ผู้เขียน หัวข้อ: #### ค่าซ่อมแซม บำรุงรักษา มหาโหด แบบนี้ ####  (อ่าน 13472 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: #### ค่าซ่อมแซม บำรุงรักษา มหาโหด แบบนี้ ####
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 12:28:47 »
วีออส เข้าศูนย์ที่ 8 หมื่นโล โดนไป 8 พัน
ขนาดรถตลาดนะเนี้ย... วีออสนี่ ตล๊าด ตลาด ยังขนาดนี้

ล่าสุดแฟนโดน เอา FD เข้าศูนย์ฮอนด้า
โดนลูกปืนล้อ ยางแท่นเครื่อง น้ำมันเกียร โช๊คหลัง ร่วมๆ 2หมื่น

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
Re: #### ค่าซ่อมแซม บำรุงรักษา มหาโหด แบบนี้ ####
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 13:29:55 »
ถ้าเป็นรถเก่าๆ 15-20 ปีขึ้นไป อย่างเช่น E28  ผมยำอะไหล่แล้วครับ ไม่ใช่อยากยำน่ะครับ แต่เบิกห้าง บางชิ้นก็ไม่มีของแล้ว
หรือถ้าเบิกได้ ค่าอะไหล่+ค่าแรง แพงกว่าราคารถอีก

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 15:53:50 »
BMW Z4 (E89)   -
รถใหม่ วิ่งปีเดียว2หมื่นโล ยางรั่ว  วิ่งบดแก้มยางไป  เลยเปลี่ยนยางทั้ง 4 เส้น เป็นรุ่นเดิม ยี่ห้อเดิม ขนาดเดิม  โดนไป 67,000 บาท  :(

Mercedes Benz CLS (C218)   -
โคมไฟหน้าโดนกระแทกไม่แรงมาก โคมไม่มีรอยขีดข่วนเลย แต่มีประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์
พอเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าตรวจแล้วขายึดโคมหักทั้งสองข้าง ต้องเปลี่ยนทั้งโคม ๆ ละแสนสาม  รวมสองโคม โดนไป 260,000 บาท  ประกันร้องเลย  :(

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 23:49:55 »

รถตลาดก็ซ่อมแพงได้ครับ
ถ้าชนหนัก เสียเยอะดูแลไม่ดีโทรมมาก
ถ้าโดนช่างฟันหัว(ทั้งช่างศูนย์ก็มีโกงช่างข้างนอกหลอกฟันก็มีเยอะ)
ถ้าไม่มีความรู้อะไรเลยไม่รู้จักรถตัวเองเลย
และไม่ขวนขวายหาทางเลือก

ก็ตามนี้อะครับ คนเรามีความรู้ด้านไหนน้อยก็จะเสียเงินด้านนั้นมาก
วันนี้ผมเพิ่งเอารถเชคใหญ่กับศูนย์หมดไป2พัน สิ่งที่ศูนย์เสนอมาถูกตัดไปเกินครึ่ง
อย่างน้ำมันเครื่องรถใช้4ลิตร เปลี่ยนกรองด้วยต้องเติม4.2ลิตรมันเกินแกลอนนึงต้องเบิกกระป๋องเล็กเพิ่ม480บาท ผมบอกไม่ต้องขาดไป200ccไม่ได้มีผลอะไรเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 00:02:55 »
เวลาฟังเรื่องค่าซ่อมแพง

ผมเฉยๆ

เพราะผมไม่รู้ว่าเค้าซ่อมอะไร

เปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้างสภาพรถเป็นไงดูแลมาดีมั้ย

ทำที่ไหน

คนซ่อมเปนใครและเจ้าของเป็นใคร

ของบางอย่างบางคนว่าถูกบางคนว่าแพง

บางคนไปซื้อรถมือสองมาไม่กี่หมื่นเจอค่าซ่อมแสนนึงก็บ่น

ทั้งๆที่ราคารถป้ายแดงมันแพง ราคาอะไหล่ก็ต้องแพงตาม

รถตลาดก็ซ่อมแพงได้ครับ
ถ้าชนหนัก เสียเยอะดูแลไม่ดีโทรมมาก
ถ้าโดนช่างฟันหัว(ทั้งช่างศูนย์ก็มีโกงช่างข้างนอกหลอกฟันก็มีเยอะ)
ถ้าไม่มีความรู้อะไรเลยไม่รู้จักรถตัวเองเลย
และไม่ขวนขวายหาทางเลือก

ถ้าจะแพงก็ถือว่าซื้อวิชาซื้อเวลาครับ

และก่อนจะบอกว่าแพงกว่ายี่ห้ออื่น

ต้องลองเอาเทียบในการซ่อมอย่างเดียวกันครับ เอาอัไหล่ชิ้นต่อชิ้นค่าแรงต่อค่าแรง
เช่น น้ำมันเครื่องเกรดเดียวกันในศูนย์แต่ละยี่ห้อผ้าเบรคหน้าหลังเปนชิ้น โช้คคู่หน้าคู่หลัง คอมเพรสเซอ

ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อทั้งที่เค้าว่าซ่อมถูกซ่อมแพง รถตลาดไม่ตลาด

ราคาค่าอะไหล่มันก็ไม่ได้หนีกันมากจากยี่ห้อในระดับราคาเดียวกัน

บางอย่างมีถูกกว่าแพงกว่า อาจจะต่างที่ความยากง่ายในการหาอะไหล่
แต่ก็ไม่ยากเกินจะค้นหาดิ้นรน

ถ้าไม่อยากเหนื่อยหาก็อาจจะต้องให้ค่าเหนื่อยค่าเสียเวลาคนอื่นบ้าง

และอีกอย่างผมพบว่าด้วยความที่รถมันถูกหาง่ายคนก็มีขับมากขึ้นง่ายขึ้น
โดยไม่ได้ดูสภาพความพร้อมทางการเงิน
ค่ารถมันผ่อนได้แต่ค่าซ่อมมันผ่อนไม่ได้นะครับ

มีรถแต่ซ่อมไม่ไหว ไม่บำรุงรักษา ไม่ซื้อประกันภัย แล้วก็กลายเปนเสียน้อยเสียยาก
มีปัญหามาทีก็คร่ำครวญ

โอ้ว....ถูกใจ  คห. นี้ยิ่งนัก

+1 ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 00:04:41 »
ขอใช้รถตลาดดีกว่าครับ สบายใจดี :D

ผมคิดถูกที่ซื้อรถตลาด  ;D
  จะซื้อรถตลาดไม่ได้แปลว่ายี่ห้อตลาดจะมีราคาค่าซ่อมถูกเหมือนไปจ่ายตลาดน่ะครับ             มันต้องเลือกรุ่น ด้วยคือรุ่นที่จะซื้อมันต้องเป็นรุ่นตลาดและแหล่งที่มาของอะไหล่ที่นำมาใช้ผลิตประกอบกัน   

อย่างเช่น Camry   แม้จะแปะตราโตโยต้าแต่ค่าซ่อมทีนึงจ่ายหนัก ๆ ทั้งนั้น  ไม่ใช่ราคาถูก ๆ เลย    ใครซื้อมือ 2 มเพราะอยากยกระดับการขับรถให้สูงจากโคโรล่าขึ้นไปจ่ายหนักทั้งนั้น
อย่างอินโนว่าแม้พื้นฐานจะมาจากกระบะจริงอะไหล่ใช้ร่วมกับวีโก้ได้  แต่ด้วยความที่ประกอบอินโด  อะไหล่บางชิ้นแพงมากค่าซ่อมแพงในบางจุด
ครับ ผมว่า แคมรี่มันแพงแน่นอน เพราะพื้นฐานรถมันดีกว่า toyota ทั่วไป

:D

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 01:49:53 »
พลังที่ยิ่งใหญ่ย่อมมากับค่าซ่อมบำรุงที่โหดขึ้นตามตัว ก็รับได้นะครับ
บางครั้งรถตลาดค่าซ่อมถูกมันก็ไม่ตอบโจทย์การใช้รถของเราเสมอไป
ที่บ้านผมผ่านตัวเจ็บ Alfa Romeo, VW, BMW, Ford ค่าบำรุงรักษาไม่ถูก แต่มันมีเสน่ที่บางครั้งรถตลาดให้ไม่ได้
สรุปว่าถ้าเงินถึง ซ่อมถึง ก็จัดไปครับ  ::)