ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งที่ความเร็วระดับไหนถึงจะห้ามเหยียบเบรคกระทันหันครับ?  (อ่าน 10897 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
นี่เป็นคำถามที่ผมคาใจทุกครั้งเวลาที่อ่านเจอว่ามีคนขับรถทับหมาทับแมวทับสัตว์หรือชนคนระหว่างทางเพราะเลือกที่จะไม่เบรคเพราะว่ากลัวรถคว่ำตาย  :'( วันนี้เลยถือโอกาสถามขอข้อสรุปเลยดีกว่า ขับรถที่ความเร็วระดับไหนถึงจะเหยียบเบรคกระทัรหันแล้วไม่เกิดอันตรายเช่นท้ายปัดรถหมุน  ??? อันนี้หมายถึงเบรคตรงๆพวงมาลัยตั้งตรงไม่มีการหักเลี้ยวนะครับ  :)

ส่วนตัวที่ผมขับรถไปต่างจังหวัดทางยาวๆๆๆๆใช้ความเร็วเนี่ยในหลายครั้งที่เร่งแซงคันอื่นไป140-180แล้วเห็นว่ามีหลุมข้างหน้าหรือว่าเศษซากท่อนไม้หรือยางรถยนต์อยู่ข้างหน้าผมก็เหยียบเบรคชลอความเร็วกระทันหันแต่ไม่ยักมีอาการรถเสียหลักท้ายปัดเกิดขึ้นสักครั้ง  :P ถ้าไม่ใช่ช่วงเร่งแซงแล้วไม่ค่อยไต่ระดับไปเกิน120เลยยังหาข้อสรุปส่วนตัวไม่ได้ ดังนั้นผมเลยอยากลองถามขาซิ่งท่านอื่นๆว่าเคยไหมที่เวลาขับรถความเร็วระดับ200หรือมากกว่านั้นแล้วเหยียบเบรคมิดเต็มเหนี่ยวจนABSทำงานแล้วเกิดอาการรถเริ่มเสียหลักแล้ว? หรือที่ความเร็วต่ำกว่านั้นแล้วค่อยออกอาการคือความเร็วที่เท่าไหร่?  :)  

XXXเนื่องจากมีหลายท่านท้วงมาว่ารถทั่วไปกับรถยุโรปให้ผลไม่เหมือนกัน งั้นผมขอจำกัดวงแคบลงมาที่ระดับรถญี่ปุ่นบ้านๆ B C D ก็แล้วกันครับ เร็วสุดเท่าไหร่ที่เหยียบเบรคเต็มที่แล้วเริ่มออกอาการXXX  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 15:54:35 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
ปัจจัยมันเยอะครับ

- รถประเภทไหน ระบบช่วงล่าง ศูนย์ถ่วงสูงต่ำ น้ำหนักรถ
- สภาพถนน มีกรวด ทราย เปียกแฉะ เป็นหลุม หยาบ เรียบ
- ทางตรง หรือทางโค้ง
- มีระบบช่วยเหลือเช่น ABS VSC พวกนี้หรือเปล่า
- อื่นๆเช่น สภาพยาง โมเมนตั้มของรถตอนนั้น

มันขึ้นอยู่กับสถานะการณ์แหละครับ ว่าคนขับจะตัดสินใจแบบไหน
ยกตัวอย่างเช่น
- มาตรง เบรกสุดแต่ไม่หักพวงมาลัย กรณีนี้ ถึงไม่มี ABS ก็มักจะไม่ปัดครับ
- มาตรง เบรกล้อล๊อค แล้วหักหลม กรณีนี้ มักจะเสียการขึดเกาะ เสียการควบคุม (ตัวอย่าง )
- เข้าโค้ง ปรากฏว่าไปเบรกหลังจากเข้าโค้งไปแล้ว หากมาเร็ว และเบรกแรงเกินไป อันนี้ก็มีโอกาสจะเสียการยึดเกาะ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมขอถามด้วยคนนะ ขับรถแถวพัทยาไม่ได้เร็วเท่าไหร่หรอแต่บางทีฝรั่งเขาจะข้ามถนนก็สงสารเพราะบ้านเขามีแต่คนจอดให้ คันหลังก็ขับจี้เหลือเกิน

แบบนี้รถขับผ่านไปเลยหรือจอดให้ดีครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ rut191

แล้วแต่รถเลยครับอีโก้คาร์ เก๋งกระบะ รถพรีเมียมซูปเปอร์คาร์ ลิมิตรถต่างกันเยอะครับ
ขับให้รู้สึกปลอดภัย เวลาผมขับออกต่างจังหวัดผมจะพยายามมองไกลๆสมมุติขับ140เจอรถรอกลับรถระยะสัก500เมตรก็เตรียมฉลอได้แล้วครับ
ปล.พยายามอย่าเอาตัวเองเข้าไปในที่อันตรายผมจำไว้แค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
รถไรครับ ระบบเบรคช่วงล่างรถบ้านราคา 7-8 แสน กับรถหรูแรง รถสปอร์ต มันแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง

ออฟไลน์ sukhontha

เหยียบเบรคกะทันหัน....ไม่มีปัญหาครับ หากไม่สาวพวงมาลัย ไปซ้ายขวา.... หาก 0 ดี  ปัดยาก  แต่หากคุณหมุนพวงมาลัยด้วย  นั่นแหละ  มันถึงจะมีปัญหา  หากรถไม่มีตัวช่วย......

ออฟไลน์ bubball

ส่วนใหญ่ปัดเพราะคนขับหักซ้ายขวาเพื่อหลบหลีกครับ
อาจจะไม่ได้ตั่งใจหักหรอก แต่จิตมันพาไปเอง ผมเคย  :'(  :'(  :'(

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ผมเห็นสัตว์ยืนแถวๆข้างทาง ขับมาเร็วขนาดไหน ผมจะปล่อยคันเร่ง เกร็งพวงมาลัย ละเตรียมกดเบรคไว้ก่อนครับ ไม่รู้ว่าสัตว์ที่เราเห็นมันจะมีลูกมีอะไรรอมันกลับบ้านก็ได้ครับ ผมสงสาร

ออฟไลน์ mozart

ไม่มี abs  ห้ามเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

เอาจากที่เคยมีเหตุการณ์มานะครับ เอาเฉพาะรถรุ่นใหม้่ๆนะครับ

- 525d วิ่ง top speed ของรถกดเบรคเต็ม พวงมาลัยตรงแทบไม่เสียอาการเลยช่วงล่างและระบบเบรคดีมากครับ

- Accord G9 เกิน 170 ไปถ้ากดเบรคเต็มจะมีพวงมาลัยส่ายบ้างแต่ถ้ามีสมาธิจับพวงมาลัยให้ตรงก้ไม่มีอะไรดีกว่า G7 มาก ดีกว่า G8 นิดหน่อย

- E250 CDI coupe อยู่ประมาณระหว่างกลางของ Accord G9 กับ 525d แต่ระบบเบรคผมว่าพอๆกับ Accord เลยใช้ระยะเบรคเยอะอยู่

- Fiesta 5dr ถ้าไม่เกิน 160 แล้วกดแทบไม่มีอาการอะไรระบบเบรคช่วงล่างแทบจะระดับเดียวกับ D segment ญี่ปุ่นเลย

ถ้าเป็นรถที่มีระบบ ช่วยเบรคและควบคุมการทรงตัวครบๆช่วยได้มหาศาลเวลาเกิดเหตุการณ์แบบนี้ รถที่ไม่มีแหละคับที่ต้องใช้ฝีมือคนขับล้วนๆ ส่วนเรื่องที่ว่ายอมชนสัตว์หรือสิ่งกีดขวางดีกว่าหักหลบแล้วคว่ำอันนั้นเป็นที่ สมาธิและทักษะการขับของแต่ล่ะคนในประเทศเราช่างแตกต่างกันอย่างมาก เพราะฉะนั้นสำหรับบางคนอาจจะหลบทันคุมได้บางคนอาจจะบอกว่าไม่ได้ นี่แหละข้อเสียของการสอบใบขับขี่ที่มัวแต่ถอยเข้าออกที่จอดรถ ผมล่ะเบื่อครับ

ออฟไลน์ HLRx

ขับทางตรงอยู่ดีๆ แล้วกระทืบเบรคกะทันหัน คิดถึงคันหลังบ้างเด้อ เพราะเค้าไม่เห็นว่ามีหมา แมว ออกมา
คิดถึงชีวิตสัตว์เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ถ้าโดน Suv หรือ 4x4 อัดด้านหลังจนยุบมาถึงห้องโดยสารก็คงไม่สนุกนัก

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
ผมขอถามด้วยคนนะ ขับรถแถวพัทยาไม่ได้เร็วเท่าไหร่หรอแต่บางทีฝรั่งเขาจะข้ามถนนก็สงสารเพราะบ้านเขามีแต่คนจอดให้ คันหลังก็ขับจี้เหลือเกิน

แบบนี้รถขับผ่านไปเลยหรือจอดให้ดีครับ

สำหรับผมจะดูแบบนี้ครับ
- หากมีรถตามเรามาเยอะ ไม่ขาดช่วง ผมจะจอดให้ แต่อาจจะต้องส่งสัญญาณบอกรถคันหลังสักนิด เช่นเปิดไฟฉุกเฉินสัก 2รอบ หรือเปิดไฟเลี้ยวซ้ายทีขวาที หลังจากนี้ คันหลังจะด่าผมก็ไม่แคร์
- หากด้านหลังมีรถตามเรามา 1-2คัน อันนี้จะไม่จอดครับ
- หากเป็นทางข้ามที่ถูกต้อง จะจอดตามสัญญาณไฟ หรือเมื่อเขาเดินลงมาแล้ว ก็จะจอดทุกกรณี (หากจำเป็น จะต้องเตือนการเบรคกระทันหันให้คันหลังทราบล่วงหน้า)

เวลาเดินข้ามถนนที่ทางข้ามในต่างประเทศ คนไทยจะออกอาการชัดเจน คือ จะเดินค่อนข้างระวัง/ระแวง เดินเร็ว หันซ้ายหันขวาก่อนข้าม เพราะเราไม่คุ้นกับการที่มีคนจอดรถให้ข้าม ตกข้ามกับฝรั่งเมื่อได้เวลาข้ามก็ข้ามเลย ไม่ต้องมองอะไรแล้ว หากเอาความเคยชินเช่นนี้มาใช้ในไทย ผมว่าค่อนข้างอันตราย

อีกอันป้ายหยุดรถในต่างประเทศมีความหมายเดียวกับไฟแดง ใครไม่หยุดก่อนขับผ่านไป มีเรื่องได้เลย ทั้งจากตำรวจและรถคันอื่น(บีบแตรด่า)

ตอบ จขกท
ผมว่าขึ้นอยู่ที่รถแต่ละรุ่นและสภาพ/ความพร้อมปัจจุบันของรถเป็นสำคัญ หากระบบเบรคไม่ดีจับไม่เท่ากันหรือสภาพยางไม่ดี อย่างไงก็ปัด หากเป็นรถสูงปัดนิดเดียวก็อาจจะทำให้รถคว่ำได้ หากถามลิมิตความเร็วสูงสุดในการเบรคของ B C D Seg คงต้องรวบรวมจากประสบการณ์ตรงของเพื่อนสมาชิกแต่ละท่านครับ

ออฟไลน์ YenChar

เคยนั่ง E90 ซึ่งถือว่าเป็นรถช่วงล่างเทพรุ่นหนึ่ง
เพื่อนผมมันจะจ่ายค่าทางด่วน ไหลเพลินๆ ลืมเบรค ไปเบรคเอาใกล้ที่จ่ายเงิน
มันประคองพวงมาลัยไม่เป็น พยายามเลี้ยงให้เข้าช่อง
ผลคือ รถส่ายไปส่ายมา ขนาดความเร็วไม่ถึง 100 กับรถช่วงล่างดีๆ ยังเป๋เลย

สมัยลองผ้าเบรค แคมรี่เดิมๆ เปลี่ยนแค่ผ้าเบรค N500
วิ่ง 180 แล้วกดเบรค 70-80% เบรคแบบตั้งใจและเตรียมใจเบรคเลยนะ
ยังรู้สึกได้เลยว่ารถมันดุ๊กดิ๊กไปมา

ผมว่า Safe zone ไม่เกิน 120 ครับ กำลังดี

ออฟไลน์ Gopz

เคยขับ Camry HV ตัวเก่า ขับมา 160Km/h หักหลบหมา ท้ายปัดเลยครับแต่ระบบ VDIM ช่วยไวครับ แต่มันก็แก้อาการหลายครั้งอยู่นะครับ

;D ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

np72

• บุคคลทั่วไป
มี abs ยางยังเหลือดีอยู่ ช่วงล่างยังดีอยู่ เบรคไม่หักพวงมาลัยไม่ควรจะเป็นอะไรนะครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า การที่ชนสุนัข หรือแมว บางที อยู่ที่จิตสำนึกของคนขับด้วยมากกว่าครับ ..... แล้วเอาข้ออ้างมาว่า เดียวรถเสียหลัก ...

โดยส่วนตัว รถที่ผมขับไม่ใช่รถราคาแพงอะไร มีทั้งกระบะยังเก๋ง แต่ ผมขับรถมา จะ 20 ปี เลขไมล์รถรวมกัน ที่พอจำได้ ระยะทางไม่น่าจะต่ำกว่า 8 แสนโล(เปรียบเทียบคล้ายชั่วโมงบิน)

ผมไม่เคยแม้แต่ จะชนสุนัข แมว ตัวตะกวดข้างทาง ลูกเจี๊ยบ ลูกไก่ นก ฯลฯ พูดง่ายๆ ไม่เคยเหยียบหรือชนสิ่งมีชีวิตอื่นเลย .... ถามว่าทำไม ....

ผมเบรคครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่เจอนะ .... ครั้งหวุดหวิดที่สุด คือมีลูกสุนัข ตัวน้อย วิ่งอยู่กลางถนน ผมขับมา 100 กว่า รถที่ขับตอนนั้นเป็น Isuzu D-max ตัวแรก แต่ยัดเครื่อง 2 JZ นะ ผมเบรคตัวโก่ง เต็มๆแรง
สรุป เอาอยู่ครับ ลูกสุนัขรอด แต่ รถเพื่อนที่ขับตามหลังมา เกือบชนผม และมันก็ลงมาด่าผมใหญ่โต  ...

ครั้งนั้น ผมไม่เสียใจที่เพื่อนด่านะ ผมกลับดีใจที่ลูกสุนัขบ้านไหนก็ไม่รู้ ไม่ได้ถูกรถผมเหยียบเอา ....

ส่วนเหตุอื่นๆ เช่นตัวตะกวด ที่วิ่งตัดหน้า นก ที่ลงมาหาอะไรกิน อยู่กลางถนน ถ้าผมเห็น ผมเบรคครับ เบรคหนักเบรคเบา ขึ้นอยู่กับความเร็วและระยะห่างครับ .....

ผมมีเพื่อนคนนึง ขับรถชนสุนัข บ่อยมาก .... รู้ไหมครับทำไม .... เค้าไม่ได้ประมาทครับ แต่เค้าคิดว่า สุนัขจะหลบไปเอง .... เช่น มีอยู่เหตุการนึง ผมนั่งไปกะเพื่อนคนนี้ วิ่งกันในซอยหมู่บ้าน มีสุนัขนอนอยู่กลางถนน ... เพื่อนผมก็ขับไป แต่ไม่ลดความเร็ว หรือเบรคเลย สุดท้าย ชนครับ ..เอ๊งงงง ... สุนัขร้อง ผมด่ามัน ทำไมไม่เบรควะ ... มันบอก เดียวมันก็ลุกไปเองแหละ .....

การเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ กัน บางที คนเราทำความดี แต่อายครับ แคร์คนอื่นด่า แต่ไม่แคร์คนชมครับ ...การจอดรถให้ทาง ในทางแยก ทางกลับรถ ทางม้าลาย จอดได้ มีน้ำใจให้กันได้ ทำได้ทำเถอะครับ อย่าไปแคร์คนด่าข้างหลัง แต่เรามามองคำชม คำขอบคุณ ที่มองคุณอยู่ตรงหน้าดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 19:00:35 โดย apinui »

ออฟไลน์ AkE

ผมว่า การที่ชนสุนัข หรือแมว บางที อยู่ที่จิตสำนึกของคนขับด้วยมากกว่าครับ ..... แล้วเอาข้ออ้างมาว่า เดียวรถเสียหลัก ...

โดยส่วนตัว รถที่ผมขับไม่ใช่รถราคาแพงอะไร มีทั้งกระบะยังเก๋ง แต่ ผมขับรถมา จะ 20 ปี เลขไมล์รถรวมกัน ที่พอจำได้ ระยะทางไม่น่าจะต่ำกว่า 8 แสนโล(เปรียบเทียบคล้ายชั่วโมงบิน)

ผมไม่เคยแม้แต่ จะชนสุนัข แมว ตัวตะกวดข้างทาง ลูกเจี๊ยบ ลูกไก่ นก ฯลฯ พูดง่ายๆ ไม่เคยเหยียบหรือชนสิ่งมีชีวิตอื่นเลย .... ถามว่าทำไม ....

ผมเบรคครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่เจอนะ .... ครั้งหวุดหวิดที่สุด คือมีลูกสุนัข ตัวน้อย วิ่งอยู่กลางถนน ผมขับมา 100 กว่า รถที่ขับตอนนั้นเป็น Isuzu D-max ตัวแรก แต่ยัดเครื่อง 2 JZ นะ ผมเบรคตัวโก่ง เต็มๆแรง
สรุป เอาอยู่ครับ ลูกสุนัขรอด แต่ รถเพื่อนที่ขับตามหลังมา เกือบชนผม และมันก็ลงมาด่าผมใหญ่โต  ...

ครั้งนั้น ผมไม่เสียใจที่เพื่อนด่านะ ผมกลับดีใจที่ลูกสุนัขบ้านไหนก็ไม่รู้ ไม่ได้ถูกรถผมเหยียบเอา ....

ส่วนเหตุอื่นๆ เช่นตัวตะกวด ที่วิ่งตัดหน้า นก ที่ลงมาหาอะไรกิน อยู่กลางถนน ถ้าผมเห็น ผมเบรคครับ เบรคหนักเบรคเบา ขึ้นอยู่กับความเร็วและระยะห่างครับ .....

ผมมีเพื่อนคนนึง ขับรถชนสุนัข บ่อยมาก .... รู้ไหมครับทำไม .... เค้าไม่ได้ประมาทครับ แต่เค้าคิดว่า สุนัขจะหลบไปเอง .... เช่น มีอยู่เหตุการนึง ผมนั่งไปกะเพื่อนคนนี้ วิ่งกันในซอยหมู่บ้าน มีสุนัขนอนอยู่กลางถนน ... เพื่อนผมก็ขับไป แต่ไม่ลดความเร็ว หรือเบรคเลย สุดท้าย ชนครับ ..เอ๊งงงง ... สุนัขร้อง ผมด่ามัน ทำไมไม่เบรควะ ... มันบอก เดียวมันก็ลุกไปเองแหละ .....

การเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ กัน บางที คนเราทำความดี แต่อายครับ แคร์คนอื่นด่า แต่ไม่แคร์คนชมครับ ...การจอดรถให้ทาง ในทางแยก ทางกลับรถ ทางม้าลาย จอดได้ มีน้ำใจให้กันได้ ทำได้ทำเถอะครับ อย่าไปแคร์คนด่าข้างหลัง แต่เรามามองคำชม คำขอบคุณ ที่มองคุณอยู่ตรงหน้าดีกว่าครับ
ใช่เลยครับ ทำความดีแต่อายนี่ยิ่งจริง

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member

ใช่เลยครับ ทำความดีแต่อายนี่ยิ่งจริง

ผมว่ามันแล้วแต่กรณีนะครับ ถ้าจะเบรกหนักก็ช่วยมองรถข้างหลังด้วย
อย่างผมเองเรื่องหมาเเมวยังไม่เคยมีประสบการณ์ แต่พวกทางม้าลาย รถออกจากซอย พวกนี้ ถ้าจอดได้ก็จอดให้ แต่ถ้าต้องเบรกเเรงๆผมก็ผ่านไปเลยเหมือนกัน

อย่าให้ถึงกับต้องเป็นแบบกรณีนี้กันเลยนะครับ
http://www.tnamcot.com/2014/12/19/สาวแคนาดาถูกตัดสินจำคุก/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 21:03:38 โดย tyo00 »

ออฟไลน์ XyteBlaster

เบรคเต็มเหนี่ยว แล้วหมารอด แต่คุณนายตาย นี่ก็ไม่เวิร์คนะครับ

เอ๊ะ ๆ หรือว่า เป็นทางออกสำหรับบางคน อิอิ

ออฟไลน์ Koong

ถ้าพวงมาลัยตั้งตรง จะที่ความเร็วเท่าไหร่ก็เหยียบไปเถอะครับ
หลังจากนั้นก็จับอาการรถ ถ้ามันดึงซ้ายหรือขวา  หรือล้อล็อค ก็ถอนออกจนรถไม่มีอาการ  ก็แค่นั้น  มันขึ้นนอยู่กับความสมบูรณ์ของเบรคของรถคันนั้นๆด้วย

และที่ต้องเอามาคิดด้วยก็คือ  รถคันที่ตามหลังมา   กับผู้โดยสารและสิ่งของในรถ   

ส่วนใหญ่รถที่เสียหลักลงข้างทางไม่ใช่จากการเบรต แต่เพราะหักหลบกระทันหันมากกว่า    ฉะนั้นถ้ามีสุนัขมาตัดหน้าก็เบรคให้เต็มที่เท่าที่ทำได้ ถ้าเบรคแล้วแต่ระยะกันชันเกินไปไม่ทันแน่ๆก็ไม่ต้องหักหลบ  มันจะสูญเสียยิ่งกว่านั้น

ออฟไลน์ Freekick042

เคยเอาเท้าเกากันอยู่ เปิดครุยซ์คอนโทรลไว้ที่130 ผมยังเคยเอามือขวากดยกเลิกแล้วมือซ็ายดึงเบรคมือได้เลยครับ ดึงๆปล่อยๆเลียนแบบABSด้วย ถ้าถนนเรียบพอ ข้อมือจับพวงมาลัยตรงรถไม่มีดีเฟคไม่ควรจะเป็นอะไรครับ
ผมว่าระดับอันตรายน่าจะเกิน180ขึ้นไปน่ะแหละ

เรื่องหมานี่ถ้าผมเห็นแต่ไกลผมผ่อนคันเร่งเหมือนกันนะ ชนไปรถเราบุบด้วย
อันตรายสุดที่เคยเหยียบคือเต่า ถนนมืดมองไม่เห็นจริงๆสะดุดตึงๆเลยเหวอเหมือนกันพวงมาลัยส่ายนิดหน่อย

ออฟไลน์ pipoglory

• Newbie
  • *
อยู่ที่ รถ ฝีมือคนขับ สภาพถนน สภาพยาง สภาพรถ    มาตรง ๆ กับ ขณะ เลี้ยว และปัจจัยอีกหลาย ๆ อย่างจ้า

มันก็ต่างกันแล้วครับ ^___^ เวลากดเบรค ค่อย ๆ กดเพิ่มน้ำหนักขึ้นเรื่อย ๆ จน ล้อล๊อค หรือ abs ทำงาน ตัวคนขับจะรู้สึกได้ครับ

อาศัยจับความรู้สึกเอาครับ ถ้ากลัวรถจะปัดจะหมุน ให้ตั้งพวงมาลัยตรง ทีนี้เราจะกดเบรคหนักได้จ้าาา

ส่วนพวงมาลัย ค่อย ๆ หักจ้า พร้อมกับคืนเบรค ให้แปรฝกผันกับการหัก ยังไงรถก็ไม่หมุนจ้าา  อันนี้ขั้นพื้นฐานนะ ^____^

ส่วนเรื่องการใช้พวงมาลัย หักไวได้ แต่ข้อให้ สมูท แต่ถ้าไม่ชิน ให้ค่อย ๆ เทิน พวงมาลัยครับ ^___^ ค่อย ๆ เลี้ยว ค่อย ๆ คลาย ให้สมูท รถได้ถ่ายเทน้ำหนักได้ หักหลบได้ จ้า

ออฟไลน์ Pat.Lee

เคยชนน้องหมาตาย 1 ครั้งขับอยู่ 110 น้องหมาวิ่งออกมาจากล่องเกาะกลางมาอยู่กลางเลนห่างจากรถแค่ 20-30 เมตร ผมก็เบรคไปครึ่งนึงกับหักเฉออกไปไหล่ทางด้านขวาน้องหมาเจ้ากรรมดันวิ่งย้อนกลับเลยเอวัง เคสอย่างงี้จะให้ผมเบรคสุดก็ไม่กล้านะไม่รู้ว่าข้างหลังจะมีสิบล้อหรือทัวร์ตามมารึเปล่า เลยทำบุญกรวดน้ำไปให้น้องหมาเสียหน่อย

เคยชนนก 1 ครั้งที่นิวซีแลนด์ขับอยู่ดีๆ ประมาณ 80 นกเจ้ากรรมล่อนลงมาบวกซะงั้นอะ

ออฟไลน์ focus2012

เคยขับอยู่ 120 km/h แต่เห็นฝูงไก่ก็เลยบีบแตรและชลอความเร็วเหลือ 80 km/h หลังจากนั้นฝูงไก่ก็ยังวิ่งกลับไม่หมด มีแม่+ลูกๆอีกสัก 5 ตัว หลังจากนั้นพอเริ่มเข้าไปใกล้ก็เลยต้องกดเบรคแรงหน่อย ABS เริ่มทำงานแต่ระยะมันไม่พอ ผมจึงเลยทำการคร่อมน้องลูกไก่บางตัวเลยไปครับ น่าจะเหลือ 1-2 ตัวที่วิ่งเข้าฝั่งไม่ทัน สุดท้ายคร่อมสำเร็จ ไม่มีผู้เสียชีวิตครับ

อีกครั้งวิ่งบนทางด่วน 120 km/h นกบนต่ำแฉลบมาใส่ช่วงหน้ากระโปรงรถ สุดท้าย กระอั๊กเลือดครับ สาดมาถึงหน้ากระจก ผมว่าเจ้านกตัวนนั้นน่าจะเสียชีวิตครับ เลยขับไปสวดมนต์ให้นกไปครับ

ออฟไลน์ renew

ส่วนตัวผมที่เคยทำ ถ้าเราเห็นจุดที่จะหยุดกับจุดปัจจุบันมันยาวพอก็จะเบรก
  ลดความเร็ว พร้อมกดไฟฉุกเฉินครับ ร้อยละ 99 ผมว่าคนที่ขับตามมาเข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

นึกถึงหนังเรื่องหนีตามกาลิเลโอเลย
ที่นางเอกมองขวามองซ้ายก่อนข้ามถนน ทำให้พระเอกรู้ว่าเป็นคนไทยแน่ ๆ

ตัวผมเองเวลาข้ามถนน จะมองซ้าย ขวา หันไปหันมาจนแน่ใจจริง ๆ จึงจะข้าม

ส่วนเรื่องชนหมา ชนสัตว์ ผมระวังมากครับ เพราะผมเป็นคนรักหมามาก ๆ