ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสักครู่ มีคนขับรถแบบบ้าๆมารยาททรามๆใส่ผม ควรจะทำยังไงกับคนพวกนี้ดีครับ  (อ่าน 13428 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
สวดมนต์แผ่เมตตาครับ

ไม่ได้แผ่ให้พวกนี้นะครับ แผ่ให้เพื่อนร่วมท้องถนน รวมทั้งแผ่ให้ตัวเอง อย่าได้ต้องมาเป็นอันตรายเพราะพวกระยำเหล่านี้เลย

สาธุ _/ \_
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

ทำใจให้สบาย เดี๋ยวก็รู้ว่าต้องทำอะไรครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปล่อยไปเถอะครับ อย่าไปแลกเลย เวลาผมเจอกระบะ อีโค่คาร์แต่งซิ่ง ผมแอบซ้ายให้มันไป
ให้มันไปตายห่าไกลๆผมหนะครับ จะรีบอะไรนัก ทั้งเบิล ทั้งปาด ทั้งจี้ ท้าดวลไปทั่ว แบบว่ารถแรงแล้วต้องทราม
สติ๊กเกอร์ที่ติดรถไม่รู้มันอ่านออกไหม

ขอระบายนิสครับ ช่วงนี้มีแข่งรถที่บางแสน พวกรถแรง โหลดต่ำเท่าระดับปัญญาพวกมันเยอะมาก ขับรถได้น่าตายสุดๆ

โอโหคุณพี่ โหลดต่ำเท่าระดับปัญญาพวกมัน

ด่าได้เจ็บมากๆ คนแรงมักจริงใจ คนปากร้ายมักใจดี

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
เพิ่มเติมสำหรับท่านที่คิดว่ากระบะอาจจะถูก ผมอาจจะผิดนะครับ ผมไม่ได้จะแก้ตัวให้ตัวเองนะครับ

แต่ผมจะบอกว่าผมได้บอกไปแล้วว่า มันเป็นถนน2เลน แคบๆ ไม่ได้กว้าง เป็นถนนที่คนทั้งจังหวัดจะมาขับรถกันช้าๆกินลมชมวิว รีแล็กๆ ชื่อถนน เจริญประดิษฐ์

จ.ปัตตานี หรือเค้าเรียกกันสั้นๆว่า"สายมอ" (ถ้าเป็นถนนเส้นอื่นผมจะไม่ว่าเลยครับ แต่นี่มันสายมอ !!)มันเป็นถนนที่คนทั้งจังหวัดเค้าทราบกันหมด ว่าถนนสายนี้รถทุก

คันวิ่งช้าหมดครับ ขับเร็วไม่ได้ รถติด รถเยอะ ขับกันได้แค่20-40เท่านั้น หรือเต็มที่เลยเอาแบบซิ่งเต็มสูบม มุดหลุดโลก ก็60เองครับ ส่วนใครที่มันขับเร็วบนถนน

เส้นนี้ โดนด่าถึงพ่อถึงแม่กันทุกคนอยู่แล้วครับ แล้วเหตุการณ์นี้ผมรู้เต็มๆเลยว่า ผมโดนแกล้ง ผมเจอกุ๊ยเข้าให้เต็มๆ เจอพวกกวนส้นตีน พวกอะไรต่อมิอะไร ที่ผม

ไม่รู้จะสันหาคำไหนมาด่ามันแล้ว ผมไม่ผิดอะไรเลย อย่างที่ผมบอกว่า หลังจากที่รถผมมาตั้งลำอยู่บนถนนแล้ว ผมมองไปกระจกหลัง โอ้วโห..มันอยู่ห่างผมตั้งเยอะ

กว่าจะมาถึงท้ายรถผม ก็ตั้งนาน แต่พอมาถึงแล้วก็อย่างที่บอกไปทั้งหมดนั่นแหละครับ ตั้งแต่ผมขับรถมา ผมไม่เคยออกจากซอยแบบนี้แล้วโดนบีบแตรใส่เลยนะ

ครับ เพราะผมไม่เคยทำอะไรมักง่ายแบบนั้นครับ

ผมต้องบอกว่าเมื่อวานผมซวยจริงๆ ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน มาเจอในศึกวันแดงเดือดที่ทีมรักของผมถล่มไป3-0 จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าผมโดนแบบนั้น

เพราะเจอเด็กลิเวอร์ที่ไม่ดี แพ้แล้วพาล หรือ เจอคนที่มันเปร_ๆ เหี้_ๆโดยตัวมันเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 18:53:09 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Ruksadindan

โดนป๊าม๊าสวดยับเลยครับวันนั้น ว่าทำอะไรให้คิดถึงคนที่อยู่ข้างหลังบ้าง ว่าถ้าเราเป็นอะไรไป พวกเค้าจะรู้สึกยังไง แค่นั้นแหละครับ ผมขับรถใจเย็นขึ้นเยอะเลย 555 ;D

ทำไมฝูงโจรมันไม่คิดกันยังงี้บ้างนะ

ผมเองก้อคนใจร้อน เคยถึงขั้นเอาไม้ลงมาไล่ฟาดtaxi ไอห่านั้นเย็บไปหลายเข็ม ปืนผมก้อพก แต่เด๋วนี้ต้องปลงๆครับ มันมีเยอะเหลือเกิน คนแบบนี้

ดีมากครับ 55555

ออฟไลน์ muying

ในเคสแบบ จขกท.เนี้ยผมเจอบ่อยมากๆ แต่ผมเป็นรถไททันน่ะครับ

บอกไว้เลยว่า มันเซ็ง  บอกตรงๆเลย

เราวิ่งมา 70-80 กม/ชม.

มีรถรีบพุ่งออกจากซอย ใส่เกียร์ 1 - 2 แล้วไม่ยอมเร่งเครื่องต่อไป ให้การจราจรมันไหล  รถเค้าวิ่งทางเอกต้องมาเบรค  และต้องเสียวสันหลังว่ารถที่ตามๆกันมา  จะมาซัดท้ายเราหรือป่าว

ใจเขาใจเราน่ะครับ

แต่ผมไม่ถ่อยเหมือนเจ้าไททันน่ะ  ผมแค่รอแซง  พอแซงได้ก็ไปขับช้าๆ ข้างหน้า  อิอิ

ถนนสายต้นยาง เส้นเชียงใหม่ลำพูน เจอบ่อยมาก แทบทุกวันครับ

ออฟไลน์ udis

บีบแตรใส่คิดจะฆ่าเค้าเลยเหรอครับ
เค้ามีความผิดถึงขั้นต้องฆ่าเค้าให้ตายเลยเหรอครับ

คนในสังคม มีคนทำผิดที่ไม่สมควรให้อภัยมากมายครับ คิดให้ดีดีนะครับ ผมว่ามันเล็กน้อยมาก
ถ้าจะฆ่าใครซักคน เพราะเค้าบีบแตรใส่ เราจะเอาชีวิตไปทิ้งกับสิ่งที่ไม่มีสาระเปล่าๆนะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

บีบแตรใส่คิดจะฆ่าเค้าเลยเหรอครับ
เค้ามีความผิดถึงขั้นต้องฆ่าเค้าให้ตายเลยเหรอครับ

คนในสังคม มีคนทำผิดที่ไม่สมควรให้อภัยมากมายครับ คิดให้ดีดีนะครับ ผมว่ามันเล็กน้อยมาก
ถ้าจะฆ่าใครซักคน เพราะเค้าบีบแตรใส่ เราจะเอาชีวิตไปทิ้งกับสิ่งที่ไม่มีสาระเปล่าๆนะครับ
มันมีเหตุการณ์ก่อนที่เค้าจะบีบแตรใส่ครับ ผมเชื่อว่าคุณคงได้อ่านที่ผมเขียนแล้ว คือเหตุการณ์จริงกับมาพิมพ์เล่าแบบนี้ มันเทียบกันไม่ได้เลยนะครับคุณครับ

ออฟไลน์ udis

มันมีเหตุการณ์ก่อนที่เค้าจะบีบแตรใส่ครับ ผมเชื่อว่าคุณคงได้อ่านที่ผมเขียนแล้ว คือเหตุการณ์จริงกับมาพิมพ์เล่าแบบนี้ มันเทียบกันไม่ได้เลยนะครับคุณครับ

ความจริงคือคุณคิดจะฆ่าเค้าไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Puitam

ผมว่าคุณอาจจะโชคดีมากๆเลยครับ. เพราะกระบะคันนั้นอาจจะเปนพวกโจรใต้

เพิ่งออกไปยิงทหาร ยิงคนเสร็จแล้วเลยรีบขับหนีมา

ถึงรู้ว่าถนนนี้คนเค้าขับช้ากัน. โจรมันก็ไม่สนหรอก มันรีบ

ตอนมันกดแตรมันอาจจะกำลังชั่งใจว่าจะยิงคุณด้วยดีหรือเปล่า แ

ต่เพื่อนมันห้ามเพราะกลัวทิ้งหลักฐานให้สาวมาถึงพื้นที่ๆมันหลบซ่อนอยู่ได้

คุณเลยรอดปืนมาได้แบบเฉียดฉิวเลย.  อิอิ. ทั้งหมดนี่ผมคิดเอาเองหมดเลย

คุณจะได้สบายใจว่าดีกว่าไปมีเรื่องกับพวกกุ๊ยพวกนั้นครับ

ออฟไลน์ mothsan

Savvy จขกท. ติดสติ๊กเกอร์ ManU ป่าวฮะ สงสัยบอลจบคนไม่จบ ;D

ผมเองก้อคนใจร้อน เคยถึงขั้นเอาไม้ลงมาไล่ฟาดtaxi ไอห่านั้นเย็บไปหลายเข็ม ปืนผมก้อพก แต่เด๋วนี้ต้องปลงๆครับ มันมีเยอะเหลือเกิน คนแบบนี้

ถ้าปล่อยตัวเองให้เดือด เด๋วมันเดือดได้ทุกวันแหละครับ เอาตัวรอดกลับบ้านไปหาคนที่เค้ารักคุณหนะดีแล้ว
ผมกำลังจะถามแบบนี้เหมือนกันเลย ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมตอบอีกครั้งนะครับ

เอาจากความจริงเลย บ้านผม ก่อนจะเข้าหมู่บ้านจะต้องเข้าซอยเป็นระยะทางเกือบ2 กิโลเมตร
ในวันนั้น อาม่าผมไม่สบายหนัก ผมเลยต้องรีบกลับไปบ้านเพื่อไปหาอาม่า ระหว่างซอยเข้าหมู่บ้าน ก็มีบ้านคนพักอาศัยตลอดทาง
ถนน เป็นลักษณะ แค่2เลนส์สวน หน้ากว้างประมาณ 6 เมตร ผมต้องรีบกลับบ้าน เพื่อมาหาอาม่า มาดูอาการ ให้เร็วที่สุด
อย่างน้อยๆ ให้ผมได้เห็นท่านมีลมหายใจเป็นครั้งสุดท้าย ก็ยังดี
ผมเลือกขับเร็วที่สุดเท่าที่จะเล่าได้ ใครขวางปมบีบแตร ใครช้าผมแซงแล้วปาด รถผมเปิดไฟหน้าไฟขอทางวุ่นไปหมด สลับกับไฟสูงและบีบแตร
ผมมองเข็มหน้าปัทม์ อีกทีก็ปาเข้าไปเกือบ 110แล้วในซอย ถามว่าทำไมต้องขับเร็ว ผมมีเหตุผมของผม เหตุผลคือ มีคนป่วยใกล้เสียชีวิต รอผมอยู่
สุดท้าย ผมกลับไปบ้าน ได้เจอหน้าอาม่าผม ไม่ถึง 5 นาที ท่านก็จากผมไป...

ที่ผมมาตอบแบบนี้ ว่าคุณอาจจะผิดหรือเปล่า เขาอาจจะรีบหรือเปล่า เพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการ์ณ ผมไม่ได้คนในพื้นที่ ผมไม่เคยวิ่งถนนเส้นนั้น
แต่ผมแค่อยากให้คุณมองในจุดๆนี้ ถนนไม่ได้เป็นของคุณ และไม่ใช่ของเขาคนเดียว
คนเรา ขับรถไม่ใช่จะเก่งเหมือนกันหมดทุกคน บางคน ที่ต้องเปิดไฟไล่ แล้วไม่เข้ามาชิด เพราะเขาอาจจะกะระยะที่ว่าเหมาะสมมากพอสำหรับเขาแล้ว

ดังนั้น ถ้าคุณทนไม่ไหว ต่อพฤติกรรมเหล่านั้น หลบซ้าย แล้วปล่อยให้เขาไป คิดในใจก็พอ เขาอาจจะเดือดร้อนจริงๆก็ได้ หรือถ้าวันนั้นเขาไม่ได้เดือดร้อนอะไร แต่เขาเกิดบ้าคลั่งขึ้นมาจริงๆ คุณอาจจะไม่ได้มีสิทธิ์ มาโพสด่าเขาแบบนี้อยู่ก็ได้

อยู่ในสังคม ใจกว้างสักนิด คิดซะว่าเดี๋ยวมันก็ผ่านไป เราทำดีที่สุดแล้ว แค่นั้นพอ
แต่ถ้าคุณ ยังคิดเจ็บใจ แค้นใจ ก็เชิญ
ผมตอบแบบนี้ ไม่ได้จะหาเรื่อง แต่ผมต้องการยกกรณีตัวอย่างให้ฟัง เหตุการ์ณของผมวันนั้น ไม่ได้จะหาเรื่องใครใดๆทั้งสิ้น แต่สถานการ์ณทุกอย่าง มันเลยทำให้ผมต้องปฏิบัติออกมาแบบนั้น

สุดท้าย ผมต้องขอโทษอีกครั้ง ที่เลือกตอบคำถามคุณด้วยวิธีนี้ อาจจะทำให้เกิดอารมณ์บ้าง ไม่เป็นไร แต่ผมอยากให้คุณมองมุมกลับ และลองปรับมุมมองดูสักนิด แค่นั้น

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าไม่ร้ายแรงถึงขั้นขับชน ใจเย็นๆและปล่อยไปครับ สมัยนี้ปืนหาง่ายไม่ควรเสี่ยง ส่วนเรื่องรถที่ขับมีส่วนมากครับ ถ้าแต่งแนวเจ้าพ่อมาเฟียลุค รับรองว่าแทบไม่มีคนอยากมาเล่นด้วย ไปไหนมาไหนก็ได้ที่จอดง่าย ยิ่งพวก benz bmw นี่เก่าแค่ไหนก็ขอที่จอดได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมตอบอีกครั้งนะครับ

เอาจากความจริงเลย บ้านผม ก่อนจะเข้าหมู่บ้านจะต้องเข้าซอยเป็นระยะทางเกือบ2 กิโลเมตร
ในวันนั้น อาม่าผมไม่สบายหนัก ผมเลยต้องรีบกลับไปบ้านเพื่อไปหาอาม่า ระหว่างซอยเข้าหมู่บ้าน ก็มีบ้านคนพักอาศัยตลอดทาง
ถนน เป็นลักษณะ แค่2เลนส์สวน หน้ากว้างประมาณ 6 เมตร ผมต้องรีบกลับบ้าน เพื่อมาหาอาม่า มาดูอาการ ให้เร็วที่สุด
อย่างน้อยๆ ให้ผมได้เห็นท่านมีลมหายใจเป็นครั้งสุดท้าย ก็ยังดี
ผมเลือกขับเร็วที่สุดเท่าที่จะเล่าได้ ใครขวางปมบีบแตร ใครช้าผมแซงแล้วปาด รถผมเปิดไฟหน้าไฟขอทางวุ่นไปหมด สลับกับไฟสูงและบีบแตร
ผมมองเข็มหน้าปัทม์ อีกทีก็ปาเข้าไปเกือบ 110แล้วในซอย ถามว่าทำไมต้องขับเร็ว ผมมีเหตุผมของผม เหตุผลคือ มีคนป่วยใกล้เสียชีวิต รอผมอยู่
สุดท้าย ผมกลับไปบ้าน ได้เจอหน้าอาม่าผม ไม่ถึง 5 นาที ท่านก็จากผมไป...

ที่ผมมาตอบแบบนี้ ว่าคุณอาจจะผิดหรือเปล่า เขาอาจจะรีบหรือเปล่า เพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการ์ณ ผมไม่ได้คนในพื้นที่ ผมไม่เคยวิ่งถนนเส้นนั้น
แต่ผมแค่อยากให้คุณมองในจุดๆนี้ ถนนไม่ได้เป็นของคุณ และไม่ใช่ของเขาคนเดียว
คนเรา ขับรถไม่ใช่จะเก่งเหมือนกันหมดทุกคน บางคน ที่ต้องเปิดไฟไล่ แล้วไม่เข้ามาชิด เพราะเขาอาจจะกะระยะที่ว่าเหมาะสมมากพอสำหรับเขาแล้ว

ดังนั้น ถ้าคุณทนไม่ไหว ต่อพฤติกรรมเหล่านั้น หลบซ้าย แล้วปล่อยให้เขาไป คิดในใจก็พอ เขาอาจจะเดือดร้อนจริงๆก็ได้ หรือถ้าวันนั้นเขาไม่ได้เดือดร้อนอะไร แต่เขาเกิดบ้าคลั่งขึ้นมาจริงๆ คุณอาจจะไม่ได้มีสิทธิ์ มาโพสด่าเขาแบบนี้อยู่ก็ได้

อยู่ในสังคม ใจกว้างสักนิด คิดซะว่าเดี๋ยวมันก็ผ่านไป เราทำดีที่สุดแล้ว แค่นั้นพอ
แต่ถ้าคุณ ยังคิดเจ็บใจ แค้นใจ ก็เชิญ
ผมตอบแบบนี้ ไม่ได้จะหาเรื่อง แต่ผมต้องการยกกรณีตัวอย่างให้ฟัง เหตุการ์ณของผมวันนั้น ไม่ได้จะหาเรื่องใครใดๆทั้งสิ้น แต่สถานการ์ณทุกอย่าง มันเลยทำให้ผมต้องปฏิบัติออกมาแบบนั้น

สุดท้าย ผมต้องขอโทษอีกครั้ง ที่เลือกตอบคำถามคุณด้วยวิธีนี้ อาจจะทำให้เกิดอารมณ์บ้าง ไม่เป็นไร แต่ผมอยากให้คุณมองมุมกลับ และลองปรับมุมมองดูสักนิด แค่นั้น

วันที่เมียผมจะคลอดลูก ทั้ง3 คน
วันที่ลูกผมป่วย ไข้ขึ้น 39 องศาแล้วต้องพาไปหาหมอ
วันที่ข้าศึกบุกประชิดประตูเมือง

ผมกับทำแบบนี้เหมือนกันแหละครับ

ปล เคยมีรถคันหนึ่งจะขับตามมาหาเรื่องผม พอผมเลี้ยวเข้ารพ. เท่านั้นแหละ แกเลยตามเลยไปเลย

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
Re: เมื่อสักครู่ มีคนขับรถแบบบ้าๆมารยาททũ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:00:16 »
เคสเดียวกันครับ ผมเจอมนุษย์ลุงบนสะพานทางข้ามหน้า ม.ราม ตอนเช้าๆ ไปทำงาน หกโมงครึ่ง ก็วิ่งกันช้าๆ ไหลไป บนสะพานสองเลน ผมอยู่ซ้ายก็เข้าเลนขวาสุด เผือตอนลงสะพานรถเยอะเปลี่ยนเลนยาก เจอซิวิคสีทอง บีบแตรเปิดไฟสูงใส่ผม ก็งง ดูกระจกข้างห่างกันสองคันรถได้ถึงเปลี่ยนเลน แกก็ขับจี้ตูดมาเข้าซ้ายแล้วก็ขับมาเบียดจะเอาคืนผมแต่ก็เข้าไม่ได้เพราะรถมันเยอะ ยังมาจ่อตูดบีบแตรเปิดไฟสูงใส่ ตอนติดไฟแดง ผมก็ขับไปต่อเข้าถนนพระรามเก้า นึกว่าจะจบ ไปติดไฟแดงแยกถนนพระราม 9 ตัดประดิษฐ์มนูธรรม แกก็ขับตามมาจอดข้างๆ เปิดกระจกเป็นลุงอายุประมาณ40 กว่า มากับเมีย ถามผมว่า ขับรถตัดหน้าทำไม ผมก็บอกแกว่า ก่อนจะเปลี่ยนเลนผมก็ดูแล้วนะ
รถอยู่ห่างกันเป็นโยดเลยนะ  แกก็นิ่งไป แกก็เลย ตอบมาว่า แล้วทำไม ไม่เปิดไฟเลี้ยว .... อ้าว จบเลยครับ ผมไม่เปิดไฟเลี้ยว ก็เห็นว่าขับห่างกันพอสมควร ก็เลยไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้วการที่ลุงแก ขับปาดซ้าย ขวา จี้ตูด บีบแตร เปิดไฟสูงใส่ ขับเข้ามาเบียดเข้ากระจกข้างแทบชนกัน มันสมควรเหรอ ผมไม่อยากทะเลาะกับแก ก็เลยยกมือไหว้ขอโทษ ให้มันจบๆ ไป  ตอนนี้เปลี่ยนเลน เข้าซ้าย ออกขวา มีรถไม่มีรถตามมา ผมเปิดไฟเลี้ยวไว้ก่อนละ จะได้ตัดปัญหา ถ้าบอกว่าผมปาดหน้า ลุงก็คงทะเลาะกับแท็กซี่ กับ คนอื่นๆ ไปตลอดทางละ ตอนเช้าๆ หรือ เลิกงานรถมันเยอะ จะเข้าซ้ายออกขวา เปลี่ยนเลน ลำบากกันบ้าง มีน้ำใจให้กันหน่อยก็น่าจะดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 11:05:41 โดย mark_pro »

ออฟไลน์ chamanow88

เขาอาจจะเห็นใครนั่งอยู่บนหลังคารถเราหรือเปล่าครับ เลยเปิดไฟสูงเตือน
ทำใจครับคิดซะว่าพวกขับแบบนี้เขาคงอยู่ในโลกไม่นานหรอก เพราะอาจจะไม่ได้เจอคนใจดีอย่างจขกท.