ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดเคยเจอศูนย์ BMW ทำอย่างนี้บ้างไหมครับ  (อ่าน 4936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
พอดี f30 ครบระยะสลับล้อครั้งแรก เลยเอาเข้าร้านยางใกล้บ้าน ปรากฏว่าเครื่องตั้งศูนย์ที่ร้านไม่มีค่าตัวเลขตั้งของเฉพาะรุ่น  f30 เนื่องจากเป็นรถรุ่นใหม่โปรแกรมยังไม่มี ร้านเลยบอกให้โทรขอตัวเลขระยะตั้งศูนย์กับช่างที่ศูนย์ BM ช่างที่ศูนย์บอกว่าตัวเลขอยู่ในเครื่องตั้งศูนย์ต้องนำรถมาสลับยางที่ศูนย์เท่านั้น ผมก็เลยถามไปว่า รถพี่อยู่ต่างอำเภอพี่ต้องขับทางไกลเพื่อแค่สลับยางที่ศูนย์น่ะเหรอ ช่างยังยืนยันเหมือนเดิม ผมเริ่มโมโห ร้านยางก็บอกว่าปกติรถยี่ห้ออื่นเวลาโทรไปขอศูนย์ก้อให้ตัวเลขนะ ผมเลยขอคุยกับฝ่ายบริการลูกค้า สรุปว่าไม่ยอมบอกผมเหมือนเดิม. ผมเริ่มโมโหเลยขอคุยกับผจก. ผมเริ่มเสียงดัง สุดท้ายผจก.ยอมส่งแฟกซ์ข้อมูลตัวเลขตั้งศูนย์มาให้ที่ร้านซึ่งร้านก็ตั้งให้ได้เรียบร้อยดี เคยมีเพื่อนๆเจอเรื่องอย่างผมไหมครับ รู้สึกว่าศูนย์นี้หวังแต่จะได้เงินหลังการขายอย่างเดียวโดยไม่บริการไม่ใส่ใจความจำเป็นหรือข้อจำกัดลูกค้า อย่างนี้ครั้งหน้าผมจะไม่ออกรถจากศูนย์นี้อีก ยอมเข้ากทม.ออกกับศูนย์อื่นดีกว่า. ต้องขอโทษด้วยนะครับที่เหมือนจะเป็นการบ่น เพียงแค่อยากแชร์ประสบการณ์เผื่อว่าใครจะได้เตรียมตัวไว้บ้าง

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
ถ้าสลับยาง ไม่ต้องตั้งศูนย์หรอกครับ

ล้อผมยังไม่ถ่วงใหม่ด้วยซ้ำ

วิ่งไม่เคยสั่นแม้แต่นิดเดียว

วิ่งจนเกือบแสนโล จนจะเปลี่ยนยาง มันยังไม่เคยสั่นเลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
สลับล้อไม่ต้องตั้งศูนย์อีกเสียงครับ
ส่วนเรื่องศูนย์ไม่บอกค่าตัวเลข เขาคงขี้เกียจไปกดดูน่ะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าสลับยาง ไม่ต้องตั้งศูนย์หรอกครับ

ล้อผมยังไม่ถ่วงใหม่ด้วยซ้ำ

วิ่งไม่เคยสั่นแม้แต่นิดเดียว

วิ่งจนเกือบแสนโล จนจะเปลี่ยนยาง มันยังไม่เคยสั่นเลยครับ

ตามพี่เขาว่าเลยครับไม่ต้องตั้งไม่ต้องถ่วง  ยกเว้นสลับยางในที่นี้หมายถึงกลับหน้ายาง ในยางกลุ่มdirectionที่ต้องถอดยางออกจากล้อก็ต้องถ่วงครับ

ส่วนเรื่องค่าalignmentของล้อ  จริงๆคงไม่ได้เป็นความลับอะไรหรอกครับแต่ผมเชื่อว่าแค่ศูนย์บริการเขาไม่ได้มีนโยบายเผยแพร่พนักงานเขาก็เลยทำไรไม่ถูก  บริษัทที่ทำเครื่องตั้งศูนย์ต้องคอยupdateโปรแกรมรถรุ่นใหม่ให้กับร้านค้าไม่ใช่ให้ลูกค้าไปวิ่งขอเอาแบบนี้

รถผมก็ยังไม่มีค่าupdateมา  ผมก็ตั้งเอาตามความรู้สึกขับไปแก้ไปเพราะถึงมีค่าแล้วส่วนมากก็ไม่เห็นว่าร้านทั่วไปจะตั้งได้ตรงจริงๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 09:43:12 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Monn

อืม  เอาตรงๆ นะครับ ผมไม่ได้สลับยางมานานมากแล้วหละครับ ใช้มา 4 คันหลัง ไม่ได้สลับยางเลย และก็เปลี่ยนล้อทุกคัน รวมถึง F30 นี้ด้วย แหะๆ เลยไม่เคยรู้เรื่องนี้อะครับ   ;D

แต่หากดูตามเหตุการณ์ เอาตรงๆ คือ BM เขาก็งี้ของเขาอยู่แล้วครับ คือเขามี BSI หากเราไปทำอะไรเพื้ยนๆ นอก 0 แล้วเข้าไปแจ้งเคลม เขาต้องซ่อมให้เรานะครับ ดังนั้น เขาจะพยายามหลีกเลี่ยงให้เราไปทำอะไรเองทุกอย่างเลยครับ และหากเขารู้ว่าเราไปทำอะไรนอก 0 มา เดี๋ยวจะกลายเป็นหาเรื่องว่าเราดัดแปลง และเขาเองมีสิทธิยกเลิก BSI ในส่วนนั้นๆ นะครับ อันนี้ เคยถาม 0 มา หลายที่บอกตรงกัน ก็ระวังตรงนี้ด้วยนะครับ

ส่วนที่เขาไม่บอก อีกอย่างเชื่อว่า ขี้เกียจดูให้ด้วยแหละ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
จริงๆแล้วเขามีโปรแกรม BSI และคู่มือการบำรุงรักษาให้อยู่แล้วนะครับ เพื่อต้องการให้ลูกค้าของเขาเข้าศูนย์เท่านั้นจะได้ไม่มาเรียกความรับผิดชอบในกรณีรถมีปัญหาภายหลัง
ผมมองว่าศูนย์ไม่ได้งี่เง่าหรอกครับแต่มันเป็นมาตรฐานบริการหลังการขายของเขาตราบที่คุณยังอยู่ใน BSI

onnonn

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์เค้าก็คงไม่อยากเสียผลประโยชน์แหละครับ ถ้าเกิดรถเป็นอะไรขึ้นมา จากเหตุสุดวิสัยอะไรก็แล้วแต่ ลูกค้ายังไงก็เอารถไปเคลม BSI กับศูนย์อยู่ดี