ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงออด แอดเวลาขึ้นหลังเต่าช้าๆ อากาศช่วงเช้าครับ  (อ่าน 6035 ครั้ง)

ออฟไลน์ slammer2x

• Newbie
  • *
พอดีว่าเพิ่งสังเกตุว่ารถมีเสียงประหลาดในช่วงเช้า ซึ่งก่อนหน้าไม่เอะใจอะไร เพราะเปิดเพลงตลอด อาการที่ผมเจอมีดังนี้ครับ
1.เวลาตอนเช้าหลัง warm เครื่องเสร็จ ออกมาข้างนอก พอขึ้นเนินหลังเต่า(ที่สูงๆนะครับ) ความเร็วไม่เกิน 10 กม/ชม. มีเสียง ออด แอด จากช่วงล่างด้านหน้า แต่ถ้าลูกระนาดต่ำๆไม่มีเสียง
2.หากเลี้ยวโค้งกลับรถ ไม่มีเสียงครับ ทั้งในช่วงเช้าและช่วงเวลาอื่นๆ รวมทั้งวิ่งความเร็วปกติหากเจอหลุม เนินก็ไม่มีเสียงครับ ขับความสูงเข้าโค้ง และออกแซงซ้าย-ขวา ไม่มีโคลงครับ
3.พอช่วงบ่าย หรือแม้จอดรถทิ้งไว้หลายชม.หลังจากวิ่งตอนเช้าแล้ว ก็จะไม่มีเสียงอีกเลย แม้ขึ้นเนินแบบข้อ 1

ผมได้ส่องดูจากสายตาแล้ว โช้คไม่มีน้ำมันซึม เบ้าโช้คก็ปกติ สปริงดูสภาพแล้วปกติ ปีกนกยังไม่แน่ใจเพราะดูไม่ถึงครับ ตอนนี้ผมนัด 0 เข้าไปตรวจแล้ว แต่ระหว่างนี้ผมเลยอยากสอบถามเพื่อนๆในห้องนี้ ว่าใครเจอประสบการณ์แบบนี้บ้าง แล้วคาดว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
รถกี่กิโลแล้วครับ? ตกหลุมหนักๆบ่อยไหม? เสียงออดแอดมักจะมาจากบูชยางที่เสื่อมสภาพไปแล้วหรือชิ้นส่วนช่วงล่างที่มันเริ่มจะหมดอายุเต็มที จากข้อ1บ่งชี้ว่าต้องมาจากชิ้นส่วนที่จะทำงานยามที่ช่วงล่างมีการขยับตัวมากๆหรือเกิดการตัวถังบิดแน่ๆ แต่ข้อ4นี้แปลกนะพอใช้งานเหมือนว่าพอความร้อนได้ที่หรือมีการขยับตัวสักระยะแล้วเสียงก็หายไป......ไม่รู้เกี่ยวไหมกับการที่ช่วงนี้อากาศเย็นตอนเช้าตอนบ่ายร้อนเลยไม่มีเสียง ลองดูว่าชิ้นส่วนพลาสติกในรถมันมีการหยุดจากตำแหน่งเดิมไหม แม้แต่ตัวเกี่ยวยึดตอนพับเบาะก็ทำให้มีเสียงได้ แต่ผมเดาว่ามาจากชิ้นส่วนช่วงล่างที่เป็นยางสักตัวแหละ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่น่าซีเรียสครับ  น่าจะเป็นลูกยางบิดตัวสีกับเหล็ก(โดยเฉพาะกันโคลง  ของผมนี่ดังอืด ๆเลย) เท่านั้น

ออฟไลน์ panjap

ลูกยางกันโคลง

ออฟไลน์ mamaman

ของผม โช้ค กะสปริง เพราะรถ มันลุยน้ำบ่อย
ต้องถอดออกมา ล้างชุบน้ำัน อัดจารบีหาย

มันคือเสียงสปริงเบียดกะจุดยึด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
viral เพลง อ๊อดแอด ป่ะเนี่ย  ;D ;D ;D