ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังรู้สึกเหมือนจะเอียงนิดๆ  (อ่าน 2956 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
ก่อนหน้านี้ได้แกะสตรัทหน้าออกมาซนนิดหน่อย ก็เลยเอารถไปตั้งศูนย์
ตอนเอาไปตั้งช่างบอกว่าเพี้ยนไปเยอะเลยผมก็อ่อๆครับๆ(แต่เห็นช่างปรับแค่โทนะ)
รับรถกลับมา อื้มๆพวงมาลัยหนักขึ้นดีจัง นิ่งกว่าก่อนตั้งเยอะเลย(ทั้งๆที่ใส่ยาง205มาสักพักแล้ว)
หลังจากที่ตั้งก็ไปเที่ยวสุพรรณบุรี ระหว่างทางปล่อยมือแทบไม่ได้เลยจะตกข้างทางอย่างเดียว
ในใจก็คิดว่าเดี๋ยวกลับไปต้องกลับไปที่ร้านเลย แต่ตอนขากลับอาการดึงลงซ้ายกลับไม่เกิดขึ้น
มาสังเกตว่าลมพัดขวางถนนแรงมากๆเป็นสาเหตุที่ดันรถลงซ้ายตอนขามาแน่นอน ก็เลยไม่ได้กลับไปแก้ที่ร้าน
ปัจจุบันตั้งศูนย์มาได้สองสัปดาห์แล้ว ก็กลับมาสังเกตอีกครั้งนึง รู้สึกว่ารถเหมือนจะกินซ้ายนิดๆ
ขับถนนบรมราชชนนีขาเข้า ปล่อยพวงมาลัยแล้วรถมันไหลๆไปทางซ้ายตามความเอียงของถนน(ไหลง่ายกว่าตอนที่ไม่ได้ยุ่งกับสตรัท)
แต่พอขับบนถนนที่มีเอียงลงขวา รถกลับวิ่งได้ตรงฉิว แบบนี้ควรกลับไปแก้มั้ยครับ
แล้วถ้าแก้จะต้องบอกช่างว่ายังไงดี เพราะมันแค่นิดเดียว

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังรู้สึกเหมือนจะเอียงนิดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 16:34:42 »
ถนนส่วนใหญ่มันก็เอียงนิดๆอยู่แล้วนะ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังรู้สึกเหมือนจะเอียงนิดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 16:36:34 »
ผมคิดว่าเป็นเพราะถนนเอียงมาก น้อยต่างกันด้วยครับ   แต่  ช่างบางท่านจะชดเชยให้ นิดหนึ่ง  เพื่อไม่ให้กินซ้าย     ของผมก็ออกซ้ายเช่นกัน  แต่ไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 18:07:14 »
ผมหลังจากสลับยางมารถเอียงซ้ายเยอะ...ไปตั้งที่ค๊อกพิทลาดพร้าว 122 มา
ตั้งนานมาก ออกไปเทสกันประมาณ 5 รอบได้มั้ง กว่าจะพอใจ น้องคนทำก็ดี ใจเย็น ค่อยๆ ตั้งแล้วก็ไปลองกัน
สรุปตั้งศูนย์รถให้ตรง  ปล่อยมือได้แต่พวงมาลัยมาทางซ้ายก็มาปรับพวงมาลัยให้ตรง
ปัจจุบันยังเอียงซ้ายนิดๆ ถนนลาดพร้าวมันเอียงด้วย 
แต่ถ้าขับคนเดียวนี่จะตรงกว่ามีคนนั่งข้างๆ ครับ ;D
สงสัยน้ำหนักมันบาลานซ์พอดี

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 21:09:40 »
ผมก็ใส่สปริงโหลดมา ตั้งแล้วกินซ้าย เดิมไม่กิน  เอาเข้าไปแก้ครับ....
ตอนนี้ไม่กินแล้ว