ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรถในจีน ตามที่มีสมาชิกบางท่านอยากรู้  (อ่าน 4495 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
http://bestsellingcarsblog.com/2014/12/china-november-2014-mpv-sales-up-43-suv-up-38/
ตามลิ้งค์นี้เลยครับ ผิดกฏหรือเปล่า

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ยอดขายรถในจีน ตามที่มีสมาชิกบางท่านอยากรู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 07:12:07 »
ตัวเลขโหดมาก 5555 แต่ที่ได้เยอะคือรถของจีนเอง

ออฟไลน์ BlackSpeed

Re: ยอดขายรถในจีน ตามที่มีสมาชิกบางท่านอยากรู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 07:20:43 »
อ่านรายชื่อรุ่นแล้วตาลายเลย คนจีนมีรถให้เลือกใช้เยอะจริงๆ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:29:24 »
โอ้  ครึ่งเดือนล่อไปเกือบแสน

ว่าแต่  ตกใจเลยครับ  ซิลฟี่อันดับ 3

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:29:53 »
Sylphy, Focus, Cruze
สุดยอดเลย ติดอันดับต้นๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:50:55 »
Sylphy  หน้าตา รูปทรง และ ขนาด  มันตรงกับความชอบของคนจีนเยอะนะครับ
รถใหญ่ ดูภูมิฐาน(กว่า Teana อีก) นั่งสบาย

Focus เป็นไปได้ไงหนอ สงสัยดูโหงวเฮ้งแล้วดีมั๊งครับ หวังว่าคงไม่เจอปัญหาศูนย์บริการแบบไทยนะครับ  ;D

Chevrolet Sail  เอ่อ....ผมล่ะไม่เข้ารสนิยมคนจีนเลยแฮะ  มันดูตรงข้ามกับ sylphy เลยนะ

สงสัยว่าคนจีนคงชอบอะไรที่มันยาวๆววววววกันนะครับ
เห็นรถหลายรุ่นมี L ต่อหลังกันเยอะครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:25:10 »
ที่จีนเค้านิยมของที่เป็นแบรนด์ US กันนะครับ

มันเหมือนว่าประเทศเค้าปิดกั้นฝั่งตะวันตกมานาน โดยเฉพาะ US

พอเอาเข้าไปขายมันเลยดูเท่ละมั้ง ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:32:26 »
สงสัยนิดนึงครับ ตอนไปเที่ยวนี่เจอ VW Magotan เยอะพอสมควร ซึ่งมันก็คือ Passat ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ทำไมเค้าต้องขายแยกรุ่น(ในตารางยอดรวมก็แยก)
ใครพอทราบเหตุผลไหมครับ  :o

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:52:28 »
ที่จีนส่วนใหญ่เขาซื้อรถด้วยความคุ้มค่า คุณภาพรถ ความปลอดภัย ความหรูหรา และ แบรนด์ มั้งครับ

ที่ไทยส่วนใหญ่เขาซื้อรถด้วยราคาที่ถูก ทนทานทนมือทนเท้า ขายต่อได้ราคาดี และ แบรนด์ มั้งครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 11:00:13 »
d-sec ญี่ปุ่น accrod teana camry mazda 6 ไม่ได้กิน A6L, 5er L เบย ต่างกับเมืองไทยลิบลับ หุหุ

จีนนิยมรถฝั่งตะวันตกมากกว่าครับ ทำตลาดก่อนด้วย เพราะลึกๆ แล้วสงครามโลกครั้งที่ 2 ยังฝังอยู่ครับ

แต่คนรุ่นใหม่เบาบางลงเยอะแล้วครับ แต่ก็นะมันก็ยังมีอยู่หน่อยแหล่ะ แถมรถญี่ปุ่นที่นู้นก็ไม่ได้ครอง

ระบบศูนย์ อะไหล่ ทักษะช่าง เซียงกง แบบบ้านเรา เผลอซ่อม VW Audi Buick เก่งกว่าซ่อม Toyota อีก

อะไหล่ฝั่งตะวันตกก็คงมากกว่าญี่ปุ่น อิอิ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 12:14:31 »
จีนขับซ้าย ญี่ปุ่นขับขวา ไม่กินมือสองเชียงกงหลอกครับ