ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าอนาคตFord / Chev ในไทยจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 11624 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ตัวรถทั้งคู่ optionดี และรถก็น่าใช้มาก ไฮเทคเยอะ แต่ ปัญหากลับไม่มีทางแก้ (กรณีcruze ล่าสุดเฟียสต้าที่ตกลงกับฟอร์ดไม่ได้)

ขอก็อปบางส่วนมา

"ทั้งนี้ลูกค้าบางท่านที่มาในวันนนี้ ได้มีการนำรถไปเข้ารับบริการก่อนหน้านี้แล้ว และได้ยืนยันว่ารถไม่ได้มีปัญหาใดๆ เพิ่มเติมหลังจากนำรถไปเข้ารับบริการ ขณะนี้บริษัทกำลังประสานงานกับลูกค้าท่านอื่นๆ เพื่อให้ลูกค้าทุกท่านได้รับการยืนยันนัด เพื่อนำรถเข้ารับบริการให้ได้เร็วที่สุด" จากฟอร์ดไทยแลนด์

เท่าที่ติดตามคือ พอเอาเข้าไปซ่อม บางทีออกมาอาการต่างๆก็หาย แต่ซักพักไปก็มาใหม่อีก

เห็นบอกว่าจะยืดระยะประกันแทน เช่น 3--->5ปี  ส่วนตัวแค่สงสัยว่า มันเป็นทางออกจริงๆหรอ เพราะถ้ามีอุบัติเหตุขึ้นมาเพราะรถมีปัญหา เรื่องมันก็จบ(ตาย)

ผมเสียดายฟอร์ด / เชฟ มากจริงๆ เพราะดูอนาคตแล้ว ถ้ายังทำตัวแบบนี้ อาจจะเก็บกระเป๋ากลับบ้านเก่าหรือเปล่า?

คิดว่าเพราะอะไร ปัญหาถึงแก้ไม่ได้ครับ?  เพราะบ.ไทย หรือ global ที่ไม่สนใจจะฟังครับ?

เห็นปีหน้าจะมีหลายรุ่นเลยที่จะออกมา ผู้ใช้งานอย่างเราๆก็เครียดเหมือนกัน รถน่าใช้ แต่หวาดเสียวเกิน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: คิดว่าอนาคตFord / Chev ในไทยจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:15:13 »
ผมห่วงเชพมากกว่าฟร์อด
รถดีนะ แต่ไม่รู้ เป็นไร
คนส่ายหน้าหนีตลอด แอบเสียดาย เจ้าโด้ขับ4

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
Re: คิดว่าอนาคตFord / Chev ในไทยจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:24:48 »
แล้ว Everest จะออกตัว ยังงัยหนออออ???? สงสัยจะติดๆ 555, อยากได้มากๆ แต่กลัวเรื่องบริการหลังการขายนี้แหละ!!!!!

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:45:10 »
ผมว่า เชฟ โคม่ากว่า ford นะครับเพราะรูปทรงการดีไซน์และเทคโนโลยีต่างๆของรถ ฟอร์ดยังไปไกลกว่าแล้วอีกอย่างปัญหาของรถ ford รุ่นต่างๆไม่ได้หนักเท่าเชฟครับ เรื่องศูนย์บริการผมมีโอกาสได้ใช้บริการทั้ง 2 รถที่บ้านและ

รถญาติๆ เชฟนี่แย่สุดๆครับหาคำบรรยายลำบากพูดไปเดี๋ยวจะเหมือนว่าแรงส่วนฟอร์ดเหมือนจะดีกว่าแต่สรุปว่าแค่เหมือนครับเพราะจิงๆก้แทบไม่ดีกว่าเลย รถคันไหนเข้าไปศูนย์ก้แจ้งว่าปกติหมดไม่มีปัญหาอะไรตลอด 555 ผมว่า

ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ควรจะเป้ะเรื่อง dealer เหมือนที่ตัวเองไปเป้ะกับ supplier ถ้าทำได้คงดีแต่ดูทรงละผมว่ายากเหมือนมองข้ามยังไงไม่รู้ พอดีผมมีโอกาสได้เป็น supplier ให้ part บางส่วนกับ 2 ยี่ห้อนี้บอกได้เลย QC เนี้ยบสุดๆแต่ก้ไม่รู้

ว่าทำไมรถยังมีปัญหาโดยเฉพาะ ford QC นี่ระดับ Honda Toyota แน่นอนเผลอๆจะดีกว่าอีกด้วยแต่พอรถออกมาแป่ว  5555 เรื่อง Fiesta บ้านผมมีคันนึงมีคนรู้จักชวนไปร่วมกับพวกกลุ่มที่ไปโวยมาเมื่อวาน ผมไม่ไปอะครับ รถที่

บ้านใช้มาก้ยังไม่มีปัญหาอะไรไอ้เรื่องเกียร์กระตุกๆมันก้เป็นเรื่องปกติของเกียร์ dual clutch ตัวนี้อยู่แล้วอีกอย่างเรียกร้องอะไรไป คนที่มีปัญหามีอยู่ไม่เกิน 50 คันรถขายไปเป็น 100 เท่าแล้วกลุ่มที่รถปกติมากกว่าเยอะเรียกร้องไปก้ไม่ได้ไรเท่าไหร่หรอกครับแต่ผมเข้าใจกลุ่มที่ไปครับเค้าเจอปัญหาก้ต้องเรียกร้องแต่ผลที่จะออกมาในแง่เราได้เปรียบมันยากอะครับ แล้วอีกอย่างไอ้ที่บอกว่ารถเข้าศูนย์ทุก 9 เดือนหรือ 15000โลเนี่ยผมเข้าใจนะว่า part ต่างๆมันแพงกว่ารถญี่ปุ่นก้เลยพยายามเอาจุดขายนี้มา แต่เรื่องจริงคือประเทศไทยอากาศสกปรก ถนนแย่ขนาดนี้ 6 เดือน หรือ 10000 โลนี่ก้เต็มทนละครับ ผมว่าถ้าใช้ตามที่ศูนย์บอกล่ะก้รถอยู่ไม่นานแน่ครับ ผมเอาใจช่วยทั้ง 2 ยี่ห้อแต่ดูท่าทางแล้วชอบหาเรื่องใส่ตัวกันซะมากกว่าโดยเฉพาะ chevloret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 11:50:31 โดย AkE »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:24:50 »
บ้านเราคงไม่ใช่ตลาดหลักของเค้าครับ สองเจ้านี้ก็ขายในไทยมาหลายสิบปีมาก ถ้าเขาจะเอาจริงเอาจังกับตลาดบ้านเราให้มากกว่านี้ เขาทำไปนานแล้ว เรื่องแบบนี้พวกนักธุรกิจทำไมเขาจะทำไม่ได้ถ้าคิดจะทำ ไม่เป็นอยู่เหมือนทุกวันนี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:27:20 »
ถ้าไม่แก้ไขจุดอ่อนจะพัฒนาได้อย่างไร ต้องมีนโยบายระยะยาวที่ดีกว่านี้

ไม่งั้นรถขับสนุกแค่ไหนผมก็คงไม่กล้าซื้อ ทั้งๆผมชอบสุดชีวิต

การจะตัดสินใจซื้อรถคันนึงต้องดูให้รอบด้าน โดยเฉพาะเรื่องราคาและการดูแลรักษา เป็นพื้นฐานสำคัญ ทั้งสองค่ายทำได้แย่กว่าเขาเพื่อน

จุดขายเรื่องการออกแบบสวยงามแบบ Mazda ก็ไม่มี (มาช่วยบดบังตา มองไม่เห็นดีเฟคร้ายๆ)

ลำบากแน่ๆ ยอดขายย่ำแย่ ถอยหลังลงคลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 12:31:13 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:16:52 »
อนาคตน่าจะมีแต่จะแย่ลงครับ
ทางแก้คือ รถต้อง ดี ทนถึก ไม่เสียง่าย ซ่อมสบาย บริการดี แล้วมันจะมีคำพูดแบบปากต่อปากช่วยดันแบรนด์ของมันเอง
แต่รถสมัยนี้ แม้แต่จ้าวตลาดยังทำไม่ได้ครบขนาดนั้น

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:27:06 »
คงไม่ต้องห่วงเชฟฯ เพราะอยู่ในจุดต่ำสุดแล้ว กลังวิกฤตการณ์ครูซ
ซึ่งช่วยโฆษณาความห่วยของแบรนด์ไปยังวงกว้าง

วันนี้ฟอร์ดได้โอกาสโฆษณาบ้างแล้ว เมื่อก่อนก็มีเสียงบ่นว่าศูนย์ฟอร์ดและเชฟฯ
มันห่วย แต่ก็อยู่ในวงแคบ แต่เมื่อมันออกสู่หน้าจอทีวี สู่คนส่วนใหญ่ จากนั้น
ปากต่อปากจะช่วยกันกระจายข่าวนี้ออกไปอีก ก็น่าห่วงว่าบางรุ่นที่ยังขายดีหรือขายได้
จะได้รับผลกระทบไปด้วย :-\

ออฟไลน์ MrMecH

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:51:28 »
พี่ที่ทำงานใช้ Fiesta อยู่คันนึงยังไม่เจอปัญหาเกียร์นะครับ แต่ศูนย์ห่วยแตกนี่เขายอมรับ

แล้วเรื่องห่วยแตกนี่ไม่น่าจะเป็นที่ไทยที่เดียวนะครับ ในเฟสกลุ่มคนที่เจอปัญหาได้ไปหยิบเอาข้อความของคนใช้ Fiesta ที่ต่างประเทศมาด้วย ปัญหาคือๆกันเลยทั้งเรื่องเกียร์เรื่องศูนย์

ถ้าหวังจะให้มีการเปลี่ยนแปลงผมว่าควรเริ่มจาก สคบ ก่อนเลยครับ ตอนนี้อ่อนปวกเปียกจนผู้บริโภคหวังพึ่งอะไรไม่ได้เลย วันก่อนฟังคนที่พูดออกรายการแล้วเพลียจริงๆ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:08:35 »
พี่ที่ทำงานใช้ Fiesta อยู่คันนึงยังไม่เจอปัญหาเกียร์นะครับ แต่ศูนย์ห่วยแตกนี่เขายอมรับ

แล้วเรื่องห่วยแตกนี่ไม่น่าจะเป็นที่ไทยที่เดียวนะครับ ในเฟสกลุ่มคนที่เจอปัญหาได้ไปหยิบเอาข้อความของคนใช้ Fiesta ที่ต่างประเทศมาด้วย ปัญหาคือๆกันเลยทั้งเรื่องเกียร์เรื่องศูนย์

ถ้าหวังจะให้มีการเปลี่ยนแปลงผมว่าควรเริ่มจาก สคบ ก่อนเลยครับ ตอนนี้อ่อนปวกเปียกจนผู้บริโภคหวังพึ่งอะไรไม่ได้เลย วันก่อนฟังคนที่พูดออกรายการแล้วเพลียจริงๆ

ครับ ผมคิดว่ากระแสมันไปถึงที่ว่าผลิต 100 เป็นปัญหา 100 แล้วนะครับ
แต่ ford. ยังดูดีกว่า chevrolet. หน่อย
ผมว่าถ้าเป็นบริษัททั่วไปคงเตรียมสละเรือกันแล้วล่ะครับแต่เค้าอาจจะยังมียอดส่งออกตู๊อยู่นะครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:26:37 »
ฟอร์ดนี่ยังโอเคน่ะครับ อย่างน้อยก็ยังมีเรนเจอร์ที่ไว้ใจได้ ถึงจะมีปัญหาจุกๆจิกๆบ้างนิดหน่อยก็เป็นปกติ แต่เชพเนี่ยผมเหนื่อยแทนเลยจริงๆปัญหาคือตอนนี้รถมีปัญหาเกือบทุกรุ่นโดยเฉพาะครูซกับแคปฯ แถมตอนนี้ก็ไม่มีรุ่นไหนที่น่าสนใจให้ชวนซื้อเลย ซึ่งผิดกับบ้านเกิดที่อเมริกามาก แต่ละรุ่นนี่น่าซื้อหาจับจองเป็นเจ้าของเยอะอยู่ ฟอร์ดก็เช่นกันรถดีมีเยอะแต่ไม่เอามาขาย

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:28:29 »
มันก็จะวนเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ คือ
เดี๋ยวก็มีคนรุ่นใหม่ที่ไม่เคยทราบถึงข้อเสียเรื่องศูนย์ เรื่องความทนทาน
ติดใจในความสวย เทคโนโลยี สมรรถนะ
ก็ซื้อกันไป พอมีปัญหาก็คงจะไม่กลับมาซื้ออีก
แล้วก็มีคนรุ่นใหม่ มาซื้อเหมือนเดิม คือขายได้เรื่อยๆ ถึงจะไม่ได้มากมายอะไร วนอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
ตราบใดที่ัยังแก้ปัญหาไม่ได้

การแก้ปัญหา คงต้องเทสอุปกรณ์ให้มีความทนทาน ให้เหมาะสมกับเมืองไทยมากกว่านี้ ให้จุกจิกน้อยที่สุด
พอจุกจิกน้อย ปัญหาเรื่องศูนย์ก็จะน้อยตามไปเอง
เรื่องศูนย์ ต้องมีการอบรมช่างให้ชำนาญให้มากกว่านี้ ปัจจุบันนี่จับแพะชนแกะไปเรื่อย
เรื่องสต๊อกอะไหล่ก็สำคัญมาก เพราะตอนนี้้ Ford อะไหล่ 24hr ไม่มีอยู่จริง

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:39:55 »
ใช้เฟียสต้าครับ  ;D
ขับไป เคลม0ไปบ้าง จ่ายเงินซ่อมอู่บ้าง ทั้งกระตุก สั่น เสียงเกียร์ แคร๊กคร๊าก เพลินดีครับ ฮาาาาาา  :D
Feel the difference > Feel Fiesta
ขอเป็นฟอร์ดคันแรก และคันสุดท้ายของชีวิตผมครับ 55  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:41:27 »
หลายคนเค้าเปิดใจกับค่ายรองๆเยอะแล้วนะครับ แต่ดูสิทำตัวเองยังไง สุดท้ายคนหันไปเจ้าตลาดเพราะสบายใจมากกว่าแล้วก็มาโทษว่าไม่ให้โอกาสค่ายรองๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 15:24:23 »
 ผมรู้สึกหัวเราะเวลาใครมาว่าฟอร์ดหรือเชฟ  จะมีสาวก ออกมาบอกว่าเคยใช้หรือยังหรือจำเค้ามาพูด   ศูนย์ห่วยได้ลองใช้บริการหรือยัง    วันนี้ฟอร์ดพัฒนาศูนย์ไปมากแล้ว      อืมแล้วความจริงวันนี้เป็นยังไงผมว่าคำตอบมันก็ชัดเจนดีนะ

หนทางพิสูจน์ม้า  กาลเวลาพิสูจน์ภาพลักษณ์ของฟอร์ดและเชฟโรเลต  ได้เป็นอย่างดี     คนรุ่นใหม่ ๆ ที่จะซื้อคงลังเลมาก  คนรุ่นเก่าที่ซื้อไปแล้วอาจจะเข็ดที่จะซื้อ 2 ยี่ห้อนี้อีกครั้ง        เสียดายแทนรถดีดีหลายรุ่นของ 2 ยี่ห้อนี้       

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 15:47:01 »
เฟียสต้ากับโฟกัส (เกียร์ MT)ผมไปลองขับมาก็หลายครั้ง อยากซื้อใจจะขาดตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ก็ครึ่งคนครึ่งผีมาตลอด

รถคันที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ปาไป 17 ปีแล้ว ซ่อมใหญ่ไม่ถึง 3 ครั้งตั้งแต่ซื้อต่อเขามา

สรุปผมก็คงใช้คันนี้ต่อไป ยังคิดเลยว่า ถ้าปล่อยคันปัจจุบันแล้วมาเจอปัญหาปวดหัวแบบนี้ ก็คง !@#$%%^!$$@#%^

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 15:52:28 »
ขนาดมีหลายๆเคสในเน็ตยอดจองของฟอร์ดจากมอเตอร์เอ็กซ์โปที่ผ่านมาก็เยอะใช้ได้นะ

แต่เชฟนี่ยอดขายย่ำแย่มาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 16:02:17 »
แบรนด์เจ้าตลาด รถเป็นอะไรขึ้นมา เคลมง่ายมากๆ บางทีเกิดจากความผิดลูกค้า ยังอุส่าทำเรื่องเคลมให้เอง โดยที่ลูกค้าไม่ต้องบอกด้วยซ้ำ
นี่ขนาดรถเค้า ปัญหาน้อยนะ

แล้ว Ford ล่ะ หึหึหึ อย่าให้พูด ขนาดผมใช้ยุโรปมือสองมาก่อน ยังแอบเงิบเลย

ออฟไลน์ napanku74

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 16:14:25 »
จากกระทู้นี้ ผมคิดหนักเลยว่าจะลองใช้รถ Ford สักคันดีไหมครับ
Fiesta รถขับดี แน่น ปลอดภัย กว่า Vios เยอะ อุปกรณ์ติดรถก็เยอะกว่า
แต่ด้วยความผิดพลาดในบริการหลังการขาย ไม่เฉพาะในประเทศไทย ทำให้คนส่ายหัวหมด
ด้วยความที่คุณย่าผมเป็นผู้สูงอายุที่ไม่รู้เรื่องรถอะไรมาก ผมจึงแนะนำให้ใช้ Toyota กับ Honda เท่านั้นครับ
ยิ่งท่านเป็นคนค่อนข้างจะคิดมากด้วย ในบรรดารถขนาดเล็กหาที่จอดง่ายประหยัดน้ำมันจึงแนะนำให้แค่ Vios City Jazz เท่านั้น
แม้ว่าช่วงล่าง การขับ จะได้ไม่ถึงครึ่งของ Fiesta Sonic แต่ใช้แล้วสบายใจดี

รถห้าประตูเล็ก Yaris ไม่มีอะไรสู้ Jazz ได้สักอย่าง โดยเฉพาะออปชั่นติดรถที่ทาง Honda จัดเต็ม (รวมถึง City Accord CR-V)

รถซีดานเล็ก ที่บ้านมี Vios 1.5ES ปี 2008 ตอนนี้เปลี่ยนใจไม่ขายแล้ว เพราะรุ่นใหม่ จ่ายแพงกว่าแต่ได้ของน้อยกว่า
ในราคาที่เท่ากัน City 1.5V+ ให้อะไรที่มากกว่ากันมาก แต่ขอตั้งสติสักพัก ก่อนการตัดสินใจย้ายค่ายครับ

รถซีดานกลาง ชั่วโมงนี้ Civic FB ประสบความล้มเหลวอย่างมาก คุณถูก ทั้ง Altis และ Mazda3 แซงไปสมควรแล้ว ไม่มีอะไรสู้ได้สักอย่าง

รถซีดานใหญ่ ชั่วโมงนี้ Camry จะ Minor แล้ว แต่รุ่นปัจจุบันก็สูสีกับ Accord G9 ต้องเลือกว่าจะเอาสปอร์ต สุขุม ข่วงล่างดีหนักแน่น ส่วนลดเยอะ
หรือความหรูหราไฮโซ กับออปชั่นเยอะตั้งแต่รุ่น 2.0 จน Hybrid Top

รถ SUV CR-V ครองตลาดกลุ่มนี้มานาน พอ Minor มาแล้วยอดกลับมาเป็นที่ 1 เหมือนเดิม ต้องรอดูว่า CX5 + X-Trail รวมกันจะโค่น CR-V อย่างเดียวได้หรือไม่
และผมแนะนำ 2.0E 4WD ให้คุณย่าดูเป็นรถคันใหม่ให้คุณอาไปเรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 16:25:04 »
ด้วยความที่คุณย่าผมเป็นผู้สูงอายุที่ไม่รู้เรื่องรถอะไรมาก ผมจึงแนะนำให้ใช้ Toyota กับ Honda เท่านั้นครับ
ยิ่งท่านเป็นคนค่อนข้างจะคิดมากด้วย ในบรรดารถขนาดเล็กหาที่จอดง่ายประหยัดน้ำมันจึงแนะนำให้แค่ Vios City Jazz เท่านั้น
แม้ว่าช่วงล่าง การขับ จะได้ไม่ถึงครึ่งของ Fiesta Sonic แต่ใช้แล้วสบายใจดี

แต่ในเรื่องเครื่องและเกียร์ของวีออสถึงมันจะเก่า แต่ประสิทธิภาพการใช้งานจริงก็ไม่ธรรมดาน่ะครับ รวมไปถึงเครื่องของพวกแจ๊ซด้วย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 16:31:25 »
หลายคนเค้าเปิดใจกับค่ายรองๆเยอะแล้วนะครับ แต่ดูสิทำตัวเองยังไง สุดท้ายคนหันไปเจ้าตลาดเพราะสบายใจมากกว่าแล้วก็มาโทษว่าไม่ให้โอกาสค่ายรองๆ
เป็นนโยบายฆ่าตัวเองของพวกแบรนด์ที่ไม่ใช่เจ้าตลาดครับ ทำกันประจำ 555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 17:03:11 »
เอาจริงๆผมว่าอาการหนักทั้งคู่แหละ

- ford แทบจะมีแค่โปรดักส์เดียวที่ดูแล้วพอมีอนาคตไปต่อได้คือ Ranger นอกนั้นยอดขายต่ำเตี้ยติดดินมาก ชนิดที่เรียกว่ารถยุโรปบางรุ่นยังขายได้มากกว่าอีก แต่อย่าได้วางใจไป Ranger ก็มีเสียงบ่นตามหลังมาพอสมควร ถ้ายังไม่ปรับปรุงมันก็เป็นเหมือนกับ Ranger รุ่นแรก ตอนเปิดตัวมาเรียกว่าดีแต่มีปัญหาต่างๆสะสมมาเรื่อยๆยอดซื้อจะหายไปจนอยู่ท้ายตารางเช่นเดิม

- chevrolet ไม่มีโปรดักส์ไหนเลยที่ยอดขายมีอนาคต แถมมีปัญหากับรถทุกรุ่นที่มีวางขายในบ้านเรา ที่โด่งดังสุดก็ CRUZE จนได้ฉายา"ขวัญใจรถยก" ชนิดที่เจ้าของรถก็ไม่ได้อยากได้มันซักนิดเดียว ทำให้ภาพลักษณ์ของเชฟไม่มีอะไรดีๆเหลือแล้ว เป็นปัญหาเรื้อรังมาตั้งแต่ยุคแรกๆของ GM Thailand ที่พอแก้ไปได้ซักพักจนพอดีขึ้นมาบ้าง ก็มีคนพามันวิ่งลงเหวอีก

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 17:25:48 »
เอาจริงๆผมว่าอาการหนักทั้งคู่แหละ

- ford แทบจะมีแค่โปรดักส์เดียวที่ดูแล้วพอมีอนาคตไปต่อได้คือ Ranger นอกนั้นยอดขายต่ำเตี้ยติดดินมาก ชนิดที่เรียกว่ารถยุโรปบางรุ่นยังขายได้มากกว่าอีก แต่อย่าได้วางใจไป Ranger ก็มีเสียงบ่นตามหลังมาพอสมควร ถ้ายังไม่ปรับปรุงมันก็เป็นเหมือนกับ Ranger รุ่นแรก ตอนเปิดตัวมาเรียกว่าดีแต่มีปัญหาต่างๆสะสมมาเรื่อยๆยอดซื้อจะหายไปจนอยู่ท้ายตารางเช่นเดิม

- chevrolet ไม่มีโปรดักส์ไหนเลยที่ยอดขายมีอนาคต แถมมีปัญหากับรถทุกรุ่นที่มีวางขายในบ้านเรา ที่โด่งดังสุดก็ CRUZE จนได้ฉายา"ขวัญใจรถยก" ชนิดที่เจ้าของรถก็ไม่ได้อยากได้มันซักนิดเดียว ทำให้ภาพลักษณ์ของเชฟไม่มีอะไรดีๆเหลือแล้ว เป็นปัญหาเรื้อรังมาตั้งแต่ยุคแรกๆของ GM Thailand ที่พอแก้ไปได้ซักพักจนพอดีขึ้นมาบ้าง ก็มีคนพามันวิ่งลงเหวอีก

ขนาดมือสองราคาตกสุดๆ ยังไม่ค่อยมีคนอยากจะซื้อเลยครับ
แล้วเวลาซื้อมือสองมาใช้ ถ้ารถเกิดจุกจิกจะเป็นยังไง ขายต่อจะมีคนมาซื้อที่ไม่ใช่เต้นท์มั้ย
เพราะเต้นท์กดราคาจมดินอยู่แล้ว
แบรนด์จะอยู่ได้ ตัวรถต้องมีคุณค่าไม่ว่าจะเป็นมือหนึ่งหรือมือสอง
แต่ถ้ารถมันรักษาค่าตัวเองไม่ได้ ซื้อมาแล้วเหมือนตังหาย
ต้องเป็นช่าง จบเทคนิคหรือวิศวะ ถึงจะพอรับมือไหว หากเกิดปัญหาขึ้นมา คหสต นะครับ
ตอนนี้ผมจะซื้อแบรนด์เหล่านี้ถ้า มีอีกแบรนด์ที่น่าเชื่อถือมาอุ้ม อาจจะจินตนาการไปหน่อย แต่มันทำให้หันกลับมามองใหม่
ได้อีกทีจริงๆ นะสำหรับผม เช่น Cruze. ใหม่ ให้โรงงาน Honda ,  Toyota มาทำให้ อะไรแบบเนี่ย 555
ไม่งั้นทำยังไง ภายในสิบปีนี้ผมก็ไม่กลับมามอง เพราะต้องรอดูกระแส คุณภาพ และปัญหารถระยะยาวในเน็ตก่อน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 17:26:42 »
เห็นด้วยที่ว่า ไทย ไม่ใช่ตลาดหลัก ตัวเลขบ้านเรา เทียบไม่ได้เลยกับ จีน

แต่ถ้า Ford & Chev คิดว่า ทำตลาดที่ไหน ก็ต้องมีกำไร มี Feedback ที่ดี ก็น่าจะพยายามให้มากกว่านี้ บางครั้งปัญหาอาจจะอยู่ที่ตัวบริษัทเอง หรืออาจจะอยู่ที่ดีลเลอร์ แต่บริษัทยังไงก็ปัดความรับผิดชอบไม่ได้อยู่ดี

อยากให้ทั้ง 2 แบรนด์ อยู่กับเมืองไทยไปนานๆนะครับ คนไทยจะได้มีรถดีๆ ตัวเลือกมากๆ

Win Win ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 17:34:42 »

+1ครับ

ทำตัวเองทั้งนั้น โทษใครไม่ได้หรอก มีโอกาสไม่คว้ากันเอาไว้

คนรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยมอง Toyota แล้วนะครับ แต่....หลายๆคนที่ไม่มองแล้วหันไปซื้ออค่ายอื่น สุดท้ายแล้วก็ได้ยินประโยคนี้เป็นประจำ " รู้อย่างงี้ "

นั่นละฮะท่านผู้ชม ประสบการณ์จะสอนเราไม่ได้ถ้าเราไม่ได้สัมผัสมันด้วยตัวเอง แค่คนโน้นบอกคนนี้บอกมันอาจจะไม่พอ ต้องโดนเอง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 17:43:46 »
ยังคงอยู่ต่อไปได้ถ้า

การเรียนรู้และการทำความเข้าใจของผู้ผลิตยามมีรถแปลกใหม่เข้ามา
เปิดเวิร์คช็อปเพื่อทำการศึกษาและกระจายข้อมูลให้ดีลเลอร์รับทราบ
ควบคุมการผลิตในโรงงานให้มากขึ้น
ปรับแต่งรถให้ทนรับของเหลวในไทยให้ได้(น้ำมันทางเลือก)
สร้างแบรนด์ให้แข็งแกร่ง เล็งเห็นลูกค้าเป็นอันดับ 1 ไม่ว่าจะทำตัวงี่เง่าแค่ไหน

สุดท้าย ทัศนคติ "ผู้บริหาร" กับพนักงานที่เกี่ยวข้องโดยตรงยามมีการร้องเรียน

ถ้าไม่แก้ก็เตรียมขายรถเก๋งเดือนละไม่กี่ร้อยคันแบบนี้ไปเรื่อยๆ ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 17:45:42 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 20:30:58 »
เชฟรถขับดีนะครับผมใช้อยู่ แต่คันต่อไปคงไม่เอาละครับเหนื่อยที่จะพูด ที่จะคุยกับศูนย์ เข้าไปที่ไรออกมามีปัญหาทันที ไม่เคยเลยที่จะรับผิดชอบ

แถมให้ลูกค้ารับผิดชอบเองอีก ไม่ใชาศูนย์เดียวนะเป็นเหมือนๆกันหมดในชลบุรี

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 21:04:17 »
เชฟรถขับดีนะครับผมใช้อยู่ แต่คันต่อไปคงไม่เอาละครับเหนื่อยที่จะพูด ที่จะคุยกับศูนย์ เข้าไปที่ไรออกมามีปัญหาทันที ไม่เคยเลยที่จะรับผิดชอบ

แถมให้ลูกค้ารับผิดชอบเองอีก ไม่ใชาศูนย์เดียวนะเป็นเหมือนๆกันหมดในชลบุรี

ศูนย์เชฟย่านชลบุรีและระยองเค้าขึ้นชื่อในหมู่คนใช้เชฟมานานแล้วครับ ว่าเลี่ยงได้เป็นดี หลายๆคนยอมเสียค่าน้ำมันวิ่งมาเข้าศูนย์ที่กทม. เหอๆ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 21:10:50 »

อ่าน คห ของท่านแล้วผมคิดถึงรถพี่สาวเลยครับ คอมแอร์ เสีย ไม่เคลมให้บอกว่า เกิดจากการใช้งาน เห้ยยยย อะไร คือจะไม่ให้ใช้เลยใช่ป่าวถึงบอกแบบนี้ สุดท้ายพี่ผมมันก็ไปเปลี่ยนคอมแอร์ข้างนอกเอง มันบอกไม่อยากมีเรื่อง  ;)

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 00:15:53 »
มีทั้ง2ยี่ห้อยอมรับเลยครับว่ารู้สึกเหนื่อย

ศูนย์ยิ่งต่างจังหวัดนี่ จัดว่าไม่ผ่านเลยขนาดผมง่ายๆ

มันฟินตอนขับ แต่กุมขมับเวลาเข้าศูนย์ขนาดผจก.ช่างของศูนย์ฟอร์ดจังหวัดหอยใหญ่

ยังเถียงผมเรื่องปริมาณน้ำมันเกียร์เพาเวอร์ชิฟเลยว่า0.8ลิตร!!!!

ส่วนเชฟของแม่นี่ ต้องคลานเข่าเข้าไปรับรถเอง พนักงานไม่เคยสนใจโทรแจ้งมารับรถ...ทุกวันนี้ผมขับ

D4d เกียร์กระปุก243,000km. เหยียบได้แค่ 110 ส่วนอีก f กับc รอขึ้นเขียงอยู่

แต่ผมก็ยังคงใช้ต่่อไปแหละ  สู้กันมาขนาดนี้ได้ความรู้เยอะดีครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 19:29:13 โดย THEKHAM »