ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าอนาคตFord / Chev ในไทยจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 11619 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
Re: คิดว่าอนาคตFord / Chev ในไทยจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 01:41:29 »
ศูนย์ดี ช่างเทพ แก้ปัญหารถได้จบ อะไหล่บางตัวไม่เสียง่าย แค่นั้นก็จะสามารถครองใจใครหลายๆคนได้แล้ว(มั้ง) เพราะคุณภาพรถถือว่าในราคาเท่าๆกัน ก็ค่อนข้างดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆเจ้าอยู่พอสมควร

แต่คง.............ฝันกลางวันกันต่อไป

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: คิดว่าอนาคตFord / Chev ในไทยจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 02:11:46 »
รถรุ่นต่อไปมั่นใจว่า จะไม่เอาอะไรประหลาดๆมาลงเป็นแน่แท้ ป้องกันการพังง่าย

มั่นใจว่าฟอร์ดคงตัดญาติ Getreg เป็นแน่และคงจะปรับไปเรื่อยๆ

จากที่ไปออกสื่อ คอยดูยี่ห้อต่อไปนะครับ Suzuki จะไปออกเร็วๆนี้ รอได้เลย ตอนนี้กำลังรวมๆกันอยู่  ดังนั้น คงไม่ใช่แค่สองยี่ห้อนี้แน่ๆครับ 3 - 4  จะตามมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 05:54:10 »
ผมว่า เชฟ โคม่ากว่า ford นะครับเพราะรูปทรงการดีไซน์และเทคโนโลยีต่างๆของรถ ฟอร์ดยังไปไกลกว่าแล้วอีกอย่างปัญหาของรถ ford รุ่นต่างๆไม่ได้หนักเท่าเชฟครับ เรื่องศูนย์บริการผมมีโอกาสได้ใช้บริการทั้ง 2 รถที่บ้านและ

รถญาติๆ เชฟนี่แย่สุดๆครับหาคำบรรยายลำบากพูดไปเดี๋ยวจะเหมือนว่าแรงส่วนฟอร์ดเหมือนจะดีกว่าแต่สรุปว่าแค่เหมือนครับเพราะจิงๆก้แทบไม่ดีกว่าเลย รถคันไหนเข้าไปศูนย์ก้แจ้งว่าปกติหมดไม่มีปัญหาอะไรตลอด 555 ผมว่า

ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ควรจะเป้ะเรื่อง dealer เหมือนที่ตัวเองไปเป้ะกับ supplier ถ้าทำได้คงดีแต่ดูทรงละผมว่ายากเหมือนมองข้ามยังไงไม่รู้ พอดีผมมีโอกาสได้เป็น supplier ให้ part บางส่วนกับ 2 ยี่ห้อนี้บอกได้เลย QC เนี้ยบสุดๆแต่ก้ไม่รู้

ว่าทำไมรถยังมีปัญหาโดยเฉพาะ ford QC นี่ระดับ Honda Toyota แน่นอนเผลอๆจะดีกว่าอีกด้วยแต่พอรถออกมาแป่ว  5555 เรื่อง Fiesta บ้านผมมีคันนึงมีคนรู้จักชวนไปร่วมกับพวกกลุ่มที่ไปโวยมาเมื่อวาน ผมไม่ไปอะครับ รถที่

บ้านใช้มาก้ยังไม่มีปัญหาอะไรไอ้เรื่องเกียร์กระตุกๆมันก้เป็นเรื่องปกติของเกียร์ dual clutch ตัวนี้อยู่แล้วอีกอย่างเรียกร้องอะไรไป คนที่มีปัญหามีอยู่ไม่เกิน 50 คันรถขายไปเป็น 100 เท่าแล้วกลุ่มที่รถปกติมากกว่าเยอะเรียกร้องไปก้ไม่ได้ไรเท่าไหร่หรอกครับแต่ผมเข้าใจกลุ่มที่ไปครับเค้าเจอปัญหาก้ต้องเรียกร้องแต่ผลที่จะออกมาในแง่เราได้เปรียบมันยากอะครับ แล้วอีกอย่างไอ้ที่บอกว่ารถเข้าศูนย์ทุก 9 เดือนหรือ 15000โลเนี่ยผมเข้าใจนะว่า part ต่างๆมันแพงกว่ารถญี่ปุ่นก้เลยพยายามเอาจุดขายนี้มา แต่เรื่องจริงคือประเทศไทยอากาศสกปรก ถนนแย่ขนาดนี้ 6 เดือน หรือ 10000 โลนี่ก้เต็มทนละครับ ผมว่าถ้าใช้ตามที่ศูนย์บอกล่ะก้รถอยู่ไม่นานแน่ครับ ผมเอาใจช่วยทั้ง 2 ยี่ห้อแต่ดูท่าทางแล้วชอบหาเรื่องใส่ตัวกันซะมากกว่าโดยเฉพาะ chevloret

เห็นด้วยเรื่องระบบของฝั่งโรงงานประกอบครับ ของ GMTH นี่ก็เข้มกับ supplier เหมือนกันครับ แต่ที่ผมงงคือ ทำไมไม่เอาหลักการ "สร้างความพึงพอใจให้ลูกค้า" ไปใช้กับ dealer ก็ไม่ทราบได้.....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:03:39 »
ดูอย่างยอดขายกระบะนะครับ การที่หัวตารางมันเป็นรถเจ้าตลาด มันหมายความว่ายังไง?
ก็หมายความว่าตัวรถดีเริศอย่างเดียวมันไม่พอไงครับ ดูอย่างศูนย์(ส่วนใหญ่)ของอีซูสุสิครับ รถเขาก็ดีพอใช้ไม่ได้เริศเหมือนฟอร์ดกับเชฟ แต่ซื้อรถมา 10 ปี เขายังดูแลเทคแคร์อย่างดีอยู่เลย ไม่ต้องมานั่งพะวงหน้าพะวงหลัง หรือเสียเวลาทำงานเกินไปกับเรื่องรถ แล้วแบบนี้รถคันต่อไป ลูกค้าเขาจะลือกยี่ห้อไหนหล่ะครับ ใช่มั้ย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:16:33 »
ผมว่าคงอยู่ได้แบบที่เป็นอยู่ครับ ก็จะมีรุ่นที่ขายดีบ้าง ขายไม่ดีบ้าง ตามนั้น รุ่นรถที่คนเผ้าดู แต่พอมีคนซื้อแล้วมีปัญหา ก็จะจางหายไป
สิ่งที่คนกังวล แล้วบริษัท เหมือนไม่สนใจตือ บริการหลังการขาย ความชำนาญของช่างตามศูนย์  รถสำนักงานเป็นฟอร์ด เอาไปซ่อม ช่างใส่กลับด้านเลยนะครับผม เป็นส่วนของช่วงล่างด้วยนะ
ผมถามว่าแบบนี้ใครจะอยากจะใช้รถท่านหละครับผม

สำหรับผมนะ สิ่งที่ผมกังวลมากๆ(เพราะใช้รถยาวๆ)  คือ Option  ที่ให้มามากมายกว่าคนอื่น  ความทนทานเป็นยังไง ราคาซ๋อมระยะยาวเป็นยังไง  นั่นแหละครับ อีกเหตุผลที่คนไม่ได้เลือก Option ที่มากมายมหาศาล

:)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:30:17 »
    ออกสื่อแบบนี้   TOYOTA HONDA  ISUZU  ก็หวานหมูสิครับ   เพราะรถตลาดออกสื่อน้อยมากปัญหา  defect  ก็จัดการรวดเร็วไปได้หมด     ไม่ต้องรอลูกค้าไปรวมกันออกสื่อ

ผมเคยไปตั้งกระทุ้ถามเวป  Aveo  คลับ ตอนสมัยเปิดเวปอยู่    ว่าอยากรู้เฉพาะข้อเสียของ  Aveo   เท่านั้นละมันด่ากระจายกันทั้งเวปยันแอดมิน    หาว่าเราอย่างโน้นอย่างนี้    อคติใช้รถอะไรมาก่อน  ปัจจุบันนี้เวปแม่มปิดไปแล้วมั้ง   
พอคำถามเดียวกันถูกตั้งในคลับ Spacewagon  คนตอบข้อเสียกันพรึ่บไม่เห็นด่าแบบเวป เชฟอาวิโอเลย

เอาเป็นว่า    อนาคตผมไม่มีทางซื้อรถ Ford  Chev  อย่างแน่นอน  และไม่แนะนำญาติ ๆ  หรือเพื่อนไปซื้อ 2 ยี่ห้อนี้มาใช้ด้วยเช่นกัน      และไม่คิดว่า 2 ยี่ห้อนี้จะปรับปรุงบริการหลังการขายให้ลูกค้ารถตลาดพอใจได้จนเปลี่ยนมาซื้อ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 13:04:08 »
 ผมเคยไปตั้งกระทุ้ถามเวป  Aveo  คลับ ตอนสมัยเปิดเวปอยู่    ว่าอยากรู้เฉพาะข้อเสียของ  Aveo   เท่านั้นละมันด่ากระจายกันทั้งเวปยันแอดมิน    หาว่าเราอย่างโน้นอย่างนี้    อคติใช้รถอะไรมาก่อน  ปัจจุบันนี้เวปแม่มปิดไปแล้วมั้ง   
พอคำถามเดียวกันถูกตั้งในคลับ Spacewagon  คนตอบข้อเสียกันพรึ่บไม่เห็นด่าแบบเวป เชฟอาวิโอเลย
          เอาเป็นว่า    อนาคตผมไม่มีทางซื้อรถ Ford  Chev  อย่างแน่นอน  และไม่แนะนำญาติ ๆ  หรือเพื่อนไปซื้อ 2 ยี่ห้อนี้มาใช้ด้วยเช่นกัน      และไม่คิดว่า 2 ยี่ห้อนี้จะปรับปรุงบริการหลังการขายให้ลูกค้ารถตลาดพอใจได้จนเปลี่ยนมาซื้อ

ผมจำไม่ลืมครับ ตอนอาวีโอ้ออกใหม่ๆ วิออสโดนข่มกระจาย แล้วดูตอนนี้สิครับ วิอสสตัวแรกยังวิ่งปกติอยู่เลย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 17:05:33 »
ผมใช้ ford อยู่ บอกกับตัวเองเลยว่า รถคันต่อไปคงไม่ใช้นี่ห้อนี้อีกแล้ว

ถึงเทคโนโลยีจะดีเพียงใด สมรรถนะจะสูงแค่ไหน
ถ้าตราบใดที่คุณภาพชิ้นส่วนต่ำ และบริการหลังการขายไม่ดูแลลูกค้าอยู่แบบนี้ คงต้องขอบายครับ

คนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาอะไรก็ถือว่าโชคดีไปครับ
แต่บอกได้เลยว่า fiesta เป็นรถที่ไม่เหมาะที่จะใช้ระยะยาว
อยู่ที่ว่าจะพังช้าหรือพังเร็ว เหมือนโดนตั้งเวลาไว้เลย

อย่างเคสที่รวมตัวกันไปร้องเรียน รายชื่อของคนที่พบปัญหาเรื่องเกียร์เพาเวอร์ชิพ มีถึง 97 คน คิดว่ามันปกติใหมครับ?

คุณผู้หญิงที่ออกรายการ Thai  PBS อันนั้นเพิ่งซื้อเมื่อต้นปีนี้เอง เกียร์พังไป 2 รอบแล้ว
บางคนหมดประกันก็พังทันที ก็มีเยอะมากๆ

บางคนอาจจะมองว่าการที่กลุ่มคนบางกลุ่มออกมาเรียกร้องยังงั้น ยังงี้ ผมเองซึ่งอยู่ในกลุ่มที่ไปเรียกร้องด้วย
บอกได้เลยว่าใครไม่เจอกับตัว ไม่รู้สึกหรอกครับ

ถ้าเราอยู่เฉยๆ ไม่ทำอะไร คิดเหรอครับว่าผู้ผลิตเขาจะมาใส่ใจ
ครั้นไปหวังพึ่งหน่วยงานภาครัฐ ก็ทำอะไรเขาไม่ได้ ได้แต่ไกล่เกลี่ยเป็นเคสๆไป  แต่ในภาพรวมล่ะ?

บางทีก็อยากให้ผู้ผลิตเข้ามารับผิดชอบก็เท่านั้นเองครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 17:53:28 »
เห็นใจคนที่เจอปัญหา     

ผมว่าน่ะแทนที่จะเอางบโฆษณา  หรือส่วนลดโปรโมชั่น  ฟอร์ดและเชฟจะเอางบประมาณมาทุ่มเทให้กับการดูแลลูกค้าบริการหลังการขายไปแล้ว    ไม่ดีกว่าหรือ ผูกใจลูกค้าได้มากกมายกว่าเดิมแน่นอน              ตราบใดที่ยังทำการตลาดแบบนี้ ในเมืองไทยยังไงก็ไม่มีทางเกิดหรือโตมากกว่านี้แล้ว     

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:25:16 »
ตลาดรถยนต์ในไทยขายอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องเน้นบริการด้วย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:31:15 »
รถดีอยู่แล้ว ทั้งสองแบรนด์เลย

แต่ขอร้องเหอะะะะะะ ช่วยปรับปรุง บริการ และ QC เถอะครับ ไหว้ล่ะ ไม่สงสารลูกค้าบ้างเลยหรอ
เพราะที่เห็นเค้าร้องเรียนกัน การตอบสนองของผู้หารแบบนี้ ถือว่า เลวร้ายมาก

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:56:15 »
Chevrolet ต้องรอรถรุ่นใหม่ ที่จะมาลบภาพรถเจ้าปัญหาอย่าง Cruze ไปซะ
เพราะทุกวันนี้รถในท้องตลาด ไม่ได้มีีความโดดเด่นเลยซักรุ่น ตั้งแต่รถเก๋ง ยันรถกระบะ
ออฟชั่นก็ไม่ได้จัดเต็ม ราคาขายก็ถือว่าค่อนข้างแพง
บริการหลังการขายยิ่งแล้วใหญ่ ได้รับเสียงด่ามากกว่าเสียงชม

ส่วน Ford พยายามนำเสนอผลิตภัณฑ์ใหม่ๆออกสู่ตลาด และหลายตัวได้รับกระแสดี เช่น Ford Ranger
และผมว่า Ford Everest น่าจะเปรี้ยงพอสมควร ส่วนรุ่นที่น่าเห็นใจคือ Focus ออฟชั่นอลังการ
แต่ด้วยชื่อเสีย ของตัวศูนย์บริการ และปัญหาของตัวรถที่จะต้องเจอเกียร์กระตุกกันจนชิน ทำให้ยอดขายแป๊ก
เมืองนอก MC กันไปเป็นปี เมืองไทยยังกริบ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:20:32 »
รถดีอยู่แล้ว ทั้งสองแบรนด์เลย

แต่ขอร้องเหอะะะะะะ ช่วยปรับปรุง บริการ และ QC เถอะครับ ไหว้ล่ะ ไม่สงสารลูกค้าบ้างเลยหรอ
เพราะที่เห็นเค้าร้องเรียนกัน การตอบสนองของผู้หารแบบนี้ ถือว่า เลวร้ายมาก

จริงครับ ผู้บริโภคเค้าเปิดใจกับสินค้าคุณแล้ว เค้าออกมาจากเสียงเชียร์โตกับฮอนรอบตัวเค้าแล้ว
ทำแบบนี้ก็เหมือนกับไล่เค้ากลับไปใช้โตกับฮอนเหมือนเดิมนะแหละ

ผมใช้ Accord ขับมาแสนกลางๆแล้ว ไม่มีปัญหาเลย รอและอยากลอง Focus MC แต่ก็หวั่นๆอยู่

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 13:31:18 »
ผมคนใช้รถค่ายตลาด มักได้ยินเสมอว่าซื้อเพราะราคาขายต่อ
ส่วนเขาใช้ยาวซื้อรถมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขาย

แค่อยากบอกว่าผมก็ซื้อมาใช้ และที่เลือกเพราะเชื่อว่าใช้ยาวได้ยันสิบกว่าปี โดยไม่ต้องขาย
กับอีกฝั่งที่ต้องขายทิ้งเพราะปัญหาจุกจิก

ใช้ vios มาก็ย่างเข้าปีที่ 9 แล้วยังไม่มีอะไรให้รำคาญใจจนอยากขายเลย
มีแต่เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุ ศูนย์ก็เข้าแค่ช่วงรับประกัน
ขับไม่ดีไม่มันก็ไปได้ทั่วไทย ไม่ซิ่งแข่งใคร 120 ก็ถึงที่หมายเหมือนกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 13:35:30 »
ผมใช้ ford อยู่ บอกกับตัวเองเลยว่า รถคันต่อไปคงไม่ใช้นี่ห้อนี้อีกแล้ว

ถึงเทคโนโลยีจะดีเพียงใด สมรรถนะจะสูงแค่ไหน
ถ้าตราบใดที่คุณภาพชิ้นส่วนต่ำ และบริการหลังการขายไม่ดูแลลูกค้าอยู่แบบนี้ คงต้องขอบายครับ

คนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาอะไรก็ถือว่าโชคดีไปครับ
แต่บอกได้เลยว่า fiesta เป็นรถที่ไม่เหมาะที่จะใช้ระยะยาว
อยู่ที่ว่าจะพังช้าหรือพังเร็ว เหมือนโดนตั้งเวลาไว้เลย

อย่างเคสที่รวมตัวกันไปร้องเรียน รายชื่อของคนที่พบปัญหาเรื่องเกียร์เพาเวอร์ชิพ มีถึง 97 คน คิดว่ามันปกติใหมครับ?

คุณผู้หญิงที่ออกรายการ Thai  PBS อันนั้นเพิ่งซื้อเมื่อต้นปีนี้เอง เกียร์พังไป 2 รอบแล้ว
บางคนหมดประกันก็พังทันที ก็มีเยอะมากๆ

บางคนอาจจะมองว่าการที่กลุ่มคนบางกลุ่มออกมาเรียกร้องยังงั้น ยังงี้ ผมเองซึ่งอยู่ในกลุ่มที่ไปเรียกร้องด้วย
บอกได้เลยว่าใครไม่เจอกับตัว ไม่รู้สึกหรอกครับ

ถ้าเราอยู่เฉยๆ ไม่ทำอะไร คิดเหรอครับว่าผู้ผลิตเขาจะมาใส่ใจ
ครั้นไปหวังพึ่งหน่วยงานภาครัฐ ก็ทำอะไรเขาไม่ได้ ได้แต่ไกล่เกลี่ยเป็นเคสๆไป  แต่ในภาพรวมล่ะ?

บางทีก็อยากให้ผู้ผลิตเข้ามารับผิดชอบก็เท่านั้นเองครับ

เข้าใจเลยครับ