก่านะ) ผมว่ามันแพงกว่า Honda นะครับ แต่เป็นหลักสิบหลักร้อย ไม่น่าต้องคิดมากถ้าคุณสมบัติอื่นของรถตอบโจทย์คุณได้ดี

5) 2 Sedan ตัวเป็นๆยังไม่เคยเห็นด้วยตาตัวเองบนถนนเลย ยังไม่มีโอกาสได้ขับครับ แต่ดูจากแนวคิดการออกแบบรถ เขาไม่ได้ทำมาเน้นขนของเท่าไหร่ ส่วนเครื่องยนต์ที่ลองมากับรุ่น 5 ประตู อัตราเร่งสู้ 1.6 ของ Tiida ไม่ได้แน่นอนครับ แต่เรื่องประหยัดนี่ไม่แน่นะ รถเบา ล้อเล็ก เครื่องไม่โต ใช้ในเมืองน่าจะชนะ Tiida ได้เลย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
สงสัยต้องไปดูัตัวจริงของเจ้า tida 5 ประตูเสียแล้ว
ว่าท้ายจะจุได้สักเท่าไหร่ พอไหวไหม

เพราะ tida latio ท่าทางจะใหญ่ไปนิด หาที่จอดยากแน่ๆ

จริงๆแล้วผมว่าหน้าตา tida latio มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากมายนักนะ
ทำไมมีแต่คนครหานินทาเสียยกใหญ่

ในขณะที่ mazda2sedan ผมว่าดูแล้วยังตะหงิดมากกว่า
แต่ไม่รู้เวอร์ชั่นในไทยจะปรับให้ ok ขึ้นหรือไม่ เห็นว่าสวยขึ้นนี่นาครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่า Tiida เป็นรถที่คุณภาพคุ้มกับราคาดีนะครับ น่าซื้อหามาใช้ซักคัน ส่วนเรื่องหน้าตานี่ มันก็แล้วแต่คนมองนะ ไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ก็ต้องมีคนบอกว่าสวย ไม่สวยปะปนกันไป อย่าไปใส่ใจเลยครับ ถ้าเราชอบ

เรื่องซื้อไปแล้วหล่อ คงไม่ใช่ภาพลักษณ์ของ Latio ครับ คนส่วนมากที่ผมรู้จักและใช้ Latio ผมลองถามดูแล้วว่าคิดยังไงกับรูปทรงของมัน ทุกคนบอกว่าไม่สวย แต่ซื้อเพราะพอเข้าไปนั่งข้างในแล้วมันก็ไม่มีอะไรที่สวยน้อยกว่าตัว 5 ประตู บางคนซื้อเพราะเคยดูโฆษณาชุด Love one แล้วบอกว่า ซื้อรถรุ่นนี้แล้วดูภาพลักษณ์ห่างไกลจากความเป็น Playboy หรือชายเจ้าชู้ ซึ่งคนที่ตอบอย่างนี้มีสองอย่างครับ 1. มีภรรยาแล้ว 2. เพิ่งหมั้นไป

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *
รถในเมืองไทย ค่ายรถแต่ละค่าย ออกรถมาคลาสละรุ่นเองนะครับ

ทำให้การกำหนดเป้าหมายของรถแตกต่างกันไป ว่าจะเจาะกลุ่มตลาดแบบไหน

ผมละงง  กับค่านิยมของคนไทยมาก ที่พยายามนำรถบ้าน มาแต่งเป็นรถสปอต

นิสสัน เขามีรถสปอตที่ติดตลาดเฉพาะอยู่แล้ว คือ นิสสัน สกายไลน์ (Skyline)

ส่วน Tiida เป็นรถที่ออกมาเพื่อเจาะกลุ่มตลาดคนทำงาน  การออกแบบเน้นดูหรูหรา มีระดับ

ยิ่งพิจารณาถึงรายละเอียดของโครงสร้างและอุปกรณ์ที่ติดตั้งมากับรถแล้ว

ในรถระดับราคาเดียวกัน  นิสสัน ให้ความคุ้มค่ากับราคารถ ที่สุดครับ

รถนิสสันเขาทำออกมาดีครับ  ....แต่จะมาเสียชื่อ ตรงศูนย์บริการนี่ละครับ  ที่มีน้อยแล้ว บริการยังไม่ประทับใจเท่าไรนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
งั้นก็แสดงว่าพี่แพน ไม่เพิ่งแต่งก็เพิ่งหมั้นไปดิครับ :D :D :D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

โอ้ยลูกพี่ ผมใช้ห้าประตู...ไม่แต่ง ไม่หมั้น ปะป้าย "โสด" ครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
^
^
^

นี่ล่ะครับ ตรงกลุ่มเป้าหมายของแท้ใช่ม่ะ พี่แพน
TIDA H/B กลุ่มเป้าวัยรุ่นนน โสดด ด้วย

......คริคริ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Tiida น่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้มากกว่าครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถอะไรไม่รู้เห็นแล้วจืดสนิด แต่ถ้าได้ลองเข้าไปในไอ่หน้าจืดๆ แล้วจะบะละหึ่มกับมัน

ผมจำฟิ่ลลิ่ง ตอนขับรถไปส่งที่บ้านเพื่อนได้ดี และยังจำได้ด้วยว่าคนที่บ้านเค้านั่งรถคันนี้
ตอนผมขับ หลับทั้งคัน ผู้ใหญ่ 5 เด็ก1ไม่เบียด(รวมผม(แต่ไม่หลับ))
พระเจ้าจ๊อส แถมมี โกรน ค่อกๆ เป็นระยะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ

ตอนนี้ผมตัดสินใจไปทาง tida 99% แล้วครับ
ส่วน mazda 2 sedan ดูไปดูมา อืม...ยังไม่น่าเสี่ยงเท่าไหร่แฮะ

เพราะเคยอ่านเจอว่า รถ lot แรกๆ มักจะไม่ลงตัวนิดๆหน่อยๆเสมอ
ในขณะที่ tida sedan อาจจะออกมาพักนึง
แต่ดีไซน์ก็ล้าสมัยไปล่วงหน้าก่อนแล้วสำหรับบางคน (เอ๊ะ ยังไง)
ล้อเล่นครับ...สำหรับผม ok ก็ดูสวยดีนี่นา

เออ...ถามอีกนิดนะครับ เจ้าตัว tida sedan นี่มัน minorchange
ไปเมื่อเดือนไหนนะครับ ล่าสุดนี้ ชักงงๆแฮะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
tiida minor ไปเมื่อปีที่แล้วครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
ถ้าตัดสินใจซื้อจริงๆเชื่อเถอะครับ ว่า ไม่เสียใจที่ได้มันมา........เริ่ดที่สุดตั้งแต่โลกกำเหนิดขึ้นมา
คุ้มที่สุดตั้งแต่เมืองไทยขายรถมา หุหุหุ

อยากได้ของแถมและส่วนลดเยอะๆ ลองเข้าไปดูใน

www.tiida-club.net  ดูสิครับ ที่นั่นเห็นเขาได้ส่วนลดและของแถมกันกระหน่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2010, 00:28:57 โดย Kman »

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
กำลังจะออกทีด้าเหมือนกัน แต่ได้ลดแค่หมื่นเดียว แถมดอกเบี้ยแพงมาก สามกว่า

ตอนนี้เลยลังเลเหมือนกัน รอลดกว่านี้ดีกว่า ไม่ใหวครับ

• **
โทษทีครับ ลดหมื่นเดียว นี่ยังได้ของแถมหรือเปล่าครับ

ปกติอ่านจากคนอื่น ลดอย่างเก่ง 8000 อดของแถมด้วย

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
ผมเพิ่งถอย Tiida HB 1.8 มาตอน ธค ปีที่ผ่านมาครับ ยังป้ายแดงอยู่

1.ถ้าเอาละเอียดขนาดนั้น ก็ไม่ทราบครับ แต่ก็วางของได้ตามที่มีคนตอบมาล่ะครับ แต่ถ้าของเยอะๆ ก็พับเบาะครับ อันนี้จุของได้เยอะเลย ผมลองมาแล้ว
2.เท่าที่ทราบ แก้ไขหมดแล้วนะครับ
3.ที่ผมซื้อ ต่อรองไม่ได้ครับ แต่ผมเลือกเอาดอกเบี้ยหนึ่งกว่าๆ กับของแถมตามสมควรครับ ซึ่งก็อยู่ในระดับพอใจแล้วครับ ส่วนของแถม เราเลือกเกรดได้ครับ ลองต่อรองดูครับ
4.ผมว่าราคาทั่วๆไปนะครับ ไม่ได้ถูกว่า หรือแพงกว่ายี่ห้ออื่น อ่อ ผมใช้นิสสันอามีร่ามาเจ็ดปีกว่าๆ เข้าศูนย์ตลอดครับ
5.ถ้าเอาสวย นิสสันแพ้ครับ แต่ถ้าเอาใช้งาน โดยรวมแล้ว ผมแนะนำนิสสันครับ

ส่วนอัตราการกินน้ำมันนั้น รุ่น1.6 ประหยัดกว่าครับ ถ้าเน้นขับในเมือง แต่ผมต้องเดินทางวันละเกือบๆ 200 โล เลยเลือกรุ่น1.8 น่ะครับ