ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City SV+ กับ Altis Esport !  (อ่าน 11328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Honda City SV+ กับ Altis Esport !
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 19:42:50 »
สองตัวนี้จริงๆแล้วคันไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: Honda City SV+ กับ Altis Esport !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 19:45:55 »
งบถึงผมไป Altis ครับ

เนื่องจาก เป็นรถ คนละ Segment

Re: Honda City SV+ กับ Altis Esport !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 19:49:20 »
ผมทราบนะครับว่าคนละ seg แต่ว่าคนละ Seg แล้วมันมีอะไรดีกว่า City บ้างอะครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:14:18 »
คันไหนตอบโจทย์คุณที่สุดคันนั้นก็จะน่าใช้มากกว่าสำหรับคุณครับ
เดินทางไกลบ่อยก็อัลติส อยู่แต่ในเมืองรถติดๆอยากได้ระบบเอนเตอร์เทนก็ซิตี้ครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:20:54 »
ลองขับเลยครับ แล้วคุณจะได้คำตอบ ออปชั่นมันไม่ได้ตอบโจทย์ทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:21:57 »
 Altis น่าใช้กว่าครับ ขับสบายกว่า กว้างกว่า หล่อกว่า ผมขับไม่่ไกลนะ แต่ถนนที่วิ่งบอกมา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออนไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:23:28 »
รถใหญ่กว่าขับสบายกว่าแน่นอนครับ
ยิ่งถนนโล่งๆ วิ่งเร็วๆ หรือขับต่างจังหวัด ต่างกันชัดเจน

แต่หากวิ่งในเมืองรถเยอะๆ ผมยังชอบรถคันเล็กมากกว่าครับ มุดง่ายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:33:55 »
Altis ครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:37:12 »
ถ้าถามว่าคันไหนน่าใช้อยู่ที่การใช้งานครับ ;D
ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลักไปcityเวลารถติดมีของเล่นเยอะ
ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยไปaltisคันใหญ่กว่าเครื่องใหญ่กว่าขับทางไกลสบายกว่า
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:31:18 »
ที่ดีกว่าแน่ๆก็คือช่วงล่างครับ
แต่ใจผม 2 ตัวเลือกนี้ ผมกลับชอบ city ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:37:37 »
ถ้าเคยใช้รถใหญ่มาก่อน น่าจะรู้ดีครับว่า ควรเลือกคันไหน
แต่ถ้ายังไม่เคยใช้ แล้วเลือก City ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เพราะจะไม่รู้สึกแตกต่าง ทั้งขนาด ความสะดวกสบาย ความรู้สึก รวมไปถึงภาพลักษณ์
เป็นผม คงเป็น Altis 1.8 ครับ มันเทียบกันไม่ได้จริงๆ ครับ 2 รุ่นนี้
เคยใช้มาทั้ง 2 รุ่น แต่ เป็น Gen เก่า ดูมันมั่นใจกว่ากันคนละเรื่อง

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:42:58 »
ส่วนตัวคิดว่าซิตี้รุ่นนี้สวยสู้ตัวที่แล้ว ก่อนไมเนอร์เชนจ์ไม่ได้ ถ้าให้เลือกคงเลือก Esport แล้วแต่งภายในเพิ่มตามต้องการได้เองครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:47:33 »
ใช้ในเมืองเยอะๆ เลือก City ครับ
ถ้าจะเอาซิ่งทางไกลได้บ้างเอา Altis
บ้านผมก็มี Gen เก่าทั้งสองรุ่นนี้ ถึง Altis ตัวที่แล้วจะโดนติเรื่องช่วงล่างยังไง
เดินทางไกลๆ มันก็สบายและมั่นใจกว่า City อยู่ดี
แต่พอมาซอกแซกในเมืองความกว้างตัวรถที่ต่างกัน 5-6 เซ็นก็เห็นผลแล้ว
City ขับคล่องตัวกว่ามาก สมชื่อ

ส่วนตัวยังไงๆ ถ้างบถึงผมก็เอา Esport
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:56:43 »
เอาง่ายๆ altis ไม่มีอะไรดีกว่า city SV+ เลย ยกเว้นเครื่องยนต์ กับไฟ DRL
เกียร์ CVT ผมว่า altis กับ city น่าจะพอๆกัน ช่วงล่างคนละสไตล์อยู่ที่ความชอบ แต่ altis ดูเหมือนจะดีกว่า
city ผมว่าเบาะนั่งสบายกว่า วัสดุก็แลดูดีกว่า ยกเว้นเบาะผ้า , altis วัสดุห่วยมากในหลายๆจุด ปุ่มบนพวกมาลัยกากมาก กับแป้นแตรแลดูราคาถูกมาก
แต่ผมว่า altis ภายนอกดูดีมากสวยเทพ แต่ภายในผมว่าดีไซน์ห่วยกว่า city อีก  ถ้าเป็นผมการเพิ่มเงิน 150000 เพื่อ altis ทั้งที่ไม่ได้ต้องการรถใหญ่อย่าง จขกท ผมว่าไม่จำเป็นเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:03:34 »
เอาง่ายๆ altis ไม่มีอะไรดีกว่า city SV+ เลย ยกเว้นเครื่องยนต์ กับไฟ DRL
เกียร์ CVT ผมว่า altis กับ city น่าจะพอๆกัน ช่วงล่างคนละสไตล์อยู่ที่ความชอบ แต่ altis ดูเหมือนจะดีกว่า
city ผมว่าเบาะนั่งสบายกว่า วัสดุก็แลดูดีกว่า ยกเว้นเบาะผ้า , altis วัสดุห่วยมากในหลายๆจุด ปุ่มบนพวกมาลัยกากมาก กับแป้นแตรแลดูราคาถูกมาก
แต่ผมว่า altis ภายนอกดูดีมากสวยเทพ แต่ภายในผมว่าดีไซน์ห่วยกว่า city อีก  ถ้าเป็นผมการเพิ่มเงิน 150000 เพื่อ altis ทั้งที่ไม่ได้ต้องการรถใหญ่อย่าง จขกท ผมว่าไม่จำเป็นเลย

ที่ผมมาถามเพราะ ผมลังเล option 8รับ B seg ตัวท๊อปเล็กหน่อยได้อะไรเจ๋งๆเยอะ แต่ C seg ตัวกลางๆค่อนไปทางด้านบนแต่ได้อะไรพื้นฐานๆอะไรมันน่าใช้กว่าครับ ถ้าแนะนำว่าทางไกล Altis ผมก็คงไป Altis ครับ

ปล. ที่ผมลังเลคู่นี้เพราะ
1. ผมชอบหน้าปัทม์ City ส่วนแผงคอนโซลทั้งแผงผมว่าไม่ได้แย่แล้วแต่มุมมอง (เอาง่ายๆคือผมไม่ได้มองว่าคอนโซล Altis ไม่สวย)
2. Push start , Smart Entry , VSA อะไรพวกนี้อ่ะครับ
3. มีหลายๆคนบอกว่าขับ Honda ดูเปรี้ยว ดูวัยรุ่นกว่า (อันนี้แล้วแต่คน แต่ผมเองก็คิดแบบนั้น แต่ก็อีกแหละ Altis รุ่นนี้สวย)

ออฟไลน์ Thanand

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:18:27 »
ESport เถอะครับ ถ้าช้อยนี้ ผมใช้ City โฉมก่อนตัวปัจุบันอยู่ ยังแอบคิดถึง Altis หน้าหมูคันเดิมอยู่เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 04:26:11 »
มันน่าใช้ไม่เหมือนกันครับ

City ได้ประหยัด คล่องตัว ของเล่นล้น ความปลอดภัยครบ ประหยัดเงินได้เยอะ

Esport อัตราเร่ง ช่วงล่าง กว้างขวาง

ส่วนตัวเลือก Esport ครับ นั่งสบายกว่า อัตราเร่งดีกว่า ภายนอกชอบมากกว่า ภายในกับออฟชั่นไม่ค่อยซีเรียส

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 05:30:15 »
ใช้ในเมืองไป CITY ถ้าอยู่ตจว.หรืออก ตจว. บ่อยจัด Esport
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 07:57:38 »
ถ้าขับเร็วขับทางไกลเยอะ Altis ครับ แต่ถ้าในเมืองเยอะและต้องการออปชั่นเยอะความปลอดภัยเยอะ City เหมาะครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 08:08:56 »
altis ครับ  ดีกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 08:52:57 »
ถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียว ผมเอาซิตี้
ถ้าในเมือง-นอกเมือง เลือกอัลติสครับ กว้างกว่า ช่วงล่างดีกว่า ขับ B-seg ไกลๆ 100 km+ มันเมื่อยมากน่ะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:02:56 »
ถ้าให้ความสำคัญกับระบบ Safety เป็นอันดับแรกแบบผม
City แน่นอนครับ

โดยเฉพาะถ้าเป็นตัวท๊อป City ให้ถุงลม 6 ใบ และมี VSA, HSA
ในขณะที่ Esport ให้ถุงลมคู่หน้า ไม่มี VSC (ส่วน HSA ไม่แน่ใจ เหมือนจะไม่มี)

ในการทดสอบการชนแบบ Small Overlap ของ IIHS
Altis ได้ Marginal
ส่วน City ผมหาไม่ได้ แต่ผลของ Jazz ได้ Acceptable

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:35:42 »
อัลติสสวยกว่าาาา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:55:53 »
ต้องถามตัวคุณองว่าชอบแบบไหน ใช้งานอย่างไร งบเท่าไหร่  ;D

เป็นผม เลือก Altis e sport ครับ เพราะ โมเดลเชนจ์ ไม่ใช่ บิ๊กไมเนอร์เชนจ์อย่างซิตี้   ;)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:10:04 »
ดี สวย ทั้งคู่ อยู่ที่ขนาดล่ะครับ ชอบแบบไหนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:11:40 »
Cityครับ  เพราะถ้าซื้อAltisผมจะอิจฉา ;D  ต่างกันคนละโลกเลย

เพราะผมเมินCity  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 15:34:36 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:12:46 »
เปนผมเอาอัลติส เพราะความสำตัญในการเลือกรถของผมตามลำดับคือ
1.segment
2.ยี่ห้อ
3.การขับขี่ ช่วงล่าง อัตราเร่ง
4.ความปลอดภัย
5.ออฟชั่น

ปล.ผมจะไม่ลังเลเลือกรถคนละเซกเม้นกัน เพราะถึงจะc seตัวบ้อย กับvbseg ตัวทอป ผมก้อเลือก cอยุ่ดี ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:06:33 »
Altis e sport สวยและใหญ่กว่า คนละ Segment กันไงก็เอา Altis

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:28:54 »
ไม่น่าจะเลือกยากนะครับ มันคนละคลาสกันเลยนะนั้น
ถ้าสน ซิตี้ ก็ต้องเทียบกับ วีออส ซิครับ :o

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:51:43 »
ไม่น่าจะเลือกยากนะครับ มันคนละคลาสกันเลยนะนั้น
ถ้าสน ซิตี้ ก็ต้องเทียบกับ วีออส ซิครับ :o

เห้นด้วยอย่างเลยเลยครับ ถามแบบนี้ใครก็ต้องเลือกอัลติสแหละครับ  ;D ;D ;D ;D