ผู้เขียน หัวข้อ: #####สอบถาม Ford Fiesta เกียร Powershift  (อ่าน 8068 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fiesta1818

• Newbie
  • *
#####สอบถาม Ford Fiesta เกียร Powershift
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 12:27:18 »
คือตอนนี้ผมมีแผนจะชื้อรถมือสอง และสนใจเจ้า Fiesta ด้วยรูปลักษณ์ และออฟชั่น ซึ่งที่บ้านมีรถใหญ่อยู่แล้ว แต่อยากจะได้อีกคันที่คลองตัว จึงอยากสอบถามเกี่ยวกับเกียร ว่าสามารถแก้ไขจุดต่างๆ ได้หายขาดหรือยัง และปัญหาอื่นๆ ของรุ่นนี้มีอะไรอีก เห็นว่า กล่องควบคุมเกียร์มีอายุแค่ 3 ปี แล้วพาทใหม่ของกล่องได้รับการแก้ไบหรือยัง

ยังไงรบกวนผู้ใช้หรือผู้รู้ด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
Re: #####สอบถาม Ford Fiesta เกียร Powershift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 12:58:30 »
ไม่ได้ใช้นะครับ แต่เห็นว่ามือสองถูกใช้ได้
เพียงแต่ part ทั้งหลายเหมือนถูกตั้งระเบิดเวลาเอาไว้ เสียขึ้นมาต้องซ่อม
ส่วนตัวผมจะมองรุ่นเกียร์ธรรมดาไว้ก่อน เพราะเกลียดชื่อเสียของเกียร์ Powershift ตัวนี้มาก
แม้จะมีแต่ 1.4 ที่เป็น mt กะว่าไว้ใช้สัมผัสกับช่วงล่างดีๆ ไม่เน้นแรงก็พอได้
แต่เท่าที่เห็นมีแต่รุ่น Powershift มาเทกระจาดขายกัน เห็นถึงความนิยมในรุ่นนี้ และความน่ากลัวในการใช้ระยะยาวจริงๆ
มีคนบอกว่า ซื้อรถมาใช้ ไม่ไดเอาไว้ขายต่อ แต่คุณภาพระดับ Fiesta เหมือนมันจะใช้ได้ไม่ยาวน่ะสิ
ขายเร็วก็เจ๊งขาดทุน จะใช้ยาวๆ ก็พังต้องซ่อม เห็นมั้ยครับว่า มันมีแต่เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง
มั่นใจในอู่นอก หรือกล้าฝากชีวิตกับเพื่อนๆ ในคลับ ก็ลองจัดได้ครับ แต่ต้องพร้อมรับในสิ่งที่ตามมา
ถ้าจะเอาเป็นรถคันเดียวในบ้านไม่อยากแนะนำอย่างแรง
ถ้าเป็นคันที่สอง สาม โอเค

รอคำตอบท่านถัดไปเรื่อง ปัญหา ว่าแก้ได้รึยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 13:51:46 โดย MrChildren NamonakiUtta »

• Newbie
  • *
Re: #####สอบถาม Ford Fiesta เกียร Powershift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 13:08:35 »
ไม่ได้ใช้นะครับ แต่เห็นว่ามือสองถูกใช้ได้
เพียงแต่ part ทั้งหลายเหมือนถูกตั้งระเบิดเวลาเอาไว้ เสียขึ้นมาต้องซ่อม
ส่วนตัวผมจะมองรุ่นเกียร์ธรรมดาไว้ก่อน เพราะเกลียดชื่อเสียของเกียร์ Powershift ตัวนี้มาก
แม้จะมีแต่ 1.4 ที่เป็น mt กะว่าไว้ใช้สัมผัสกับช่วงล่างดีๆ ไม่เน้นแรงก็พอได้
แต่เท่าที่เห็นมีแต่รุ่น Powershift มาเทกระจาดขายกัน เห็นถึงความนิยมในรุ่นนี้ และความน่ากลัวในการใช้ระยะยาวจริงๆ
มีคนบอกว่า ซื้อรถมาใช้ ไม่ไดเอาไว้ขายต่อ แต่คุณภาพระดับ Fiesta เหมือนมันจะใช้ได้ยาวน่ะสิ
ขายเร็วก็เจ๊งขาดทุน จะใช้ยาวๆ ก็พังต้องซ่อม เห็นมั้ยครับว่า มันมีแต่เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง
มั่นใจในอู่นอก หรือกล้าฝากชีวิตกับเพื่อนๆ ในคลับ ก็ลองจัดได้ครับ แต่ต้องพร้อมรับในสิ่งที่ตามมา
ถ้าจะเอาเป็นรถคันเดียวในบ้านไม่อยากแนะนำอย่างแรง
ถ้าเป็นคันที่สอง สาม โอเค

รอคำตอบท่านถัดไปเรื่อง ปัญหา ว่าแก้ได้รึยังครับ

ใช้ครับ ราคาน่าสนมาก ซึ่งผมอยากจะได้ตัว at เพราะคันที่บ้านเป็น mt อีกอย่างขับในเมืองเป็นหลัก เวลารถติดๆ อยากขับสบายบ้าง
ขอบคุณครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 14:11:27 »
ถ้าขับในเมืองเป็นหลักไม่แนะนำเลยครับ   รถติดๆ ขยับได้ทีละ10เมตร เกียร์จะงงมาก ออกตัวเปลี่ยนเกียร์ 1ไป2 พอหยุดเปลี่ยนจาก 2ลงมา1 มันจะเลี้ยงคลัชไม่ถูกรถจะกระตุกครับ

ส่วนเกียร์ที่มีปัญหาก็ โอริงห้องเกียร์ 2 อัน ถ้าเปลี่ยนแล้วก็ไม่มีปัญหานะครับ

ส่วนลอตเก่าๆ ก็แรกพวงมาลัยที่ส่งเสียงกุกกัก เบิกใหม่อันละ 14k ได้ครับ

แต่ถ้าเอาไปวิ่งบนเขาแล้วกดไอ้ปุ่มข้างหัวเกียร์ไว้ มันจะพริ้วเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:01:34 »
ถ้าขับในเมืองเป็นหลักไม่แนะนำเลยครับ   รถติดๆ ขยับได้ทีละ10เมตร เกียร์จะงงมาก ออกตัวเปลี่ยนเกียร์ 1ไป2 พอหยุดเปลี่ยนจาก 2ลงมา1 มันจะเลี้ยงคลัชไม่ถูกรถจะกระตุกครับ

ส่วนเกียร์ที่มีปัญหาก็ โอริงห้องเกียร์ 2 อัน ถ้าเปลี่ยนแล้วก็ไม่มีปัญหานะครับ

ส่วนลอตเก่าๆ ก็แรกพวงมาลัยที่ส่งเสียงกุกกัก เบิกใหม่อันละ 14k ได้ครับ

แต่ถ้าเอาไปวิ่งบนเขาแล้วกดไอ้ปุ่มข้างหัวเกียร์ไว้ มันจะพริ้วเลยครับ
แล้วผมเห็นบางเคสขับอยู่ดีๆเกียรหลุดเฉย(คือเหยียบแล้วไปแต่รอบ)นี้แก้ได้ไหมครับ
ถ้าไม่ได้เห็นทีต้องมองรุ่นอื่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:11:58 »
ผมว่าหารุ่นอื่นเหอะครับ ทุกอย่างดูเหมือนมันจะระเบิดเวลาไว้ครบเมื่อไหร่พ้นประกันจ่ายกันให้กระเป๋าฉีกละกัน ปัญหาก็ยังแก้ไม่จบแถมไม่ใช่มีไม่กี่คันแต่มันดันเป็นเกือบทุกคันบ่ะสิ อย่างไม่กี่วันก่อนยังมีเจ้าของเฟียสต้ารวมตัวกันบุกไปฟอร์ดสนง ใหญ่แถมไปออกทีวีไทยพีบีเอสด้วย ก็ยังไม่ได้ข้อสรุปที่ชัดเจน แถมตอนนี้เค้าเตรียมการนัดชุมนุมใหม่อีกแล้ว ถ้ารับได้กับราคาชุดซีลเกียร์กับtcmก็ลองเสี่ยงเลยครับแต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่จบกันง่ายๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:17:14 »
รถน้องไปเครมมา 2 รอบแล้วครับ
ใช้ได้ไม่เท่าไหร่ เห็นมันบอกต้อง
มีเครมรอบ 3 แน่ๆเลยครับ
ผมยังงงเลยทำไมเกียร์มันเปราะจัง
รถจะหมดประกัน 3 ปีแล้วด้วย ต้องรีบไป
(เคยมีข่าวฟอร์ดปรับประกันเพิ่มเป็น 7 ปี
ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนครับถ้าจริงก็ดีนะครับ)

เท่าที่เช็คมา ไทยเพิ่มเป็น 5 ปี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 16:20:59 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 18:53:18 »
รู้จักคนใช้ Fiesta อยู่ครับ

ซีนเกียร์รั่ว เครมไปแล้วตอน 20,000 กิโล แก้ไม่หาย

บ่นเสียใจ อยากจะขายรถทิ้งอยู่  :(

อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 19:21:44 »
อยากรู้ว่าถ้าบังคับให้ผู้บริหารของ Ford ใช้ Fiesta ทุกวันเขาจะกล้าใช้กันหรือเปล่า

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 19:48:52 »
Ford fiesta ถ้าไม่ใช่รุ่น mc อย่าไปสนครับ ปัญหา จาก 100 คัน มีปัญหาแก้​ไม่​จบ​ไป​แล้ว​กว่า 80 คัน แนะนำ​ให้​ดู​รุ่น mc (ตัว​ที่​หน้าเป็น Aston Martin) แต่เนื่องจากยังใหม่อยู่จึงหาได้ยากและราคายังสูง ตอนนี้ผมใช้ตัว Ecoboost อยู่​ครับ 20,000 กว่าโลแล้ว ยัง​ไม่เคย​มีปัญหาจุกจิก ผิด​กับ​เพื่อน​ผม​ที่​เป็นตัว 1.5 ออกก่อนผมไม่ถึงสองเดือนแต่​มีปัญหาตั้งแต่ออกรถครับ เข้า​ศูนย์จน​นับ​ครั้งไม่ถ้วน โดยเฉพาะเรื่องซีล​เกียร์​รั่ว เกียร์กระตุก แล้ว​ยัง​มีเรื่อง​อื่นๆ เช่นเครื่องดับกลางทาง

แนะนำว่าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนครับ เช่น Honda jazz ราคา​กำลังดี​เหมือนกัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 20:22:52 »
ใช้เฟียสต้า1.5 ครับ
รอเคลมปัญหากระตุก สั่น เสียงเกียร์ครึดคราด  รอบ2ครับ
ไม่แนะนำครับ มีปัญหาจริงๆ อยากเปลี่ยนไปเล่น M3 sky active ครับ 55
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 22:47:31 »
แล้ว fiesta ecoboots ปัญหาพวกนี้หมดไปยังครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 23:35:02 »
จากที่ๆบ้านมีอยุ่ 1 คัน เป็นรถเล็กที่เหมาะกับ วิ่งทางไกลมากกว่าในเมือง jazz yaris น่าใช้กว่าเยอะ ขับเฟียสต้าต้องใช้

Perfomance รถคับถึงจะคุ้ม ส่วนเรื่องศูนย์ก้ไม่ค่อยได้เรื่องดีกว่าเชฟนิดเดียว

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 00:44:25 »
เรื่องเกียร์หลุด ผมยังไม่เจอนะครับ

รถผมปี 2011 ต้นปี วิ่งมา 70,000 กิโล เปลี่ยน แรกพวงมาลัย โอริงห้องเกียร์มาตอน 55,000 กิโล ตอนจวนจะครบปีที่ 3 พอดี

ผมวิ่งทางไกล เน้นขึ้นเขาขึ้นดอยท่องเที่ยวเป็นหลักครับ

ถ้าเป็นรถคันเดียว จำเป็นต้องใช้ทุกวันไม่ใช้ไม่ได้   ไม่แนะนำเลยครับ ศูนย์ดีหายาก ผมอยู่รามอินทราต้องไปใช้บริการที่คลองตัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 09:34:54 »
ผมใช้ 1.5 อยู่ รถ 2 ปี 1 เดือน.. ใช้มา 84,000 กม.
ยังไม่เคยเครมเกียร์ TCM ยอยพวงมาลัย ทุกอย่างยังปกติ..
หลายๆคันในคลับก็ใช้มาเป็นแสนก็ยังไม่พังก็มี
บางคันยังไม่ถึงหมื่นต้องลากเข้าศูนย์ก็มี..
ซื้อเฟียสต้าก็เหมือนซื้อหวยน่ะครับ รถไม่พังก็ถือว่าโชดีไป..
แต่ส่วนตัวผมไม่ซีเรียส ถ้าพังก็ซ่อม ผมคนเล่นรถอยู่แล้ว
แล้วผมก็พอหาอู่ที่ซ่อม Power Shift ได้บ้างแล้ว ราคาซ่อมถูกกว่าศูนย์
ผมซื้อเฟียสต้าโดยที่ผมก็ทราบปัญหามันมาก่อนแล้วนะครับ..

ถ้ารักจะเล่นเฟียสต้าจริงๆก็ขอให้โชคดีครับ..
ถ้าเป็นผมก็อยากให้เล่น แต่เกรงว่ามีปัญหาแล้วจะมาร้องทีหลังว่า
"กรูไม่น่าลองเล้ยย"
แบบนั้นแนะนำไปเล่นยี่ห้ออื่นน่าจะดีกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 10:44:03 »
จากที่ได้ไปคุยกับวิศวกรที่ทำงานใน Ford มา (เจอกันโดยบังเอิญมาก) เขาแนะนำให้ซื้อตัว MC จะดีกว่าครับเพราะแก้ปัญหาหมดแล้ว
ถ้าจำไม่ผิดปัญหาอยู่ที่ วัสดุจาก Suppliers และก็ software ครับ

P.S. กระซิบมาบอกด้วยว่า 1.6 Ecoboost มาใน Focus เร็วๆนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:18:46 »
ผมใช้ 1.5 อยู่ รถ 2 ปี 1 เดือน.. ใช้มา 84,000 กม.
ยังไม่เคยเครมเกียร์ TCM ยอยพวงมาลัย ทุกอย่างยังปกติ..
หลายๆคันในคลับก็ใช้มาเป็นแสนก็ยังไม่พังก็มี
บางคันยังไม่ถึงหมื่นต้องลากเข้าศูนย์ก็มี..
ซื้อเฟียสต้าก็เหมือนซื้อหวยน่ะครับ รถไม่พังก็ถือว่าโชดีไป..
แต่ส่วนตัวผมไม่ซีเรียส ถ้าพังก็ซ่อม ผมคนเล่นรถอยู่แล้ว
แล้วผมก็พอหาอู่ที่ซ่อม Power Shift ได้บ้างแล้ว ราคาซ่อมถูกกว่าศูนย์
ผมซื้อเฟียสต้าโดยที่ผมก็ทราบปัญหามันมาก่อนแล้วนะครับ..

ถ้ารักจะเล่นเฟียสต้าจริงๆก็ขอให้โชคดีครับ..
ถ้าเป็นผมก็อยากให้เล่น แต่เกรงว่ามีปัญหาแล้วจะมาร้องทีหลังว่า
แบบนั้นแนะนำไปเล่นยี่ห้ออื่นน่าจะดีกว่าครับ..

รถที่บ้านก็คิดว่าจะโชคดีครับ  สุดท้ายถึงแสนกม. พังครับ เคลมได้พอดี พอเลยแสนมานิดๆกล่องเกียร์พังครับ อันนี้ได้ลด50%
เพลียสิครับ ;)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:52:57 »

รถที่บ้านก็คิดว่าจะโชคดีครับ  สุดท้ายถึงแสนกม. พังครับ เคลมได้พอดี พอเลยแสนมานิดๆกล่องเกียร์พังครับ อันนี้ได้ลด50%
เพลียสิครับ ;)

ไม่น่ายุ่ง ไม่น่าซื้อจริงๆ ครับ ต่อให้เป็นตัวไมเนอร์ ใครจะรู้ว่า บุคลากรเหล่านี้จะปล่อยรถไม่มีคุณภาพมาอีกรึเปล่า
นี่ขนาดวิ่งเล่นทดสอบทั่วประเทศก่อนขายเป็นปีเป็นชาตินะครับ ไม่เห็นมีค่ายไหนวิ่งทดสอบเยอะขนาดนี้
ถ้าเป็นคนเล่นรถ ผมก็ว่าซื้อรถอะไรก็ได้มาแต่งให้มันขับเทพๆ ก็ได้ครับ รถที่ขับขี่ ช่วงล่างเทพจากโรงงานมันเหมาะกับ
คนส่วนใหญ่ที่ไม่ไปเล่น ไปยุ่งอะไรกับมันทั้งสิ้น แต่ถ้ามีเงินเหลือจะแต่งต่อก็ไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 14:12:11 »
ยาริสตัวล่าสุดมั้ยครับ ใช้ในเมืองเบาๆ ภายในกว้างขวางพอตัวน่ะ