ผู้เขียน หัวข้อ: Range Rover Evoque รถศูนย์ หรือ รถเกรย์ ดีครับ  (อ่าน 9434 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Range Rover Evoque รถศูนย์ หรือ รถเกรย์ ดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 15:02:42 »
หลังจากที่หลายเดือนที่ผ่านมา ได้ทำการเลือกรถ อีกคัน ให้คุณแม่ ดูมันไปทั่วครับ ทั้ง 4 Series, TT 2015, Boxster Cayman มือสอง, Lexus NX แต่สุดท้าย
ตอนนี้ดูเหมือนว่า คงจะเลือก Evoque ซึ่งคุณแม่อยากได้มานานแล้ว บวกกับเหมาะกับการใช้งานมากกว่า แต่คงซื้อเป็นมือสองครับ ถูกลงอีกล้านกว่า

ปัญหาต่อมาคือ จะเอารถเกรย์ หรือ รถศูนย์ดีครับ ตอนนี้เลือกอยู่สองคัน เป็นตัว SD4 Dynamic ทั้งคู่

คันที่ 1 รถศูนย์ (ขายโดยศูนย์ด้วย เลยโดนบวกหน่อย) ปี 2012 สีดำ วิ่ง 3 หมื่นโล สภาพเป้ะมากกกกกกก คือเท่าที่เห็นก็เหมือนรถใหม่เลย
ราคา 3.25 ล้าน ต่อสุดๆ แล้ว ซึ่งถือว่า แพงเอาเรื่องครับ แต่ก็ได้รถสภาพดี คือแบบ รถศูนย์หายากมากๆ ครับ นอกจากคันนี้ ก็ยังไม่เจอคันอื่นเลย

คันที่ 2 รถเกรย์ (ขนาดไม่ใหญ่มาก) เจ้าของฝากขายกับญาติ ปี 2012 วิ่ง 4.5 หมื่น มีรอยครูด ขีดข่วนตามการใช้งาน มีกลิ่นในรถเล็กน้อย
ต่อสุดๆ น่าจะจบที่ 2.7 ล้าน

คันที่ 3....... ยังไม่ได้ไปดู แต่อยากถามว่า ควรเน้นหา รถศูนย์ หรือ รถเกรย์ดีครับ???

ที่เห็นขายในเว็ป คือรถเกรย์ทั้งนั้น บางคนก็บอกรถศูนย์.....แต่ไม่ใช่ศูนย์ Land Rover เอ้า มันก็รถเกรย์นี่นา 5555
ซึ่งตอนนี้ คุณแม่อยากได้รถศูนย์ แต่คุณพ่อชักอยากได้รถเกรย์ เพราะเห็นว่า ถูกกว่ากันหลายแสน ถึงจะเจอปัญหา และต้องมาเก็บงานเพิ่ม
เต็มที่ก็คง แสนกว่าบาท ยังไงเกรย์ก็คุ้มกว่า

เอาไงดีครับ เห็นว่าในนี้ น่าจะมีคนใช้อยู่บ้าง

ปล. ขอโทษทีเขียนยาว และ ตั้งกระทู้บ่อยไปหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2014, 15:24:12 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
Re: Range Rover Evoque รถศูนย์ หรือ รถเกรย์ ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 15:19:53 »
มีประกันเหลือไหมครับ 2 คันนี้
ถ้าไม่เอาคันล่างคุ้มกว่า วิ่งใช้งานมาพอกัน เก็บอีกไม่เกินแสนก็ได้ละ  8)

ออฟไลน์ AkE

Re: Range Rover Evoque รถศูนย์ หรือ รถเกรย์ ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 16:38:08 »
จากประสบการณ์ที่ใช้นะครับข้อดีของรถรุ่นนี้คือ สวย ลำโพง meridian เสียงเพราะและวิ่งนิ่งมากๆ ความเร็ว 140-180 สบายๆข้อเสียคือเสียงกุกกักจากช่วงล่างเวลาวิ่งที่ไม่เรียบมาก คันเร่งช้าคับ และ กินน้ำมันใช้ได้เลยคับ  รถเกรย์รถศูนย์ไม่ต่างกันมากครับ ช่างในศูน land rover ในไทยไม่ได้ชำนาญไรมากคับมีแค่อุปกรณ์ ซึ่งข้างนอกก้มี ผมบอกได้อย่างนึงคือ 3.2 ล้านแพงไปคับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:07:44 »
ศูนย์ตัวแทนใจกว้างครับ รับซ่อมรถเกรย์

Fox999

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:23:36 »
จากประสบการณ์ รถศูนย์ดีกว่าครับเวลามีปัญหาดูแลดีกว่ารถเกรย์

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 23:55:59 »
รถศูนย์ อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 00:22:08 »

ผมเคยหารุ่นนี้และทราบสาเหตุที่บางคนขายคือเบื่อจะทนเสียงกรอบแกรบในห้องโดยสาร เป็นไม่ทุกคัน มากน้อยไม่เท่ากัน แล้วแต่จะเจอ
ปัญหาคือชิ้นส่วนรถและอากาศร้อน ซึ่งตอนนี้อากาศเริ่มเย็นถ้าลองขับอาจไม่เจอ ทั้งรถศูนย์และเกรเป็นเหมือนกันหมดและแก้ไม่ได้

ถ้าเป็นผมจะเอารถเกรเพราะรถมันเหมือนกัน ผลิตจากที่เดียวกันและถูกกว่ามาก แต่ต้องทำการบ้านจริงจังเรื่องว่าจะเอาไปเซอร์วิสและซ่อมที่ไหน
เครื่องก็พัฒนาร่วมกันกับ220cdi/250cdiของbenz เกียร์ก็8สปีดZF 2ตัวหลักนี้ไม่น่าห่วงครับ

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:57:36 »
เป็นผมเอารถศูนย์ครับ

สาเหตุเพราะขี้เกียจมานั่งเก็บรอยขูดขีด 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 14:25:51 »
ซื้อรถมือสอง ผมคิดว่าดูสภาพเป็นหลักดีกว่าครับ ถ้ามั่นใจว่าคันไหนดีก็เอาคันนั้นล่ะครับ ไม่ต้องไปสนใจหรอกรถศูนย์รถเกรย์

Evoque นี่ ขายไปไม่กี่คันเอง ศูนย์ไม่เก็บอะไหล่ทุกชิ้นแน่ ๆ และยิ่งศูนย์ก็ไม่ได้ปฏิเสธรถข้างนอกด้วย ถ้ามีปัญหาภายภาคหน้าจริง ๆก็พึ่งพาศูนย์ได้ครับ

"รถชนหนัก รถน้ำท่วม รถคว่ำคนตาย ตัดหัวต่อท้าย " ทำมาเนียนแค่ไหนก็อย่าเอา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:39:55 »
จากประสบการณ์ รถศูนย์ดีกว่าครับเวลามีปัญหาดูแลดีกว่ารถเกรย์

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:07:24 »
เท่าที่คุยกับศูนย์มา เค้ายืนยันว่า จะไม่รับรถข้างนอกเด็ดขาดครับ ศูนย์อยู่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่
ถ้าจะให้เค้ารับจริงๆ คงต้องคุยกันยาว+เส้น+เงิน คือถ้าเอารถเกรย์ คงต้องหาอู่นอกไว้ครับ
แต่รถศูนย์ หายากครับ อย่างที่บอก หลายๆ คันโพสว่า รถศูนย์แท้ๆ ... แต่ไม่ใช่ศูนย์ Land Rover
ที Benz BMW ส่วนใหญ่เป็นรถศูนย์ แต่พอเป็น Land Rover ส่วนใหญ่เป็นรถเกรย์ ก็เลยสงสัยอีกว่า ตกลงศูนย์มันเชื่อถือได้แค่ไหนกันแน่

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 19:35:28 »
เท่าที่คุยกับศูนย์มา เค้ายืนยันว่า จะไม่รับรถข้างนอกเด็ดขาดครับ ศูนย์อยู่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่
ถ้าจะให้เค้ารับจริงๆ คงต้องคุยกันยาว+เส้น+เงิน คือถ้าเอารถเกรย์ คงต้องหาอู่นอกไว้ครับ
แต่รถศูนย์ หายากครับ อย่างที่บอก หลายๆ คันโพสว่า รถศูนย์แท้ๆ ... แต่ไม่ใช่ศูนย์ Land Rover
ที Benz BMW ส่วนใหญ่เป็นรถศูนย์ แต่พอเป็น Land Rover ส่วนใหญ่เป็นรถเกรย์ ก็เลยสงสัยอีกว่า ตกลงศูนย์มันเชื่อถือได้แค่ไหนกันแน่

ผมถามเซลล์ ก็ได้คำตอบเหมือนกันครับ
ไม่รับซ่อมรถเกรย์ แต่ขายอะไหล่ ให้ได้