ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview หลังทดลองขับ All new Nissan X-Trail 2.0V 4WD by CommanderCHENG //  (อ่าน 50151 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
CommanderCHENG said :

Nissan X-Trail 2.0V CVT 4WD  
1,325,000 บาท

ถ้า CX-5 คือ Fun และ CR-V คือ Reliability ..X-Trail ก็คือ Comfort

เป็นรถที่สร้างจุดเด่นในด้านการขับขี่แบบวิ่งทางไกล ตัวเบาะหน้าและหลังผมถือว่าสอบผ่าน
รอบรับทวารหนักทวารเบาและโครงแอ่นของแผ่นหลังได้ดี พนักพิงศรีษะไม่ดันหัวแบบ Navara NP300

ช่วงล่างให้ความรู้สึกหนักแน่นมั่นคง แต่รู้สึกว่าเวลาช่วงล่างต้องพบการยุบตัวอย่างรวดเร็ว
เช่นถนนที่โดนรถตีนตะขาบวิ่งบด หรือคอสะพานชันๆคมๆ จะมีความสะเทือนเข้ามามาก แต่ไม่ดีด ไม่โยน
การทรงตัวที่ความเร็วสูงมั่นใจ นิ่ง บุคลิกคล้าย Teana ที่ยกสูงอย่างที่จิมมี่เคยบอกไว้

น้ำหนักพวงมาลัยที่ความเร็วต่ำเบา ที่ความเร็วสูงนิ่ง แน่น เหมือนกับว่า Copy and Paste Teana
มาปรับแต่งต่อนิดหน่อย แต่เวลาเข้าโค้ง พวงมาลัยจะไม่สื่อสารล้อหน้ามาถึงมือมากเท่ามาสด้า
บางจังหวะที่ลองเข้าโค้งแรง..แรงแบบที่คนขับSUVส่วนมากไม่ทำ..พวงมาลัยมันส่งอาการและน้ำหนักเดิม
ไม่มีการบ่งบอกว่าล้อหน้าจะหมด grip แล้วนะโว้ย..รู้ตัวอีกทีก็อันเดอร์สเตียร์ ระบบVDCทำงาน
และดึงรถกลับได้อย่างปลอดภัย

จุดนี้อยากเตือนไว้สำหรับพวกชอบอัดรถเกินลิมิตครับ ส่วนคนทั่วไปจะไม่พบและไม่มีปัญหากับเรื่องนี้

อัตราเร่งและการตอบสนองของเครื่อง MR20DD 144แรงม้า แรงบิด 200Nm เมื่อมาลากตัวถัง 1,601 kg.
ก็เป็นไปตามคาด รถคันนี้ได้ดีเพราะเกียร์ CVT ช่วย ลำพังแรงจากเครื่องยนต์ไม่ได้เยอะมากนัก
เวลาต้องการเร่งแซงแล้วกดแบบครึ่งๆกลางๆจะไม่ค่อยมีแรง จนเมื่อถึงจุดที่เกียร์ทดเรียกรอบขึ้นมาจึงจะไว

ถึงยังไม่ได้ลองอัตราเร่ง 0-100 มาให้ แต่ได้ลองจับเวลา 80-120 โดยมีผมและพี่อธิติอยู่บนรถ
ยังได้ตัวเลข 9.41-9.7วินาที ดังนั้นเมื่อลอยตัวแล้วอัตราเร่งถือว่าพอพึ่งพาได้ ถ้าคุณขับรถ 1.5ลิตรสมัยก่อนๆ
วิ่งมาแล้วรอบประเทศ ... 2.0ก็ถือว่าเร็วพอแล้ว เพียงแต่ไม่สะใจคนตัวหนักเท้าหนักแบบผมเท่านั้นครับ

น่าจะเร็วกว่า CR-V แต่คิดว่ายังไม่ถึงขนาด CX5 ..ผมเดาจากการลองขับนะครับ
แต่ถ้าความสนุกในการขับ มาสด้าให้อรรถรสดีกว่าอยู่แล้ว

ภายในของ 2.0V จะเหมือน 2.5V เพียงแต่ไม่มี Panoramic Sunroof
ส่วนสีสันของภายในนั้น หากเป็นรุ่นขับสี่ ไม่ว่าเครื่องไหน สีอะไร ก็จะได้ภายในดำ
และถ้าเป็นรุ่นขับหน้า ยังไงก็จะมีแต่สีเบจอย่างเดียว

การวางตำแหน่งสวิตช์ต่างๆ มีธีมเดียวกับรถทั้งค่ายรุ่นใหม่ๆ เพื่อประหยัดค่าออกแบบ..ไม่ใช่สิ..
เพื่อให้มีความสัมพันธ์กับรถรุ่นอื่นๆของค่าย

ผมไม่มีจุดที่จะตำหนิแรงๆ เพียงแต่ว่าแผงแดชบอร์ดตรงที่อยู่หน้าคนนั่งใต้แผงคาร์บอนลงมา
น่าจะใช้วัสดุนุ่มแบบเดียวกับแดชบอร์ดตอนบน ส่วนแผงประตูใต้แถบคาร์บอนก็น่าจะหุ้มหนังสักนิด
เพราะแต่ไหนแต่ไรมา Nissan เป็นรถที่มีความอบอุ่นไฮโซโอโมเตนาชิมา
จนกระทั่งยุคหลังๆที่อุปกรณ์มากขึ้น คุ้มขึ้น แต่วัสดุบางส่วนก็ถูก "Sacrifice" ไป

สวิตช์ควบคุมระบบขับเคลื่อน อยู่ตรงนี้หรูดี..แต่ถ้าอยู่บนคอนโซลแบบ Navara ก็จะควานหาได้ง่ายกว่า

ระบบส่งกำลังสามารถปรับเลือกได้ระหว่าง

2WD-  ซึ่งก็คือขับหน้าธรรมดา
AUTO- ก็คือทำงานแบบอัตโนมัติตามความจำเป็นและสภาพถนน ถ้านึกไม่ออกว่าเป็นยังไงให้ลองถามพ่อCRV
Lock-  คือตั้งค่าระบบขับสี่ให้ทำงานตลอด เมื่อบิดดูจะรู้สึกว่ารถมีอาการหน่วงลงชัดเจนมาก แค่ยังหาที่ไปลองลุยไม่ได้ครับ

ในภาพ จะเห็นหน้าปัดที่สามารถกดเลือกโชว์อัตราการแบ่งพลังขับหน้าหลังได้ ลองสังเกตดูความต่างครับ

คนเลือกรุ่น 2.0V อาจจะรู้สึกชอบ เพราะถ้ามองจากด้านหน้าตรงๆหรือท้ายตรงๆ ตัวรถแทบจะเหมือน 2.5V ไปหมดเลยครับ
ส่วนที่ต่างจะมีแค่ล้อ รุ่น 2.5จะเป็นรุ่นเดียวที่ได้ล้อ 18นิ้วและเป็นรุ่นเดียวที่ได้หลังคา Panoramic Sunroof ครับ

ส่วนรุ่นขับหน้าทั้งสองจะต่างจากตัวขับสี่อย่างไร..ไม่ยากครับ แร็คหลังคาไงครับ กับสีของเบาะ

สำหรับอันนี้ถือว่าผมแถมให้แล้วกันครับ หลายคนอยากรู้ว่ากางเบาะแถวสามแล้วเหลือที่เก็บสัมภาระมากเพียงใด
คำตอบคือเหลือน้อยพอจะทำให้แมวกลัวได้ กระเป๋าที่เห็น กว้างฟุตนึง ยาวฟุตครึ่งครับ
( ถ้าเทียบกับรถ 7 ที่นั่งแบบ PPV อย่าง Fortuner ,MU-X พื้นที่เก็บของนั้น "เหลือพอๆกัน" ครับ)

ผลการลองขับเบื้องต้น

เป็นรถที่เหมาะสำหรับครอบครัวขับทางไกล อุปกรณ์ดี นั่งสบายหน้าและหลัง..ส่วนแถวสาม..เอิ่มม...

อัตราเร่งสำหรับตัว 2.0 หากคุณเป็นครอบครัวบ่าวสาวที่เคยขับ Jazz GD
แล้วตอนนี้เปลี่ยนรถเพื่อรองรับไอ้ตัวเล็ก.. ได้ครับ อัตราเร่งไม่แย่หรอก
แต่เวลากดแล้วมันไม่ไป ก็ต้องกระทืบลงไป อย่าไปกลัวมันพังจนเวอร์เกิน

ถ้าคุณมีความต้องการแบบนี้ และคุณไม่สนใจหลังคาPanoramic ..2.0V ก็ดีพอแล้วครับ
และเซฟเงินไปราวสองแสนหกหมื่นเชียวนะเธอเอ้ย

แต่ทั้งนี้ หากคุณเป็นคนที่เคยใช้รถซิ่ง แต่ภรรยาขอให้เปลี่ยนมาใช้ SUV
..แถมโดนจำกัดงบให้เล่นแค่ตัว 2.0 ..กรุณาไปลอง CX5 ก่อน

แต่...แต่ถ้าภรรยาคุณสั่งว่าต้องเติมE85 ได้ด้วย โดยไม่ต้องไปติดกล่อง ห้ามโม ถ้าโมเจอต่อย..
แบบนั้นรบกวนไปคุยกับทาง Honda ครับ

CommanderCHENG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 20:32:33 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: // Preview หลังทดลองขับ All new Nissan X-Trail 2.0V 4WD by CommanderCHENG //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 20:51:18 »
เขาไม่แถมปาเต๊ะเหรอครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: // Preview หลังทดลองขับ All new Nissan X-Trail 2.0V 4WD by CommanderCHENG //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 20:52:56 »
ทำไม Casio ไม่เปลี่ยนเป็น Patek ละครับพี่แพน

;D ;D ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:01:24 »
ทำไม Casio ไม่เปลี่ยนเป็น Patek ละครับพี่แพน

;D ;D ;D

ผมว่ามันสวยกว่า Patek ครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:02:52 »
 :) ขอบคุณมาก ๆ ครับ อ่านง่าย ชัดเจนได้ใจความดีครับ  :D

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:03:14 »
 ;D ;D ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:04:51 »
ราคาเบนซินลงแบบนี้ เหมือนเข้าข้าง E20 ชัดๆ

ส่วนตัว เห็นด้วยกับคุณแพนครับ โดยเฉพาะประเด็นแถวสามนั่งไม่ได้

ผมน่าจะตัวพอๆ กับคุณจิมฯ (170 กลางๆ หนัก 80 กลางๆ) ถ้าต้องอยู่ในนั้นเกิน 100 กม. ผมกลายเป็นหมีอัดเม็ดแน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ predo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:23:26 »
ขอบคุณครับผม ;D

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:31:58 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:33:21 »
น่าใช้มาก เว้นเบาะแถวสามเหมือนใส่มาให้เอามาคุยโม้ข่มเพื่อนๆ CRV CX5 XV etc.. ได้แค่นั้น แคบเวอร์
ขอบคุณสำหรับพรีวิวครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ moodizee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:47:22 »
 อัตราการบริโภคน้ำมัน เท่าไรคับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:56:50 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว อยากเห็นพี่แพนนั่งเบาะแถว 3 จัง
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 21:57:59 »
ก่อนอื่น ขอขอบคุณสำหรับ Review ครับ  ;D ;D

เบาะแถวสามนี่ ผมว่าเอาไว้ให้เด็กนั่งยามที่คุณปู่คุณย่านั่งรถไปด้วย ก็คุ้มแล้วครับ

มีเบาะแถวสาม มันดีกว่าไม่มีครับ แต่ต่อให้นั่งสบายวางขาได้แค่ไหน สำหรับรถ SUV ผมว่ามันเป็นตำแหน่งที่ไม่เหมาะกับการนั่งไกลอยู่แล้วครับ

ถ้าผู้ใหญ่ นั่งเกิน 5 คน ไกลๆ บ่อยๆ รถแนวนี้ (SUV 7 ที่นั่ง) น่าจะไม่ใช่คำตอบนะครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:01:54 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ

รออ่าน Full Review อีกที

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:13:49 »
ขอบคุณมากครับ  ;D
ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยคงได้เป็นคู่ชีวิตกันไปแล้ว ^^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:16:46 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Akkabhumi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:54:34 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ

ออฟไลน์ beau_t

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 23:09:01 »
ขอบคุณมากครับ
เบาะแถวสามนี่ไม่ไหวจริงๆ >:(

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 23:15:15 »
 ;D

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 23:43:45 »
ห้ามไปโม..ถ้าโมมีต่อย

แฟนบ้านนี้โหดมว๊ากก :o

ขอบคุณคสำหรับรีวิวครับ..สั้นๆแต่จับฟีลได้เลยย

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 00:04:32 »
ฮาดีครับพี่  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 00:08:45 »
ไปลองนั่งมาแล้ว แถวสามเด็กยังไม่นั่งแน่นอน แคบให้หมาพันธุ์ปั๊กอยู่พอครับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 00:33:40 »
ขอบคุณครับ

ผมคิดว่าเบาะคนขับสั้นไปครับ ถ้าได้ขนาดของ Teana จะพอดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Philozophy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 02:13:26 »
พี่จิมมี่ฝากมาบอกว่า "หลังจากอ่าน คอมเม้นท์ของพี่แพนที่ได้ลองขับ X-Trailใหม่ แล้วพี่จิมมี่ยืนยันว่า รุ่น 2.0 ลิตร ขับ4 เวอร์ชั่นไทยตอบสนองในทุกด้าน ไม่แตกต่างจาก เวอร์ชั่น ญี่ปุ่นเลย" เจ้าตัวก็เลยฝากมาแปะลิ้งค์บทความที่ได้ไปลองขับรถเวอร์ชั่นญี่ปุ่นมา ตั้งแต่เดือนกรกฎาคม เป็นรีวิวแรกในประเทศไทย ให้คุณผู้อ่านที่อาจพลาดไป ได้อ่านกันอีกครั้งครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7817

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 06:22:58 »
รอ full review ครับ อยากให้้เทสรุ่นขับ 2 ด้วยครับ

ออฟไลน์ tdorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:23:05 »
ขอบคุณครับ แถวบ้านมีรถเทสเฉพาะ 2.5 กำลังอยากรู้ว่า 2.0 เป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:47:28 »
รถแบบนี้อย่าไปคาดหวังแถว 3  สไตล์ SUV  คล้ายกันเกือบทุกรุ่นในโลกนี้  เพราะเป็นรถแบบกิจกรรมสันทนาการไม่ใช่รถครอบครัวเอาไว้นั่งแถว 3          ถ้าอยากได้แถว 33 สบายรบกวนไปมองหากลุ่ม MPV  ตอบโจทย์แน่นอน

ออฟไลน์ cuptea

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:53:12 »
เหมือนคุณภาพของเบาะหนังดูยังไม่ค่อยสมราคาเท่าไร
แต่โดยรวมเป็นรถที่น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:04:13 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว  ถ้ามีโอกาสจะไปลองมั้ง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:47:56 »
ขอบคุณครับ
สำหรับรีวิวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์