ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ accord G8 ระวังอาการเบรคแล้วสั่นนะครับ  (อ่าน 14835 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
พึ่งโดนมาสดๆเมื่อวานนี้เอง ปกติขับไม่เกิน 120 นานๆถึงจะอัดแช่ 140 - 160 ซักที เมื่อวานนี้ได้เรื่องเลยครับ แช่ 140 แล้วเวลาเหยียบเบรครถสั่นครับ พวงมาลัยสั่น แป้นเบรคสั่น แต่ยังไม่มากเท่าไหร่ วันนี้เอาเข้าศูนย์ไปเช็คระยะช่างบอกว่าสงสัยจานเบรคจะคด  >:( >:( >:( การแก้ไขเบื้องต้นต้องเจียรจานเบรคก่อน ถ้าเป็นอีกฮอนด้าถึงจะเคลมจานเบรคให้ใหม่  ??? ??? ??? ตูไม่เข้าใจอาการมันมีมาตั้งแต่ G7 แล้วทำไมมันถึงแก้ไขไม่ได้อีก เห็นในคลับแอคคอร์ดเคลมกันไปหลายคัน ใช้ได้ไม่นานก็สั่นเหมือนเดิม ต้องเปลี่ยนไปใช้จาน OEM ที่ไม่ใช่ของศูนย์อาการถึงจะหาย แปลว่าของติดรถมามันห่วยรึไง ทำไมไม่ยอมแก้ไขซักทีงงครับ รถกระบะที่บ้านผมอีกคันใช้มาแสนกว่าโลแล้วเปลี่ยนผ้าเบรคไปครั้งเดียวจานไม่เคยเจียร มันยังไม่เห็นเบรคแล้วสั่นเลย  ??? ??? ???

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครใช้ accord G8 ระวังอาการเบรคแล้วสั่นนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 23:03:15 »
อาการจานเบรคคด บางทีอาจมาจากการฉีดน้ำใส่จานเบรคขณะจานยังร้อนๆก็เคยเป็นนะครับ ตอนผมใช้คัมรี่ ACV30 ก็ยังเจียร์ไป3รอบ (แต่ตอนนั้นน้ำหนักตีนขวายังมาก)

ส่วนผ้าเบรค ผมว่าเปลี่ยนเองข้างนอกดีกว่านะครับ ตอนที่ขับ ACV30 ยังเอาไปใส่ bendix แทนของเดิม

สำหรับผม ที่เอาตีนขวาไปไดเอ็ทน้ำหนักแล้ว ยังไม่พบอาการใดๆครับ แต่อีกไม่นานก็คงได้เวลาเปลี่ยนผ้าเบรค

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: ใครใช้ accord G8 ระวังอาการเบรคแล้วสั่นนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 10:36:24 »
ของผม 2.4 รุ่น navi ไม่มีอาการที่ว่านะครับ  ใช้งานมา 1 เดือน วิ่งได้ 5000 โลแล้วครับปกติผมขับ 140 ครับ  ไม่มีอาการสั่นเวลาเบรคให้เห็นเลย  พวงมาลัยยังนิ่งอยู่ ทั้งเบรคปรกติแล้วก็เบรคแบบกระทืบแป้นเบรค ผมว่าดิสเบรค  4 ล้อทำงานได้ค่อนข้างโอเค  ยังไม่เคยได้ใช้งาน abs เลย     อาการที่ไม่ชอบคือ อาการบิดตัววของตัวถังอะครับ  เวลาเลี้ยวรถลงไหล่ถนน  จะได้ยินเสียงบิดตัวดังแก๊ก ชัดเจนเลย  ไม่รู้ว่าจะเป็นไรรึป่าว 

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 20:20:25 »
ของเพื่อนผม 2.0 เจอแต่อาการเครื่องสั่นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 20:25:37 »
ผมสงสัยตรงที่เดือนนึงบางทีไม่ได้ขับเกิน 120 เลยทั้งเดือน ใช้รถมาปีกว่าๆอัด 140 ขึ้นยังไม่ถึงโหลนึงเลยอ่ะครับ ซัดจนเบรคเหม็นก็ไม่เคย ส่วนกระบะผมใช้มา 4ปีกว่าแช่ 140 ขึ้นมาก็เยอะ เคยเบรคจนผ้าเบรคเหม็นก็หลายครั้งอยู่ พึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคไปครั้งเดียว จานก็ยังไม่เคยเจียร ทุกวันนี้ยังไม่เคยเบรคแล้วสั่นเลยครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 23:19:58 »
เป็นเหมือนกันนะครับ

ขับสัก140แล้วเหยียบเบรกเบาๆก็สั่นแล้วครับ

ถ้าเหยียบแรงๆตอนความเร็วสัก160 ไม่ต้องพูดถึงสั่นเป็นเครื่องสั่นเลยครับ

แต่ก็ยังไม่ได้ไปแก้อะไรเลยครับ   ยังพอรับได้อยู่

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาบอกกันนะครับ

สงสัยต้องรีบเข้าศูนย์ซะแล้ว

ออฟไลน์ modtuanid

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 10:53:12 »
อ้าว นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก ของผมรุ่น 2.4 Navi ก็เป็นครับ สั่นมากๆครับตอนเบรกเมื่อขับเร็วๆ
เป็นที่จานเบรกหรอครับเนี่ย ผมนึกว่า ABS มันเต้นเวลาเบรกซะอีก ใช้มา 35000 กิโล เพิ่งรู้นะครับว่าเป็นที่จาน
ปกติตะบี้ตะบันมันอย่างเดียวเลย  :D :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 11:36:21 »
อ้าว นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก ของผมรุ่น 2.4 Navi ก็เป็นครับ สั่นมากๆครับตอนเบรกเมื่อขับเร็วๆ
เป็นที่จานเบรกหรอครับเนี่ย ผมนึกว่า ABS มันเต้นเวลาเบรกซะอีก ใช้มา 35000 กิโล เพิ่งรู้นะครับว่าเป็นที่จาน
ปกติตะบี้ตะบันมันอย่างเดียวเลย  :D :D

ABS เวลาทำงานจะสั่นแต่แป้นเบรคครับ

ออฟไลน์ modtuanid

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 19:04:15 »
แล้ววิธีแก้ไขที่ถูกต้องนี่ต้องทำอย่างไรดีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 20:21:57 »
จริงๆแล้วต้องเปลี่ยนจานเบรคใหม่ครับ เดี๋ยวผมกำลังจะไปศูนย์เช็คเรื่องนี้อีกรอบอยู่ ถ้ายังไม่ได้เรื่องเดี๋ยวผมเปลี่ยนเป็นจาน OEM ของ TRW ไปเลยดีกว่า แต่ตอนนี้ผมเช็คทาง TRW แล้ว G8 ของยังไม่เข้าเลยอ่ะ  :( :( :(

ออฟไลน์ A K24A4

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 12:13:38 »
แสดงว่าจานคดน้อย อาการสั่นเลยไปปรากฎชัดเจนตอนความเร็ว 140

ปัญหาจานคด ผ้ากินจาน เป็นเรื่องที่พบได้เมื่อมีการใช้งาน เกิดช้าหรือเร็วเท่านั้น
ควรหลีกเลี่ยงการฉีดน้ำโดยตรงเข้าจานเบรคในขณะจานร้อน ๆ จะทำให้จานเบรคคดทีละน้อย
สะสมไปเรื่อย แต่ก็ไม่ต้องกังวลเกินเหตุ เลี่ยงได้ก็เลี่ยง

หากไม่หลีกเลี่ยง จานก็จะคดมากขึ้นจนอาการสั่นจะพบได้ในความเร็วที่ต่ำลง

แก้ไขโดยเจียรจาน ถ้าจานบางมากก็ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

แนะนำว่าถ้ารถยังอยู่ในประกัน ก็เคลมตามสิทธิ์ ถ้าหมดประกันแล้ว หาของข้างนอกตรงรุ่นมีให้เลือก
หลายยี่ห้อมาใช้ สบายใจกว่าครับ