ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เกี่ยวกับเน็ต  (อ่าน 2618 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ชว่งนี้เปิดเน็ตรวมทั้งเว็ปนี้ด้วยจะมี หน้าเวปโป้/เวปโฆษณา แทรกขึ้นมาตลอดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
Re: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เกี่ยวกับเน็ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:40:13 »
วิธีสุดท้ายที่คิดออกคือ ล้างเครื่องลงวินโดว์

แต่ก่อนหน้าลองลงโปรแกรมปิดโฆษณา ads block

ลอง ใช้ anitvirus  ล้างมัลแวร์

ตรวจสอบโปรแกรมที่เราลงในเครื่องว่ามีอะไรประหลาดติดมาไหม

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เกี่ยวกับเน็ต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:57:17 »
น่าจะโดน malware  ลองแบบง่ายๆ หา antivirus  แบบ trial มาลง แล้วทำ full scan kaspersky,nos ฯลฯ
และ อีกวิธี ถ้ายังไม่อยากลง window ใหม่ ลอง โหลด browser ค่ายอื่นๆ มาลง แล้วลองใช้ดู อาจจะรอดก็ได้ 
ที่โดนน้อยๆ จะเป็นopera อันนี้กาก แต่ไม่ค่อยมีปัญหา ปล.ผมใช้อยู่ไม่เคยโดนเลย

ปล. ถ้ามี hao12X ,pcfasteX ,ฺBaiDX อะไรอยู่ในเครื่องลบออกให้หมดครับ ลองหาใน google ดู
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:20:14 »
ใช้ brower ไหนก็ลบ brower นั้นทิ้ง แล้วก็ลงใหม่ครับไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ แล้วก็เข้าไปเชคใน control panel > program>uninstall ไล่ดูเลยครับอันไหนแปลกๆ ที่ชื่อตรงกะโฆษณา หรือบางอันไม่ตรงแต่ดูแล้วไม่น่าใช่โปรแกรมที่เราลงไว้ก็ลบไปเลย ครับ ค่อนข้างซับซ้อนนิดนึงแต่แก้เองได้ครับ แล้วก็จะยากไปอีกขั้นที่มีไวรัสบางตัวลบแล้วไม่หายต้องใช้โปรแกรมจัดการเอาครับ โดยส่วนตัวผมใช้ google chrome แล้วใช้โปรแกรม เสริม adblock เอาครับ

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:22:28 »
ปิดพวก addon ทั้งหลายที่ไม่รู้จักใน browser ด้วยก้อดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:26:49 »
ใช้ brower ไหนก็ลบ brower นั้นทิ้ง แล้วก็ลงใหม่ครับไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ แล้วก็เข้าไปเชคใน control panel > program>uninstall ไล่ดูเลยครับอันไหนแปลกๆ ที่ชื่อตรงกะโฆษณา หรือบางอันไม่ตรงแต่ดูแล้วไม่น่าใช่โปรแกรมที่เราลงไว้ก็ลบไปเลย ครับ ค่อนข้างซับซ้อนนิดนึงแต่แก้เองได้ครับ แล้วก็จะยากไปอีกขั้นที่มีไวรัสบางตัวลบแล้วไม่หายต้องใช้โปรแกรมจัดการเอาครับ โดยส่วนตัวผมใช้ google chrome แล้วใช้โปรแกรม เสริม adblock เอาครับ

มันไม่ค่อยง่ายอย่างนั้น นะซิครับ   ผมทั้งลบทั้งเข้าไปตั้งค่าในเวปเบลาเซอร์    มันก็ยังแทรกตัวในเบลาเซอร์นั่นแหละ  ตรวจสอง ฆ่ามัลแวร์   พร้อมบล็อค  มันก็มีเล็ดลอดมาได้....ส่วนมากมาพร้อมกับการดาวโหลด....ทั้งโปรแกรมฯ และ โหลดทั่ว ๆไปด้วย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:43:34 »
ก่อนดาวโหลดต้องดูให้ดีครับ
บางครั้งมันจะติ้กให้เราเองอัตโนมัติเหมือนมัดมือชก
เราต้องกดออกครับ บอกไปว่าอันนี้ชั้นไม่เอา ไม่ต้องแถม
ผมก็เจอบ่อยจากการโหลดต่างๆทางเน็ต มันแฝงเยอะครับ
บางตัวแฝงมากะตอนติดตั้งก็มี ถ้าเรารีบกดๆให้เสร็จโดยไม่ดูให้ดี เสร็จครับ
บางคนกดถัดไปๆๆๆๆๆ อย่างเดียว เว็บจีนขึ้นเพียบเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 11:37:31 »
ลง Windows ใหม่ง่ายและไวที่สุดครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 12:12:33 »
โหลดหนังโป้วน้อยๆหน่อยน่ะคับ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 12:45:47 »
โหลดหนังโป้วน้อยๆหน่อยน่ะคับ ;D

ส่วนใหญ่ของไม่พึงประสงค์มักมากับเวปแจกของฟรีกับเวปลามกนี่แหละครับ

อย่างไรซะ ถ้าลงแอนตี้ไวรัสก็ลงแท้ไว้ดีกว่านะครับ ปีนึงไม่กี่ร้อยบาทเอง

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 13:41:33 »
ลองไปดูใน

control panel >> uninstall or change program

แล้วดู list ครับ มันมีรายการโปรแกรมแปลกๆ ก็ลบออกครับ

คือ บางทีมันมีข้อความเด้งๆขึ้นมาแล้วเราไปกด Ok มันเลย plug in โปรแกรมแปลกปลอมเข้ามาครับ

ปล. ผมก็เป็นมาก่อน แล้วลองทำตามวิธีนี้แล้วหายนะครับ (ใช้ chrome) ผมเดาของผมเองนะครับ แต่พอดีลองทำแล้วมันหาย