ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆสามชิกหน่อยครับ รถผมน้ำมันเครื่องแห้งT^T  (อ่าน 3476 ครั้ง)

ออฟไลน์ scana

• Newbie
  • *
Honda Accord (G.6)(งูเห่า) ขับมา 226,xxx kmแล้ว ติดแก็ซLPGเมื่อตอน160,xxx kmครับ
เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง(ใช้ นมค. สังเคราะห์)ที่ศูยน์Hondaล่าสุดเมื่อ 220,0xx ครับ  วันนี้หลังจากขับรถกลับจากมหาลัยถึงบ้านเสร็จ  ดับเครื่องไป20นาที มาเปิดฝากระโปรงเพื่อจะเช็ค นมค ว่าพร่องหรือลดไปหรือเปล่า ดึงก้านน้ำมันเครื่องออมา โอ้ว!! แห้งเลยครับ ระดับ นมค ต้องบอกว่าแทบไม่มีเลย คราบ นคม ต่ำกว่าจุดกลมๆ2จุดอีกครับ มีติดมาประปราย (เช็ค3รอบ) :'(
*อยากถามพี่ๆสมาชิกครับว่ามันเกิดอะไรขึ้น ผมพึ่งเปลี่ยน นมค และใช้มาประมาณ 6000กว่าkmเอง มันเกิดปัญหาจากอะไร,เครื่องยนตร์มีปัญหาหรือเปล่า รบกวนพี่ๆผู้รู้บอกหน่อยครับ ถ้ามีปัญหาจะได้เอาไปรถซ่อม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
มีคราบน้ำมันติดปลายท่อหรือเปล่าครับ

เลขไมล์เยอะแล้ว ถ้ายังไม่เคย Overhaul เครื่อง น่าจะทำสักรอบนะครับ จะได้เช็คสภาพในเครื่องด้วย

เครื่องฟิต สตาร์ทติดง่าย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
ถ้าแค่บอกว่าน้ำมันเครื่องหายนี่มันสันนิษฐานได้ยากมากเลยนะครับ มันมีอาการอย่างอื่นเพิ่มเติมรึเปล่าแบบควันขาวออกท่อ หรือควันดำออกท่อ เครื่องเร่งไม่ขึ้น หรือมีอาการรั่วซึม หรือรอยคราบน้ำมันเครื่อง

บริเวณห้องเครื่องหรือเปล่า อะไรประมาณนี้นะครับ ผู้อ่านท่านอื่นจะได้ช่วยกันตีความได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ udis

ช่างถ่ายน้ำมัน ลืมเติมน้ำมันเครื่อง 555+ ล้อเล่นนะครับ
คงต้องสังเกตน่ะครับ ว่ามันหายไปไหนครับ รั่วซึมไหมครับ เจ้าของรถต้องเคยมั่นตรวจสอบครับ

• Newbie
  • *
มีคราบน้ำมันติดปลายท่อหรือเปล่าครับ

เลขไมล์เยอะแล้ว ถ้ายังไม่เคย Overhaul เครื่อง น่าจะทำสักรอบนะครับ จะได้เช็คสภาพในเครื่องด้วย

เครื่องฟิต สตาร์ทติดง่าย  ;D ;D ;D

ไม่มีเลยครับ มีแต่สตาทรถตอนเช้าๆหรือหลังฝนตก จะมีแต่ละอองน้ำออกมาจากท่ออะครับ

• Newbie
  • *
ถ้าแค่บอกว่าน้ำมันเครื่องหายนี่มันสันนิษฐานได้ยากมากเลยนะครับ มันมีอาการอย่างอื่นเพิ่มเติมรึเปล่าแบบควันขาวออกท่อ หรือควันดำออกท่อ เครื่องเร่งไม่ขึ้น หรือมีอาการรั่วซึม หรือรอยคราบน้ำมันเครื่อง

บริเวณห้องเครื่องหรือเปล่า อะไรประมาณนี้นะครับ ผู้อ่านท่านอื่นจะได้ช่วยกันตีความได้ง่ายขึ้น

ไม่มีควันขาวเลยครับ ควันดำก็ไม่มี คราบน้ำมันผมดูไม่เป็นแต่ไม่น่ามีครับ ส่วนอัยตรเร่งนี้ผมเหยีบย170-180 ยังสบายๆนะครับ  :'(

• Newbie
  • *
ช่างถ่ายน้ำมัน ลืมเติมน้ำมันเครื่อง 555+ ล้อเล่นนะครับ
คงต้องสังเกตน่ะครับ ว่ามันหายไปไหนครับ รั่วซึมไหมครับ เจ้าของรถต้องเคยมั่นตรวจสอบครับ

ตอนถ่าย นมค เสร็จที่ 220,xxx km มี นมค ครับเช็คเลยตอนนั้นจำได้ ไม่รู้ว่ามันหายไปได้ไงนะครับ :'(

ออฟไลน์ benley

ลองจอดข้ามคืน แล้วมาวัดอีกรอบ น่าจะโอสุด
เพราะนมค.ส่วนมากลงมาที่อ่างหมดแล้ว จะได้ดูว่าขาดเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ kez

ใช้ค่าความหนืดที่เท่าไหร่  เพราะ 0 ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นสังเคราะห์

จะใช้เบอร์ ต่ำ   ลองใช้ที่เบอร์ 40  แต่ถ้ายังกิน ไปเบอร์ 50

ถ้ายังไม่รอดอันนี้ต้อง overhual

ออฟไลน์ CJ.

เคยเจอแบบนี้ครับ รอบแรกเครื่องหลวม ไม่ถึงกับเกลี้ยง รอบสองมันมีรั่วซึมร่วมด้วย อันนี้หมดไวต้องดูตลอด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Focuszaa

ทดลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก่อนนะครับ เพิ่มเบอร์ ดู จาก 30 เป็น 40 หรือ โหดๆเลย ก็ 50 หึหึ 

แล้วหมั่นเช็คดูว่ากินอยู่ไหม ถ้ายังลองเอาไฟส่องเช็คดู รอบๆเครื่องๆ ครับว่า มัน ซึ่มหรือป่าว ถ้าไม่ก็ Overhual เถอะครับ ไหนๆก็ใช้มันมาเยอะแล้ว ^^

ปล.ให้ช่างเก่งๆ ลองฟังเสียงเครื่องดูก็ได้ครับ ว่าหลวมหรือไม่หลวม

#ผิดพลากประการไดขออภัย หุหุ

ออฟไลน์ benley

ถ้ากลัวว่าจะหลวม ลองตรวจแบบง่ายๆไปก่อนก็ได้ครับ
เช่น ระหว่างติดเครื่อง ก็ลองชักสายวัดนมค.ดูว่ามีนมค.หรือแรงดันออกมาไหม
แล้วลองเปิดที่เติมนมค.ว่ามีแรงดันและควันออกมาไหม ก่อนก็ได้ครับ