ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบรถให้ทีครับ suv คันไไม่ใหญ่ (เรียกถูกป่าว)  (อ่าน 7813 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  งบไม่เกิน 1.3m  ปกติขับคนเดียวไปทำงานบนถนนดาวอังควร (ประชาราษฎร์ บางซื่อ) นานๆครั้งจะพาลูกๆออกทริป (1&6ขวบ) และยายและผม กลับ ตจว ปีละ 3-4 ครั้ง ไป-กลับ 1,100 โล ตอนนี้ใช้ city'09 ออกแข็งๆ เล็กไปแล้ว อยากได้ช่วงล่างนุ่มนวล คล่องแคล่ว ประหยัดน้ำมัน
. ตัวเลือก CX5, XV, HR-V, X-Trail, CR-V ประมาณนี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
พอคลุกกะซีเอ็กห้ามาบ้าง
ช่วงล่างไม่นุ่ม ไม่แข็งเกินไป คนแก่นั่งหลังอาจจะไม่ชอบ
มาสด้าตัดออกไปเลย  ;D แต่ถ้าชอบก็คง
จะได้เรื่องความคล่องแคล่ว รถSUV อะไร สามารถขับได้ ซิกแซกได้ยังกะรถเล็ก
และอีกเรื่องที่ถูกใจ จขกท คือ ขับคนเดียว แต่เคยพาหลานๆที่เคยนั่ง (รถแม่มัน) BMW x3d พาไปลองนั่งท้ายของ ซีเอ็กห้านะครับ
เด็กบอกว่ามันก็คล้ายๆรถแม่อยู่นะ กำลังดี แต่ของแม่ใหญ่กว่า แต่ชอบคันมาสด้ามากกว่า งงไหมครับ  :-\
ถ้าไม่คิดมาก ออก ตจว คุณ และแม่นั่งหน้า เด็กนั่งหลัง จบที่มาสด้า ถ้าจะเอาคันนี้แนะทางเลี่ยงให้  :D

เอ็กเทรลยังไม่ว่างไปลอง หลานผมไม่ชอบหน้าตามัน
ซีอาร์วี คนสูงวัยชอบ แต่หลานผมไม่ชอบ
เอ็กวี ถ้าถนนหลุมดาวอังคาร พื้นผิวดวงจัน มันมีดีที่ตรงนี้แหละ  เห็นว่าซุบารุโด่งดังเรื่องช่วงล่างพอตัว ;D (ผมยังไม่เคยขับ)
เอชอาร์วี ยังไม่เคยลอง แต่เห็นข่าวยอดจองเยอะมาก ดูแล้วน่าจะเล่นส่งกันข้ามปีหน้า
ความเห็นส่วนตัวนะครับ  :D ผมซื้อรถส่วนมากจะตามใจหลานๆ เพราะอยู่กะพวกนี้นาน(ไม่มีลูกเป็นของตัวเอง)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ไปลองขับเลยครับ เพราะคำว่านุ่มนวลนั้นตูดแต่ละคนไม่เท่ากัน นุ่มมักจะมากับโยน นุ่มมากโยนมาก นุ่มน้อยโยนน้อย แต่จะนั่งสบายหรือป่าวต้องลองนั่งดูว่าตัวเองชอบแบบไหน
แต่สำหรับผม นาทีนี้ ผมเทใจให้ subaru xv ไปเรียบร้อยแล้วครับ ระบบ awd ที่ค่ายอื่นไม่มี กับเครื่อง boxer รุ่นใหม่ที่ประหยัดน้ำมันแถมแรงอีกต่างหาก ขนาดรถที่ไม่ใหญ่เกินไปให้ความคล่องตัว ระบบต่างๆเรียบง่ายไม่มี option ให้เสียเยอะตอนมันเริ่มแก่ตัว เน้นทนทาน เกียร์cvt ที่ใช้โซ่ รวมๆแล้ว สำหรับผม เทให้xv ไปเต็ม100 ละครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ AkE

HRV น่าจะพอดีสุดครับแต่ถ้าอยากได้คันใหญ่กว่า CX5 2.0 ไม่ก้ 2.2 ดีเซล น่าสนครับ

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
X-trial น่าจะเหมาะ มากๆ เลยครับ โจทย์แบบนี้
Comfort!!!

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
HRV มันเล็ก เวลาขับไปตจว เจอพวก กระบะกับ SUV ใหญ่ๆ เราจะอึดอัดครับ
ถ้าเป็น SUV หลักของบ้านผมให้ x trail ส่วน SUV คันที่สองของบ้านก็ HRV เลยไม่ลังเล

ออฟไลน์ SM.

ไปลองให้หมดทุกคันก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากให้เริ่มจากเครื่องยนต์ที่ต้องการก่อนครับ ว่าต้องการ ดีเซล หรือ เบนซิล
จะเลือกได้ง่ายขึ้นครับ ถ้าไม่ติดว่าต้องการคันไม่ใหญ่จะอยากให้รอ Ford Everest ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ismael

HRV มันเล็ก เวลาขับไปตจว เจอพวก กระบะกับ SUV ใหญ่ๆ เราจะอึดอัดครับ
ถ้าเป็น SUV หลักของบ้านผมให้ x trail ส่วน SUV คันที่สองของบ้านก็ HRV เลยไม่ลังเล

เห็นภาพ ;D

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ตัดออกก่อนเลย 2 ข้อ
1.  ประหยัดน้ำมัน  รถพวก suv ไม่ประหยัดนะครับ กินน้ำมันพอสมควร , ยิ่งเทียบกับ city ของคุณ ต่างกันเกือบครึ่งได้ครับ
2.  รถพวก suv ความคล่องแคล่ว ก็ได้ประมาณหนึ่ง แต่สู้ c seg หรือ b seg ไม่ได้ครับ  ต่างกันเยอะครับ เนื่องจากรถสูงกว่า , เข้าจอดตามห้าง ก็ยากกว่า

ตามข้อมูลที่ให้มา  
- คุณใช้รถยาว 6 ปี  คงต้องเน้นการใช้งานที่คุ้มค่า พอสมควร ...
- ใช้ city อยู่ คงไม่ได้ขับเร็ว ขับซิ่งอะไรมาก เน้นแค่ใช้งานเป็นหลัก
- มีลูก 2  เน้นความนิ่ม นั่งสบาย

ผมว่า  xtrail 2.0 กับ  crv 2.0  เหมาะที่สุดครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Equcha

ใช้ XV เชียร์ X-trail ครับ  ;D

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
ไปลองขับเลยครับ เพราะคำว่านุ่มนวลนั้นตูดแต่ละคนไม่เท่ากัน นุ่มมักจะมากับโยน นุ่มมากโยนมาก นุ่มน้อยโยนน้อย แต่จะนั่งสบายหรือป่าวต้องลองนั่งดูว่าตัวเองชอบแบบไหน
แต่สำหรับผม นาทีนี้ ผมเทใจให้ subaru xv ไปเรียบร้อยแล้วครับ ระบบ awd ที่ค่ายอื่นไม่มี กับเครื่อง boxer รุ่นใหม่ที่ประหยัดน้ำมันแถมแรงอีกต่างหาก ขนาดรถที่ไม่ใหญ่เกินไปให้ความคล่องตัว ระบบต่างๆเรียบง่ายไม่มี option ให้เสียเยอะตอนมันเริ่มแก่ตัว เน้นทนทาน เกียร์cvt ที่ใช้โซ่ รวมๆแล้ว สำหรับผม เทให้xv ไปเต็ม100 ละครับ

เกียร์CVTในรถยนต์เป็นสายพานแบบโลหะอยู่ละนี่ครับ ตอนผมไปดูโรงงานJATCOเมื่อปีที่แล้วเค้าบอกว่างั้น

ออฟไลน์ NS

อยากให้เริ่มจากเครื่องยนต์ที่ต้องการก่อนครับ ว่าต้องการ ดีเซล หรือ เบนซิล
จะเลือกได้ง่ายขึ้นครับ ถ้าไม่ติดว่าต้องการคันไม่ใหญ่จะอยากให้รอ Ford Everest ครับ

คุณเธอไม่ชอบ ppv เพราะมันไม่คล่องแคล่วในเมืองและขัดกับบุคลิกของเธอครับ คำตอบแรกที่เธอให้มาต้องเท่ห์ เพราะเธอเป็นดีไซน์เนอร์  ;D ผมเคยบอกว่า ppv มันคุ้มค่าดี เครื่องดีเซลทนทาน ไม่จุกจิก แต่เธอบอก ไม่เท่ห์ 555 

ออฟไลน์ tate_27

เน้นชับทำงานในเมืองคนเดียวแนะนำ HRV ครับ

แต่พอเห็นว่าขับบนถนนดาวอังคารคงต้องไปลอง XV ก่อนน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ต้องการใช้รถยาวแค่ไหนครับ เอากันตามจริง คนที่ซื้อ Mazda ถ้าเข้าศูนย์บริการตลอดค่าอะไหล่ทุกยี่ห้อคงไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าไม่เข้า ซ่อมกับซ่างข้างนอก ไม่กลัวเรื่องค่าอะไหล่กันหรือครับ ได้ข่าวว่าแพงเอาการอยู่ เพราะอะไหล่ที่ขายกันข้างนอกมันยังคงไม่แพร่หลาย สู้พวกเจ้าตลาดไม่ได้

เรื่องความสบายมันมันเรื่องนึงนะครับ แต่เรื่องใช้ระยะยาวมันอีกเรื่องนึงนะ คิดดูดีๆว่า CX5 Xtrail ต่อไปซัก 7 ปี ราคามันจะเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ได้ยินคำว่า ประชาราษฏร์ บางซื่อแล้ว

นี่เป็นสาเหตุให้ออกมาอยู่นอกบ้าน เช้าๆ รถติดเป็นแพ แทบกรีีด

ทั้งสาย 1 สาย 2

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

คุณเธอไม่ชอบ ppv เพราะมันไม่คล่องแคล่วในเมืองและขัดกับบุคลิกของเธอครับ คำตอบแรกที่เธอให้มาต้องเท่ห์ เพราะเธอเป็นดีไซน์เนอร์  ;D ผมเคยบอกว่า ppv มันคุ้มค่าดี เครื่องดีเซลทนทาน ไม่จุกจิก แต่เธอบอก ไม่เท่ห์ 555 

XV มั๊ยครับท่าน ผมว่าเท่ห์ดีนะเอาสีเจ็บๆหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ซะงั้น คงต้องเลือกครับ เพราะไม่มีที่ สวย เท่ห์ ประหยัด เงียบ และอื่นๆ ในคันเดียวครับ

ผมใช้ Fortuner ครับ ค่าซ่อมไม่ต่างจาก Vigo มากนัก แต่อาจจะไม่เทห์มากครับ (เน้นความทน และค่าซ่อมไม่โหดมากครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
แนะนำ xtrail 2.0  หรือ Subaru XV ครับ

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
x-trail ใหญ่สุด เหมาะกับการนั่งครอบครัว ขนสัมภาระและเดินทางไกล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ให้ชีไปลองขับเองดีกว่าครับ ความรู้สึกว่ารถคนนั้นเล็กหรือใหญ่ บางคนสัมผัสได้ไม่เท่ากัน
ส่วนตัวเชียร์ไม่ HR-V ก็ X-Trail ครับ

HR-V อาจจะกว้างขึ้นแต่ก็ไม่ได้มากนักเมื่อเทียบกับคันเก่า หลายๆอย่างยังมีกลิ่นรถคันเดิมอยู่ แต่ยังคล่องตัวอยู่และประหยัดน้ำมัน
X-Trail ได้นิ่มนวลและใหญ่ขึ้นชัดเจน แต่กินน้ำมันแน่นอน รถใหญ่เครื่องเล็ก

ปล.ส่วนความเท่อันนี้แล้วแต่มุมมองครับ ผมเห็น ผญ ขับPPV กระบะ4ประตู โคตรจะเท่เลย แต่ถ้าเป็นSUV เห็นแล้วเฉยๆนะ เพราะลุคของผญ.มันมาทางนั้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ bojung

ทางตรงนั้นก็ไม่ได้แย่มากนะครับ อาจจะมีขรุขระบ้างเล็กน้อย

ถ้าให้เทียบแต่ละตัว ผมคงเทียบตามความคิดส่วนตัว

CX5
ผมว่าช่วงล่างมันยังแข็งๆ อยู่ มีการโยนอยู่บ้างเวลาเข้าโค้งเร็วๆ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ประหยัดดีครับ ศูนย์ก็โอเค

XV
ตัวนี้คล้ายกันกับ CX5 แต่ช่วงล่างดีกว่าครับ แน่นกว่า เข้าโค้งดีกว่า มีอาการแข็งดื้ออยู่บ้างแต่เล็กน้อย คันเล็กกว่า CX5 แต่ราคาก็ถูกกว่าไปด้วย ศูนย์ยังน้อย แต่บริการดีมากครับ เครื่องยนต์ถือว่าดีมาก บ็อกเซอร์ ลูกสูบแนวนอน

HR-V
ผมว่าไม่เหมาะนะครับมาวิ่งขรุขระเท่าไร รู้สึกว่ายังมีการโยนเยอะอยู่ คล้ายซีวิคครับ ประหยัดน้ำมัน ดูทันสมัยกว่า

X-Trail
เป็นหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจครับ สวย คันใหญ่ แต่ผมรู้สึกว่าเครื่องยนต์มันยังสู้เจ้าอื่นไม่ได้ ช่วงล่างยังไม่นิ่งพอ พวงมาลัยเบามาก

CR-V
เป็นที่รู้กันครับ ศูนย์บริการเยอะมาก และเครื่องประหยัดน้ำมันดี ขับ 4 แต่ช่วงล่างยังสู้พวก CX5 กับ XV ไม่ได้นะครับ

ถ้าให้เทียบความประหยัด ผมยกให้ HRV > CRV > X-trial > CX5 > XV
performance ทั้งช่วงล่างและเครื่องยนต์  XV > X-Trail > CRV > HRV
ความสวยงาม X-Trial > XV > CX5  > HRV

ลองดูนะครับ ไปขับดู ไปนั่งดู จะทำให้เราเลือกรถที่ชอบได้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
จะเอาความนุ่มนวลก็คง X-Trail เพราะมีแต่คนบอกว่าเหมาะกับครอบครัว มันน่าจะนุ่มสบาย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NS

ขอบคุณครับ