ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City SV+ กับ Altis Esport !  (อ่าน 11303 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: Honda City SV+ กับ Altis Esport !
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:03:10 »
ไม่น่าจะเลือกยากนะครับ มันคนละคลาสกันเลยนะนั้น
ถ้าสน ซิตี้ ก็ต้องเทียบกับ วีออส ซิครับ :o

ถ้าอ่านทุกความคิดเห็นก็จะเข้าใจว่าทำไมผมถาม แต่ถ้าอ่านแค่หัวกระทู้ก็ไม่เป็นไรครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: Honda City SV+ กับ Altis Esport !
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 14:51:53 »
ไม่เห็นแปลกที่จะเลือกรถคนละ segment คนละราคา

ผมซื้อ mazda 3 มา ยังคิดๆว่าน่าจะซื้อ jazz mt เลย (ตอนนั้นขี้เกียจรอ)

แต่ altis รุ่นนี้ขับดีนะครับ ลองไป test drive ทั้งคู่ดูครับ ท้ายที่สุดแล้วน่าจะขึ้นอยู่ว่าชอบขับคันไหนมากกว่า

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 16:01:36 »
ไม่เห็นแปลกเลยครับ คนไทยส่วนใหญ่ซื้อเที่ยบที่ราคา และผมคิดว่ามีคนไม่ถึง 5% ที่รู้จักรถไหนเป็น segment ไหน

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 16:33:55 »
ไม่เห็นแปลกเลยครับ คนไทยส่วนใหญ่ซื้อเที่ยบที่ราคา และผมคิดว่ามีคนไม่ถึง 5% ที่รู้จักรถไหนเป็น segment ไหน

เห็นด้วยครับ ส่วนมากเอาราคาเป็นตัวตั้ง คิดเล่นๆนะครับ ถ้ามีคนรู้จักจะซื้อรถ หรือคนในครอบครัวจะซื้อรถ คุณจะถามว่างบเท่าไหร่ มากกว่า ซื้อเซกเม้นต์ไหน หรือคนตอบจะตอบว่าดูไว้งบไม่เกิน xxx บาท แน่นอน

ตอนที่ผมจะซื้อ accord ผมยังเอาไปเปรียบเทียบกับ alphard เลย ไม่เห็นแปลกตรงไหน

ปล. คำถามนี้ผมขอเลือก Esport ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 17:27:54 »
ผมเห็นหลายคนตอบ เพราะอาศัยความรู้ความเข้าใจที่ว่า New City เป็นรถ B Segment ส่วน New Altis เป็นรถ C segment
เลยตอบว่า C ต้องนั่งสบาย และขับดีกว่า B แน่ๆ

แต่ผมเห็นต่าง จากประสบการณ์ผม ผมใช้ City 2012 เป็นรถส่วนตัว และ Altis 2012 รถของบริษัท เอาไว้ทำงาน
บอกเลยว่าความรู้สึกเวลาขับ Altis 2012 ไม่ได้สะดวกสบาย ไม่ได้มั่นใจ ไม่ได้ขับทางไกลดี กว่า City 2012 เลย
มุมมองและ handling ไม่ได้ต่างจนฉีก เพียงแค่ ช่วงล่างหลัง Altis ก็ตึงตังเหมือนกัน แต่ตึงตังน้อยกว่า City แค่นั้นเอง
ทำไงได้ ช่วงล่างหลังเป็น ทอร์ชั่นบีม เหมือนกัน และที่สำคัญความมั่นใจในการเข้าโค้ง เลี้ยวหลบสลาลม City 2012 ให้ความมั่นใจได้ดีกว่า Altis 2012

ส่วนที่นั่งด้านหลัง Altis 2012 นั่งสบายกว่า City 2012 นิดเดียว นิสสสสสมากจริง เสียงลม เสียงจากซุ้มล้อ ดังพอๆกัน

ส่วน Altis 2014 และ City 2014 ผมว่าที่นั่งด้านหลัง Altis แอบหัวใกล้เพดาน แต่ City โปร่งกว่าแหะ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 17:29:25 »
ถ้าถามจากรูปลักษณ์ภายนอก 100 ทั้ง 100 คงเลือก Altis แต่มันก็จบแค่ภายนอกจริงๆ นะครับ
ถ้าใช้รถในเมืองที่รถติดมากกๆๆ City จะตอบโจทย์มากกว่า ทั้งมีการใช้งานภายในได้หลากหลาย ไม่เบื่อตอนรถโคตรๆติด  ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะแน่ๆ ขับจอดคล่องแคล่ว
แต่ส่วนเรื่องการขับขี่ก็คงไม่ต่างกันมากนักเพราะไม่ได้ใช้ความเร็วมากๆอยู่แล้วมั่วแต่รถติด

แต่ถ้ามีนอกเมืองบ่อยๆ Altis ก็จะดีขึ้นมานิดนึง เพราะว่าขับทางไกล ยังไงก็สบายกว่า

แต่อย่าลืมเรื่องความปลอดภัยนะครับ City จัดมาเต็มทั่ง airbag รวมม่านนิรภัย ไหนจะระบบกันหลุดโค้งอีก เผื่่อขับเจอฝนตกน้ำขัง รถไถลแบบนี้ City จะช่วยชีวิตได้เยอะกว่าแน่ๆ ต่อให้ชนไปก็ยังมีถุงลมเต็มคันช่วยกันเจ็บจากมากไปเบาได้

ที่นี้มาถามต่อว่า ส่วนต่างถึง 150,000 กลับสิ่งที่ได้มา มันคุ้มหรือไม่ที่จะเพิ่มเงินเป็น Altis สำหรับชุดแต่ง DRL และรถใหญ่ขึ้นนิดหน่อย แต่ระบบความปลอดภัย และ ออฟชั่นด้วยกว่ามาก สิ่งนั้นจำเป็นและเหมาะสำหรับคุณหรือไม่ คุณควรตอบด้วยตัวเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 17:32:06 โดย mothsan »

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 17:33:09 »
        เป็นโจทย์เดียวกันกับผมเมื่อ 4 ปีที่แล้ว  และผมเลือก Altis ครับ  เพราะผมใช้งานต่างจังหวัด ขับเร็ว และไปลองขับแล้ว Altis ไม่ได้แย่อย่างที่คนพิมพ์ในเนต อัตราเร่งดี เข้าโค้งก็ไม่เจออาการดื้อดึงอะไร  มุดเข้ามุดออกที่ความเร็วสูงได้ วิ่งที่ความเร็วสูงก็ไม่ได้โคลง (ถ้าเจอลมพัดเข้าด้านข้างนี้ก็โคลงนะครับ) เกียร๋ CVT ที่บอกว่าขับไม่มันผมไม่เห็นด้วย ผมว่า CVT Altis ขับสนุก รถผมเป็น Altis MC 2010  
        ตอนที่ model change ไปลองขับ Esport ผมว่ามันตอบสนองดีกว่า รถผมอีกทั้งที่เป็นเครื่อง 1.8 (รถผมเครื่อง 2.0) โยกเปลี่ยนเลนส์ก็พลิ้วดี เครื่องตอบสนองดีมากครับ ลองไปขับดูก่อน  ชอบคันไหนเดี๋ยวคุณก็รู้เอง  ผมลองขับ Altis  3 รอบก่อนลงชื่อในใบจอง ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยมีชื่อมันในรายการจะซืื้อเลย (ตอนนั้นไม่เอา civic เพราะเครื่องมันมันมีปัญหา ต๊อกๆๆ)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 21:24:21 »
มันดี ด้อย ต่างกันไป ไม่แพ้ชนะกันเด็ดขาด เพราะงั้นผมว่าใ้ช้งบเป็นตัวตัดสินละกัน

ถ้าส่วนต่างแสนห้าไม่ใช่ปัญหาไป Altis ครับ

แต่ถ้าอยากประหยัดงบเอาแสนห้านั้นมาทำอย่างอื่นได้อีกเยอะก็มา City

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 21:49:26 »
หากว่าใช้ต่างจังหวัด เดินทางไกลบ้าง
ถ้าเป็นอัลติส และซิตี้รุ่นที่แล้ว คงเอาซิตี้
แต่ถ้าเป็นรุ่นปัจจุบันเทียบกัน   อัลติสเถอะครับ

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 22:30:21 »
ไปลองขับ Altis 2014 แล้วจะเข้าใจ สำหรับรถสายกลางคันนี้ อัตราเร่ง CVT ที่คนชอบยี้ว่าจะดีเหร้อนั่นแหละ กดเป็นมา

เรื่องออฟชั่น จ่ายเงิน หมื่นกว่าบาทก็ได้ฟร้อนมีจอแล้วครับ

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 01:47:33 »
ต้องถามตัวคุณองว่าชอบแบบไหน ใช้งานอย่างไร งบเท่าไหร่  ;D

เป็นผม เลือก Altis e sport ครับ เพราะ โมเดลเชนจ์ ไม่ใช่ บิ๊กไมเนอร์เชนจ์อย่างซิตี้   ;)

City รุ่นปัจจุบัน ที่เปิดตัวเมื่อต้นปี 2557 ก็เป็น Model Change นิครับ (4th Generation)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 10:09:49 »
เรื่องการเทียบข้าม Segment ไม่เห็นจะแปลก

ผมเห็นคนเอา Premium Compact มาเทียบกับ D-Segment ญึ่ปุ่นเวลาจะตัดสินใจเลือกซื้อออกจะบ่อย

น่าจะเป็นเพราะราคามันเริมไม่หนีกันเท่าไหร่แล้ว
เวลาซื้อรถ ส่วนใหญ่ก็เอางบเป็นตัวตั้งทั้งนั้น ยกเว้นคนเงินเหลือใช้

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 18:29:49 »
จากที่อ่านความเห็น ของคุณ ดูง่ายๆ คุณชอบ City มากกว่า Altis เพราะออปชั่น

ความเห็น ความชอบ ความรู้สึก ฟิลลิ่งรถ แต่ละอย่าง มันไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
ไม่ทราบว่าคุณลองขับหรือยัง ถ้ายังก็ไปลอง ลองแล้วเอากลับมานั่งคิดว่าชอบรถฟิลลิ่งแบบไหน (จะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกันให้เสียอารมณ์)
ส่วนเรื่อง Spec ก็เปิดกางดู ว่ารุ่นไหนเจ๋งกว่ากัน ซึ่งแน่นอน ต้องเป็น City
ดังนั้น ถ้าคุณชอบ City เพราะออปชั่นมันตอบสนองความต้องการคุณได้มากกว่า Altis คุณก็เลือกรุ่นนี้สิครับ 
เพราะสุดท้ายการที่ได้รถที่ตัวเองชอบ คุณก็จะมีความสุข ความสบายใจ ที่ได้รถรุ่นนั้นมาใช้ ไม่ใช่ของคนในเว็บ ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 19:11:07 »
ต้องถามตัวคุณองว่าชอบแบบไหน ใช้งานอย่างไร งบเท่าไหร่  ;D

เป็นผม เลือก Altis e sport ครับ เพราะ โมเดลเชนจ์ ไม่ใช่ บิ๊กไมเนอร์เชนจ์อย่างซิตี้   ;)

City รุ่นปัจจุบัน ที่เปิดตัวเมื่อต้นปี 2557 ก็เป็น Model Change นิครับ (4th Generation)

เค้าแค่แซวหรือเปล่าครับ รถฮอนด้าหลายๆรุ่นที่ model change มีทรงคล้ายรุ่นก่อนหน้าสมพอควร เหมือนเปลี่ยนแค่ไฟหน้า/ท้าย แล้วยัดออฟชั่น ก็กลายๆว่า BMC(ภายนอกนะครับ)

ต่างกับ Altis ที่เปลี่ยนแบบผลิดโฉม สมกับเป็น Model change

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 14:17:30 »
ถึงจะคนละ segment แต่ก็ตอบยากครับโจทย์สั่นไปนิด
ถ้าชอบออฟชั่นแล้วก็คิดว่ามันจำเป็นที่เราจะต้องใช้ในชีวิตประจำวันก็ city ครับ
แต่ถ้าเอารูปลักษณ์ ความภูมิฐาน โดยไม่แค่ออฟชั่นที่ไม่ได้มาก็ altis ครับ

ผลก็เคยมีโจทย์นี้ครับ แต่สุดท้ายเลือกเอาที่ชอบ ไม่แคร์ออฟชั่นที่อยากได้ แต่ไม่ค่อยได้ใช้