ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้งครับ  (อ่าน 94252 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้งครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:43:40 »
อันนี้เล่าสู่กันฟังไม่ได้ต้องการให้เกิดดราม่าใดๆที่บ้านก็ใช้อยู่หลายคันครับที่ว่าโหดๆอย่างโฟกัสก็ยังไม่ขนาดนี้ไม่ได้มีอคติอะไรกับมาสด้าไม่งั้นจะวิ่งมา 1.2 แสนโลแล้วเหรอครับยอมรับว่าขับสนุกจริงและก็เล็งๆ 2 ใหม่ไว้ด้วยแต่เรื่องเซอร์วิสนี่บอกได้เลยครับว่า "ดีแต่แพง" ครับ ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
Re: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้งครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:28:26 »
ผมว่าเราดูเป็นรายการดีกว่านะ คือศูนย์เขาก็เอาของที่เขาแนะนำมาขาย ถ้าหมดประกันแล้ว
ไม่อยากใช้เกรดที่เขาแนะนำก็ไปทำข้างนอกเถอะครับ ผมใช้ vios พ้นประกันก็แทบไม่ได้เข้าศูนย์เลย
อันไหนเทียมได้ก็เทียม เช่นพวกยางหุ้มเพลา รายการมันคงเยอะแล้วมีบางรายการที่เลือกเกรดสูงให้ใช้
เลยดูแพง บางศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ให้ ราคานี่โดดไปเยอะเลย เทียบกับกึ่งสังเคราะห์
ส่วนรายการขายเสริม อันนี้เรารู้กันอยู่แล้วว่าตัดออกให้หมด ไปทำเป็นบางอย่างข้างนอกถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:42:35 »
เห็นในคลับที่โวยๆกันว่าอะไหล่แพง ก็เห็นจะมีพวกนี้
- ยางรองแท่นเครื่อง มี 3 ตัว ตัวบน 1 ตัวแพงสุด(4,xxx - 5,xxx) ถ้าเปลี่ยนพร้อมกัน 3 ตัว มีถึง 1x,xxx
- หัวเทียน (โค ตะ ระ เทพ) หัวล่ะ 8xx
- กรองน้ำมันเชื้อเพลิง + ปั้มติก

ส่วนตัวเพิ่งเจอเคลมคันเกียร์ใหม่ (ปุ่ม hold ไม่ทำงาน) ดีที่อยู่ในประกัน เห็นราคาแทบลมจับ อันล่ะ 8,xxx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 10:45:24 โดย opor »

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:44:04 »
จากประสบการณ์ผม เอาแค่ในช่วงระยะยังไม่หมดประกันน่ะครับ เพราะว่ายังไม่มีคันไหนหมดประกัน

ทั้งโตโยต้า และ มาสด้า ค่าใช้จ่ายในการเช็คระยะใกล้เคียงกันมากครับ

ขึ้นอยู่กับว่าใช้น้ำมันอะไรด้วย สมมติสังเคราะห์ 100% เหมือนกัน ราคาออกมาใกล้เคียงกันมากครับ

อย่างล่าสุด เช็คระยะ มาสด้า 3 ใหม่มา ก็ประมาณ 1800 ครับ อันนี้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ของมาสด้าเองน่ะครับ แต่ถ้าศูนย์ไหนใช้ คาสตรอล ราคาจะโดดไปที่เกือบ 3000 บาทครับ

ด้วยความอยากรู้ว่าราคาเช็คระยะจะต่างจากอัลติสใหม่มั้ย เลยไปส่องในคลับมา คือใกล้เคียงกันมาก บางศูนย์โตโยต้าแพงกว่า บางศูนย์มาสด้าแพงกว่า แต่โดยรวมแล้วมาตรฐานราคา โตโยต้าดีกว่าครับ เพราะแทบทุกศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องเหมือนกัน แต่ของมาสด้า มีบางศูนย์ก็ใช้แต่คาสตรอลซึ่งราคาสูงกว่าพอสมควร
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:05:29 »
 ;D ;D ผมในฐานะเคยเป็นพนักงานรับรถของ 3 ห่วง ถ้าจำไม่ผิดรถนำเข้ามาจากอินโดจะแพงมากทุก 80000 โล ราคาก็หลักหมื่น+ วีโก้ขับสี่ทุกแปดหมื่นก็หนาวเหมืนกัน
แต่...เลือกได้น่ะครับว่าจะเปลียนอะไรบ้าง แต่ขอสงวนสิทธิ์การรับประกัน

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:12:46 »

เข้าศูนย์ผมว่า mazda แพงกว่าเจ้าตลาดนิดหน่อยครับ
แต่บางทีราคาโดดเพราะบังคับใช้ นมค สังเคราะห์อะ
พวกชิ้นส่วนยางทั้งหลายก็แพง
ที่ฮาคืออะไหล่ชิ้นเดียวกัน mazda แพงกว่า Ford

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:16:19 »
;D ;D ผมในฐานะเคยเป็นพนักงานรับรถของ 3 ห่วง ถ้าจำไม่ผิดรถนำเข้ามาจากอินโดจะแพงมากทุก 80000 โล ราคาก็หลักหมื่น+ วีโก้ขับสี่ทุกแปดหมื่นก็หนาวเหมืนกัน
แต่...เลือกได้น่ะครับว่าจะเปลียนอะไรบ้าง แต่ขอสงวนสิทธิ์การรับประกัน
  ขับ 4wd  ราคาต่างกันกับขับ 2wd ตรงที่  น้ำมันทรานเฟอร์สหน้า  395 x 3 = 1185 บาท  นอกนั้นเหมือนกันหมดกับรถพรีรันเนอร์   เพราะผมก็มีรถพวกนี้ใช้และยังเข้าศูนย์ตลอด

ส่วรถที่มาจากอินโด  ค่าเช็คระยะไม่ห่างกันมากนักแต่ไม่ถูกไม่แพง   แต่ที่ต่างกันเลยตอนเปลี่ยนอะไหล่จะแพงต่างกันชัดเจน  และถ้าเป็นกรณีซ่อมรถตัวถังอุบัติหตุเห็นการเบิกราคาคาซ่อมอะไหล่  หนาวมากครับ  รถมือ 2 ถูกแต่ค่าซ่อมแพง      ใช้รถในประเทศดีกว่า   

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:41:27 »
ส่วนตัวผมไม่รู้ว่ามาสด้าเป็นยังไงนะ แต่ขอแชร์ละกัน คือวีออสแม่ผม 9 ปี 2 แสนกว่าโล เช็คระยะใหญ่ตอน 1 แสนโล, 1.5 แสนโล, 2 แสนโล ไม่เคยมีครั้งไหนเกิน 8 พันครับ และค่าหัวเทียนไม่ได้แพงเท่าคุณแน่ๆ ล้างระบบเกียร์อะไรก็ไม่เคยน่ะครับ

ออฟไลน์ Thong

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:26:46 »
ผมเดาว่าในราการหมึ่นกว่าบาทนั้นมีค่าแบตเตอร์รี่ด้วยใช่ไหมครับ  เพราะผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับที่ระยะ 109,884 กม. แบตฯราคา 2,200 บาท ของ Panasonic แบบกึ่งแห้ง
ถ้าซื้อข้างนอกประมาณ 1,700-1,800 มั้งครับ

ตั้งแต่เช็คระยะที่ศูนย์มา ตามใบเสร็จตั้งแต่ครังแรกๆ จนถึงปัจจุบันที่เหลืออยู่ในรถผมนะครับตามนี้ครับ
-น้ำมันเครื่องของ Castrol 5w-30 กระป๋องละ 4 ลิตร  1,100 บาท
-กรองเครื่อง  220 บาท
-แหวนรองน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง  15 บาท
-น้ำมันเบรค 93 x 2 = 186 บาท
-กรองอากาศตู้แอร์  380 บาท
-หัวเทียน  840 x 4 = 3,360 บาท  (หัวเทียนไม่ได้แปะชื่อ NGK , Denso ครับ ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร แต่เห็นระบุในกล่องที่คืนมาว่า FoMoCo   Made in Japan)
-กรองเบนซิล  1,260 บาท
-ค่าแรง ชม.ละ 300 บาท  แต่ตอนเปลี่ยนหัวเทียนระบุค่าแรง ชม.ละ 400 บาท ครับ ( ปล. ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ)

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:31:23 »
รำคาญ mazda ตรงชอบบังคับให้ใช้ นมค ที่ศูนย์เลือกนี่แหละ

ยังเป็นอยู่ไหมครับ? หรือเอาเข้าเองได้แล้ว

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 13:08:47 »
ทำใจนะครับ อาจจะแพงกว่านหน่อย ท่านลองดู list รายการดูครับอะไรที่ไม่จำเป็นก็ตัดออกก่อน 

ของผม Mazda3 เกินแสนโล ผมเข้าอู่นอกครับ เช็ค 120,000

ล่าสุดค่าเสียหาย 6780 บาท คร่าวๆ เปลี่ยนของเหลวทุกอย่างเลย  กรองทุกอย่าง

ถ้าเกินประกันก็ นี่ผมนิมนต์ อู่นอกเลยละครับ  อู่เก่งๆในคลับเยอะ ลองหาข้อมูลดูเผื่อเป็นทางเลือก ครับผม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 13:29:44 »
ประสบการณ์ส่วนตัว มาสด้า2 อะไหล่แพงกว่าเฟียสต้าหลายรายการเลยครับ

ครั้งนึงจำได้มั้ย ในบอร์ดนี้แหล่ะ มีคนเอาค่าน้ำมันเครื่องของศูนย์มาสด้ามาให้ชม
แพงสุดๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 13:40:01 »
-หัวเทียน  840 x 4 = 3,360 บาท  (หัวเทียนไม่ได้แปะชื่อ NGK , Denso ครับ ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร แต่เห็นระบุในกล่องที่คืนมาว่า FoMoCo   Made in Japan)

ถ้าข้อมูลไม่ผิดก็ตามนี้ครับ น่าจะเป็นเหตุผลอีกอย่างว่าทำไม Ford ถึงอะไหล่ถูกกว่า
FoMoCo = FOrd MOtor COmpany
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 14:30:46 โดย opor »

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 13:42:18 »
ผมเดาว่าในราการหมึ่นกว่าบาทนั้นมีค่าแบตเตอร์รี่ด้วยใช่ไหมครับ  เพราะผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับที่ระยะ 109,884 กม. แบตฯราคา 2,200 บาท ของ Panasonic แบบกึ่งแห้ง
ถ้าซื้อข้างนอกประมาณ 1,700-1,800 มั้งครับ

ตั้งแต่เช็คระยะที่ศูนย์มา ตามใบเสร็จตั้งแต่ครังแรกๆ จนถึงปัจจุบันที่เหลืออยู่ในรถผมนะครับตามนี้ครับ
-น้ำมันเครื่องของ Castrol 5w-30 กระป๋องละ 4 ลิตร  1,100 บาท
-กรองเครื่อง  220 บาท
-แหวนรองน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง  15 บาท
-น้ำมันเบรค 93 x 2 = 186 บาท
-กรองอากาศตู้แอร์  380 บาท
-หัวเทียน  840 x 4 = 3,360 บาท  (หัวเทียนไม่ได้แปะชื่อ NGK , Denso ครับ ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร แต่เห็นระบุในกล่องที่คืนมาว่า FoMoCo   Made in Japan)
-กรองเบนซิล  1,260 บาท
-ค่าแรง ชม.ละ 300 บาท  แต่ตอนเปลี่ยนหัวเทียนระบุค่าแรง ชม.ละ 400 บาท ครับ ( ปล. ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ)

ไม่มีแบตเตอรี่ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 14:30:38 »
รำคาญ mazda ตรงชอบบังคับให้ใช้ นมค ที่ศูนย์เลือกนี่แหละ

ยังเป็นอยู่ไหมครับ? หรือเอาเข้าเองได้แล้ว
ศูนย์อื่นไม่รู้นะครับ
ของผมกี่ปีๆก็เอาข้างนอกไปได้ตลอด
ยกเว้นน้ำมันเกียร์ ที่ผมยังใช้ของ0

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 15:00:54 »
แล้วรถ จขกท ทำอะไรบ้างล่ะครับ

ทำไปกี่รายการ รายการละเท่าไร จะได้เทียบกับยี่ห้ออื่นได้ครับ

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 15:50:29 »
  ขับ 4wd  ราคาต่างกันกับขับ 2wd ตรงที่  น้ำมันทรานเฟอร์สหน้า  395 x 3 = 1185 บาท  นอกนั้นเหมือนกันหมดกับรถพรีรันเนอร์   เพราะผมก็มีรถพวกนี้ใช้และยังเข้าศูนย์ตลอด

ส่วรถที่มาจากอินโด  ค่าเช็คระยะไม่ห่างกันมากนักแต่ไม่ถูกไม่แพง   แต่ที่ต่างกันเลยตอนเปลี่ยนอะไหล่จะแพงต่างกันชัดเจน  และถ้าเป็นกรณีซ่อมรถตัวถังอุบัติหตุเห็นการเบิกราคาคาซ่อมอะไหล่  หนาวมากครับ  รถมือ 2 ถูกแต่ค่าซ่อมแพง      ใช้รถในประเทศดีกว่า   

ใช่ครับ  ราคากรองเบนซิน นี่จำไม่ได้แนานอน แต่หลายพัน กรองเบนซินมี 2 ราคาไม่แน่ใจว่าทำไหมต่างกัน แต่ที่ศูนย์เอาตัวราคาแพงมาขายอย่างเดียว

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 16:51:22 »
แพงหลายรายการครับ

ที่เห็นชัดเจน

1. คอยส์จุดระเบิด ทั้งที่ใกล้เคียงกับ ฟอร์ด แต่มาสด้า ตัวละ 4,xxx บาท 4 ตัวแทบแย่ แต่หามือสองของแท้ไม่แพงดีกว่า
2. ยางแท่นรองเครื่อง ก็แพง
3. หัวเทียน คงไม่จำเป็นต้อง อิริเดี้ยม แน่นอน เพราะไม่จำเป็น (สำหรับผม)
4. กรองเบนซิน ประมาณ 1,200 บาท แต่ค่าแรง 6 ร้อยกว่าบาท

นอกนั้นก็ไม่หนีเจ้าอื่นเท่าไร

ตอนนี้หมดประกันแล้ว หาทำที่อู่นอกดีกว่า แก้ไข/เปลี่ยนไปทีละจุด ที่เสีย ไม่ต้องเปลี่ยนตามระยะแล้ว (มันแพง)

::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 16:55:09 »
ของผมเช็ค100,000 เสียไป11,000บาท
-น้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง
-น้ำมันเกียร์
-กรองอากาศ
เพิ่มพิเศษ (ช่างแจ้งซ่อมเพิ่ม โทรมาถามผม และผมอนุญาติให้เปลี่ยนได้เลย) ซึ่งตรงกับอาการรถที่ผมรู้สึก คือ
-ยางแท่นเครื่อง
-ยางแท่นเกียร์
แต่ทุกอย่างเป็นที่พอใจครับเพราะอาการเริ่มออกและรู้สึกได้ และผมอนุญาติให้เปลี่ยนเอง

รับรถออกมาพอใจมากนะครับ เพราะรถนิ่งมาก การสั่นสะเทือนจากห้องเครื่องลดลงชัดเจน ราคาสำหรับผมก็OKครับ
เพราะผมชอบเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์ มีรับประกันงาน1ปี  ;D ;D ;D

ไม่ทราบรถรุ่นไหนครับ

MAZDA2 ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 17:19:58 »
บริษัทผมใช้มาสด้า 2 สีขาวเป็นรถบริษัท

ตอนนี้ทยอยขายทิ้งครับ

ค่าดูแลโหดเอาเรื่อง :'(

คุณพูดเว่อร์ไปรึเปล่า ทำไมรถรุ่นนี้ถึงมีค่าดูแลกว่ารุ่นอื่นล่ะ ยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะนะ ผมว่ามันก็พอๆกันแหละหรืออาจจะใกล้เคียงกัน แต่ที่มันแพงอาจเป็นเพราะการเพิ่มบริการเสริมอื่นๆที่อาจจะไม่จำเป็นที่เราสามารถทำข้างนอกได้ เช่นล้างแอร์หรืออบโอโซนเป็นต้น อย่างรถผมโดยเฉลี่ยก็ตกครั้งละพันกว่าหรือเกือบสองพัน ตอนนี้รถวิ่งได้หกหมื่นโลแล้วก็ยังไม่คิดว่าค่าดูแลโหดเอาเรื่องอย่างที่คุณว่านะ >:(

ใจเย็นๆ นะครับคุณ ข้อมูลตรงนี้มาจากฝ่าย GA บริษัทผม ซึ่งบริษัทเรามีรถ Mazda 2 และ 3 Honda City และ Civic เป็นตัวเปรียบเทียบครับ
เขาเล่าให้ผมฟังว่าจะทยอยเปลี่ยนไปใช้ Altis แทน นอกจากค่าซ่อมที่ค่อนข้างแพงแล้ว ยังมีปัญหา คือ

ราคามือสอง ที่ทำงานผมขายเจ้า City S AT ปีน่าจะ 2008 หรือ 2009 ไม่แน่ใจ (ตัวก่อนปัจจุบัน ยังไม่ minor) เทียบกับมาสด้า 2 ตัวล่าง ปี 2011-12 (เป็น eleglance แล้ว) ราคามือสองทั้งสองคัน City ยังได้สามแสนกว่าๆ ครับ ส่วน มาสด้าเหลือ 2 กลางๆ - ปลายๆ ไม่เกิน 3 แสน

พนักงานไม่ค่อยแย่งประมูลเจ้า 2 เท่าไหร่ครับ ส่วน city ดันกันไปถึง 3.5 แสน

ผมก็เอามาแชร์เป็นสิ่งที่เขาเปรียบเทียบให้ฟังครับ อย่าคิดมากนะครับ
อยากให้มองในแง่บริษัท บางทีเขาไม่ได้ต้องการรถที่ขับดีที่สุดนะครับ แต่ต้องการรถที่ซ่อมง่าย (ไม่แพง) ราคาขายต่อดี ซึ่งตรงจุดนี้ค่อนข้างเห็นชัดครับ
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 17:36:44 โดย G...G »

GreenG

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 17:24:38 »
บริษัทผมใช้มาสด้า 2 สีขาวเป็นรถบริษัท

ตอนนี้ทยอยขายทิ้งครับ

ค่าดูแลโหดเอาเรื่อง :'(

คุณพูดเว่อร์ไปรึเปล่า ทำไมรถรุ่นนี้ถึงมีค่าดูแลกว่ารุ่นอื่นล่ะ ยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะนะ ผมว่ามันก็พอๆกันแหละหรืออาจจะใกล้เคียงกัน แต่ที่มันแพงอาจเป็นเพราะการเพิ่มบริการเสริมอื่นๆที่อาจจะไม่จำเป็นที่เราสามารถทำข้างนอกได้ เช่นล้างแอร์หรืออบโอโซนเป็นต้น อย่างรถผมโดยเฉลี่ยก็ตกครั้งละพันกว่าหรือเกือบสองพัน ตอนนี้รถวิ่งได้หกหมื่นโลแล้วก็ยังไม่คิดว่าค่าดูแลโหดเอาเรื่องอย่างที่คุณว่านะ >:(
 เช็คระยะ 1.2 แสนโล  TOYOTA Fortuner 2.7 รุ่น ขับเคลื่อน 4 ล้อ ยังมีราคาถูกกว่า Mazda  2 -3  เลยครับ    ถ้าหิ้วน้ำมันไปเองได้เหลือเพียงไม่กี่พันบาท   ยืนยันว่าราคาต่างจากรถเก๋งขับหน้าอย่าง Mazda เยอะมาก  เปรียบเทียบเข้าศูนย์เหมือนกัน      รถ Mazda  ไม่ได้เป็นรถที่ค่าซ่อมแซมดูแลถูกซักเท่าไหร่   อะไหล่ส่วนใหญ่ก็ใช้ของดีมีคุณภาพ     ส่วนราคาออกมาที่ศูนย์มาสด้าจะแพงกว่าศูนย์ที่เป็นรถตลาดอยู่แล้ว
เมื่อก่อนรถบริษัทก็เคยมีเป็นรุ่น Mazda 3  ให้คนญ๊ปุ่นใช้ 2 คัน  เหตุผลเพราะ AAT  ต้องการให้ซื้อเนื่องจาก...ผลิตงานโปรเจกต์ใหญ่ ๆส่งให้เค้า   ทางโน้นจึงอยากให้ Maker ช่วยสนับสนุนการซื้อรถในเครือด้วย   ทางบริษัทก็ต้องซื้อมาใช้เป็นรถประจำตำแหน่ง         ราคาค่าเช็คระยะสมมุติเปรียบเทียบกับ toyota cOROLLA      
ถ้าเป็นโตต้าโคโรลล่าเสียประมาณ 2000  กว่าบาท    แต่ Mazda มักจะเสียประมาณ  4-5 พันบาท  
ถ้าเป็นรถที่ต้องเปลี่ยนของเหลวครั้งใหญ่  TOYOTA เสีย 4- 6 พันบาท   Mazda เสีย 8000 กว่าบาทขึ้นไป  

2 ยี่ห้อนี้ค่าดูแลต่างกันชัดเจนแล้วถือว่าต่างกันมากด้วย  เข้าศูนย์เหมือนกันทุกระยะ    
พอหมดค่าเสื่อม 5 ปี  บริษัทก็โล๊ะรถทุกรุ่นทิ้ง  ตอนออกขายทอดตลาด ราคาโตโยต้าดีกว่าพอควร แต่ Mazda ราคาหล่นมากกว่าเยอะหลายหมื่นบาท     พอซื้อครั้งต่อไปรถบริษัทไม่ได้โดนบังคับซื้อ      พวกเขาฝ่ายจัดซื้อก็ซื้อเฉพาะ  TOYOTA COROLLA รุ่นใหม่เข้ามาประจำการอย่างเดียว     ใช้ง่ายซื้อง่ายขายง่ายไม่จุกจิก  ค่าซ่อมไม่แพงถ้าเทียบคู่แข่ง  เหมาะเป็นรถบริษัทอย่างมากไม่ปวดหัว

คนที่บอกค่าซ่อมถูกโน่นถูกนี่นั่น  ได้เข้าศูนย์เปรียบเทียบเหมือนกันทุกระยะหรือเปล่า   ถ้าเอาอู่นอกมาคิดขอยกเว้นดีกว่า
ตามนี้เลยครับตรงหมดทุกอย่าง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 17:26:32 »
ตอนนี่้รถผมอีกคันที่บ้าน mazda2 เกินประกัน3ปี แต่วิ่งไม่ถึงแสน

ตรวจเชครอบหน้าผมคงไปอู่นอกแล้วครับ ล่าสุดก่อนหมดประกันโดนไปหลายเงินอยู่

อะไหล่สิ้นเปลืองบางรายการผมรู้สึกว่าโดนเอาเปรียบ/แพง ยังไงไม่รู้

ยอมรับครับว่าตัวรถขับดีจริงๆ แต่อะไหล่บางตัว C Segment บางคันถูกกว่าในจุดเดียวกันครับ

อยากให้ปรับปรุงตรงนี้ด้วยครับ  

ส่วนตัวถ้ารถทุกญี่ห้อที่หมดประกันทุกคันที่ใช้ก็เข้าอู่นอก อันไหนรายการไหนพอทำได้เอง ว่างๆก็ทำเองครับ

ออฟไลน์ Saladin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 21:52:50 »
ท่าน จขดท. ขอดูรายการหน่อยซิครับ ว่าทำอะไรไปบ้าง

แล้วก็ ขอทราบราคาที่จ่ายจริงด้วยครับ คาดว่า ป่านนี้คงรับรถ

จ่ายตังค์กลับบ้านไปแล้วล่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:09:53 »
หัวเทียน แพงจัง เทียน่าถูกไปเลย 630 ฿
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tapanan

Re: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้ง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 04:45:26 »
ค่าเช็คตามระยะ ราคาไม่น่าต่างจาก Brand อื่น แต่หัวเทียนแพงเหลือเกิน ล่าสุดเปลี่ยนของ Lancer Ex ศูนย์ 520 บาท/หัว
ศูนย์พยายามจะให้ล้างแอร์ แต่ผมยังไม่ทำ ต้องเน้นถามว่าจะทำอะไรบ้างก่อน...
รอนนี้เช็ค 50000 เพิ่มเปลี่ยนผ้าใบเบรคคู่หน้า นม.เบรค ราคาผมรับได้ครับ นมค.หิ้วไปเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 05:05:30 โดย Tapanan »

• **
Re: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้ง
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 09:15:23 »
ค่าเช็คตามระยะ ราคาไม่น่าต่างจาก Brand อื่น แต่หัวเทียนแพงเหลือเกิน ล่าสุดเปลี่ยนของ Lancer Ex ศูนย์ 520 บาท/หัว
ศูนย์พยายามจะให้ล้างแอร์ แต่ผมยังไม่ทำ ต้องเน้นถามว่าจะทำอะไรบ้างก่อน...
รอนนี้เช็ค 50000 เพิ่มเปลี่ยนผ้าใบเบรคคู่หน้า นม.เบรค ราคาผมรับได้ครับ นมค.หิ้วไปเอง

นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ ศูนย์วิริยะมาสด้า  บริการเป็นไงบ้าง ว่าจะลองเปลี่ยนดู ทุกครั้งผมเข้าศูนย์ มาสด้าเชียงใหม่

ออฟไลน์ MonSup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:12:22 »

นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ ศูนย์วิริยะมาสด้า  บริการเป็นไงบ้าง ว่าจะลองเปลี่ยนดู ทุกครั้งผมเข้าศูนย์ มาสด้าเชียงใหม่

ผมพึ่งไปมาตอน 10 โมงครับ ไปแก้ไขเรื่องแกนพวงมาลัยดัง บริการดีครับ พี่ๆเขาเปลียนให้ฟรีครับ (ผมไม่แน่ใจว่าเปลียนแทนให้ หรือ แค่อัดจาราบี) ห้องพักก็สบายมีอะไรให้ทานเยอะแยะ โดยรวมผมให้ผ่านครับ บริการดี

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 02:09:20 »

นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ ศูนย์วิริยะมาสด้า  บริการเป็นไงบ้าง ว่าจะลองเปลี่ยนดู ทุกครั้งผมเข้าศูนย์ มาสด้าเชียงใหม่

ผมพึ่งไปมาตอน 10 โมงครับ ไปแก้ไขเรื่องแกนพวงมาลัยดัง บริการดีครับ พี่ๆเขาเปลียนให้ฟรีครับ (ผมไม่แน่ใจว่าเปลียนแทนให้ หรือ แค่อัดจาราบี) ห้องพักก็สบายมีอะไรให้ทานเยอะแยะ โดยรวมผมให้ผ่านครับ บริการดี

บริการดีครับ ครั้งแรกเค้าอัดจารบีให้ พอดังครั้งที่ 2 ตอนนี้เค้าเครมให้ผมใหม่เช่นกันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 02:12:17 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ EG-5182

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 02:12:51 »
หัวเทียน Jazz GE 4 หัว 2400

ยางแท่นเครื่อง 1500 1800 900 มี 3 ตัว

กระปุกน้ำมันเบรก 2xx

กระปุกน้ำมันครัช 2xx

ฝาครอบแบตฯ ขั้วบวก 32

ก้านวัด นมค. 130

ฝาปิดน้ำกระปุกฉีดกระจก 16

คอถังฉีดน้ำกระจก 21

มอเตอร์โบวเออร์ แอร์ในรถ 3000

ฝาหม้อน้ำ 4xx

ไฟหน้า 2200/ข้าง

กรองแอร์ 650

กรองอากาศ 250

กรอง นมค. 220

น้ำมันเกียร์ออโต้ 500  3 ลิตร

น้ำมันเกียร์ธรรมดา 190 / ลิตร ใช้ 2 ลิตร

ฝาครอบกระจกมองข้าง (ยังไม่ทำสี) 235

คอยล์จุดระเบิด 2800

ถุงเกียร์ธรรมดา 800

ไฟส่องแผนที่ 1500

ไฟกลางเก๋ง โครงฐาน 1000 เลนส์ 500

สายพานเครื่อง 4xx

กันชน(งานดิบ) 2500

ลูกหมากกันโคลง 1050/คู่

ปีกนกยกปีก 2000

ลูกปืนเบ้าโช้ค 700

ยางเบ้าโช้ค หน้า ยางรองสปริงหลัง 4 ข้าง ไม่เกิน 1000

ฟิลคอย คอมแอร์ 2xxx

หน้าครัชคอมแอร์ 5200

หัวฉีด 3000/หัว

จานเบรกหน้า 1500/ข้าง

ทั้งหมดนี้ราคาเบิกศูนย์ครับ ที่เคยเบิกมา

เอาราคารถเล็กค่าย ฮอนด้า ที่เมื่อก่อนว่ากันว่าอะไหล่แพงมาเทียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 02:17:20 โดย EG-5182 »

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:24:40 »
Honda เช็คระยะ 50000 km

ค่าแรง 460 x 1.3 =572.- บาท ยังไม่รวม VAT

กรองแอร์ผมซื้อข้างนอก 180-2xx แล้วถอดเปลี่ยนเอง
หา DIY ในคลับ
เปลี่ยนเบรค อู่นอก ส่วนใหญ่ล้อละ 100 (ดีตรงไม่เสีย VAT)
ผ้าเบรคผมซื้อ akebono ดีกว่าของศูนย์ แถมถูกกว่าด้วย

เข้าศูนย์ดีอย่างคือ ได้ล้างรถฟรี กับ ได้เติมน้ำยาหม้อน้ำฟรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 09:30:49 โดย sk-non »