ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้งครับ  (อ่าน 94258 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
เช็คแสนสองพนักงานบอกราวๆ 11000 บาทถึงกับอึ้งเลยครับราคานี้ไม่คิดว่ารถ 1.5 ธรรมดาจะแพงได้ขนาดนี้ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องเช็คระยะตอนเช็คใหญ่ๆรบกวนแชร์กันนิดนึงครับว่าคนอื่นเค้าราคาเท่าไหร่กันครับ
 จากที่เคยผ่านมาหลายยี่ห้อเท่าที่จำได้ไม่มีใครถึงราคานี้แม้แต่ Teana Camry ก็จำได้ว่าไม่ถึงนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 22:53:32 โดย burutrad »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:35:14 »
ลองดูว่ามีค่าอะไรบ้างครับ บางอย่างอาจยังไม่ต้อง แค่เขาทำตามคู่มือนะครับ อย่าง ล้างคอยล์แอร์  ล้างระบบเกียร์ (flushing gear) พวกนี้ราคาจะสูงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้เอามาสด้า 2 ไปเช็คระยะถึงกับอึ้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:36:51 »
บริษัทผมใช้มาสด้า 2 สีขาวเป็นรถบริษัท

ตอนนี้ทยอยขายทิ้งครับ

ค่าดูแลโหดเอาเรื่อง :'(

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:45:20 »
ลองดูว่ามีค่าอะไรบ้างครับ บางอย่างอาจยังไม่ต้อง แค่เขาทำตามคู่มือนะครับ อย่าง ล้างคอยล์แอร์  ล้างระบบเกียร์ (flushing gear) พวกนี้ราคาจะสูงครับ

ดูแล้วครับที่หนักสุดเลยคือหัวเทียนครับ มาสด้าบอกว่าใช้เป็นแบบ อิรีเดียม อันละ 850 บาท...!!!! x 4 = 3400 บาทค่าหัวเทียน :o :o :o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 22:56:18 โดย burutrad »

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:50:05 »
ลองดูว่ามีค่าอะไรบ้างครับ บางอย่างอาจยังไม่ต้อง แค่เขาทำตามคู่มือนะครับ อย่าง ล้างคอยล์แอร์  ล้างระบบเกียร์ (flushing gear) พวกนี้ราคาจะสูงครับ

ดูแล้วครับที่หนักสุดเลยคือหัวเทียนครับ มาสด้าบอกว่าใช้เป็นแบบ อิรีเดียม อันละ 850 บาท...!!!! x 4 = 3400 บาทค่าหัวเทียน :o :o :o

หัวเทียนเปลี่ยนข้างนอก หัวละ 300 กว่าบาท

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:54:42 »

หัวเทียนเปลี่ยนข้างนอก หัวละ 300 กว่าบาท

รายการนี้ผมก็ไม่ทำครับเพราะรู้สึกว่ามันดูเกินเลยไปครับ... ;) ;)

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:58:24 »
ก่อนทำเค้าไม่แจ้งหรอครับว่าจะเปลี่ยนอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 23:02:53 »
ก่อนทำเค้าไม่แจ้งหรอครับว่าจะเปลี่ยนอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่

แจ้งครับรวมๆมาก็ตามที่บอกครับแต่มันสะกิดใจตรงหัวเทียนนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 23:18:24 »
ขอดูรายการได้มั๊ยครับ หัวเทียน Denso ร้านอะไหล่แถวบ้านผมขายหัวละ 80 เอง

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 00:00:18 »
iridium ราคานี่นั้นไม่แปลกครับ ข้างนอก ngk denso 300-450 ต่อหัว

ถ้าเป็น หัวปกติ 40บาท  / หัว Platinum ก็เพิ่มขึ้นอีกนิด 80 บาท โดยประมาณ

ว่าแต่มาสด้าเครื่องรุ่นนี้ใช้ อิริเดี่ยมเลยหรอครับ แปลกใจจัง

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 00:14:10 »
ลองถ่ายรูปบิลมาให้ดูคับ เดี่ยวเพื่อนๆจะดูให้ว่าอะไรมันผิดปรกติ แต่ผมว่ามีบางอย่างถูกยัดมาแน่เลย
ว่าแต่ไม่ลองเข้าอู่นอกดูละครับ รถน่าจะหมดประกันแล้ว ถูกกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:02:58 »
น้ำยาล้างเครื่องยนต์.   ล้างแอร์แบบโอโซน.  พวกนี้ตัดทิ้งครับยัดมาทั้งนั้น

ส่วนที่มันแพงเพราะ แสนสอง. เปลี่ยนเยอะมากครับ.   คุณลองดูระยะ. 110,000 กะ. 130,000 สิ. เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องอย่างเดียว. 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:05:50 »
น้ำยาล้างเครื่องยนต์.   ล้างแอร์แบบโอโซน.  พวกนี้ตัดทิ้งครับยัดมาทั้งนั้น

ส่วนที่มันแพงเพราะ แสนสอง. เปลี่ยนเยอะมากครับ.   คุณลองดูระยะ. 110,000 กะ. 130,000 สิ. เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องอย่างเดียว. 

พวกนั้นนี่ผมไม่เอาอยู่แล้วที่เห็นนี่ตามลิสรายการปกติของเค้าเลยยังไม่มีรายการแปลกๆเลยถึงได้สงสัยไงครับว่ารถรุ่นอื่นๆที่อยู่ในระดับนี้เค้าเสียกันเท่าไหร่ครับสำหรับรอบเช็คใหญ่ๆครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:58:16 »
ของผมเช็ค100,000 เสียไป11,000บาท
-น้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง
-น้ำมันเกียร์
-กรองอากาศ
เพิ่มพิเศษ (ช่างแจ้งซ่อมเพิ่ม โทรมาถามผม และผมอนุญาติให้เปลี่ยนได้เลย) ซึ่งตรงกับอาการรถที่ผมรู้สึก คือ
-ยางแท่นเครื่อง
-ยางแท่นเกียร์
แต่ทุกอย่างเป็นที่พอใจครับเพราะอาการเริ่มออกและรู้สึกได้ และผมอนุญาติให้เปลี่ยนเอง

รับรถออกมาพอใจมากนะครับ เพราะรถนิ่งมาก การสั่นสะเทือนจากห้องเครื่องลดลงชัดเจน ราคาสำหรับผมก็OKครับ
เพราะผมชอบเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์ มีรับประกันงาน1ปี  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 02:12:04 »
ของผมเช็ค100,000 เสียไป11,000บาท
-น้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง
-น้ำมันเกียร์
-กรองอากาศ
เพิ่มพิเศษ (ช่างแจ้งซ่อมเพิ่ม โทรมาถามผม และผมอนุญาติให้เปลี่ยนได้เลย) ซึ่งตรงกับอาการรถที่ผมรู้สึก คือ
-ยางแท่นเครื่อง
-ยางแท่นเกียร์
แต่ทุกอย่างเป็นที่พอใจครับเพราะอาการเริ่มออกและรู้สึกได้ และผมอนุญาติให้เปลี่ยนเอง

รับรถออกมาพอใจมากนะครับ เพราะรถนิ่งมาก การสั่นสะเทือนจากห้องเครื่องลดลงชัดเจน ราคาสำหรับผมก็OKครับ
เพราะผมชอบเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์ มีรับประกันงาน1ปี  ;D ;D ;D

ไม่ทราบรถรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 02:14:40 »
ถ้าศูนย์ยอมให้หิ้วของเข้าไปเปลี่ยนเองได้ ให้หารุ่นหัวเทียน แล้วไปซื้อเองที่ร้านอะไหล่ Ex. หัวเทียน Iridium ของ denso ผมซื้อร้านอะไหล่แค่หัวละ 300 บาทเอง(บางไผ่)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 03:46:50 »
เฟียสต้าผม สูงสูดรวมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ยัง 6 พันกว่าเองนะครับ  ยังไม่เคยเกินนี้ เคย 7 พันกว่าเพราะเปลี่ยนแบตฯ ด้วย ครั้งนึงเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 04:37:23 »
Mazda3 คันเก่าผม พอหมดประกัน ก็เข้าอู่นอกแล้วครับ ถูกกว่ากันเยอะ ในคู่มือมีบอกอยู่แล้วว่า ต้องเปลี่ยนอะไรมั่งเมื่อวิ่งมากี่โลๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 06:51:29 »
บริษัทผมใช้มาสด้า 2 สีขาวเป็นรถบริษัท

คุณพูดเว่อร์ไปรึเปล่า ทำไมรถรุ่นนี้ถึงมีค่าดูแลกว่ารุ่นอื่นล่ะ ยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะนะ ผมว่ามันก็พอๆกันแหละหรืออาจจะใกล้เคียงกัน แต่ที่มันแพงอาจเป็นเพราะการเพิ่มบริการเสริมอื่นๆที่อาจจะไม่จำเป็นที่เราสามารถทำข้างนอกได้ เช่นล้างแอร์หรืออบโอโซนเป็นต้น อย่างรถผมโดยเฉลี่ยก็ตกครั้งละพันกว่าหรือเกือบสองพัน ตอนนี้รถวิ่งได้หกหมื่นโลแล้วก็ยังไม่คิดว่าค่าดูแลโหดเอาเรื่องอย่างที่คุณว่านะ >:(

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 06:54:53 »
ผมว่าไปหาเปลี่ยนข้างนอกดีกว่าครับ ถูกกว่าเยอะ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

wildstocks

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 07:06:37 »
ราคาแพงกว่า Subaru Impreza N/A 2000 cc

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:51:17 »
ถ่ายรูปมาดูดีกว่าครับ ผมก็ใช้มาสด้า2 อยู่ ตั้งแต่หมดประกันก็ไม่เคยเอาเข้า 0
หัวเทียนเออริเดียมก็แพงอยู่แล้วครับ เปลี่ยนข้างนอกไม่กี่บาท
ยางแทนเครื่อง ราคา0 น่าจะเกือบๆ 6000 หรือเปล่าจำไม่ได้ หาข้างนอกเองเอง 3800
พวกอะไหล่พวกนี้หาซื้อในเน็ตได้สบายๆ ราคาก็ไม่แรง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

arttie

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:09:38 »
ถ่ายรูปมาดูดีกว่าครับ ผมก็ใช้มาสด้า2 อยู่ ตั้งแต่หมดประกันก็ไม่เคยเอาเข้า 0
หัวเทียนเออริเดียมก็แพงอยู่แล้วครับ เปลี่ยนข้างนอกไม่กี่บาท
ยางแทนเครื่อง ราคา0 น่าจะเกือบๆ 6000 หรือเปล่าจำไม่ได้ หาข้างนอกเองเอง 3800
พวกอะไหล่พวกนี้หาซื้อในเน็ตได้สบายๆ ราคาก็ไม่แรง

ผมเอา FD ไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมาครับ ฟรี ในบิลเขียนมา 3,300 แต่ไม่ต้องจ่ายสักบาท
อีก 4 เดือนครบ 5 ปีครับ

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:18:42 »

คุณพูดเว่อร์ไปรึเปล่า ทำไมรถรุ่นนี้ถึงมีค่าดูแลกว่ารุ่นอื่นล่ะ ยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะนะ ผมว่ามันก็พอๆกันแหละหรืออาจจะใกล้เคียงกัน แต่ที่มันแพงอาจเป็นเพราะการเพิ่มบริการเสริมอื่นๆที่อาจจะไม่จำเป็นที่เราสามารถทำข้างนอกได้ เช่นล้างแอร์หรืออบโอโซนเป็นต้น อย่างรถผมโดยเฉลี่ยก็ตกครั้งละพันกว่าหรือเกือบสองพัน ตอนนี้รถวิ่งได้หกหมื่นโลแล้วก็ยังไม่คิดว่าค่าดูแลโหดเอาเรื่องอย่างที่คุณว่านะ >:(
 เช็คระยะ 1.2 แสนโล  TOYOTA Fortuner 2.7 รุ่น ขับเคลื่อน 4 ล้อ ยังมีราคาถูกกว่า Mazda  2 -3  เลยครับ    ถ้าหิ้วน้ำมันไปเองได้เหลือเพียงไม่กี่พันบาท   ยืนยันว่าราคาต่างจากรถเก๋งขับหน้าอย่าง Mazda เยอะมาก  เปรียบเทียบเข้าศูนย์เหมือนกัน      รถ Mazda  ไม่ได้เป็นรถที่ค่าซ่อมแซมดูแลถูกซักเท่าไหร่   อะไหล่ส่วนใหญ่ก็ใช้ของดีมีคุณภาพ     ส่วนราคาออกมาที่ศูนย์มาสด้าจะแพงกว่าศูนย์ที่เป็นรถตลาดอยู่แล้ว
เมื่อก่อนรถบริษัทก็เคยมีเป็นรุ่น Mazda 3  ให้คนญ๊ปุ่นใช้ 2 คัน  เหตุผลเพราะ AAT  ต้องการให้ซื้อเนื่องจาก...ผลิตงานโปรเจกต์ใหญ่ ๆส่งให้เค้า   ทางโน้นจึงอยากให้ Maker ช่วยสนับสนุนการซื้อรถในเครือด้วย   ทางบริษัทก็ต้องซื้อมาใช้เป็นรถประจำตำแหน่ง         ราคาค่าเช็คระยะสมมุติเปรียบเทียบกับ toyota cOROLLA      
ถ้าเป็นโตต้าโคโรลล่าเสียประมาณ 2000  กว่าบาท    แต่ Mazda มักจะเสียประมาณ  4-5 พันบาท  
ถ้าเป็นรถที่ต้องเปลี่ยนของเหลวครั้งใหญ่  TOYOTA เสีย 4- 6 พันบาท   Mazda เสีย 8000 กว่าบาทขึ้นไป  

2 ยี่ห้อนี้ค่าดูแลต่างกันชัดเจนแล้วถือว่าต่างกันมากด้วย  เข้าศูนย์เหมือนกันทุกระยะ    
พอหมดค่าเสื่อม 5 ปี  บริษัทก็โล๊ะรถทุกรุ่นทิ้ง  ตอนออกขายทอดตลาด ราคาโตโยต้าดีกว่าพอควร แต่ Mazda ราคาหล่นมากกว่าเยอะหลายหมื่นบาท     พอซื้อครั้งต่อไปรถบริษัทไม่ได้โดนบังคับซื้อ      พวกเขาฝ่ายจัดซื้อก็ซื้อเฉพาะ  TOYOTA COROLLA รุ่นใหม่เข้ามาประจำการอย่างเดียว     ใช้ง่ายซื้อง่ายขายง่ายไม่จุกจิก  ค่าซ่อมไม่แพงถ้าเทียบคู่แข่ง  เหมาะเป็นรถบริษัทอย่างมากไม่ปวดหัว

คนที่บอกค่าซ่อมถูกโน่นถูกนี่นั่น  ได้เข้าศูนย์เปรียบเทียบเหมือนกันทุกระยะหรือเปล่า   ถ้าเอาอู่นอกมาคิดขอยกเว้นดีกว่า

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:21:54 »
ผมเอา FD ไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมาครับ ฟรี ในบิลเขียนมา 3,300 แต่ไม่ต้องจ่ายสักบาท
อีก 4 เดือนครบ 5 ปีครับ

ถ้าจำไม่ผิดเฉพาะยางแท่นเครื่องซีวิค FD ยืดระยะรับประกันออกไปเป็น 5-6 ปี  เปลี่ยนฟรีหรือเปล่า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:22:44 »
ลองถามอูประกันก็ได้เอาแค่ Mazda 2 ไม่ต้องถึง 3 หรือก  เทียบกับวีออส   ตอนเข้าซ่อมอู่ประกันภัยอู่นอก  รถใครจอดนานกว่ากัน   รออะไหล่ใครนานกว่ากัน        อู่ประกันเบิกอะไหล่ยี่ห้อไหนแพงกว่ากัน   แล้วแพงกว่ากันเท่าไหร่ 

นั่นคือคำตอบของ Mazda

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:24:05 »

แจ้งครับรวมๆมาก็ตามที่บอกครับแต่มันสะกิดใจตรงหัวเทียนนี่แหละครับ

หัวเทียนอิริเดียมข้างนอกขายกัน300กว่า แต่ผมว่าเป็นปกติของศูนย์นะครับที่แพงกว่าข้างนอก ยี่ห้อไหนก็เป็น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:28:24 »
ลองดูว่ามีค่าอะไรบ้างครับ บางอย่างอาจยังไม่ต้อง แค่เขาทำตามคู่มือนะครับ อย่าง ล้างคอยล์แอร์  ล้างระบบเกียร์ (flushing gear) พวกนี้ราคาจะสูงครับ

ถ้าจำไม่ผิด ตอนผมเปลี่ยนของ Accord G8 4 หัว น่าจะราวๆ 1,000 +- นะ เข้าศูนย์นี่แหละ ทำไมของมาสด้าแพงจัง

JONNY

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:29:42 »
แพงมาก  ฟอร์ดใครๆก็ว่าแพงแล้วยังต้องหลบ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:35:14 »
แพงมาก  ฟอร์ดใครๆก็ว่าแพงแล้วยังต้องหลบ

ฟอร์ดกับมาสด้าใช้ยางรองเครื่องแบบเดียวกัน แต่ราคาของฟอร์ดจะถูกกว่า ถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณไม่เกิน 3000 จากรูป รถระยะ 2แสนโล จ่ายไม่ถึง 40000 บอกตรงๆว่าไม่เชื่อครับ
เพราะยางแท่นเครื่องของฟอร์ดกับมาสด้า เปราะมาก ใช้ไม่เกิน 3 ปีก็พังแล้วครับ