ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ  (อ่าน 8620 ครั้ง)

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
ถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 10:50:30 »
สวัสดีครับผม รถผม teana j32 ผมไปเปลี่ยนโช๊ค kyb new sr กับสปริง eibach มา
ก็ขับดีขึ้นเยอะแบบหน้ามืเป็นหลังมือเลยครับ แต่ปัญหาดันมีเสียงดังเวลาเลี้ยวซ้ายขวา
ตอนเข้าจอดในบ้านหรือเวลาขับช้าฯ ผมเลยก้มดูปรากฏว่าโลโก้สปริงมันกลับหัว
อยู่ครับ เอาไปให้ร้านที่ติดให้ดูก็บอกว่าไม่ผิดการใส่สปริงต้องดูที่เบ้าโช๊คด้วย ไม่ใช้
ดูที่โลโก้ ก้าใส่แบบโลโก้ตรงมันไม่ลงเบ้า และเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงของสปริงมันขบกัน
เป็นเรื่องปกติของสปริงที่ขดถี่แม้จะใส่ยางรองกับสปริงแล้วก็ยังจะมีเสียงอยู่
ผมเลยอยากถามใครมีความรู้ด้านนี้ช่วยบอกข้อเท็จจริงให้หน่อยครับ
และมีวิธีแก้ไขเรื่องเสียงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
Re: ถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 12:32:26 »
 สปริงลั่น เกิดขึ้นกับสปริงขดถี่ และแข็งหน่อย  ถ้าร้อยยางแล้วด้วย

อาจจะเป็นแบบนี้หละครับ 

เตี้ยลงมาเยอะไหมครับ   แล้ว สปริงตัวนี้ตรงรุ่นเลยไหมครับ ไม่เคยทราบเลยว่ามีของ eibach สำหรับรุ่นนี้
สนน ราคา เป็นอย่างไรเอ่ย

ขอโทษที่ไม่ได้ช่วยอะไร แต่มาถามเพิ่มอีกครับ แหะแหะ

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 13:48:36 »
สปริงลั่น เกิดขึ้นกับสปริงขดถี่ และแข็งหน่อย  ถ้าร้อยยางแล้วด้วย

อาจจะเป็นแบบนี้หละครับ 

เตี้ยลงมาเยอะไหมครับ   แล้ว สปริงตัวนี้ตรงรุ่นเลยไหมครับ ไม่เคยทราบเลยว่ามีของ eibach สำหรับรุ่นนี้
สนน ราคา เป็นอย่างไรเอ่ย

ขอโทษที่ไม่ได้ช่วยอะไร แต่มาถามเพิ่มอีกครับ แหะแหะ

เตี้ยลงประมาณ 30 มม. ตรงรุ่นเลยครับ ราคาหมื่นหนึ่ง ผมใส่ที่ร้านแถวสนามเป้าครับเค้าบอกว่าตรงรุ่น
ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตรวมั้ยเพราะโลโก้มันดันกลับหัว ผมลอง mail รูปไปให้ eibach เยอรมันดู
ก็บอกว่าเป็นไปไม่ได้ที่โลโก้จะกลับหัว แต่ทางร้านก็ยังยืนยันว่าไม่เกี่ยวให้ดูเบ้าโช๊คเป็นหลัก
นี้ก็ถามมันไปอีกว่าแล้วกรณีนี้เป็นไปได้ไง รอมันตอบกลับพอดีช่วงนี้เค้าปิดช่วงคริตมัสปีหน้าถึงจะตอบ
ส่วนการขับขี่ดีขึ้นมากครับแต่มันลำคาญตอนมีเสียงนี้แหระครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 13:53:07 »
เค้าเอาสปริงรุ่นอื่นมาเทียบใส่หรือปล่าวเอ่ย  :o

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 14:03:00 »
เป็นเสียงยังไงเหรอครับเสียงสปริงดังเนี่ย  :P ปัญหานี้ผมลองค้นดูเห็นเจอกันหลายคนนะครับที่ติดตั้งแล้วตัวโลโก้มันกลับหัว แต่ก็งงที่ทางต้นสังกัดดันบอกว่าที่ถูกต้องไม่กลับหัว ตกลงใครมั่วกันแน่ ??? มีกรณีนึงที่เจอมาจากเว็บนี้    http://www.bimmerforums.com/forum/showthread.php?557457-Eibach-Pro-Kit-Install-Question  ที่ใส่แล้วกลับหัวเหมือนกันสรุปคือถ้าไม่ใส่กลับหัวแล้วสปริงมันจะไม่สามารถใส่ให้เข้าที่ได้ ถ้าใส่ได้แล้วได้ผลการทำงานจนคุณพอใจผมว่านั่นคือถูกต้องตามตำแหน่งแล้วแหละ  :)  ถ้าจะกำจัดเสียงของสปริงเห็นว่าต้องใส่วัสดุซับเสียงนะครับแต่มีคำเตือนคือห้ามเอาขดยางมันหุ้มสปริงเพราะมันจะอุ้มน้ำเวลาเปียกเป็นสาเหตุให้ขึ้นสนิมจนหักระหว่างใช้ได้  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 14:18:28 »
เป็นเสียงยังไงเหรอครับเสียงสปริงดังเนี่ย  :P ปัญหานี้ผมลองค้นดูเห็นเจอกันหลายคนนะครับที่ติดตั้งแล้วตัวโลโก้มันกลับหัว แต่ก็งงที่ทางต้นสังกัดดันบอกว่าที่ถูกต้องไม่กลับหัว ตกลงใครมั่วกันแน่ ??? มีกรณีนึงที่เจอมาจากเว็บนี้    http://www.bimmerforums.com/forum/showthread.php?557457-Eibach-Pro-Kit-Install-Question  ที่ใส่แล้วกลับหัวเหมือนกันสรุปคือถ้าไม่ใส่กลับหัวแล้วสปริงมันจะไม่สามารถใส่ให้เข้าที่ได้ ถ้าใส่ได้แล้วได้ผลการทำงานจนคุณพอใจผมว่านั่นคือถูกต้องตามตำแหน่งแล้วแหละ  :)  ถ้าจะกำจัดเสียงของสปริงเห็นว่าต้องใส่วัสดุซับเสียงนะครับแต่มีคำเตือนคือห้ามเอาขดยางมันหุ้มสปริงเพราะมันจะอุ้มน้ำเวลาเปียกเป็นสาเหตุให้ขึ้นสนิมจนหักระหว่างใช้ได้  :-X

ใช้เลยครับผมลองให้ร้านถอดออกมาใส่ดูใหม่แล้วยืนดู ถ้าตัวหนังสือตั้งขึ้นสปริงมันไม่ลงเบ้าจริงฯ แต่พอกลับหัวลงเป๊ะทั้งด้านบนและล่าง
เลยส่งสัยว่าขั้นตอนการผลิตของโรงงานผิดพลาดหรือเปล่าแต่ผรั่งมันก็ยืนยันว่าเป็นไปไม่ได้ เด๊๋ยวรอ mail ตอบกลับก่อนครับ

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 14:48:40 »
ฐานรองสปริงดูใหญ่กว่าขดสปริงมากเลย มันตรงรุ่นหรือเปล่า ?

คอนเฟิมจากที่เคยใส่สปริงแต่งมา ตัวหน้งสือตั้งขึ้นหมดครับ ไม่ว่าจะ สปริง swift , tien, aragosta, etc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2014, 14:51:40 โดย thesun »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 15:06:45 »
ไม่รู้จะดูยังไงนะครับว่าตรงรุ่นหรือเปล่า ที่กล่องมันก็เขียน ว่า teana แต่ของข้างในกล่อง
ไม่รู้ตรงเปล่าเพราะที่ร้านก็ยืนยันว่าตรง ผมเลยไม่รู้จะพิสูตยังไง

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 15:15:48 »
ลองเทียบกับโช้คเดิมที่ถอดมาเลยครับ ว่าฐานรองสปริงเท่ากันมั้ย

ถ้าโช้ค KYB เหมือนของเดิมก็คงเป้นที่สปริงไม่ตรงรุ่นเทียบของรุ่นอื่นมาใส่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2014, 15:29:43 โดย thesun »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 16:43:03 »
ผมคงไม่แนะนำเรื่องกลับไม่กลับ  แต่บอกว่า  อยากให้เงียบ  ตัวสปริงฐานโช้ค  ให้หาท่อยางบาง ๆสวมเข้าไปสักสามนิ้ว..ป้องกันเหล็กแตะเหล็ก  ซึ่งหลาย ๆท่านคิดว่าไม่สำคัญ  แต่จริง ๆ แล้วสำคัญครับ. 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 17:52:51 »
วันก่อนพึ่งไปร้านซ้อมโช๊คแถวพุธมณฑล สาย1 มาบอกน่าจะเสียงลูกปืนเบ้าโช๊ค
เลยเปลี่ยนไป ก็ยังไม่หาย วิธีที่คุณ sukhontha แนะนำก็น่าลองแต่พึ่งถอนเปลี่ยน
ลูกปืนและไปตั้งศูนย์มา เดี๋ยวไว้อีกสักพักค่อยลอง หมดไปหลายตังแล้ว คอยดู
เผื่อจะมีใครมีวิธีอื่นแนะนำอีก ช้วงนี้คงต้องทนฝังเสียงไปก่อน !!!!!!!

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 23:32:26 »
ลองเปาพวก ซิลิโคนสเปรย์ ฉีด ตามจุดที่คิดว่ามันจะเสียดสีดูครับ ที่แนะนำแบบนี้เพื่อให้ลองว่ามันเกิดจากอะไร ของผมเคยเจอใน tein สปริงมันบิดตัวนิดๆแล้วขบกันตอนหักมุมล้อเลี้ยว จะได้ยินชัดตอนขึ้นห้าง เลยถอดมาลองยางหาย แต่ของผมมันดังแบบ แอ๊ดๆ กึกๆ 2 เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 10:07:03 »
ลองเปาพวก ซิลิโคนสเปรย์ ฉีด ตามจุดที่คิดว่ามันจะเสียดสีดูครับ ที่แนะนำแบบนี้เพื่อให้ลองว่ามันเกิดจากอะไร ของผมเคยเจอใน tein สปริงมันบิดตัวนิดๆแล้วขบกันตอนหักมุมล้อเลี้ยว จะได้ยินชัดตอนขึ้นห้าง เลยถอดมาลองยางหาย แต่ของผมมันดังแบบ แอ๊ดๆ กึกๆ 2 เสียง

เสียงดังแบบที่คุณ  shikimaru ว่าเลยครับ เป็นแค่ตอนเลี้ยวเวลากลับรถหน้าบ้านตอนเอาเข้าจอด ขับช้าฯจะได้ยิน
แต่ถ้าเวลาขับเร็วทางตรงปกติดีครับ เดี๋ยวผมจะลองวิธีรองยางที่ปลายสปริงที่ติดกับฐานโช๊คดูครับแล้วผมจะมาราย
งานผลที่ได้เป็นยังไงครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 11:11:46 »
eibach เห็นในเมืองนอกก็มีบ่นกันเยอะ เรื่อง logo อ่านออก กับ กลับหัวเนี่ย

รุ่นนี้ผมไม่รู้นะ แต่ถ้าใส่กลับด้าน ก็เกิดเสียงได้ครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 17:25:28 »
ตั้งแต่แต่งรถมา ยังไม่เคยเห็นรุ่นไหนโลโก้กลับหัวนะครับ ลองดูร้านอื่นไหม ผมว่าหลายร้านที่ขาย eibach ก็น่าจะดูเป็นนะครับ หากที่เดิมแก้ไขไม่หาย

ส่วนกล่องเขียน teana แต่รุ่นถูกไหม teana มีหลายรุ่นแล้วนะ แล้วผมไม่แน่ใจตัวนี้จะแยกรุ่นไหม เหมือน accord รู้สึกจะมี 2.4 กับ 3.0 (ตอนใช้ G7)
S3 - F30
X1 - E84