ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสักครู่ มีคนขับรถแบบบ้าๆมารยาททรามๆใส่ผม ควรจะทำยังไงกับคนพวกนี้ดีครับ  (อ่าน 13432 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
พอดีเพิ่งกลับมาจากดูศึกแดงเดือดที่ร้านน้ำชา แล้วกำลังจะขับรถกลับบ้านครับ
ตั้งแต่ขับรถมา 6ปี ยังไม่เคยเจอคนขับรถแบบนี้มาก่อนเลยครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมขับรถออกมาจากปากซอย ตรงมาที่ถนน2เลน เป็นถนนที่รถวิ่งกันช้าๆ 20-40 โดยที่รถของผมไม่ได้ไปปาดหน้าหรืออะไรก็ตามที่ทำให้เค้าต้องเบรคกระทันหัน หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันแบบฉุกเฉิน คือรถเค้ากับผม มันก็ห่างกันเยอะมาก รถผมออกมาตั้งลำบนถนนใหญ่ได้สักพักแล้ว เค้าเพิ่งมาถึงท้ายรถผม พอเค้ามาถึงปุ๊บ เค้าก็ขับรถจี้ตูดรถผมแบบชิดมากๆ เหมือนจะชนรถผมเลย อีกคืบเดียวได้มั้ง(ผมมองจากกระจกหลัง) แล้วก็เปิดไฟสูงค้างไว้จี้รถผมอยู่แบบนั้นสักพักใหญ่ๆเลย ผมขับ Proton Savvy ที่เพิ่งซื้อมือสองมา เค้าขับ Triton ยกสูง สีดำ ผมก็เอ๊ะ มันเป็นเหี้_อะไรของมันวะ ตอนนั้นผมขับอยู่แค่20-30 ผมเริ่มเซ็งกับมัน ผมก็เลยกดหนีมัน ห่างซักระยะนึง มันก็ปิดไฟสูงลง โดยที่ไม่ได้ขับมาไล่จี้ตูดผมต่อ แต่พอถึงทางแยก ผมก็เลี้ยวซ้ายด้วยความเร็วสูง และในช่วงที่ผมกำลังอยู่ในโค้งและออกจากโค้งไปแล้ว มันก็มาถึงแยกพอดี และมันก็ได้บีบแตรยาวๆหลายๆที เหมือนเป็นการไม่พอใจผม ด่าผม อะไรประมาณนี้ ระหว่างที่มันบีบแตร ผมก็เลยบีบแตรลากยาวกลับไปให้มันมั่ง พอบีบแตรเสร็จ มันก็ไม่ได้บีบตอบโต้มาต่อ และก็จบครับ

ปล.1คนพวกนี้มันเป็นอะไรของมันครับ ผมอยากทราบจริงๆ ช่วยบอกผมที ใครพอจะเดาใจมันออกมั่งครับ ว่ามันเป็นเหี้_อะไรของมัน ตั้งแต่ขับรถมาก็ไม่เคยเจอ ครั้งนี้ครั้งแรกเลย เหตุการณ์แบบนี้ ไม่เคยเจอเลยจริงๆ

ปล.2ผมคิดว่ามันคงเห็นผมเป็นแค่ Savvy คันเล็กๆ และมันขับกระบะยกสูงคันโตๆแน่เลย เลยทำกับผมแบบนี้ นึกสนุกไรขึ้นมา อยากแกล้งขึ้นมา ก็ทำกันง่ายๆ ผมอยากรู้จริงๆ ทำไมเวลาผมขับ ฟอร์จูนแต่งซิ่งๆของป๊าผม กับ 320d f30 ของผม ไม่เห็นจะเคยโดนเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ

ปล.3 ป๊าผมแกบอกอยู่ตลอดว่าจะให้ผมพกปืนไว้ป้องกันตัว(เพราะอยู่3จังหวัดชายแดนใต้)แต่ผมปฏิเสธไป เพราะผมรู้ตัวดีว่า ตัวผมเองคุมอารมณ์ได้ไม่เก่งเลยจริงๆ ผมอารมณ์ร้อน และผมกลัวว่ามันจะลั่นกับคนเหี้_ๆแบบนี้มาก มันตาย ผมติดคุกตลอดชีวิต ผมว่ามันไม่คุ้มเอาซะเลย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2014, 23:04:11 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แพ้พนันมาล่ะมั้ง หรือการขับขี่ของคุณอาจจะไปตัดหน้ามัน ซึ่งอย่าเพิ่งตัดประเด็นหลัง แต่ผมคงไม่มีใครตอบให้ได้หรอกครับว่าอันไหน

มันตาย ผมติดคุกตลอดชีวิต ผมว่ามันไม่คุ้มเอาซะเลย

ก็จริง ขอบคุณที่แชร์ข้อตักเตือนกันครับ แต่ถึงพกปืน โดนโจรเล็งก็ไม่น่าสวนทัน ไม่ได้ไปโซนอันตรายหรือเป็นบุคคลที่มันหมายหัวคงไม่เป็นไรมั้ง

ออฟไลน์ Eddy5659

ปล่อยไปเถอะครับ อย่าไปแลกเลย เวลาผมเจอกระบะ อีโค่คาร์แต่งซิ่ง ผมแอบซ้ายให้มันไป
ให้มันไปตายห่าไกลๆผมหนะครับ จะรีบอะไรนัก ทั้งเบิล ทั้งปาด ทั้งจี้ ท้าดวลไปทั่ว แบบว่ารถแรงแล้วต้องทราม
สติ๊กเกอร์ที่ติดรถไม่รู้มันอ่านออกไหม

ขอระบายนิสครับ ช่วงนี้มีแข่งรถที่บางแสน พวกรถแรง โหลดต่ำเท่าระดับปัญญาพวกมันเยอะมาก ขับรถได้น่าตายสุดๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สิ่งที่ง่ายที่สุด

"ช่างแม่ง"

แทะลูกอมรสมินต์หรือเครื่องดื่มเย็นๆสักแก้วระงับโมโห แล้วกลับมาเล่นเวปของเรากันชิลๆดีกว่า มีปัญหากับเด็กเห่อ.....มันจิตเสีย เยี่ยวเหลือง(จริงๆแล้วฉี่เหลืองมาจากการที่เราขาดน้ำ)

ออฟไลน์ wa330

ผมเจอมาเบียดแซกจะเข้าทั้งๆที่ผมต่อแถวมายาว
ผมไม่ให้เขา มันตามมาปาดหน้าสองทีแถมกระทืบเบรดใส่
ดีเบรดทัน มันขับฟอร์จูนเนอร์ ผมขับe-46 เลยไม่ยุ่งกะมันดีกว่ารถมันใหญ่กลัวมันจะชนเอา :D

ออฟไลน์ toonze

ผมเคยเปิดไฟสูงจี้หลังรถอื่นครับ แต่เพราะเขาเปิดไฟสูงใส่หลังผมก่อน

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
สงสัยโดนไป 3-0 ของเลยขึ้น เอิ้กๆ  

ออฟไลน์ CookiE

คนสมัยนี้บางส่วนเป็นแบบนี้ละครับ

เหมือนผมขับมาสด้าไป เจอเล็กซัส rx หักเบียดซะเกือบซัดกำแพง แถมโบกมือท้าทายอีกตะหาก

แต่กลับกันพอเอาเบนซ์หรือบีเอ็มไปไม่เคยมีปัญหาครับ

อย่าไปมีปัญหากับพวกเค้าเลยครับ ไม่คุ้มหรอก บางทีผมเจอพวกนี้ก็ได้แต่ด่าในรถนั่นละ อิอิ ไม่กล้าเปิดกระจกด่ากลัวเค้ายิงเอา  :P

ออฟไลน์ Highway Star

คนพวกนี้บางทีมีปมด้อยครับ ชอบรังแกคนที่อ่อนแอกว่า อย่าใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ Mon8118

สงสัยโดนไป 3-0 ของเลยขึ้น เอิ้กๆ  

อย่าตอกย้ำเลยครับ แค่นี้เด็กหงส์อย่างผมก็ช้ำจะแย่อยู่แล้ว :'(555

ส่วนเรื่องของจขกท.ผมว่าปล่อยเค้าไปเถอะครับ เดี๋ยวเค้าก็หยุดทำไปเอง ขับรถเดี๋ยวนี้ผมว่าใจเย็นๆดีกว่า อย่ามีเรื่องบนถนนเลยครับ เราไม่รู้ว่าคนอื่นเค้าจะพกอะไรกันติดรถบ้าง
เมื่อก่อนผมขับรถก็อารมณ์ร้อนเหมือนกันครับ จนเคยมีเรื่องกลางถนน โดนป๊าม๊าสวดยับเลยครับวันนั้น ว่าทำอะไรให้คิดถึงคนที่อยู่ข้างหลังบ้าง ว่าถ้าเราเป็นอะไรไป พวกเค้าจะรู้สึกยังไง แค่นั้นแหละครับ ผมขับรถใจเย็นขึ้นเยอะเลย 555 ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ขับรถสมัยนี้   " ต้องอดทนและรู้จักให้อภัยครับ  "  แล้วเราจะขับรถถึงที่หมายอย่างปลอดภัย

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ลองอ่านดู เผื่อจะทำให้เย็นลงครับ

เพื่อนคนหนึ่งขับรถอยู่ดี ๆ ก็มีรถคันหนึ่งขับมาปาดหน้า เพื่อนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน ขาดอีกนิดเดียวก็ชนตูดมัน คนขับรถคันนั้นยังหันมาทำสีหน้าใส่ แถมด่าทอเพื่อน
เพื่อนก็แค่ยิ้ม ๆ โบกมือบาย ๆ กับคนขับคนนั้น

ผมก็เลยถามเพื่อนว่า ไปยอมมันทำไม มันเกือบทำให้รถมึงเสียหาย และเราก็อาจจะบาดเจ็บถ้าไปชนตูดมันเข้า

เพื่อนบอกว่า “คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ พวกนี้ไป ๆ มา ๆ ในตัวเต็มไปด้วยขยะโสโครก ความแค้น ท้อแท้ อิจฉา คิดร้าย ยะโส โลภมาก ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ โง่เขลา คิดแก้แค้น  ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”

จะลดตัวลงไปคิดเหมือนพวกขยะโสโครกพวกนี้ทำไม ?
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ dorakun

ผมขออนุญาติมองมุมต่างนะครับ
ในมุมรถกระบะมันก็ขัดเจนว่าไม่เหมาะสมกับการทำแบบนั้น

แต่ผมอยากให้ลองอีกมุมนึงว่าเพราะอะไรทำไมเค้าถึงทำแบบนั้น
ผมขออนุญาติมองว่า รถกระบะเค้ามาทางตรงด้วยความเร็วสูงกว่ารถของเจ้าของกระทู้
ที่นี้พอเจ้าของกระทู้เลี้ยวรถออกมา แล้วขับด้วยความเร็วต่ำกว่า อาจเป็นเหตุให้รถกระบะเค้าต้องเบรคชะลอรถลง
เลยเกิดความไม่พอใจขึ้น เลยได้แสดงพฤติกรรมดังกล่าวออกมาก็เป็นได้

มุมเจ้าของกระทู้อาจจะคิดว่าถนนเส้นนี้ไม่ควรที่จะขับเร็ว ควรที่จะใช้ความเร็วประมาณนี้
แต่ในมุมรถกระบะเค้าอาจจะไม่สนใจ เค้าอาจจะรีบ หรือซ่า หรืออยากตายเร็วเลยขับเร็วกว่าความเร็วที่เจ้าของกระทู้ใช้
ในมุมรถกระบะอาจจะคิดว่า คุณขับช้าทำไมไม่ใช้ซ้ายให้เข้าแซงขึ้นไป เลยเป็นที่มาของพฤติกรรมแบบนั้น

ปล. ผมไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้แล้วเข้าข้างรถกระบะนะครับ ผมขอชี้แจงอีกทีว่าสิ่งที่รถกระบะทำนั้นไม่สมควรจริง
แต่มุมผมคือ ผมว่ามันต้องมีสาเหตุอะไรซะอย่างเลยทำให้รถกระบะทำแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

ถามว่าควรจะทำยังไง
ให้อยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไรครับ ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่ต้องไปดัดสันดานใคร จะโต้ตอบอะไรเพื่อล้างแค้นก็ไม่คุ้ม
ในบอร์ดก็ไม่ต้องมาเขียนระบาย รีบทิ้งเรื่องนี้ในหัวออกไป อยู่นิ่งๆ ร่มๆ สักพักครับ
ความรู้สึกทุกอย่างผ่านมาแล้วก็ผ่านไปครับ

ออฟไลน์ tank999

• Newbie
  • *
ตอบ จากคนขับรถมา 20 ปี (ไม่น่าจะเกี่ยวเจอคนเพิ่งหัดขับมันก็มีปัญหาอยู่ดี ไฟเลี้ยวก็ไม่รู้จัก ขับรถไม่มีน้ำใจ บราๆๆๆ)

ปล.1  อาจจะกระบะมาทางตรง ไม่ว่าจะความเร็วเท่าไหร่(ไม่น่าจะสู.เอาให้ซัก 70 เลยเอ้า) จขกท.ออกมาจากทางโท(ไม่ทราบรู้จักทางเอก ทางโท มั้ย) ตามกฎหมายต้องให้รถทางเอกไปก่อน จขกท.ได้ดูก่อนมั้ยว่ามีรถมาทางตรง ถ้าไม่ทันมองก็เท่ากับท่านไปตัดหน้าเค้าเป็นใครก็ต้องบีบแตร (ผมเองก็บีบ 555)

ปล.2 ไม่ว่ารถเล็ก รถใหญ ต่อให้ แพงแค่ไหน ออกมาอย่างนี้ ก็บีบครับ

ปล.3 ดีแล้วครับทีไม่พกปืน เดี๋ยวนี้หาง่ายจะตาย แต่อยู่ที่วินัยผู้ครอบครอง ผมเองมีไว้เพื่อป้องกันตัวแต่ไม่เคยเอาออกมานอกบ้านเพราะผิดกฎหมาย นอกเสียจากเวลาออกต่างจังหวัดในเส้นทางที่ไม่น่าปลอดภัยก็เอาตัวเล็กๆลูกโตๆ ติดรถไว้เหมือนกัน

ขอบคุณ จขกท.

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
3. ในรถคันนั้นอาจมีพรรคพวก ชายฉกรรจ์นั่งมาหลายคน
พกปืนกันมาเพียบ
อย่าไปยุ่งกับเขาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tvm

ขอบคุณความเห็นและประสบการณ์ดีๆ ที่แชร์กันนะครับ
ขอนำไปใช้บ้างครับ

กรณีของ จขกท. อาจจะคิดว่าเราไม่ปาด แต่อาจจะปาด คนขับกระบะอาจจะขับเร็วเกินไป ไร้มารยาท ฯลฯ
ปล่อยเขาไปเถอะครับ สบายใจ ปลอดภัย กลับบ้านไปอ่ะดีแล้ว

ปล. ผมขับรถตั้งแต่เรียนมาเกือบ 20 ปี เจอหลากหลายกว่านี้เยอะครับ

ลองอ่านดู เผื่อจะทำให้เย็นลงครับ

เพื่อนคนหนึ่งขับรถอยู่ดี ๆ ก็มีรถคันหนึ่งขับมาปาดหน้า เพื่อนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน ขาดอีกนิดเดียวก็ชนตูดมัน คนขับรถคันนั้นยังหันมาทำสีหน้าใส่ แถมด่าทอเพื่อน
เพื่อนก็แค่ยิ้ม ๆ โบกมือบาย ๆ กับคนขับคนนั้น

ผมก็เลยถามเพื่อนว่า ไปยอมมันทำไม มันเกือบทำให้รถมึงเสียหาย และเราก็อาจจะบาดเจ็บถ้าไปชนตูดมันเข้า

เพื่อนบอกว่า “คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ พวกนี้ไป ๆ มา ๆ ในตัวเต็มไปด้วยขยะโสโครก ความแค้น ท้อแท้ อิจฉา คิดร้าย ยะโส โลภมาก ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ โง่เขลา คิดแก้แค้น  ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”

จะลดตัวลงไปคิดเหมือนพวกขยะโสโครกพวกนี้ทำไม ?

ออฟไลน์ 2k

เจอจี้ท้ายผมจะหนีใหัห่างไกลๆครับ มันตามไม่ทันสักแป๊บเดี๋ยวก็หายบ้า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
มองมุมกระบะนะครับ 

รถเก๋งเลี้ยวออกมาทำไมต้องเข้าเลนกลางเลย ความเร็วก็20-40  ช้านะ ในความคิดผม เท่าๆ กับจักรยานแหละ

มองมุมเก๋ง

รถกระบะมาเร็วไปหรือไม่ แล้วทำไมแตะเบรคสักนิดไม่ได้ 

มองมุม นักเที่ยว 
เมิงกรึ่ม กุกรึ่ม   บอลแพ้ คนไม่แพ  อารมณ์ขึ้น

เอามันๆ เฮฮานะครับ อย่าซีเรียส   บนถนน ร้อยพ่อ พันแม่ ครับ
 ;)

ออฟไลน์ HYDE--

เวลาผมเจอแบบนี้ ผมเมินเลยครับ คือเมินจริงๆ อะ แบบ ไม่สนใจเลย เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ไม่เอาคืน ไม่ตอบโต้ ไม่ทำไรทั้งนั้น
ต่อให้มันมาจอดขวางเพื่อให้ผมหยุด ผมก็จะถอยรถ แล้วเลี้ยวออกไปทางอื่น

ออฟไลน์ kiwiwi

นายเอ กับนายบีรอข้ามถนนพร้อมกัน

นายเอ กับนายบี เห็นรถที่มาแต่ไกลในระยะที่เท่ากัน
นายเอขับรถเป็น
นายบีขับรถไม่เป็น

นายเอ คิดว่ามันยังอยู่อีกไกลแต่ นายเอไม่ข้ามเพราะกะความเร็วรถคันนั้นถูก
นายบี คิดเหมือนนายเอว่ารถคันนั้นอยู่อีกไกล แต่ นายบีประเมินความเร็วรถคันนั้นไม่ได้

นายบีจึงเดินข้าม โดยคิดว่า นายเอ ทำไมถึงไม่ข้ามทั้งๆที่รถคันนั้นยังอยู่ตั้งไกล
แต่เพียงเสี้ยววินาทีต่อมา นายเอยังไม่ทันคิดอะไรทั้งนั้น นายบีได้นอนอยู่างถนนนั้นแล้ว

และปล่อยให้นายบีไปคิดต่อคนเดียวที่ห้องไอซียู ว่า นายเอนี่ฉลาดจริงๆที่ไม่ตามฉันข้ามถนนมา

-มนุษย์เรา บางคนก็กลัวความสูง บางคนก็ไม่กลัวครับ ถ้าทุกคนกลัวเหมือนกันหมด ตึกสูงๆย่อมไม่เกิด
เพราะจะไม่มีใครไปทำงานบนปั้นจั่น
-ถ้าทุกคนกลัวเลือดเหมือนกันหมด เราคงไม่มีหมอ และพี่ๆอาสาที่คอยช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
-คนบางคนกดปุ่มลิฟท์รัวๆ โดยที่บางคนกดเพียงครั้งเดียวและรอ เพราะยังไงซะ ลิฟท์มันก็มาในระยะเวลาของมัน

เรื่องมารยาทของกระบะไทรทันนั้นอาจจะแย่มากนะครับ
แต่ถ้าเขามาเร็วกว่านั้นอีกซัก 10กม/ชม หรือกำลังเหม่ออะไรอยู่ สิ่งที่จะหยุดรถเขาได้ก็คือท้ายรถของคนที่ออกจากซอยนี่แหละครับ

***ขับรถ อย่าเอาตัวเองไปอยู่ในจุดเสี่ยง คือสิ่งที่ดีที่สุดแล้ว เพราะเท่ากับเป็นการลดการเผชิญหน้ากับคนนี่สัยแย่ๆด้วย***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 10:45:38 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ beebird

นึกถึงพ่อแม่ คนที่เรารักไว้ครับ เราอยากเดินทางไปยังจุดหมายของเรา ก็ขอให้มันถึง ไม่เสียเวลา และปลอดภัยครับ ....

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

GreenG

ผมเข้าใจทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

แนะนำว่าให้ปล่อยผ่านไป

อย่าไปสนใจอะไรมากมายครับ
 :D

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
ผมขออนุญาติมองมุมต่างนะครับ
ในมุมรถกระบะมันก็ขัดเจนว่าไม่เหมาะสมกับการทำแบบนั้น

แต่ผมอยากให้ลองอีกมุมนึงว่าเพราะอะไรทำไมเค้าถึงทำแบบนั้น
ผมขออนุญาติมองว่า รถกระบะเค้ามาทางตรงด้วยความเร็วสูงกว่ารถของเจ้าของกระทู้
ที่นี้พอเจ้าของกระทู้เลี้ยวรถออกมา แล้วขับด้วยความเร็วต่ำกว่า อาจเป็นเหตุให้รถกระบะเค้าต้องเบรคชะลอรถลง
เลยเกิดความไม่พอใจขึ้น เลยได้แสดงพฤติกรรมดังกล่าวออกมาก็เป็นได้

มุมเจ้าของกระทู้อาจจะคิดว่าถนนเส้นนี้ไม่ควรที่จะขับเร็ว ควรที่จะใช้ความเร็วประมาณนี้
แต่ในมุมรถกระบะเค้าอาจจะไม่สนใจ เค้าอาจจะรีบ หรือซ่า หรืออยากตายเร็วเลยขับเร็วกว่าความเร็วที่เจ้าของกระทู้ใช้
ในมุมรถกระบะอาจจะคิดว่า คุณขับช้าทำไมไม่ใช้ซ้ายให้เข้าแซงขึ้นไป เลยเป็นที่มาของพฤติกรรมแบบนั้น

ปล. ผมไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้แล้วเข้าข้างรถกระบะนะครับ ผมขอชี้แจงอีกทีว่าสิ่งที่รถกระบะทำนั้นไม่สมควรจริง
แต่มุมผมคือ ผมว่ามันต้องมีสาเหตุอะไรซะอย่างเลยทำให้รถกระบะทำแบบนั้นครับ

นายเอ กับนายบีรอข้ามถนนพร้อมกัน

นายเอ กับนายบี เห็นรถที่มาแต่ไกลในระยะที่เท่ากัน
นายเอขับรถเป็น
นายบีขับรถไม่เป็น

นายเอ คิดว่ามันยังอยู่อีกไกลแต่ นายเอไม่ข้ามเพราะกะความเร็วรถคันนั้นถูก
นายบี คิดเหมือนนายเอว่ารถคันนั้นอยู่อีกไกล แต่ นายบีประเมินความเร็วรถคันนั้นไม่ได้

นายบีจึงเดินข้าม โดยคิดว่า นายเอ ทำไมถึงไม่ข้ามทั้งๆที่รถคันนั้นยังอยู่ตั้งไกล
แต่เพียงเสี้ยววินาทีต่อมา นายเอยังไม่ทันคิดอะไรทั้งนั้น นายบีได้นอนอยู่างถนนนั้นแล้ว

และปล่อยให้นายบีไปคิดต่อคนเดียวที่ห้องไอซียู ว่า นายเอนี่ฉลาดจริงๆที่ไม่ตามฉันข้ามถนนมา

-มนุษย์เรา บางคนก็กลัวความสูง บางคนก็ไม่กลัวครับ ถ้าทุกคนกลัวเหมือนกันหมด ตึกสูงๆย่อมไม่เกิด
เพราะจะไม่มีใครไปทำงานบนปั้นจั่น
-ถ้าทุกคนกลัวเลือดเหมือนกันหมด เราคงไม่มีหมอ และพี่ๆอาสาที่คอยช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
-คนบางคนกดปุ่มลิฟท์รัวๆ โดยที่บางคนกดเพียงครั้งเดียวและรอ เพราะยังไงซะ ลิฟท์มันก็มาในระยะเวลาของมัน

เรื่องมารยาทของกระบะไทรทันนั้นอาจจะแย่มากนะครับ
แต่ถ้าเขามาเร็วกว่านั้นอีกซัก 10กม/ชม หรือกำลังเหม่ออะไรอยู่ สิ่งที่จะหยุดรถเขาได้ก็คือท้ายรถของคนที่ออกจากซอยนี่แหละครับ

***ขับรถ อย่าเอาตัวเองไปอยู่ในจุดเสี่ยง คือสิ่งที่ดีที่สุดแล้ว เพราะเท่ากับเป็นการลดการเผชิญหน้ากับคนนี่สัยแย่ๆด้วย***

ผมเจอแบบนี้่บ่อย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ปล่อยไปเถอะครับ อย่าไปแลกเลย เวลาผมเจอกระบะ อีโค่คาร์แต่งซิ่ง ผมแอบซ้ายให้มันไป
ให้มันไปตายห่าไกลๆผมหนะครับ จะรีบอะไรนัก ทั้งเบิล ทั้งปาด ทั้งจี้ ท้าดวลไปทั่ว แบบว่ารถแรงแล้วต้องทราม
สติ๊กเกอร์ที่ติดรถไม่รู้มันอ่านออกไหม

ขอระบายนิสครับ ช่วงนี้มีแข่งรถที่บางแสน พวกรถแรง โหลดต่ำเท่าระดับปัญญาพวกมันเยอะมาก ขับรถได้น่าตายสุดๆ

ผมใช้รถที่ชลบุรีช่วงนี้เจอเยอะมากๆครับรถแบบที่ พี่ คห.นี้ พูด

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ลองมองพิจารณาหลายๆมุมดูครับ ความFlowของถนนเป็นอย่างไร  ถ้ารถน้อย จนทิ้งห่างคันหน้าเป็นหลายๆช่วงคันรถ ที่ความเร็ว 20-30 ไม่ใช่ความเร็วที่ช้านะครับ แต่มันโครตช้า สำหรับวิ่งถนนใหญ่ หรือ ซอย(ที่ไม่ใช่ในชุมชน) ขึ้นอยู่กับสถานการ์ณ คันหลัง อาจจะรีบมาก ซึ่งเราก็ไม่สามารถจะรับรู้ได้ว่า เขารีบทำไม เกิดเหตุด่วนร้อนหรือเปล่า ก็ควรหลบให้เขาไปดีกว่า (แต่ไม่ใช่ไปด่าให้หลังว่า พ่องงงงง....... แม่งงงงง........) มันไม่ใช่เรื่องที่ดี หรือสมควรพูด...ถ้าเป็นคนดี

ปล.1 ต่อให้ขับอีกสิบยี่สิบปี ก็สามารถเจอเหตุการ์ณ และคนแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนได้ครับ

ปล.2 คนส่วนใหญ่ มักใช้รถยนต์ เพื่อเป็นเครื่องมือแสดงออกทางฐานะ(ซะส่วนใหญ่) ก็เลยมีการข่มกันบ้าง แสดงพฤติกรรมแย่ๆแบบนี้ใส่กันบ้าง วันไหนคุณขับรถหรู รถแพง น้อยคนที่จะกล้าทำแบบนี้

ปล.3 ข้อนี้ขอชมครับ อย่างน้อยคุณเองก็รู้จักตัวคุณเอง และเลือกที่จะไม่พกปืน เพราะมันอันตรายต่อคนอื่นและคนรอบข้าง น้อยคนที่จะสามารถคิดแบบนี้ได้

ออฟไลน์ Gottinho

คงเป็นนิสัยถาวรของมันน่ะคับ จะหาคำอะไรมาอธิบายพฤติกรรมพวกนี้คงจะยากก

ออฟไลน์ holahola66

Savvy จขกท. ติดสติ๊กเกอร์ ManU ป่าวฮะ สงสัยบอลจบคนไม่จบ ;D

ผมเองก้อคนใจร้อน เคยถึงขั้นเอาไม้ลงมาไล่ฟาดtaxi ไอห่านั้นเย็บไปหลายเข็ม ปืนผมก้อพก แต่เด๋วนี้ต้องปลงๆครับ มันมีเยอะเหลือเกิน คนแบบนี้

ถ้าปล่อยตัวเองให้เดือด เด๋วมันเดือดได้ทุกวันแหละครับ เอาตัวรอดกลับบ้านไปหาคนที่เค้ารักคุณหนะดีแล้ว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

jomyoot

ต้องถ่ายคลิปแล้วนำมาประจานครับ