ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Volvo S80 FT ปี 2011 มือสองน่าเล่นไหม  (อ่าน 8205 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
เห็นสภาพดูดีทั้งภายใน ภายนอก
ราคาไม่แรงแปด เก้าแสน เลยสนใจ
ใช้แต่รถยี่ปุ่นมา เลยออกจะลองขับ
รถทางยุโรปดูบ้าง แต่ห่วงเรื่อง
  - ราคาอะไหล่แพงมากไหม และมีมือสองกับมือหนึ่งนอกศูนย์เปล่า
  - ตัวรถใช้งานมีปัญหา ระบบต่างๆ จุกจิกไหม
  - มีอู่นอกให้บริการมากไหม อยู่แถวหนองแขม
 - เครื่องยนต์ เกียร์ ระบบแอร์ ทนไหม หรือซ่อมตามอายุการใช้งาน
 - คุณภาพโดยรวมสู้ BM Benz ได้ไหม

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1509787

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ Volvo S80 FT ปี 2011 มือสองน่าเล่นไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 20:15:40 »
ถ้าจะเล่นจริงๆเอาตัวดีเซลครับ
volvoผมใช้คันสุดท้าย960ขับหลังตัวสุดท้ายจากนั้นเลิกใช้
พอเป็นขับหน้าแล้วทุกอย่างเปราะไปหมดซ่อมแพง
ตากแดดแทบละลายทั้งคัน คอนโซนเยิ้มเหนียวไปหมด

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ Volvo S80 FT ปี 2011 มือสองน่าเล่นไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 20:22:40 »
ถ้าจะเล่นจริงๆเอาตัวดีเซลครับ
volvoผมใช้คันสุดท้าย960ขับหลังตัวสุดท้ายจากนั้นเลิกใช้
พอเป็นขับหน้าแล้วทุกอย่างเปราะไปหมดซ่อมแพง
ตากแดดแทบละลายทั้งคัน คอนโซนเยิ้มเหนียวไปหมด

ขนาดนั้นเชียว นี่ก็เล็งๆ ยุนะ เห็นเม้นนี้แล้ว เกร็งเลย 55

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 21:34:03 »
คนไม่ได้ใช้ก็พูดไป อิอิ  ;D

ออฟไลน์ bmw fin

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:28:38 »
เป็นรถที่ซื้อมือ2แล้วคุ้มค่ามากครับ  เพียงแต่ต้องหาอู่ซ่อมข้างนอกเองเพราะเข้าศูนย์จะแพงหน่อยครับ เคยใช้อยู่หลายรุ่นก็ไม่จุกจิกไรมากครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 23:36:11 »
ไปเห็นแล้วไม่กล้าใช้ครับ
เป็นตั้งแต่850  S70  ลองหาข้อมูลดูครับคอนโซน แผงประตูเยิ้มแบบที่ผมบอกไหม
ซ่อมแพงกว่าเบนช์ปีไล่ๆกันละแพงไหม ซื้อถูกซ่อมแพง

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 00:19:40 »
ด้วยราคาเท่านี้ก็น่าเล่นครับ
แต่หากซื้อมาแล้วเจอซ่อมชิ้นใหญ่ๆซัก 2-3 อย่างผมว่าไม่น่าเล่นเลย เพราะ volvo อะไหล่ราคาค่อนข้างสูง อะไหล่เซียงกงมีครับ แต่ไม่มากเท่า mb/bm

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:52:06 »
ราคา 8-9  แสนโอเคนะครับ

-แพงครับถ้าเทียบกับ MB หรือพวกรถญี่ปุ่น แต่ถ้าเทียบกับ BMW Land Rover Jaguar พอๆกันครับ มีทั้งมือ 1 หรือ 2 อู่ซ่อม volvo มีเยอะแยะครับ

-ตัวนี้ผมไม่ได้ใช้ไม่แน่ใจจริงๆครับ

-มีเยอะครับใน กทม และ ปริมณฑล

-เครื่องกับเกียร์ ถ้าดูแลรักษาตามระยะทาง ไม่มีปัญหาแน่นอนครับทนไม่ต่างกับรถญี่ปุ่นแต่แอร์ตามประสบการณ์มีงอแงครับ

-ถ้าเทียบเรื่องวัสดุต่างๆไม่แพ้แน่นอนครับพอๆกัน ความปลอดภับชนะขาดลอยเลยแต่ถ้านึกถึงสมรรถนะและอรรถรสในการขับ ยังเป็นรอง BMW ครับแต่กับ MB สูสีครับแล้วแต่รุ่นถ้าเทียบถึงตัวที่ถาม S80 ก้เทียบกับ 5 series &

E class ถ้าเป็น Diesel ประหยัดพอๆกับ 520d เลยแต่เบนซินค่อนข้างกินกว่าคู่แข่ง ส่วนเรื่องอัตราเร่ง ต้นคงไล่ BMW & MB ไม่ทันแต่เลย 140 ไปล่ะก้ BMW ก้หนีไม่ค่อยออกครับ volvo ปลายไหลดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 14:16:30 โดย AkE »

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:11:37 »
ตัวนี้เป็นเครื่องใหญ่ตัวสุดท้ายของวอลโว่ที่ทำตลาดในไทย 200 แรงม้าอัพเกรดเป็น 258 แรงม้าได้ ปัญหาน้อยสุดเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นเรื่องซ่อมบำรุงก็คงต้องยอมรับไปตามระดับรถ แต่ถ้าไปเทียบกับ BMW series5 ในโมเดลไล่เรี่ยกันค่าซ่อมก็จุกเหมือนกันครับ รู้สึกจะเป็นตัวตัว Business Line นะครับออฟชั่นไม่เยอะมาก แต่ก็ดีที่ไม่ต้องมากังวลเรื่องระบบไฟฟ้า

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:22:02 »
 ตัวนี้ ปลดล็อคเป็น 258 ม้า ได้รึปล่าวไม่เเน่ใจ  ศูนย์มีโปร ปลดล็อค / tune up  ถึงสิ้นปี
 ต่อรองได้ส่วนลดจำนวนหนึ่งเเล้วไปซื้อ การบำรุงรักษาเพิ่ม
 สำรองเงินซ่อมไว้ 200 K  ก็เบาใจได้ คิดว่าซื้อรถมา 9xx,xxx บาท
 จริงเเล้วใช้รถมือ2 "ต้อง"เตรียมเงินไว้เผื่่อซ่อมอยู่เเล้ว
 ลองเปลี่ยนมาใช้รถยุโรปบ้าง  ไม่ชอบใช้สักพักเเล้วขายทิ้งก็เจ็บไม่มากเเล้ว
 caseนี้ น่าลองครับ เเต่ถ้าชอบประหยัดต้อง ดีเซลครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 10:27:02 โดย popo »

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:49:15 »
ผมใช้ S80 D5 ปี 2008 อยู่ ก็แสนโลแล้วครับ

คุณภาพตัวรถอยู่ในขั้นดีมาก ยังไม่มีพลาสติคเยิ้มสักชิ้นเดียว  ;D  ภายในยังดูดีมากมาย ยังไม่มีเสียงอ๊อดแอ๊ด ยกเว้นเบาะที่สีเริ่มด่างๆ เพราะของผมเบาะสีครีม ต้องคอยขัดอยู่เรื่อยๆ ไม่งั้นดำ
ตั้งแต่พ้นประกันมา อะหลั่ยที่ต้องเปลี่ยน มีเซ็นทรัลล็อคโมดูลประตูหลัง 1 ตัว,  กระปุกพวงมาลัยเพาเวอร์ ที่กรองมันตัน  แล้วก็ยางแท่นเครื่อง 2 ชิ้นครับ จำราคาไม่ได้ แต่ไม่ได้แรงจนขาสั่นออกจากโชว์รูม  ;)

ศูนย์บริการดีครับ คนรับรถที่ผมใช้ประจำดูแกใส่ใจมาก นัดง่าย อาจเพราะรถในตลาดยังไม่มาก ถ้าอีกหน่อยรถเยอะขึ้น หวังว่าคุณภาพการให้บริการคงยังดีอยู่

ผมอาจโชคดี ที่มาใช้วอลโว่ ในยุคที่มีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นแล้ว ก็แชร์ประสบการณ์กันครับ

2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:19:20 »
ผมใช้ S80 D5 ปี 2008 อยู่ ก็แสนโลแล้วครับ

คุณภาพตัวรถอยู่ในขั้นดีมาก ยังไม่มีพลาสติคเยิ้มสักชิ้นเดียว  ;D  ภายในยังดูดีมากมาย ยังไม่มีเสียงอ๊อดแอ๊ด ยกเว้นเบาะที่สีเริ่มด่างๆ เพราะของผมเบาะสีครีม ต้องคอยขัดอยู่เรื่อยๆ ไม่งั้นดำ
ตั้งแต่พ้นประกันมา อะหลั่ยที่ต้องเปลี่ยน มีเซ็นทรัลล็อคโมดูลประตูหลัง 1 ตัว,  กระปุกพวงมาลัยเพาเวอร์ ที่กรองมันตัน  แล้วก็ยางแท่นเครื่อง 2 ชิ้นครับ จำราคาไม่ได้ แต่ไม่ได้แรงจนขาสั่นออกจากโชว์รูม  ;)

ศูนย์บริการดีครับ คนรับรถที่ผมใช้ประจำดูแกใส่ใจมาก นัดง่าย อาจเพราะรถในตลาดยังไม่มาก ถ้าอีกหน่อยรถเยอะขึ้น หวังว่าคุณภาพการให้บริการคงยังดีอยู่

ผมอาจโชคดี ที่มาใช้วอลโว่ ในยุคที่มีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นแล้ว ก็แชร์ประสบการณ์กันครับ

ขอบคุณที่มาแบ่งปัน  โดยเฉพาะเรื่องพลาสติก เยิ้ม ดีใจนะครับ ที่ได้ยินเช่นนั้น แอบตกใจ

ตอนผมซื้อ ไม่ได้ทำการบ้านเลย ซ์้อดื้อๆๆ ไม่เคยทราบเรื่อง concern ตรงนี้ 

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 23:30:50 »
ไปเห็นแล้วไม่กล้าใช้ครับ
เป็นตั้งแต่850  S70  ลองหาข้อมูลดูครับคอนโซน แผงประตูเยิ้มแบบที่ผมบอกไหม
ซ่อมแพงกว่าเบนช์ปีไล่ๆกันละแพงไหม ซื้อถูกซ่อมแพง

ที่บ้านผมใช้มา 3-4 ปีแล้วครับคอนโซลก็ยังไม่เยิ้มนะครับ รุ่นใหม่ๆนี่ต่างกัยรุ่นก่อนๆแล้วครับรวมถึง 0 บริการด้วยครับ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 08:37:34 »
อืม.....น่าสนแฮะ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 23:36:27 »
ที่บ้านผมใช้ตัว D4 option เกือบ top อยู่ ค่อนข้างประทับใจนะครับ

ประการแรก คันนี้ใน link ที่คุณให้มา เป็นตัวลด option ครับ คือ corporate นั่นเอง
สังเกตจากพวงมาลัยหุ้มหนังธรรมดา ไม่มีกรอบไม้รอบพวงมาลัย (เอาจริงๆผมใช้แบบมีกรอบไม้อยู่ ผมว่าเวลาเหงื่อออกนี่จะเหนอะๆนะครับ)
ล้อก็น่าจะเป็น 16 นิ้วธรรมดา ซึ่งผมว่าดูจากระยะใกล้หรือไกล ก็จะดูซุ้มล้อโหวงเหวงนิดนึง แต่ค่าเปลี่ยนยางคงจะถูกกว่านะครับ 55
ลายประดับข้างในจะเป็นอลูมิเนียม ไม่ใช่ลายไม้
ถ้าเป็นเครื่อง FT ตัวนี้ รุ่นหลังหน่อยจะมีตัว top option ที่มี radar cruise control และ เบรคอัตโนมัติ (ซึ่งผมใช้เวลารถติดๆนี่ work มากกกกนะครับ)
พร้อม city safety ที่เบรคอัตโนมัติ ที่ความเร็วต่ำๆด้วย แล้วก็ blind spot monitoring ด้วยครับ
ในตลาดมือสองตอนนี้ผมยังไม่ค่อยเห็นขายกันเท่าไหร่นะครับ แต่อยากให้ลองหาดูถ้าไม่รีบนะครับ
ไหนๆจะใช้ volvo แล้ว ก็น่าจะหาตัว option ครบๆไปเลย ราคามือสองไม่น่าจะต่างกันมาก
(บางคนอาจจะบอกว่าเดี๋ยวมันเสียขึ้นมาจะทำไง ก็ปิดไปก็ได้หนิครับ)

แต่ เอาจริงๆ ถ้าไม่สนใจ option ผมเชียรให้ซื้อดีเซลนะครับ เพราะ FT ตัวนี้ถึงจะใช้ E85 ได้แต่มันก็ไม่ได้ประหยัดอะไรเลย
ด้วยเหตุที่ตัวรถมันใหญ่ต้องการแรงบิดเวลาจะออกตัว ใช้ดีเซล torque มารอบต่ำ เหมาะกว่า
ตัวเลขการสิ้นเปลืองประหยัดกว่าเยอะ นะครับ ถ้าวัดเป็น บาท/กม.

ข้อเสียของทั้งสองเครื่องก็คือ คันเร่งหน่วงๆนะครับ คุณควรจะไปลองดูว่ารับได้หรือเปล่า รุ่นปีหลังๆน้อยลงเยอะเลยครับ
แล้วก็ผมคิดว่าช่วงล่างมันยวบยาบไปหน่อย (คือผมอาจจะอายุยังน้อย  ;D ;D เลยอยากได้ช่วงล่างแข็งๆหน่อย)

สำหรับภายในผมใช้มาสองปียังไม่มีปัญหานะครับ ยกเว้นเบาะนี่ หนังที่หุ้มเป็นแบบเนื้อละเอียดมากครับ คนละเกรดกับรถญี่ปุ่นประกอบในประเทศแน่แน่
volvo เรียกว่า โซเวอรีน ซึ่งข้อเสียก็คือคราบอะไรต่ออะไรมาติดง่ายมาก

ตอนนี้ศูนย์ volvo มีขาย การต่ออายุประกันคุณภาพรถนะครับ แต่ไม่เหมือน BSI ของ BM นะครับ
คือประกันเหมือนรถใหม่ นั่นแหล่ะ ลองสอบถามที่ศูนย์ได้ครับ
ค่าใช้จ่ายในการ service ตามระยะทาง คุณเปิดเวบ volvo thailand แล้วเลือกรุ่นรถ เลือกระยะทางที่รับบริการ ระบบจะแสดงผลเป็นราคาเลยครับ
ส่วนสัญญา service แบบไม่เสียค่าใช้จ่าย (เหมือน BSI ของ BM) ปีหลังๆ volvo เริ่มมีให้แล้วนะครับ ต้องเชคว่าคันที่คุณจะซื้อมีหรือเปล่า
แต่เดี๋ยวนี้ประชากร volvo เยอะนะครับ ศูนย์ก็น้อยไม่พอบริการ รอ service ตามระยะธรรมดา วันนึงเต็มๆนี่ผมไม่ค่อย happy เท่าไหร่

ยังงัยก็ขอให้โชคดีกับการหารถคันใหม่ครับ

ปล. คุณ jimmy เคย review ไว้นะครับ ลองหาดูได้ละเอียดมากก
ปล2. ผมแนะนำ facebook volvo generation ครับ ลองไปพูดคุยถามไถ่ ดูครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 23:46:22 »
โทษครับเพิ่มให้นิดนึง คันนี้น่าจะเป็นตัว option เต็มครับ
http://www.one2car.com/VOLVO_S80/K05140066
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT