ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V  (อ่าน 38202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
Re: ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:54:06 »
ครอบครัวผมเป็นครอบครัวที่กำลังจะซื้อ suv ครับ ปัจจุบันใช้ รถอยู่2คันเป็นหลักคือ Mazda2 และ Teana J32 2.5XV

ผมเป็นคนนึงที่ชอบ cx5 มาก อ่านและศึกษาข้อมูลมาอย่างละเอียด ทั้งรูปร่าง หน้าตา ทุกอย่างมันโดนใจไปหมด
และด้วยความที่ผมทำงานอยู่กับรถ เจอรถมากรุ่นหลายยี่ห้อทุกวัน เจอcx5ของลูกค้าหลายๆคัน ยิ่งทำให้หลงรักมันเข้าไปใหญ่

จนถึงวันที่ xtrail เปิดตัว ผมและคุณพ่อก็จูงมือกันไปดูรถ โดยที่ไปลอง cx5 ก่อน ในตอนนั้นความรู้สึกส่วนตัวคือ
จะโน้มน้าวให้ไปทาง cx5 ให้ได้ รู้สึกว่า xtrail มันแก่เหลือเกิน ถ้าวันไหนผมเอามาขับไปเที่ยวกับเพื่อนๆ(ผมอายุ 28) คงจะเขินน่าดู

ผมได้ขับ cx5 ไกลพอสมควรครับ ตัวที่ลองคือ 2.5 เบนซิน เพราะคิดว่าจะจบกับรุ่นนี้ โดยที่ขาไปผมนั่งด้านหลัง ขากลับเป็นคนขับ
บอกตามตรงว่า ทรมานกับเบาะหลังมาก นึกถึงคอมเม้นของยูสเซอร์นึงในนี้ว่า มันเป็นรถที่ถ้าคุณไม่ชอบไปเลย ก็จะตัดมันออกไปเลย
มันเป็นแบบนั้นจริงๆ การขับขี่ในวันที่ลองนั้นรถค่อนข้างติด แต่ก็พอจับความรู้สึกได้หลายอย่าง เรื่องความแรง โอเคครับมันแรงดีใช้ได้
พวงมาลัยคมดี ช่วงล่างเอาอยู่ เบรคดีมากกกกกก อันนี้ประทับใจเลย แต่โดยรวมแล้ว ผมว่าห้องโดยสารมันกลบข้อดีหลายๆอย่างของรถไปหมดเลย
อึดอัดและนั่งไม่สบาย ลองคิดว่าถ้าต้องนั่งหลังไปแค่ใกล้ๆสักนครปฐม หรือสุพรรณบุรี แค่นี้ก็ทรมานคนนั่งแล้ว

หลังจากลอง cx5 แล้ว เราก็ดิ่งไป Nissan พอเห็นตัวจริง ผมและพ่อก็ตัวสินใจตรงกันว่า เอาตัว 2.5 นี่แหละทั้งที่ยังไม่ได้ลองรถ (แต่หลังจากนั้นก็ไปลองอีกรอบนะครับ)
ห้องโดยสาร xtrail มันโอเคมาก เหมือนเทียน่าแต่โปร่งกว่า วิสัยทัศน์ดีกว่า และอุปกรณ์ที่ให้มา ทั้งประตูหลังออโต้ หลังคาพาโน มันให้ความรู้สึกว่าคุ้มค่ากับค่าตัว

ผมไม่ได้มีอคติกับรถยี่ห้อไหนนะ ออกจะชอบ cx5 ในตอนแรกด้วยซ้ำ แต่การจะซื้อรถซักคันมันต้องลองให้ดีครับ แล้วพิจารณาว่ามันเหมาะกับการใช้งานของเรามั้ย
ซึ่งตรงนี้ xtrail มันตอบโจทย์มากกว่า

ตอนนี้เห็นกระแสแฟนคลับแต่ละรุ่นกำลังมาแรง ผมแค่อยากจะบอกว่า อย่าไปเชื่อคนอื่นมากครับ อ่านเป็นแนวทาง แล้วไปลองขับหลายๆรอบ หลายๆรุ่น
แล้วค่อยตัดสินใจ เพราะสุดท้ายเราเป็นคนใช้ไปอย่างน้อยก็ 5-7 ปี

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
Re: ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:02:56 »
ครอบครัวผมเป็นครอบครัวที่กำลังจะซื้อ suv ครับ ปัจจุบันใช้ รถอยู่2คันเป็นหลักคือ Mazda2 และ Teana J32 2.5XV

ผมเป็นคนนึงที่ชอบ cx5 มาก อ่านและศึกษาข้อมูลมาอย่างละเอียด ทั้งรูปร่าง หน้าตา ทุกอย่างมันโดนใจไปหมด
และด้วยความที่ผมทำงานอยู่กับรถ เจอรถมากรุ่นหลายยี่ห้อทุกวัน เจอcx5ของลูกค้าหลายๆคัน ยิ่งทำให้หลงรักมันเข้าไปใหญ่

จนถึงวันที่ xtrail เปิดตัว ผมและคุณพ่อก็จูงมือกันไปดูรถ โดยที่ไปลอง cx5 ก่อน ในตอนนั้นความรู้สึกส่วนตัวคือ
จะโน้มน้าวให้ไปทาง cx5 ให้ได้ รู้สึกว่า xtrail มันแก่เหลือเกิน ถ้าวันไหนผมเอามาขับไปเที่ยวกับเพื่อนๆ(ผมอายุ 28) คงจะเขินน่าดู

ผมได้ขับ cx5 ไกลพอสมควรครับ ตัวที่ลองคือ 2.5 เบนซิน เพราะคิดว่าจะจบกับรุ่นนี้ โดยที่ขาไปผมนั่งด้านหลัง ขากลับเป็นคนขับ
บอกตามตรงว่า ทรมานกับเบาะหลังมาก นึกถึงคอมเม้นของยูสเซอร์นึงในนี้ว่า มันเป็นรถที่ถ้าคุณไม่ชอบไปเลย ก็จะตัดมันออกไปเลย
มันเป็นแบบนั้นจริงๆ การขับขี่ในวันที่ลองนั้นรถค่อนข้างติด แต่ก็พอจับความรู้สึกได้หลายอย่าง เรื่องความแรง โอเคครับมันแรงดีใช้ได้
พวงมาลัยคมดี ช่วงล่างเอาอยู่ เบรคดีมากกกกกก อันนี้ประทับใจเลย แต่โดยรวมแล้ว ผมว่าห้องโดยสารมันกลบข้อดีหลายๆอย่างของรถไปหมดเลย
อึดอัดและนั่งไม่สบาย ลองคิดว่าถ้าต้องนั่งหลังไปแค่ใกล้ๆสักนครปฐม หรือสุพรรณบุรี แค่นี้ก็ทรมานคนนั่งแล้ว

หลังจากลอง cx5 แล้ว เราก็ดิ่งไป Nissan พอเห็นตัวจริง ผมและพ่อก็ตัวสินใจตรงกันว่า เอาตัว 2.5 นี่แหละทั้งที่ยังไม่ได้ลองรถ (แต่หลังจากนั้นก็ไปลองอีกรอบนะครับ)
ห้องโดยสาร xtrail มันโอเคมาก เหมือนเทียน่าแต่โปร่งกว่า วิสัยทัศน์ดีกว่า และอุปกรณ์ที่ให้มา ทั้งประตูหลังออโต้ หลังคาพาโน มันให้ความรู้สึกว่าคุ้มค่ากับค่าตัว

ผมไม่ได้มีอคติกับรถยี่ห้อไหนนะ ออกจะชอบ cx5 ในตอนแรกด้วยซ้ำ แต่การจะซื้อรถซักคันมันต้องลองให้ดีครับ แล้วพิจารณาว่ามันเหมาะกับการใช้งานของเรามั้ย
ซึ่งตรงนี้ xtrail มันตอบโจทย์มากกว่า

ตอนนี้เห็นกระแสแฟนคลับแต่ละรุ่นกำลังมาแรง ผมแค่อยากจะบอกว่า อย่าไปเชื่อคนอื่นมากครับ อ่านเป็นแนวทาง แล้วไปลองขับหลายๆรอบ หลายๆรุ่น
แล้วค่อยตัดสินใจ เพราะสุดท้ายเราเป็นคนใช้ไปอย่างน้อยก็ 5-7 ปี

ใช่ครับ ต่างฝ่ายต่างมีข้อดีทั้งคู่ อยู่ที่มันติบโจทย์คนไหนได้มากกว่า
แบรนด์นิสสันในเมืองไทยยังเป็นรองแบรนด์อื่นอยู่มาก พอทำรถออกมาที่ไม่ใช่แนวเอาใจวัยรุ่น
ก็โดนสับเละ แต่ถ้าเป็นจ้าวตลาด หรือเป็นที่ญี่ปุ่นจะไม่เป็นแบบนี้ มันคือ brand power ล้วนๆ
Mazda ก็ไม่ใช่แบรนด์ตลาด แต่เค้ามีฐานลูกค้าวัยรุ่น คนชอบสปอร์ต ซึ่งจะได้เสียงเชียร์เยอะในเน็ต
ทำให้แบรนด์โตขึ้นได้เรื่อยๆ จนกว่าจะถึงจุดอิ่ม แล้วก็จะหยุดอยู่ตรงนั้น
Nissan ถ้าไม่ถอดใจไปซะก่อน ต้องรุกหนักทั้งคุณภาพและราคาและการบริการไปเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ยากอยู่
เพราะตลาดมีโตโยต้าครองอยู่ ผมเคยได้ยิน PP ของนิสสันคนนึงบอกว่า นิสสันทำรถมาแนวเดียวกับโตโยต้าเสมอ
ตามบริษัทแม่ในญี่ปุ่น แต่มาเมืองไทย โดนจับให้ไปแข่งกับมิตซู มาสด้า ซึ่งเป็นรถคนล่ะฐานตลาดกันเลย แล้วฐานกลุ่มนี้ก็ไม่ชอบ
รถแนวโตโยต้าอยู่แล้ว ส่วนคนที่เล่นรถโตโยต้า ก็ไม่ลงมาเล่นรถนิสสันอยู่แล้ว แบรนด์นิสสันจึงถือว่าซวยซ้ำซวยซ้อน
แต่ถ้าเป็นญี่ปุ่น ตลาดโตโยต้า-นิสสัน-ฮอนด้า นี่แข่งกันมัน แข่งคุณภาพและเทคโนโลยี่กันสุดๆ
ส่วนตัวผมว่าที่จ้าวตลาดในบ้านเรายังไม่ค่อยขยับให้เป็นผู้นำด้านเทคโนโลยี่และออฟชั่นเต็มๆ เพราะนิสสันยังไม่ขึ้นมานี่แหล่ะ
ดูอย่างเทียน่าที่ไม่สะกิดผิว คัมรี่แอคคอร์ด ซิลฟี่พัลซ่าที่ยอดขายเรี่ยพื้นเทีบซีวิคอัลติสไม่ได้ มาร์ชอัลเมร่าที่หนีไปเป็นอีโค่คาร์แล้ว
แต่ก็ทำยอดได้แค่พอใช้ กระบะที่อัดของมาเพียบแต่ก็มีคนสนใจน้อยเท่าที่ควร
แถมในเน็ต ถ้าโตโยต้าโดนถล่มคนก็ยังซื้อ เพราะฐานลูกค้าไม่ใช่คนในเน็ตแค่นั้น นิสสันถ้ารีวิวโดนด่าทีแทบไม่ได้เกิด
นิสสันที่ผ่านมาพยายามโปรโมทในสื่อที่ถูกสุดอย่างอินเตอร์เน็ตเพราะกำลังเงินน้อย แต่รถนิสสันก็ไม่ตอบโจทย์
ฐานลูกค้าที่เล่นเน็ตพอดี จะมาทำรถแบบมาสด้ามิตซูก็ไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่เป้าหมาย global ของเค้า
ผมคิดว่า คาลอส กอร์น พยายามแก้ปัญหาตรงนี้โดยการพยายามให้นิสสันทำตลาดรถถูกๆ ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าเค้าคิดถูกรึเปล่านะ
เพราะที่จริงจุดแข็งของนิสสันน่าจะเป็นการทำรถแนวเดียวกับโตโยต้าแต่เน้นคุณภาพที่จับต้องได้มากกว่า
พอมาเป็นรถถูกๆ ก็โดนด่าเละ อย่างมาร์ช ไมคร่าในยุโรป ในญี่ปุ่นก็ไม่ค่อยพอใจ
พอมองมาที่ไลน์อัพในบ้านเรา ผมว่ารถปัจจุบันค่อนข้างใช้ได้แล้วล่ะ แต่พอจะลดราคาลงอีกได้มั้ย
พัลซ่า ใส่เครื่อง 1.5 แล้วราคาลงมาอีกพอได้มั้ย อัดออฟชั่นในรุ่นซิลฟี่พัลซ่า 1.6 ท้อปให้หมด ราคาไม่แพง
หรือทำรุ่น 1.8 ให้ถูกๆ แบบ Civic Elantra
เทียน่าโฉมนี้ผมว่ามันเกิดมาเพื่อเป็นอัลติม่า พอใช้ชื่อเทียน่ากับยัดกระจังโครเมี่ยมเข้ามามันเลยดูดขัดๆ และถูกนำไปเปรียบเทียบกับรุ่นที่แล้ว
ผมว่าไม่แน่นะ ถ้ามันกลายเป็นอัลติม่ามาตั้งแต่ต้น อาจจะสร้างกระแสอะไรใหม่ๆ ขึ้นมาบ้างก็ได้ เทียน่าตัวเก่าก็ยังดูดี
ผลิตขายคู่กันไปก็ได้ อันนี้ก็จินตนาการเล่นๆ แบบที่ผมอยากจะเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:52:40 »
จาก comment ของ จขกท.  ก็เดาได้ว่า จขกท. เลือกอะไร ... hrv ไม่มีข้อติเลย

การซื้อรถ หรือสิ่งของ  ให้เลือกจากความรู้สึก ที่เราชอบที่สุด ชอบอะไร เลือกอันนั้น แล้วเราจะ happy ที่สุด

อาจจะเดาผิดนะครับ ใจเอนเอียงไปทาง x-trail ครับ
แต่ไม่ได้ซื้อใช้เองครับ เป็นรถที่บ้าน คงต้องลองให้หลายๆ คนโอเคที่สุดครับ

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 12:08:35 »
ผมว่าเบาะหลัง X-trail มันนั่งสบาย ผมเห็นพ่อแม่ผมนั่งละสบาย จุดนี้ทำให้ผมเปลี่ยนใจจากCX-5ที่ผมชอบ
ส่วนเบาะแถวหลังที่ใครๆว่าเลวผมลองปรับตั้งแต่เบาะหน้าให้อยู่ในตำแหน่งที่ผมขับสบายน้อยที่สุดเท่าที่จะสบายได้ย้ำนะครับ(ผมสูง180-ไม่เกิน3cm ขนาดตัวหนากว่ามนุษย์ทั่วไปด้วย)
เบาะแถวสองปรับให้นั่งสบายมีLeg room เหลือ ละผมเข้าไปนั่งแถวหลังสุด ผมนั่งได้นะ แต่ ขอเป็นการเดินทางในระยะเวลาสั้นๆ
สำหรับผมมันไม่เลวร้ายเลย กลายเป็นว่าเบาะแถวสองของCXสินั่นแหละที่เลวร้ายจริง 

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 12:45:32 »
ใช้ CX-5 อยู่..ซื้อเพราะชอบขับรถ เน้นสมรรถนะในการขับ และชอบรูปทรงการออกแบบที่ใช่สำหรับผม

ถ้าให้เลือก SUV ตอนนี้..ก็ยังจบที่ CX-5 อยู่ดี เพราะไม่ได้สนใจเบาะแถว2 หรือประตูหลังไฟฟ้าเลย..
จะสนอยากให้มีบ้างก็มูนรูฟแค่นั้น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 13:21:14 »
นานาจิต จริงๆ

ถ้าให้เลือกรถสำหรับขับไปทำงาน อาจจะไปส่งลูกไปโรงเรียน ส่งแฟนอีกที่ ผมคงเลือก CX-5 หรือ HRV  เพราะ ที่นั่งเท่านี้เพียงพอแล้ว

แต่ตอนนี้ มีลูกสอง เมีย 1  ย่า ตา บางที ป้า หลานติดไปด้วย  สามคันนี้ต้องตัดทิ้ง เพราะเท่าที่ฟังมาบอกว่า X-trail แถวสาม ใช้ไม่ได้จริงๆ แบบนี้ ผมก็จะไม่ซื้อเลยเพราะซื้อแล้วไม่คุ้ม

รอ PPV 7 ที่นั่ง น่าจะเหมาะกว่า

ทำไม X-trail ดูยังไง ยังไง ผมก็ไม่ชอบ จะทำ 7 ที่นั่งให้ใช้ได้จริงๆ ก็ไม่ทำ ทำให้ คนต้องมองหาคันอื่นอีก

ส่วน Option บางอย่าง สำหรับผม ไม่ค่อยจำเป็นกับราคาแบบก้าวกระโดดไปไกลเลย
 :)

ออฟไลน์ tickreturn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 14:15:03 »
X trail 2 ที่นั่งที่เพิ่มขึ้นมาไม่ใช่ว่าใช้งานไม่ได้เลยนะครับ
สามารถใช้ได้ อย่างน้อยถ้าเด็กที่อายุน้อยกว่า 10 ขวบ ผมว่านั่งได้สบายเลย
ส่วนตัวผมสูง 177 เข้าไปนั่งได้เหมือนกัน อาจติดขาไปหน่อย
แต่สามารถนั่งเวลาเดินทางไปใกล้ๆซัก  10 - 20 โลได้สบายเลย อาจเมื่อยขาไปนิดแต่ก็นั่งได้ครับ

เพราะบางทีเวลาขับรถไปทานข้าวแถวๆที่ทำงาน หรือบ้าน
เพื่อนผม หรือน้องๆ ก็ไม่จำเป็นต้องเอารถไปหลายคัน ก็นั่งไปคันเดียวได้เลย
หรือถ้าจะเดินทาง 6 คน คนตัวใหญ่ๆ 1 คนก็สามารถขึ้นไปนั่งตรงเบาะหลังสุดแล้วยกขาพาดเบาะข้างๆก้ได้ครับ

ออฟไลน์ predo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 14:43:08 »
อยากแชร์ความรู้สึกให้น้าๆในห้องนี่อ่านบ้างครับ

ขอบอกก่อนเลยว่า ณ ตอนนี้ผมขับรถกระบะ navara อยู่ ซื้อมาได้ 5 ปีแล้วครับ
และเคยพูดกับตัวเองเลยว่า รถรุ่นต่อไปที่จะใช้ ต้องไม่ใช่ nissan และต้องเป็น honda เท่านั้น

จริงๆในช่วง 6-7 เดือนที่ผ่านมาผมวางแผนไว้ว่าอยากจะซื้อรถคันใหม่
ซึ่งรถที่ผมวางแผนและคิดว่าจะซื้อแน่นอนเลยคือ Honda ซึ่งในตอนนั้นผมเล็งตัวที่สนใจไว้ก้คือ vezel ไม่ก็ CRV MC
จนผ่านมาซัก 6-7 เดือนอย่างที่บอก ผมมารู้อีกทีว่า Honda เปิดตัว HRV
ณ ตอนนั้นบอกเลยว่าผมตัดสินใจตั้งแต่ยังไม่ได้ไปดูรถเลยด้วยซ้ำว่าต้องซื้อตัวนี้แน่ๆ
จนถึงช่วงเปิดตัว ผมไม่รีรอ โทรศัพท์ไปถามที่ศูนย์เลยว่ามี HRV ให้ดูหรือเปล่า พร้อมกับได้คำตอบว่า มี ซึ่งผมยอมโดดงาน และขับรถไปดู HRV ทันที
วันแรกที่ไปดูรู้สึกชอบมาก คือผมสนใจรุ่น Top เลย แต่ก็ยังชั่งใจไว้ก่อน เพราะอีกไม่กี่วันต้องเดินทางไปญี่ปุ่น
ผมดูได้ไม่กี่นาทีเพราะมีคนเข้ามาดูเยอะพอสมควร เลยเดินๆถ่ายรูปเก็บๆไว้ดู
และคิดจะกลับมาซื้อหลังจากเดินทางไปญี่ปุนกลับมา แอบหวังเล็กๆว่าอาจจะได้เห็น vezel ที่ญี่ปุ่นวิ่งผ่านไปมาบ้าง

ผ่านไปสองสามวัน ผมเดินทางไปญี่ปุ่น พร้อมกับหวังเล็กๆว่าอาจมีรถรุ่นที่ผมเล็งไว้ขับผ่านไปผ่านมาที่ญี่ปุ่นให้ผมดูบ้าง
แต่ปรากฎว่ารถส่วนใหญ่ที่ผมเจอที่ญี่ปุ่นกลับเป้น nissan ซึ่งผมหา honda เจอน้อยมาก
อาจเป็นเพราะผมไปเที่ยวแถบคันไซ อย่างเดียวหรือเปล่าก็ไม่ทราบ (โอซาก้า นารา โกเบ เกียวโต ไปทั้งหมด 9 วัน)
ซึ่งผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากนัก และยังคิดว่ากลับมาจะต้องซื้อ HRV ให้ได้

หลังจากกลับมาไทยได้สองวัน ก่อนที่ผมจะตัดสินใจไปดู HRV เพื่อนผมซึ่งไปเที่ยวญี่ปุ่นด้วยกันโทรมาบอกว่า Nissan เปิดตัว x-trail ใหม่
ณ ตอนนั้นผมบอกมันเลยว่า อย่าเอารถคันนี้เข้ามาในหัว เพราะ แค่รูปทรงที่เคยๆเห็นมาก็เหมือนกระบะอยู่แล้ว (ผมขับรถกระบะ nissan อยู่ ซึ่งเอียนเต็มที)
สักพัก มันก็ส่งรูป x trail ใหม่มาให้ผม ... ยอมรับเลยว่าตอนนั้น แอบตกใจนิดๆว่า เฮ้ยนี่ x trail เรอะ แถมยังเหลือบไปดูชื่อโลโก้อีกรอบว่าใช่ nissan จริงเหรอวะ

ผมจึงตัดสินใจขับไปดู x trail กับเพื่อนในเวลานั้นทันที ... โดดงานอีกรอบ
สิ่งที่ผมเห็นคือ x trail ชื่อเดิม แต่เปลี่ยนรูปลักษณ์ใหม่ ... exterior คงแล้วแต่คนชอบ ส่วนผมก็ถือว่าโอเค สวยใช้ได้
ส่วน interior ณ ตอนนั้น ก็นั่งๆจับๆฟังเซลพูดไปเรื่อยๆ ซึ่งในหัวยังคงติดกับ HRV อยู่
ผมก็เดินๆ นั่งๆ ดูการประกอบข้างในไปเรื่อยๆ ก็ถือว่าโอเค
เทคโนลยีก็ใช้ได้ให้มาเยอะดี แต่ผมไม่ได้สนใจตัว 2.5 เพราะเกินงบไปพอดู

เย็นวันนั้น บอกเพื่อน ... ตัดสินใจไปดู HRV อีกรอบ แต่โดนเพื่อนเบรกไว้ว่ามันจะ 6 โมงแล้ว พรุ่งนี้มันจะเอารถเข้า 0 พอดี ค่อยไปดูพร้อมกัน
รุ่งขึ้น นัดเพื่อนแต่เช้าเพื่อขับไปดู hrv (เพื่อนผมขับ civic และตั้งใจจะเปลีย่นรถพอดี ซึ่งมันก็เล็ง HRV เช่นกัน)
ผมนั่งรอเพื่อน จนมันเสร็จธุระเอารถเข้าเช็คที่ 0 ระหว่างรอรถที่จะได้ตอนบ่ายสาม ก็เลยเดินไปดู HRV
เห็น hrv อยู่ข้างหน้า แต่ยังเดินเข้าไปดูไม่ได้เพราะมีคนยืนดูอยู่ก่อนหน้า
รอสักพัก จนรถว่าง พร้อมกับมีพนักงานหญิงเดินเข้ามา และเปิดประตูรถให้เข้าไปนั่ง

... ความคิดผมเปลี่ยนทันที ความคิดแรกที่แว้บมาในหัวผมคือ ทำไมวัสดุมันธรรมดาจังวะ (คิดในใจยังไม่ได้พุดกับเพื่อนเพราะพนักงานขายอยู่ข้างๆ)
วัสดุมันธรรมดามาก ต่างจากเมื่อวานที่เข้าไปดู x trail
โดยรวมการออกแบบภายในผมว่าสวยนะ แต่พอผมจับๆวัสดุคือมันธรรมดาเกินไป
เบาะหนังผมก็ว่าธรรมดาไปนิด ยิ่งพลาสติกไม่ต้องพูดถึง
ที่ดีหน่อยก็คือ บริเวณเกียร์ ที่เป็นสี piano black ผมว่าสวยดี
แต่อย่างอื่นผมว่าธรรมดามาก (ทำไมความคิดผมเปลี่ยนไปเยอะขนาดนี้)
... ผมหันไปมองเพื่อน เห็นมันเอามือจิ้มๆกดๆไปที่พนักวางแขนฝั่งคนนั่งด้านซ้าย
ผมเลยเอานิ้วไปกดๆที่วางแขนด้านขวาคนขับบ้าง ... กดลงไปได้นิดเดียว
... เฮ้ย เมื่อวานตอนไปดู x trail เอานิ้วจิ้มลงไปมันบุ๋มลงไปแบบนุ่มๆเลยนี่หว่า ทำไมอันนี้มันลงไปแข็งๆวะ หันมองหนา้เพื่อนทันที 555
เดินดูรอบๆคันกะเพื่อน มันสวยบาดใจจริงนะ แต่วัสดุของมันก็ทำให้ผมคิดหนักได้เหมือนกันเมื่อไปดู x trail มาเมื่อวาน

จากนั้นเพื่อนก็ test drive ซึ่งมีผมนั่งด้านหลัง ส่วน พนักงานขายนั่งด้านข้างคนขับ
ผมก็นั่งๆไป เพื่อนมันก็เหยียบไป เหยียบแบบ kick down เลย
เราก็เกาะที่นั่งด้านหลังแน่นเลย (หัวผมเกือบๆจะชนกับหลังคารถ เพราะผมนั่งตัวตรงแล้วเกาะที่นั่งคนขับแน่น)
พนักงานที่เป็นผุ้หญิงก็คงเสียวเหมือนกัน เห็นเงียบๆมาตลอดทาง
จนขับมาถึงศูนย์ ผมก้เลยถามมันว่าเป็นไงบ้าง
มันบอกว่า มันไม่ค่อยประทับใจเท่าไร มันต่างกับ honda civic ของมัน เพราะคันนั้นเหยียบแล้วพุ่งเลย มันก็เลยถามพนักงานผู้หญิง
พนักงานเค้าก้คงอธิบายไม่ได้เลยเดินไปถามพนักงานชายให้ ได้คำตอบมาว่า เกียร์ CVT จะเป็นแบบนี้
รอบเครื่องจะขึ้นสูงหน่อย ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์ แล้วรอบจะค่อยๆลงมาเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ไม่ได้ว่าไง

ตอนนั่งทานข้าวผมเลยถามมันว่า ตกลงเป็นไง HRV
มันส่ายหัวพร้อมกับบอกว่า ไม่ประทับใจเท่าไร ซึ่งคำตอบของมันทำให้ผมแปลกใจพอสมควร
เพราะที่บ้านมันใช้ honda มาตลอด (civic กับ freed)
มันบอกว่า ถ้ามีคังค์มากกว่านี้ มันคงซื้อ x trail แบบไม่คิดไปแล้ว
ซึ่งความเห็นของมันตรงกับผมก็คือ ทั้ง exterior และ  interior บอกได้เลยว่าสวย
แต่วัสดุข้างใน การเก็บสี ชิ้นงานข้างในธรรมดาไปหน่อย และเทคโนโลยีที่ให้มาน้อยไป ถ้าเทียบกับ xtrail ที่ไปดูมาเมื่อวาน

ในที่สุด อังคารที่ผ่านมา ผมตัดสินใจเลือก x trail และก็จองไปแล้ว
จริงๆผมก็ไปดู CRV มาเมหือนกัน แต่ตอนนี้ ออปชั่นต่างๆใน crv ไม่ได้มีอะไรโดนใจผมเท่าไร

สุดท้ายยอมกลืนน้ำลายตัวเองที่บอกว่า รถรุ่นต่อไปที่จะใช้ขอไม่เป็น nissan ...

... จริงๆผมเข้าใจว่า มันไม่สมารถที่จะเอา hrv และ x trail มาเทียบกันได้
เพราะรถมันคนละขนาด รวมถึง ราคาก็ต่างกันด้วย
แต่ที่เอามาเทียบ และตัดสินใจซื้อตอนนี้ก็คือ เพราะด้วยทั้งสองคัน เป็นรถที่สด และ ใหม่ทั้งคู่ในไทย
ทำให้ผมที่คิดจะซื้อคันใหม่ต้องเอามาเทียบ และตัดสินใจซื้อให้คุ้มกับเงินที่สุด

... อ่านมาถึงตรงนี้ อาจมีบางคำพูดที่ทำให้น้าๆบางท่าน ไม่พอใจได้
แต่เรื่องที่ผมเล่ามาเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงล้วนๆ เป็นความคิด และคำพูดที่พูดออกมาจริงๆจากผม และเพื่อนของผม
ไม่ได้เข้าข้างค่ายใด เพราะ ถึงแม้ผมจะใช้ กระบะ nissan navara ที่ผมขับอยู่ แต่ก็เป็นรถที่พ่อผมบังคับให้ผมใช้เหมือนกัน
ส่วนเพื่อนผม ก็เป็น honda family จริงๆ

ถ้าน้าๆท่านใด คิดต่าง หรือไม่เหมือนผม ผมก็ขอโทษ ณ​ ที่นี้ด้วย
ส่วนน้าๆท่านใด อยากรู้ว่าวัสดุรถคันไหนดีกว่าเมหือนที่ผมพูดจริงๆ ก็ลองไปดูรถตัวจริงได้เลยครับ

... ขอบคุณมากๆครับผม

คิดต่างได้อยู่แล้วครับ ไม่มีสาเหตุที่ทำให้ไม่พอใจนี่ครับ  ;)

ที่วางแขนด้านข้างของ X Trail ก็นุ่มกว่าจริงๆละครับ เบาะหลังนั่งสบายให้ภรรยาและลูกๆนั่ง ส่วนการตกแต่งภายในผมว่าก็ดูหรูหรากว่า เนื่องจากเป็นรถคนละ segment กัน
ซื้อตามที่เราชอบนะถูกแล้วครับ เพราะทุกคันมีข้อดี ข้อด้อยต่างกันไป เรารับของเราได้มีเหตุผลมันก็ โอเคอยู่แล้ว

ผมจอง X Trail ไปเหมือนกันครับ เพราะศูนย์ Honda ตรงข้ามบ้านไม่เคยให้ความสนใจเราเลย 555 ส่วนศูนย์นิสสันที่ติดต่ออยู่พยายามบริการสุดๆ  ;D

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 16:28:43 »
ถ้าจะซื้อ suv ที่นั่ง 5 คนสบายๆเป็นอย่างน้อย ผมก็เชียร์ เอ็กซ์เทล เป็นอันดับแรกเหมือนกัน

เหตุผลคือ รถแบบนี้ เราซื้อมาเพื่อใช้เดินทางหลายคนเป็นหลักอยู่แล้ว  และต้องการให้คนเดินทางไปด้วย นั่งสบาย มีความสุข
ไม่ได้เน้นที่การขับขี่เอาใจคนขับเป็นหลัก  ในทางกลับกัน คนขับเองนั่นแหล่ะ ที่ต้องขับให้คนนั่งรู้สึกสบายมากที่สุดด้วยซ้ำ

เอ็กซ์เทล จึงน่าใช้ที่สุดในเวลานี้

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 21:54:07 »
ช่วงล่าง Xtrail แย่กว่า HRV อีกหรอครับ เดี๋ยวผมคงต้องขอลองพิสูจน์หน่อยแล้วหล่ะ เพราะผมว่าขนาดน้องร่วมค่ายอย่าง Juke ยังมีช่วงล่างในระดับที่ผมพอใจเลย ผมชอบการเซ็ทช่วงล่าง Juke กว่า CX5 นิดๆด้วยซ้ำเสียตรงที่มันเป็นรถเล็กสูงฐานล้อแคบ เวลาเลี้ยวแรงๆมีอาการอะไรสักอย่างทำให้เสียว มากกว่า CX5 หรือ XV

ส่วน CX5 เห็นต่างมาก ผมว่าเกียร์มันฉลาดนะ น่าจะฉลาดตัวต้นๆในรถใช้งานบ้านๆสัญชาติญี่ปุ่นที่ผมเคยขับมาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2014, 22:02:51 โดย Impulse »

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 06:17:05 »
ช่วงล่าง Xtrail แย่กว่า HRV อีกหรอครับ เดี๋ยวผมคงต้องขอลองพิสูจน์หน่อยแล้วหล่ะ เพราะผมว่าขนาดน้องร่วมค่ายอย่าง Juke ยังมีช่วงล่างในระดับที่ผมพอใจเลย ผมชอบการเซ็ทช่วงล่าง Juke กว่า CX5 นิดๆด้วยซ้ำเสียตรงที่มันเป็นรถเล็กสูงฐานล้อแคบ เวลาเลี้ยวแรงๆมีอาการอะไรสักอย่างทำให้เสียว มากกว่า CX5 หรือ XV

ส่วน CX5 เห็นต่างมาก ผมว่าเกียร์มันฉลาดนะ น่าจะฉลาดตัวต้นๆในรถใช้งานบ้านๆสัญชาติญี่ปุ่นที่ผมเคยขับมาเลย

ช่วงล่างมันเซตต่างกันครับ นุ่มกว่าไม่ใช่แปลว่าแย่กว่าครับ แล้วแต่คนชอบครับ

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 07:54:23 »
แวะเข้ามาเก็บข้อมูลครับ  ผมก็แพลนจะเปลี่ยนรถเหมือนกัน

PPV คงตัดไป เพราะผมไม่ค่อยชอบรถใหญ่แต่ตัว แต่ขับไม่นิ่ง นั่งไม่นุ่ม

ที่ดูไว้คือ CRV ท่านผบ.ที่บ้านชอบแบรนด์นี้  กับ X-trail นี่แหละ

ส่วน CX5 ตัดไป เพราะผมต้องการรถครอบครัว ไม่เน้นรถส่วนตัวขับเอามัน คนเดียว  คนนั่งข้างในแคบและอึดอัด

การเก็บเสียงอีก รถราคาล้านกว่า การเก็บเสียงต้องสมราคา แต่ก็อย่างว่า รถเน้นขับมันๆ หนึบๆ แบบCX5 จะเน้นเก็บเสียงไปทำไมหว่า

แต่ X-trail ยังไม่เห็นตัวจริง ยังไม่ได้ลองเลย ตอนนี้ทำงานอยู่แถบประเทศเพื่อนบ้าน รอกลับไทยก่อน จะหาโอกาสไปลองตัวจริง 

ผมไม่รีบ  อิอิอิ รถราคาเกินล้านจะซื้อที  คิดนานๆหน่อย 

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 08:06:23 »
แวะเข้ามาเก็บข้อมูลครับ  ผมก็แพลนจะเปลี่ยนรถเหมือนกัน

PPV คงตัดไป เพราะผมไม่ค่อยชอบรถใหญ่แต่ตัว แต่ขับไม่นิ่ง นั่งไม่นุ่ม

ที่ดูไว้คือ CRV ท่านผบ.ที่บ้านชอบแบรนด์นี้  กับ X-trail นี่แหละ

ส่วน CX5 ตัดไป เพราะผมต้องการรถครอบครัว ไม่เน้นรถส่วนตัวขับเอามัน คนเดียว  คนนั่งข้างในแคบและอึดอัด

การเก็บเสียงอีก รถราคาล้านกว่า การเก็บเสียงต้องสมราคา แต่ก็อย่างว่า รถเน้นขับมันๆ หนึบๆ แบบCX5 จะเน้นเก็บเสียงไปทำไมหว่า

แต่ X-trail ยังไม่เห็นตัวจริง ยังไม่ได้ลองเลย ตอนนี้ทำงานอยู่แถบประเทศเพื่อนบ้าน รอกลับไทยก่อน จะหาโอกาสไปลองตัวจริง 

ผมไม่รีบ  อิอิอิ รถราคาเกินล้านจะซื้อที  คิดนานๆหน่อย 

ผมว่าที่ Cx5 ขับสนุกแต่เสียงดังก็ยังพอโอเค แต่ผมว่ารูปทรง CX5 ยังดูสปอร์ตน้อยกว่าคาแรกเตอร์หน่อยนึง มันดูไม่เพรียวยาว และยังดูหลังคาป้อมๆ
อยากให้มันดูเฉี่ยวคมแบบ CX3 ลุคมันจะเข้ากันมากเลย แต่ก็คงต้องรอเจนถัดไป

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 08:13:41 »
นับถือใจ Nissan ที่จัดเต็มออฟชั่น X-Trail รอบนี้จริงๆ....เผลอๆ ออฟชั่นจะดีกว่า Cayenne ส่วนใหญ่ที่ขับอยู่บนนถนนเมืองไทยด้วยซ้ำ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:36:52 »
รถที่พวงมาลัยไวๆ นี่ ผมกลับไม่ชอบ มันบังคับลำบาก ต้องใช้เวลากับมันมากๆ ถึงจะจับจุดกันได้

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:57:03 »
อยากแชร์ความรู้สึกให้น้าๆในห้องนี่อ่านบ้างครับ

ขอบอกก่อนเลยว่า ณ ตอนนี้ผมขับรถกระบะ navara อยู่ ซื้อมาได้ 5 ปีแล้วครับ
และเคยพูดกับตัวเองเลยว่า รถรุ่นต่อไปที่จะใช้ ต้องไม่ใช่ nissan และต้องเป็น honda เท่านั้น

จริงๆในช่วง 6-7 เดือนที่ผ่านมาผมวางแผนไว้ว่าอยากจะซื้อรถคันใหม่
ซึ่งรถที่ผมวางแผนและคิดว่าจะซื้อแน่นอนเลยคือ Honda ซึ่งในตอนนั้นผมเล็งตัวที่สนใจไว้ก้คือ vezel ไม่ก็ CRV MC
จนผ่านมาซัก 6-7 เดือนอย่างที่บอก ผมมารู้อีกทีว่า Honda เปิดตัว HRV
ณ ตอนนั้นบอกเลยว่าผมตัดสินใจตั้งแต่ยังไม่ได้ไปดูรถเลยด้วยซ้ำว่าต้องซื้อตัวนี้แน่ๆ
จนถึงช่วงเปิดตัว ผมไม่รีรอ โทรศัพท์ไปถามที่ศูนย์เลยว่ามี HRV ให้ดูหรือเปล่า พร้อมกับได้คำตอบว่า มี ซึ่งผมยอมโดดงาน และขับรถไปดู HRV ทันที
วันแรกที่ไปดูรู้สึกชอบมาก คือผมสนใจรุ่น Top เลย แต่ก็ยังชั่งใจไว้ก่อน เพราะอีกไม่กี่วันต้องเดินทางไปญี่ปุ่น
ผมดูได้ไม่กี่นาทีเพราะมีคนเข้ามาดูเยอะพอสมควร เลยเดินๆถ่ายรูปเก็บๆไว้ดู
และคิดจะกลับมาซื้อหลังจากเดินทางไปญี่ปุนกลับมา แอบหวังเล็กๆว่าอาจจะได้เห็น vezel ที่ญี่ปุ่นวิ่งผ่านไปมาบ้าง

ผ่านไปสองสามวัน ผมเดินทางไปญี่ปุ่น พร้อมกับหวังเล็กๆว่าอาจมีรถรุ่นที่ผมเล็งไว้ขับผ่านไปผ่านมาที่ญี่ปุ่นให้ผมดูบ้าง
แต่ปรากฎว่ารถส่วนใหญ่ที่ผมเจอที่ญี่ปุ่นกลับเป้น nissan ซึ่งผมหา honda เจอน้อยมาก
อาจเป็นเพราะผมไปเที่ยวแถบคันไซ อย่างเดียวหรือเปล่าก็ไม่ทราบ (โอซาก้า นารา โกเบ เกียวโต ไปทั้งหมด 9 วัน)
ซึ่งผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากนัก และยังคิดว่ากลับมาจะต้องซื้อ HRV ให้ได้

หลังจากกลับมาไทยได้สองวัน ก่อนที่ผมจะตัดสินใจไปดู HRV เพื่อนผมซึ่งไปเที่ยวญี่ปุ่นด้วยกันโทรมาบอกว่า Nissan เปิดตัว x-trail ใหม่
ณ ตอนนั้นผมบอกมันเลยว่า อย่าเอารถคันนี้เข้ามาในหัว เพราะ แค่รูปทรงที่เคยๆเห็นมาก็เหมือนกระบะอยู่แล้ว (ผมขับรถกระบะ nissan อยู่ ซึ่งเอียนเต็มที)
สักพัก มันก็ส่งรูป x trail ใหม่มาให้ผม ... ยอมรับเลยว่าตอนนั้น แอบตกใจนิดๆว่า เฮ้ยนี่ x trail เรอะ แถมยังเหลือบไปดูชื่อโลโก้อีกรอบว่าใช่ nissan จริงเหรอวะ

ผมจึงตัดสินใจขับไปดู x trail กับเพื่อนในเวลานั้นทันที ... โดดงานอีกรอบ
สิ่งที่ผมเห็นคือ x trail ชื่อเดิม แต่เปลี่ยนรูปลักษณ์ใหม่ ... exterior คงแล้วแต่คนชอบ ส่วนผมก็ถือว่าโอเค สวยใช้ได้
ส่วน interior ณ ตอนนั้น ก็นั่งๆจับๆฟังเซลพูดไปเรื่อยๆ ซึ่งในหัวยังคงติดกับ HRV อยู่
ผมก็เดินๆ นั่งๆ ดูการประกอบข้างในไปเรื่อยๆ ก็ถือว่าโอเค
เทคโนลยีก็ใช้ได้ให้มาเยอะดี แต่ผมไม่ได้สนใจตัว 2.5 เพราะเกินงบไปพอดู

เย็นวันนั้น บอกเพื่อน ... ตัดสินใจไปดู HRV อีกรอบ แต่โดนเพื่อนเบรกไว้ว่ามันจะ 6 โมงแล้ว พรุ่งนี้มันจะเอารถเข้า 0 พอดี ค่อยไปดูพร้อมกัน
รุ่งขึ้น นัดเพื่อนแต่เช้าเพื่อขับไปดู hrv (เพื่อนผมขับ civic และตั้งใจจะเปลีย่นรถพอดี ซึ่งมันก็เล็ง HRV เช่นกัน)
ผมนั่งรอเพื่อน จนมันเสร็จธุระเอารถเข้าเช็คที่ 0 ระหว่างรอรถที่จะได้ตอนบ่ายสาม ก็เลยเดินไปดู HRV
เห็น hrv อยู่ข้างหน้า แต่ยังเดินเข้าไปดูไม่ได้เพราะมีคนยืนดูอยู่ก่อนหน้า
รอสักพัก จนรถว่าง พร้อมกับมีพนักงานหญิงเดินเข้ามา และเปิดประตูรถให้เข้าไปนั่ง

... ความคิดผมเปลี่ยนทันที ความคิดแรกที่แว้บมาในหัวผมคือ ทำไมวัสดุมันธรรมดาจังวะ (คิดในใจยังไม่ได้พุดกับเพื่อนเพราะพนักงานขายอยู่ข้างๆ)
วัสดุมันธรรมดามาก ต่างจากเมื่อวานที่เข้าไปดู x trail
โดยรวมการออกแบบภายในผมว่าสวยนะ แต่พอผมจับๆวัสดุคือมันธรรมดาเกินไป
เบาะหนังผมก็ว่าธรรมดาไปนิด ยิ่งพลาสติกไม่ต้องพูดถึง
ที่ดีหน่อยก็คือ บริเวณเกียร์ ที่เป็นสี piano black ผมว่าสวยดี
แต่อย่างอื่นผมว่าธรรมดามาก (ทำไมความคิดผมเปลี่ยนไปเยอะขนาดนี้)
... ผมหันไปมองเพื่อน เห็นมันเอามือจิ้มๆกดๆไปที่พนักวางแขนฝั่งคนนั่งด้านซ้าย
ผมเลยเอานิ้วไปกดๆที่วางแขนด้านขวาคนขับบ้าง ... กดลงไปได้นิดเดียว
... เฮ้ย เมื่อวานตอนไปดู x trail เอานิ้วจิ้มลงไปมันบุ๋มลงไปแบบนุ่มๆเลยนี่หว่า ทำไมอันนี้มันลงไปแข็งๆวะ หันมองหนา้เพื่อนทันที 555
เดินดูรอบๆคันกะเพื่อน มันสวยบาดใจจริงนะ แต่วัสดุของมันก็ทำให้ผมคิดหนักได้เหมือนกันเมื่อไปดู x trail มาเมื่อวาน

จากนั้นเพื่อนก็ test drive ซึ่งมีผมนั่งด้านหลัง ส่วน พนักงานขายนั่งด้านข้างคนขับ
ผมก็นั่งๆไป เพื่อนมันก็เหยียบไป เหยียบแบบ kick down เลย
เราก็เกาะที่นั่งด้านหลังแน่นเลย (หัวผมเกือบๆจะชนกับหลังคารถ เพราะผมนั่งตัวตรงแล้วเกาะที่นั่งคนขับแน่น)
พนักงานที่เป็นผุ้หญิงก็คงเสียวเหมือนกัน เห็นเงียบๆมาตลอดทาง
จนขับมาถึงศูนย์ ผมก้เลยถามมันว่าเป็นไงบ้าง
มันบอกว่า มันไม่ค่อยประทับใจเท่าไร มันต่างกับ honda civic ของมัน เพราะคันนั้นเหยียบแล้วพุ่งเลย มันก็เลยถามพนักงานผู้หญิง
พนักงานเค้าก้คงอธิบายไม่ได้เลยเดินไปถามพนักงานชายให้ ได้คำตอบมาว่า เกียร์ CVT จะเป็นแบบนี้
รอบเครื่องจะขึ้นสูงหน่อย ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์ แล้วรอบจะค่อยๆลงมาเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ไม่ได้ว่าไง

ตอนนั่งทานข้าวผมเลยถามมันว่า ตกลงเป็นไง HRV
มันส่ายหัวพร้อมกับบอกว่า ไม่ประทับใจเท่าไร ซึ่งคำตอบของมันทำให้ผมแปลกใจพอสมควร
เพราะที่บ้านมันใช้ honda มาตลอด (civic กับ freed)
มันบอกว่า ถ้ามีคังค์มากกว่านี้ มันคงซื้อ x trail แบบไม่คิดไปแล้ว
ซึ่งความเห็นของมันตรงกับผมก็คือ ทั้ง exterior และ  interior บอกได้เลยว่าสวย
แต่วัสดุข้างใน การเก็บสี ชิ้นงานข้างในธรรมดาไปหน่อย และเทคโนโลยีที่ให้มาน้อยไป ถ้าเทียบกับ xtrail ที่ไปดูมาเมื่อวาน

ในที่สุด อังคารที่ผ่านมา ผมตัดสินใจเลือก x trail และก็จองไปแล้ว
จริงๆผมก็ไปดู CRV มาเมหือนกัน แต่ตอนนี้ ออปชั่นต่างๆใน crv ไม่ได้มีอะไรโดนใจผมเท่าไร

สุดท้ายยอมกลืนน้ำลายตัวเองที่บอกว่า รถรุ่นต่อไปที่จะใช้ขอไม่เป็น nissan ...

... จริงๆผมเข้าใจว่า มันไม่สมารถที่จะเอา hrv และ x trail มาเทียบกันได้
เพราะรถมันคนละขนาด รวมถึง ราคาก็ต่างกันด้วย
แต่ที่เอามาเทียบ และตัดสินใจซื้อตอนนี้ก็คือ เพราะด้วยทั้งสองคัน เป็นรถที่สด และ ใหม่ทั้งคู่ในไทย
ทำให้ผมที่คิดจะซื้อคันใหม่ต้องเอามาเทียบ และตัดสินใจซื้อให้คุ้มกับเงินที่สุด

... อ่านมาถึงตรงนี้ อาจมีบางคำพูดที่ทำให้น้าๆบางท่าน ไม่พอใจได้
แต่เรื่องที่ผมเล่ามาเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงล้วนๆ เป็นความคิด และคำพูดที่พูดออกมาจริงๆจากผม และเพื่อนของผม
ไม่ได้เข้าข้างค่ายใด เพราะ ถึงแม้ผมจะใช้ กระบะ nissan navara ที่ผมขับอยู่ แต่ก็เป็นรถที่พ่อผมบังคับให้ผมใช้เหมือนกัน
ส่วนเพื่อนผม ก็เป็น honda family จริงๆ

ถ้าน้าๆท่านใด คิดต่าง หรือไม่เหมือนผม ผมก็ขอโทษ ณ​ ที่นี้ด้วย
ส่วนน้าๆท่านใด อยากรู้ว่าวัสดุรถคันไหนดีกว่าเมหือนที่ผมพูดจริงๆ ก็ลองไปดูรถตัวจริงได้เลยครับ

... ขอบคุณมากๆครับผม

คิดต่างได้อยู่แล้วครับ ไม่มีสาเหตุที่ทำให้ไม่พอใจนี่ครับ  ;)

ที่วางแขนด้านข้างของ X Trail ก็นุ่มกว่าจริงๆละครับ เบาะหลังนั่งสบายให้ภรรยาและลูกๆนั่ง ส่วนการตกแต่งภายในผมว่าก็ดูหรูหรากว่า เนื่องจากเป็นรถคนละ segment กัน
ซื้อตามที่เราชอบนะถูกแล้วครับ เพราะทุกคันมีข้อดี ข้อด้อยต่างกันไป เรารับของเราได้มีเหตุผลมันก็ โอเคอยู่แล้ว

ผมจอง X Trail ไปเหมือนกันครับ เพราะศูนย์ Honda ตรงข้ามบ้านไม่เคยให้ความสนใจเราเลย 555 ส่วนศูนย์นิสสันที่ติดต่ออยู่พยายามบริการสุดๆ  ;D

มีคนรู้สึกเหมือนผมด้วย 555+
สมัยก่อนนั่งมอไซด์รับจ้างไปดูซิตี้ เซลล์นั่งมองผมแล้วขำๆ ไม่เดินมาถามอะไรเลย ต้องไปขอถามพวกมัน
สุดท้ายผมไปออกวีออส 2007 เพราะเซลล์มารับผมที่มหาลัยไปดูรถที่ศูยน์เลย

ตอนนี้ย้ายมาอยู่ชลบุรี ดู CRV มาหลายรอบ รถเทสมันก็จอดอยู่ตรงนั้น แต่ไม่เคยให้ผมลองขับเลย โดยเฉพาะศูนย์ที่ติดเซลทรัล ชลบุรี
คุณเซลล์บอกว่า "ส่วนมากคนที่ลองไม่ซื้อ จะให้ลองเฉพาะลูกค้าที่จอง" เออดี ผมก็อยากบอก "ผมจะซื้อรถที่ผมได้ลองเท่านั้น"
ดีหน่อยที่คณะผมมีคนขับ CRV. เลยขอลองขับ และรู้บุคลิครถ

เท่าที่ผมลองขับรุ่นท๊อปมาทั้ง 3 คัน ผมว่า x-trail ดีที่สุดในแง่การใช้งานเป็นรถครอบครัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 09:59:37 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:02:54 »
ตอนที่จอง CX5 ไประหว่างรอ แว่วๆว่า X-Trail จะมา ทำเอาลังเลไปเหมือนกันครับ แต่ ณ ตอนนี้บอกได้เลยครับว่าไม่ผิดหวังที่เลือกไว้ตอนแรก เพราะว่า ผมใช้งานแค่ 2 คนเป็นส่วนมาก ชอบการทรงตัว อัตราเร่ง รูปลักษณ์ ของเล่น มันตอบโจทย์ทุกอย่างครับ ที่อยากให้มี ก็คงเป็นหลังคากระจก และเปิดท้ายไฟฟ้า

แต่ก็ได้อย่างเสียงอย่างเป็นเรื่องปกติครับ ขึ้นกับว่า คันไหนตอบโจทย์ที่คุณต้องการมากกว่าแค่นั้นเอง

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:23:30 »
ผมใช้ฮอนด้า โตโยต้า มาสด้า มาครับ แต่ผมลองได้ขับนิสสัน
ทำให้ผมรู้ว่า รถญี่ปุ่นที่ใกล้เคียงรถยุโรปมากสุด คือ แบรนด์นี้นี่เอง
ไม่แปลกใจคนญุ่นปุ่น ใช้นิสสันกันเยอะ รถดีที่คนไม่ค่อยสนใจ
ออปชั่นแต่ละรุ่นเทียบกับคู่แข่งแล้วมากกว่าแน่นอน
ผมจองเทียน่า 2.0 ไปแล้วครับ รออกรถ เดือนมกราคม ต้นปีครับ
(แอคคอร์ด แคมรี่ในราคา1.3ล้านบาท ได้แอร์แบค2ใบ เทียน่าได้แอร์แบค6ใบ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 15:47:57 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 17:51:16 »
ชอบแบบไหน เหมาะกับแบบไหน เลือกแบบนั้นครับ ส่วนตัวชอบ X-Trail แต่คงเหมาะกับ HR-V

เพราะขับคนเดียวตลอด ขับในเมืองตลอด ยังไงก็ประหยัดกว่า คล่องตัวกว่าแน่นอน ส่วนข้ออื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับตัวรถไม่ขอพูดละกันครับ

ปล.พี่ jomyoot Camry/Accord มีถุงลม 4 ใบนะครับ คู่หน้าและด้านข้าง ขาดม่าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:36:06 »
ส่วนตัวผมว่าเกียร์ CX5 ฉลาดมากนะ
ผมได้ลองตัว 2.5S ชอบเลย (แต่ไม่ซื้อ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 07:14:16 »
อืมๆ เท่าที่ดูจากบทวิจารณ์ของ จขกท. รู้สึกว่าพอมาถึงเจ้า cx-5 ดูภาพรวมแล้วดูเหมือนจะติมากกว่าชมแฮะ ก็ไม่ว่ากัน เพราะความเห็นแต่ละคนมันแตกต่างกันได้ แต่ผมข้อใจอยู่ประเด็นหนึ่งนะที่ว่า

2. CX-5 2.0S
- ภายนอก ก็สวยดี แต่เห็นบ่อยเริ่มเบื่อแล้ว สูงกว่า x-trail แต่ดูสั้นกว่า
- ภายใน วัสดุโอเค แต่ดีไซน์เรียบไป เบาะสู้ x-trail ไม่ได้ เบาะหน้าวางสูงแล้วก็ตัวค่อนข้างเล็ก เบาะแถว 2 แข็ง leg room ก็น้อยกว่าพอควร
- อัตราเร่ง พอๆ กับ x-trail แต่รู้สึกว่า x-trail ขึ้นไวกว่านิดหน่อย คิดว่าคงเป็นเพราะ cvt
- เกียร์ แย่กว่าที่คาดไว้ มันยังดูเปลี่ยนเกียร์โง่ๆ ไปหน่อย คิดว่า sky-activ ที่โฆษณาไว้น่าจะดีกว่านี้

ที่ว่า เกียร์มันเปลี่ยนโง่ๆไปหน่อย คือมันโง่ๆยังไงคับ ผมไม่เข้าใจกับคำว่าเปลี่ยนเกียร์โง่ๆ เพราะเท่าที่รู้มาเกียร์ลูกใหม่ในเครื่องสกายนี่มันรวมข้อดีของเกียร์เกือบทุกชนิดบนโลกนี้ไว้ไม่ใช่เหรอฮะ ทั้ง conventional gear, dual clutch, CVT etc, หรืออาจเป็นเพราะเทคโนโลยีใหม่เกินคุณก็เลยยังไม่คุ้นกับมันคับ คุณคิดว่ามันเปลี่ยนยังไงคับเพราะผมก็ไม่เคยขับ cx-5 นะเคยขับแต่สองซึ่งเป้น conventional gear ที่ก็ยังมีการกระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์ซึ่งผมก็รับได้เพราะมันก็ให้ฟีลดีเหมือนเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาไม่ได้ซีเรียสอะไร คุณว่ามันเปลี่ยนเกียร์โง่นี่คิดดีนะคับเดียวจะกลายเป็นคนขับโง่เองรึเปล่า อิอิ ล้อเล่นนะ  :D

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 07:25:43 »
เลือก hrv เพราะแถวบ้าน 0 ดีที่สุด