ผู้เขียน หัวข้อ: รถ SUV ระดับพรีเมี่ยม สามารถนำไป Off-Road ได้จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 6391 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
จากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41866.0.html
ในที่สุดก็ ตกลงว่า เลือกคันที่ 2 ครับ (รถเกรย์)

ผมบอกแม่ผมว่า ถ้าได้รถมาแล้ว อยากเอาไปลุยทาง Off-Road มันส์ๆ อย่าง เขากระโจมสักครั้งนึง

พ่อแม่ผมก็ตอบว่า เสียดายรถ / ในคลิปเขาโฆษณา เขาจะทำยังไงก็ได้ / ขืนเอาไปลุยกลับมา คงต้องโดนซ่อมบานเบอะแน่ๆ /
ถ้าจะเอาไปลุยแบบนั้น ต้องซื้อกระบะมือสองคันละ 1-2 แสน แล้วเอาไปแต่ง
(พ่อแม่ผมเคยนั่ง Fortuner ของเพื่อนขึ้นเขากระโจม เค้าบอก ขนาด Fortuner เค้ายังโคตรสงสารรถเลย กลัวรถพัง)

เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่า ถ้าเอาไปลุยแบบนั้น จะทำให้ช่วงล่างรถเสียหายมั้ยครับ เพราะผมไม่รู้ว่า มันรับได้แค่ไหนกันแน่
อย่างลุยน้ำ ผมรู้ว่า มันได้ราวๆ 50cm

และผมจะ อธิบาย พ่อแม่ผมยังไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 10:35:33 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ลุยได้จริงสิครับ แต่คนไทยส่วนใหญ่ เค้าน่าจะเสียดายรถหรือสงสารรถ เลยไม่กล้าลุย

ใช่ครับ ผมมั่นใจว่า Off-Road performance ระดับนี้ ลุยได้สบายมาก

แต่อยากรู้ว่า เอาไปลุยแล้ว ต้องกลับมาซ่อมหัวบานมั้ยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลุยได้จริงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AkE

ลุยได้แต่มี limit ครับพวก Vigo Fortuner ก้มีแต่คนเราไปคิดเองว่าเอาไปลุยๆเถอะพังก้ซ่อมไม่แพง แต่กรณีนี้ Evoque ล้อ 20 เขากระโจมนี่ไม่มีทางครับ Fortuner ไปแบบเดิมๆผมว่ายังยากเลย

ออฟไลน์ Mighty-X

ลุยได้อยู่แล้วล่ะครับ

แต่คุณจะทำใจได้รึเปล่าล่ะครับ
หาก ยางแก้มเตี้ยโดนหินทิ่ม แม็กโตๆแสนสวยเป็นรอย
ตัวถังโดนกิ่งไม้ขูดสีรอบคัน ช่วงล่างเสื่อมสภาพไวขึ้น ฯลฯ

ถ้ารับได้ก็จัดไป อย่าให้เสีย  ;D

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Evoque นี่ไม่แน่ใจครับ แต่ RR ตัวพี่นี่ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ลุยได้ แต่ต้องดูยางของมันด้วยรึเปล่าครับ บางทีฉากที่เขาเอาไปลุยนี่เขาเซทยางมาใหตรงตามสเปคลุย

ส่วนเรื่องที่ว่า ขนาดพ่อแม่ยังสงสารรถ fortuner ผมว่าลองคุยกับท่านก่อนดีกว่า เพราะไม่งั้นกลับมาเดี๋ยวก้เป็นเรื่องรึเปล่าครับ

ลุยพวกนี้แต่ละครั้งค่อนข้างหนักเรื่อง คชจ จริงๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลุยได้จริงสิครับ แต่คนไทยส่วนใหญ่ เค้าน่าจะเสียดายรถหรือสงสารรถ เลยไม่กล้าลุย

หลายคันเจอหลังเต่ายังย่องยังกะโช้คทำจากแก้ว

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
อืมมม ผมว่ามันไม่ได้ขึ้นอยู่กับรถอย่างเดียวอะสิครับ  คนขับด้วยนะผมว่าแต่เอาจริงเอารถไปลุยเขากระโจมนี่ ผมว่าอย่าเลยครับเสียดายรถ กลับมาไม่รู้จะอยู่จะอยู่สภาพเดิมไหม

ออฟไลน์ shando

คำว่าลุยได้ในที่นี้ผมว่าหมายถึง มันจะไม่ตายกลางทางครับ ไม่ใช่กลับมาล้างโคลนออกแล้วรถจะสวยนิ้งเหมือนใหม่
ถ้าคุณทำใจได้กับริ้วรอยเต็มคัน อาจต้องทำสีใหม่รอบคันก็จัดเลยครับ แต่เป็นผมคงไม่อะครับ เสียดาย

ออฟไลน์ CJ.

ลุยได้ครับ กลับมาเยิน มากน้อยแล้วแต่สถานการณ์

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ty ESC

ถ้าใช้ยางถูกประเภท กับคนขับมีประสพการณ์
ลุยได้ชัวร์ครับ

แต่จะกล้าลุยมั้ยนั่นอีกเรื่อง
ยางแตกเส้นละหลายหมื่น แม๊กขอบยักษ์ครูดแตกดุ้งน้ำตาไหล. ไฟหน้าข้างละเท่าไหร่
 กันชนหลุดประตูขูด ทำสีอย่างแพง. เบาะพรมหนานุ่ม น้ำเข้า อมน้ำราขึ้นเปลี่ยนทั้งคันคงเปนแสน

รถคงไปได้ถ้ากระเป๋าตังคนซ่อมไปไหว

ออฟไลน์ SM.

รถลุยได้ครับ แต่คนจะกล้าพาไปหรือเปล่านี่สิ

เคยเห็นกระบะยกสูง ขับแบบกลัวน้ำท่วม ทั้งๆที่น้ำยังสูงไม่ถึงล้อแม็คเลย

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เรื่องลุยน้ำก็ดูนี่ครับ

ออฟไลน์ madboy

ตามท่านอื่นๆว่าครับ ลุยได้ แต่กลับมาต้องมานั่งเก็บริ้วรอยนี่จะโอไหมล่ะครับ โดนกิ่งไม้นู่นนี่ขูดก็กะไรอยู่

หรือถ้าอยากใช้ให้มันคุ้มก็จัดไปครับ ไหนๆก็ซื้อมาแล้วก็จัดให้คุ้มครับ เป็นผม ผมก็ไปอ่ะ เผื่อจะเป็นคันเดียวในประเทศที่ริ้วรอยเพียบบบบบ หล่อแบบลุยๆครับ 555  ;D

ออฟไลน์ bluefox101

ผมว่า พรีเมี่ยม suv เนี่ย จะลุยได้หรือไม่ ขึ้นกับรุ่นที่ผู้ผลิตออกแบบด้วยครับ บางรุ่นก็เน้นทางเรียบมากกว่า ลุย บางรุ่นก็ออกแบบให้ลุยได้
ยกตัวอย่างเช่น BMW X5 กับ X6 ตัว X5 จะออกแบบมาให้ลุยได้มากกว่าตัว X6 ตอนทดสอบก็จะมีการเอาไปทดสอบในสภาพ Off-Road ด้วย
ส่วน X6 เน้นทางเรียบมากกว่าการลุย ถ้าเอาไปลุย ก็อาจจะไม่ไหว

อีกตัวอย่างนึงก็เช่น ตระกูล Rover ถ้าเน้นลุยมากหน่อย ก็ Land Rover Discovery อันนั้นลุยได้เยอะเลย หรือตัว Range Rover ตัวหรู ที่ถึงแม้ว่าจะทำให้หรูเหมือน S-Class แต่ออกแบบ
มาให้ลุยได้ มีการทดสอบลุยน้ำด้วยว่า ลึกได้กี่เมตร แต่ถ้าเป็นตระกูล Evoque จะเน้นทางเรียบมากกว่าการไปลุย Off-Road และอย่าง Porsche Cayenn เท่าที่ทราบเน้นทางเรียบมากกว่าลุย เช่นกัน

ดังนั้นอย่าเหมาหมดว่า พรีเมี่ยม suv จะลุยไม่ได้เลย แต่ก็อย่าเหมารวมอีกว่า มันจะลุยได้ ต้องดูเป็นรุ่น ๆ ไปครับ

MacH1

Mercedes Geländewagen could easily do off-road action.

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ลุยได้ครับแต่ระวังยางแตกนะเพราะแก้มยางเตี้ยพกไปเลยยางอะไหล่ 4 เส้น
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ capton

ผมเคยเช่ารถขึ้นเขากระโจม  ขึ้นไปเจอฟอร์จูนเนอร์ เดิมๆคันนึง รอยบุบรอบคัน สงสัย เลยไปถามพี่เจ้าของ
ว่าเป็นรอยเดิม  หรือ  รอยใหม่  พี่แกยิ้มๆ แล้วบอก โดนเมียด่าเลย ....

ผมว่าทางลูกรัง พอไหว แต่ถ้า หนักๆ เกรงว่าจะไม่คุ้มเอา เมื่อก่อนผมก็เล่นออฟโรด แต่แต่งไว้คุยอย่างเดียว เสียดายรถครับ

Fox999

รถผมลุยมาหมดแล้วครับพวกเขากระโจม คลองมะเดื่อหรือเหมืองเต่ากลับมาก็ปกติดีครับ
ส่วนถ้ากลัวรอยก่อนก็เอาไปwrapก่อนพอกลับมาล้างเสร็จก็เหมือนใหม่ครับเรื่องช่วยล่างผมลุยมาหลายครั้งแล้วก็ยังปกติดี
ผมคิดว่ารถเราซื้อมาก็ต้องใช้ให้คุ้มซื้อมาใช้ครับไม่ใช่ซื้อมาเก็บเพราะมันมีค่าเสื่อมลงทุกๆปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 20:03:13 โดย Fox999 »

ออฟไลน์ voyager

หน้าหนาวขึ้นได้แน่นอน  ;D traction control ของ SUV ฝรั่ง ประสิทธิภาพมันดีกว่า limited slip ของรถกระบะซะอีก
แต่ไม่มีเกียร์ low range นี่มันขับไม่สบายครับ ทางชันๆต้องปั่นขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 23:48:43 โดย voyager »

ออฟไลน์ wa330

ล้อยางไม่เท่าไร
โดนโช้คถุงลมเข้าไปหลักแสน

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถผมลุยมาหมดแล้วครับพวกเขากระโจม คลองมะเดื่อหรือเหมืองเต่ากลับมาก็ปกติดีครับ
ส่วนถ้ากลัวรอยก่อนก็เอาไปwrapก่อนพอกลับมาล้างเสร็จก็เหมือนใหม่ครับเรื่องช่วยล่างผมลุยมาหลายครั้งแล้วก็ยังปกติดี
ผมคิดว่ารถเราซื้อมาก็ต้องใช้ให้คุ้มซื้อมาใช้ครับไม่ใช่ซื้อมาเก็บเพราะมันมีค่าเสื่อมลงทุกๆปี

ต้องตอบอย่างนี้ ลุยเลยครับ

รับรถมาตั้งแต่วันศุกร์ครับ โอนตอนเช้า ตอนเย็นก็ขับไปหัวหินเลยครับ ถือโอกาสเทสรถ พึ่งกลับมาเมื่อวาน เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะมารีวิวครับ คงต้องเป็นต้นเดือน มกรา

ไปกัน 5 คน เบาะหลังแคบไปนิด แต่ก็พอนั่งได้ เพราะปกติเอา Hyundai H1 ไป แต่เบาะหน้า นั่งสบายมากครับ สามารถ Support ช่วงขา หลัง ได้หมดเลย
เครื่องแรงพอประมาณ ดึงแบบผู้ดี มาแบบ Flat Torque ไม่กระโชกโฮกฮากเหมือนกระบะบ้าพลัง
ตอนนี้ยังบอกอะไรไม่ได้มาก แต่บอกได้เลยว่า รถมันแน่นได้ใจจริงๆ ครับ ข้อเสียที่ค่อนข้างรุนแรง ก็คือ แอร์เบามากครับ
ตอนออกแบบ เค้าคงไม่คิดว่า จะเอามาใช้งาน ในอุณหภูมิ 30-40c

ใจจริงก็อยากเอาไปลุยบ้างนะครับ แต่หลักๆ ที่กลัวคือ กลัวล้อ-ยางจะเสียหาย (ล้อ 20 - ยางรถสปอร์ต ไม่ใช่ยาง SUV ซะด้วยสิ) นี่แหละครับ